ฟิกซ์ และ ซิงเกิลสปีด ทำ max speed ได้สูงสุดเท่าไหร่กันมั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

ฟิกซ์ และ ซิงเกิลสปีด ทำ max speed ได้สูงสุดเท่าไหร่กันมั่งครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

เนื่องด้วยหลังเท้าหัก เท้าบวม ต้องปั่นใส่รองเท้าแตะ และมาถูกใจกับรถไม่มีเกียร์ ซึ่งเสียเปรียบรถมีเกียร์ตรงเรื่องการเปลี่ยนอัตราทด
จึงต้องหาอัตราทดให้เหมาะสมกับการใช้งานของตนเอง คือ ขี่ไปทำงาน ขี่เที่ยว ซิ่งตามหมอบบ้าง ตอนนี้ได้จานหน้าใหม่มา จึงขอข้อมูลดังนี้

อัตราทด / ความเร็วสูงสุด / ความเร็วยืนพื้น

ตัวอย่าง

ของผมทด 46/16 ซิงเกิลสปีด
ความเร็วยืนพื้นได้ 28-35
max 47 kmh แบบลากๆ (และ 55 kmh แบบกดปุ๊บหมดปั๊บ)

ไม่รู้ถ้าเปลี่ยนจานหน้าเป็น 48t จะได้เพิ่มอีกสักนิดไหม :|
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ฟิกซ์ และ ซิงเกิลสปีด ทำ max speed ได้สูงสุดเท่าไหร่กันมั่งครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เปลี่ยนจาก 46 เป็น 48 ได้ความเร็วเพิ่มขึ้น 4.3% ที่รอบขาเท่าเดิม และต้องใช้กำลังเพิ่มขึ้น 4.3% ด้วยเช่นกันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ฟิกซ์ และ ซิงเกิลสปีด ทำ max speed ได้สูงสุดเท่าไหร่กันมั่งครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ของผมทด 46/16 ซิงเกิลสปีด ความเร็วยืนพื้นได้ 28-35

ไม่รู้ถ้าเปลี่ยนจานหน้าเป็น 48t จะได้เพิ่มอีกสักนิดไหม :|
ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของร่างกายด้วยครับ ขีดจำกัดเรื่องความเร็ว Max Speed สามารถใช้การเปลี่ยน/ปรับแต่งอุปกรณ์เพื่อช่วยได้บ้างเล็กน้อย แต่พอไปถีงเพดานจริงของมันไม่ว่าจะทำอย่างไรถ้าเราไม่มีความแข็งแรงของร่างกาย/กล้ามเนื้อเพียงพอ ทำอย่างไรตัวเลขมันก็ไม่เขยิบไปมากกว่าที่เป็นอีกครับ

ความแตกต่างระหว่างจาน 46 ฟัน กับ 48 ฟันคือที่จาน 48 ฟัน การออกตัว การใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำ การขึ้นที่ชันจะทำได้ยากกว่าเดิมหรืออาจจะ "ทำไม่ได้" ครับ

ขึ้นสะพานอาจจะมี "ลงเข็น" :lol:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอข้อมูลดังนี้

อัตราทด / ความเร็วสูงสุด / ความเร็วยืนพื้น

ตัวอย่าง

ของผมทด 46/16 ซิงเกิลสปีด
ความเร็วยืนพื้นได้ 28-35
max 47 kmh แบบลากๆ (และ 55 kmh แบบกดปุ๊บหมดปั๊บ)

ถ้าทำแบบสูตรคูณ จาน 48 ฟัน (ถ้าคุณปั่นฯ ใหว :mrgreen: )

จะได้ความเร็วเดินทาง 29.5 กม./ชม. max 49 กม./ชม. (แบบลากๆ :lol: )
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

แปลกดีนะครับ
เพดานเนี่ยชนแล้วข้ามไม่ได้ซะที
ผมปั่นหมอบจานหน้าเคยลองสปริ้นท์ใช้ใบ53กับ39ทดลองเล่น
ได้max speed.ใกล้เคียงกัน
แต่ใบเล็กจะรอบจัดกว่าและความเร็วขึ้นไวกว่าและก็ตกไวกว่าเช่นกัน
Spin up
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")

จานฟัน 46t พอใส่เป็นขนาด 48t ระดับความหนักที่เพิ่มมาจะมากไหมครับ

จาก ratio 2.8 กว่าๆ มาเป็น 3.0 เป๊ะๆ (คุ้มไหมที่จะใส่ใบใหญ่ขึ้นอีกนิด :P )
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ขาประจำ
ขาประจำ

ปัจจัยเรื่องความหนักของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ในจักรยาน Single Speed ต้องดูเหตุผลลักษณะการใช้งานเป็นตัวประกอบด้วยครับ ยกตัวอย่างคร่าวๆ ถ้าปั่นฯ ในเมือง บางทีอาจจะต้องลดจำนวนฟันของจานหน้ามากกว่าการเพิ่ม เนื่องจากเราต้องใช้การปั่นฯ ครบทุกลักษณะตั้งแต่ปั่นฯ ช้าๆ /เร่งแซง / ใช้ความเร็วปานกลาง / ใช้ความเร็วสูง

จานหน้าที่ "ตอบโจทย์" ลักษณะการปั่นฯ แบบนี้ไม่ใช่จานหน้าที่จำนวนฟันมากที่สุดอย่างแน่นอน (อย่าลืมเรื่องปั่นฯ ขึ้นสะพานด้วยนะครับ :lol: )

แต่จานหน้าสำหรับปั่นฯ "ทางไกล" ส่วนมากพอออกตัว เรามักจะ "ลำบาก" กับความเร็วต่ำ/ช่วงออกตัว เพียงนิดเดียว หลังจากนั้นก็ขึ้นความเร็วสูงได้แล้วเนื่องจากความเบาของเฟรม Single Speed จานหน้าใหญ่ที่สุด + อัตราทดที่หนักที่สุดเท่าที่จะปั่นฯ ได้ ย่อมมีความเป็นไปได้ครับ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ขอบคุณทุกท่านครับ ทดเบาๆแบบเดิม รู้สึกปั่นได้นานกว่า เซฟแรงกว่า

วันนี้ลองแล้ว
ผลคือยังไม่ถูกใจ เร็วขึ้นนิดเดียว เหนื่อยไว (อาจเพราะช่วงนี้งานโหมเข้ามาเยอะ เลยพักผ่อนน้อย)

ถ้าได้พักผ่อนแบบเต็มๆจะลองอีกทีครับ รอให้ได้พักงานก่อน (เป็นลางวุ้ย!!!)

JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้พักงานสมใจ :lol:

เลยถือโอกาสลองสปรินท์

ได้ max ที่ 55 กว่าๆ
ทำได้เท่าเดิม แต่นานกว่าเดิมนิดนึง

Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

ผมเคยใช้ 46/16 แล้วเปลี่ยนมาเป็น 48/16 แทบไม่รู้สึก เลยเปลี่ยนอีกเป็น 48/15 แรกๆรู้สึกหนัก เร่งยาก
เพื่อนแนะนำให้ลองใส่คลีท ตอนนี้ปั่นดีขึ้นมากเลยครับ

avg อยู่ที่ ราวๆ 34 ครับ max speed แบบใส่จนหมด ได้ 55 ครับ

ผมซ้อมปั่นอาทิตย์ละ 3-4 วัน max speed ไม่เพิ่มเลยครับ แต่ avg เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกครั้งที่ปั่น

ปั่นคนเดียวประมาณ 25 โลครับ ABAC บางนา
gawain
สมาชิก
สมาชิก
Bike: De Bernardi

โพสต์ โดย gawain »

Checkchanok เขียน:ผมเคยใช้ 46/16 แล้วเปลี่ยนมาเป็น 48/16 แทบไม่รู้สึก เลยเปลี่ยนอีกเป็น 48/15 แรกๆรู้สึกหนัก เร่งยาก
เพื่อนแนะนำให้ลองใส่คลีท ตอนนี้ปั่นดีขึ้นมากเลยครับ

avg อยู่ที่ ราวๆ 34 ครับ max speed แบบใส่จนหมด ได้ 55 ครับ

ผมซ้อมปั่นอาทิตย์ละ 3-4 วัน max speed ไม่เพิ่มเลยครับ แต่ avg เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกครั้งที่ปั่น

ปั่นคนเดียวประมาณ 25 โลครับ ABAC บางนา
ปั่นจากเอแบคบางนาไปไหนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”