สอบถามเรื่องฟรีหลัง (Single Speed)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
gemslek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818542996
Bike: fixed

สอบถามเรื่องฟรีหลัง (Single Speed)

โพสต์ โดย gemslek »

ตอนนี้ใช้ฟรีหลัง 16t แบบโนเนมอยู่ อยากได้อันใหม่เพราะ
มันไม่ค่อยกลมเท่าไร ลองหมุนล้อดูเฟืองมันไม่นิ่ง คลอนไปมา
มีตัวไหนแนะนำมั่งครับ เห็นหลายคนบอกของ Dicta ก็พอใช้

แล้วถ้าต่ำกว่า 16t จะมีไหมครับ ที่ทดอยู่มันเบาไปหน่อย ซอยยิก5555
ช่วยชี้เป้าย่านฝั่งธนหรือแนะนำทีครับผม เอ้ออยากได้แบบเสียงดังๆแบบๆหมอบ
หรือพวก BMX , Trial มันจะพอมีไหมครับ ขอบคุณครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

Re: สอบถามเรื่องฟรีหลัง (Single Speed)

โพสต์ โดย Nathan »

เฟือง single สามารถถอด service ได้ครับ ตอนนี้ในตลาดมีต่ำสุด 16 ที่หาง่ายหน่อย ส่วนคุณภาพก็ตามนั้นของไต้หวัน ถ้าอยากได้ของดีๆขึ้นมาลองหาของ osbmx จะได้ตระกูล SR PACO เสียงจิ้งหรีดใช้ได้ นุ่มลึกๆ คุณภาพ Japan แต่ร้านทั่วไปไม่มีแล้ว

ส่วนการเปลี่ยนเฟืองให้เล็กลงนั้น เนื่องจากเฟืองที่เล็กกว่า 16 ค่อนข้างหายาก ใช้การเปลี่ยนจานหน้าให้ใหญ่ขึ้นดีกว่า แต่ต้องคำนึงถึงการปั่นระยะทางไกลกว่าปกติใช้งานด้วยนะครับ เพราะจานหน้าที่ใหญ่ขึ้นจะทำให้ใช้แรงมากขึ้น ลองคำนวนอัตราทดจานหน้า เฟืองท้ายดูก่อน

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
gemslek
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องฟรีหลัง (Single Speed)

Nathan เขียน:เฟือง single สามารถถอด service ได้ครับ ตอนนี้ในตลาดมีต่ำสุด 16 ที่หาง่ายหน่อย ส่วนคุณภาพก็ตามนั้นของไต้หวัน ถ้าอยากได้ของดีๆขึ้นมาลองหาของ osbmx จะได้ตระกูล SR PACO เสียงจิ้งหรีดใช้ได้ นุ่มลึกๆ คุณภาพ Japan แต่ร้านทั่วไปไม่มีแล้ว

ส่วนการเปลี่ยนเฟืองให้เล็กลงนั้น เนื่องจากเฟืองที่เล็กกว่า 16 ค่อนข้างหายาก ใช้การเปลี่ยนจานหน้าให้ใหญ่ขึ้นดีกว่า แต่ต้องคำนึงถึงการปั่นระยะทางไกลกว่าปกติใช้งานด้วยนะครับ เพราะจานหน้าที่ใหญ่ขึ้นจะทำให้ใช้แรงมากขึ้น ลองคำนวนอัตราทดจานหน้า เฟืองท้ายดูก่อน

.
.
ราคาแรงไหมครับของพวก osbmx พอดีงบน้อย :lol:
คำนวน ratio ดูแล้วครับผม มันเบาไปหน่อย ^^
t_era69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fixed . Specialized DaHon

โพสต์ โดย t_era69 »

ลองเปลี่ยนจานหน้าดูคับ สัก 50t ค่า ratio ก็ไป 3 นิดๆ แล้วคับ
รถหรูอยู่ร้าน รถใช้งานอยู่ถนน
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ไม่เกิน 5xx น่าสนใจครับ เฟืองหลัง BMX รุ่นเก่าๆคุณสมบัติดีกว่ารุ่นใหม่ๆ(ส่วนตัว) และสามารถถอดออกมา service ได้ด้วยครับ

.
.

ส่วนการเลือก ratio นั้นต้องดูดีๆว่าการใช้งานในลักษณะไหน เพราะ fix / single มีรอบการใช้งานที่ match กับกำลังเพียงจุดเดียวเท่านั้น ไม่สามารถใช้งานได้กว้างเหมือนรถมีเกียร์ การเลือก ratio จึงต้องระวังให้ค่าที่ได้มานั้นเหมาะสมกับแรงขาหรือการใช้งานที่เป็นปกติส่วนมาก

เช่นกรณีที่เลือก ratio มากกว่า 3 การใช้งานบนพื้นถนนอาจจะไม่คร่องตัวมากกว่าการใช้งานในสนามหรือพื้นที่ที่ปั่นยาว เพราะพื้นถนนส่วนใหญ่นั้นมีการชะลด ออกตัวค่อนข้างบ่อย แต่ถ้าแรงขาแข็งแรวและสามารถแล้วก็สามารถเลือก ratio มากกว่า 3 ได้

ข้อแนะคำคือให้ค่อยๆเลือก ration โดยการเปลี่ยนจานหน้า โซ่ ไปเรื่อยๆจนกว่ากำลังขาจะคงที่จึงเลือกใช้อัตราส่วน ratio นั้นๆครับ

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
gemslek
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังหาไม่ได้เลยครับ มีใครชี้เป้าได้มั่ง :cry:
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ตรงข้ามโรงพยาบาลกรุงธนครับ
ไฟล์แนบ
Dicta.jpg (91.21 KiB) เข้าดูแล้ว 3123 ครั้ง
mazzardv2
สมาชิก
สมาชิก
team: KU Bicycle Club
Bike: Masi Specile Fixed

โพสต์ โดย mazzardv2 »

Rush เขียน:ตรงข้ามโรงพยาบาลกรุงธนครับ
ผมได้ฟรีหลังตัวนี้มาเหมือนกันครับแต่ต้องใส่กับดุม bmx ตอนนี้ยังหาดุมไม่ได้เลยครับ เลยยังใช้ 16 เหมือนเดิม
aeepooka
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA

โพสต์ โดย aeepooka »

ตอนก่อนจะมาทำเป็น fixed ผมก็ติดปัญหานี่ล่ะครับ เพราะอยากได้ฟรีหลังต่ำกว่า 16T หาไม่ได้ เลยต้องไปคบ Cog 14T แทน เข้าใจเลย T-T (ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น 700c ผมใช้ล้อ 26" แบบข้างหน้ามาก่อน ปั่นทางไกลมันเหลือ)
ปัจจุบันผมหน้า 48T หลัง 14T ออกตัวนี่ไม่ต้องพูดถึงแต่ AV แบบสบายๆที่30นะ รอบขากะลังดี
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”