Fixed Vs. หมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836495342
team: fusion garneau BF7D KU bicycle Club
Bike: garneau gennix r1
ตำแหน่ง: fusionbike ประชานิเวศ1

Re: Fixed Vs. หมอบ

โพสต์ โดย nc24 »

อะไหล่เกรดเดียวกัน ฟิกเบากว่าเยอะครับ
แต่ถ้าน้ำหนักเท่ากัน ล้อกับเฟรมแอโร่เท่ากัน แฮนแบบเดียวกัน เช็ตรถเหมือนกันเป๊ะ จุดหมุนทุกจุดลื่นเท่ากัน อัตราทดเท่ากัน(ห้ามหมอบเปลี่ยนเกียร์) ใช้รองเท้าคลิปเลสเหมือนกัน แต่งตัวเหมือนกัน
ฟิกได้เปรียบครับ หมอบจะไปเสียแรงเสียดทานให้กับลูกกลิ้ง แล้วก็ลมปะทะจากสายเกียร์สายเบรค สับจาน มือเบรค ตีนผี ก้ามเบรค ผ้าบรค เฟืองหลังที่มีหลายชั้น จานหน้าที่มีหลายชั้น

แต่ถ้าฟิกใส่แค่บันใดตะกร้อหลวมๆ เสื้อยืด กางเกงขาสั้น ที่เจอลมแล้วกระพือๆ หมอบก็ได้เปรียบครับ
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fusion garneau BF7D KU bicycle Club
ตำแหน่ง: fusionbike ประชานิเวศ1

kamolwat_t เขียน:
Nathan เขียน:
thepeepo เขียน:จากประสบกาม ที่ อัตราทดเท่ากัน ทุกปัจจัยแวดล้อมเหมือนกัน น้ำหนักรถเท่ากัน

ฟิกส์เร็วกว่าครับ

ฟิก = กด กด แล้วก็กด มีแรงเฉื่อยจากล้อเป็นแรงเสริม

หมอบ = กด ดึง ดัน ใช้แรงมากกว่า ไม่มีแรงส่ง

จะเปลี่ยนแปลงก็ต่อเมื่อ หมอบ เปลี่ยนเกียร์ ครับ ซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้ว จะทำให้หมอบได้เปรียบกว่า

ถ้าหมอบไม่เปลี่ยนเกียร์ ปั่นแช่เกียร์เดิม จะมาเทสกะฟิกส์ดูได้ครับ ว่าใครเร็วกว่ากัน

นี่คือคำตอบที่ถูกต้องครับ ตามหลักการวิทยาศาสตร์แล้ว fix มีแรงเฉื่อยที่จะส่งผลให้มีแรงส่งก่อนหยุดมากกว่าหมอบ นั่นคือ fix จะปั่นได้เร็วกว่าถ้าทุกอย่างเท่ากันหมด ประเด็นที่ถามคืออะไรเร็วกว่าไม่มีประเด็นอื่นๆครับ
ตกฟิสิกส์ หรือเปล่าครับ....

แรงเฉื่อยจาดล้อเกิดจากอะไร แล้วรถลู่ต่างจาก รถถนนยังไงครับ

ลู่ กดๆๆๆๆ หมอบขี่ไม่เป็นมันก็ กดๆๆๆๆ ครับ

รู้จักการควงขาไหมครับ ขี่รถที่ บันไดกับรองเท้าติดกัน มันใช้ skill ในการควงขาเหมือนกันครับ....

นนรถ. ที่เท่่ากัน โมเมนตั้มต่างกัน??? อธิบายนิดนึงได้ไหมครับเผื่อเป็นผมเองที่ตกฟิสิกส์ ซะเอง

หรือว่าไป take โมเมนต์แรงเฉื่อยที่ล้อ...

ในโจทย์ล้อสเปคเดียวกันมั้งครับ เอ้า จขกท. มาเคลียร์ หน่อย โจทย์ไม่สมบูรณ์ ตอบไม่ได้ครับ

หรือว่าผมเคยขี่แต่รถลู่เก่าๆของสมาคมเมื่อ 15 ปีที่แล้วไม่รู้ เดี๋ยวนี้มันอาจจะมีอะไรเปลี่ยนไปตามวัสดุ

Sent from my iPhone using Tapatalk
+1 ครับ ฟิกถ้าปล่อยขาไม่ออกแรง มันจะไปถ่วงรถครับ ไม่ได้ส่งแรงอะไรเลย กดอย่างเดียวแพ้หมอบแน่นอนครับ หมอบติดคลิป ได้ทั้งกดทั้งดึงแถมเฉือนให้ด้าวเอ้า..
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

โพสต์ โดย kinfolk »

เข้ามาอ่านความคิดเห็น...ครับ :geek:
artartcj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917802314
team: Bangpu Bike
Bike: ฟิกเกียร์ XDS ,เสือหมอบ MASI,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artartcj »

:D ดุเดือดเลือดพล่านกันจังเลยนะคับ
ผมปั่นทั้ง Fixed ทั้งหมอบจากความรู้สึกเลยนะ
หมอบทำความเร็วขึ้นง่ายจากการออกตัวแต่แต่ระยะทางที่เท่ากันสั้นไม่ยาวมากผมว่าหมอบตกคับเพราะว่า Fixedถ้าออกตัวแล้วทำความเร็วถึง25-30ไปแล้วจะสามารถอัดถึง50ได้เร็วมากคือมันสามารถกระโดดไป50+++ได้เลยแต่หมอบจะค่อยๆขึ้นคับ
(ลองจาก Fixedโคโมลี่ หนักประมาณ18 ขอบล้อสูง60 กับเสือหมอบ carbonหนัก9 )
ความคิดนี้เป็นจากความคิดของผมนะถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่าอะไรคับจะเป็น Fixed หรือหมอบมันก็คือจักรยานจะถูกหรือแพงก็จักรยานรักกัน
นะคับ :D :D :D
vwdub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639363594
Bike: Factor O2

โพสต์ โดย vwdub »

:mrgreen:
Chanatip_ice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888787082
team: ปั่นแบบบ้าพลังคนเดียว
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์
ตำแหน่ง: 89/271 นนทบุรี

โพสต์ โดย Chanatip_ice »

ฟิกซ์เน้นสีสันสิ :lol:
nilnate78
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818016681
Bike: จักรยานพับ Peerless Avalon

โพสต์ โดย nilnate78 »

จากการที่เคยตั้งกระทู้แบบนี้มาก่อน และมีผู้รู้หลายท่านได้ตอบไว้ พอสรุปได้ดังนี้ครับ ระหว่าง Velodrome Bike(รถลู่) คุณภาพรถระดับใช้แข่ง กับ Road Bike(เสือหมอบ) คุณภาพรถระดับใช้แข่งเช่นกัน และผู้ปั่นทั้งสองก็อยู่ในระดับปั่นแข่งทั้งคู่ ถ้ามาปั่นแข่งขันกันใน Velodrome ตามโปรแกรมการมาแข่งขันแบบ Velodrome ที่ซึ่งปั่นในระยะทางที่ไม่ยาวมาก โดยผลที่ได้ Velodrome Bike(รถลู่) จะได้เปรียบกว่า และจะชนะอย่างแน่นอน เพราะระบบส่งกำลังแบบใช้เฟือง Fixed จะส่งกำลังไปยังล้อได้ดีกว่าครับ ประหยัดแรง เร่งได้เร็ว โดยเฟือง Fixed จะเหมาะกับการแข่งขันในระยะทางที่ไม่ยาว แต่ถ้าปั่นแข่งขันกันใน Velodrome หรือบนถนนตามโปรแกรมการมาแข่งขันแบบ Road Bike ที่ซึ่งปั่นในระยะทางที่ยาวมากๆ เป็นร้อยกิโลเมตร โดยผลที่ได้ Road Bike(เสือหมอบ) จะได้เปรียบกว่า และจะชนะในที่สุด เพราะการปั่นจักรยานโดยใช้ระบบส่งกำลังเป็นแบบเฟือง Fixed เป็นเวลานานๆ ทำให้ผู้ปั่นอ่อนล้าได้ง่ายกว่า ซึ่งต่างจากระบบการส่งกำลังของ Road Bike(เสือหมอบ) ที่เป็นเฟืองแบบฟรี และเลือกเปลี่ยนเกียร์ทดได้ จึงทำให้ผู้ปั่นรู้สบายขามากกว่าเมื่อต้องปั่นจักรยานในระยะทางยาวๆ และทางที่ชัน สังเกตุง่ายๆ ครับ ในระดับสากล ถ้า Road Bike(เสือหมอบ) ปั่นเร็วกว่า Velodrome Bike(รถลู่) ในทุกกรณี ก็คงใช้ Road Bike(เสือหมอบ) ปั่นแข่งใน Velodrome กันหมดแล้ว และในทำนองเดียวกัน ถ้า Velodrome Bike(รถลู่) ปั่นเร็วกว่า Road Bike(เสือหมอบ) ในทุกกรณี ก็คงใช้ Velodrome Bike(รถลู่) ปั่นแข่งขันกันบนท้องถนนกันหมดแล้ว สรุปง่ายๆ ก็คือ ฟังก์ชั่นการใช้งานเพื่อแข่งขันของรถทั้งสองชนิดมันต่างกัน ดังนั้นควรเลือกใช้รถจักรยานให้ถูกกับสภาพการใช้งานครับ
gujabakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024628253-4
team: -
Bike: cannondale super v 1000 หมอบคาร์บอน ล้อชิน สีจมปู
ตำแหน่ง: 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130

โพสต์ โดย gujabakub »

รถลู่ ชื่อก็บอกรถลู่ ไม่ใช่ รถถนน road racer จะไปสู้ได้ไง ถิ่นใครถิ่นมัน racer ไปสู้ mtb ในtrack ก็แพ้ mtb เจอfull sus ลงเขาก็ตาย

ที่ผมเข้าใจ รถลู่ เบาจริง ยางก็พิเศษ สำหรับการแข่ง องศาแข่ง ขี่ แป็บเดียวเดี๋ยวก็พัก ไม่ต้องการความสบาย
หมอบ road racer road bike. เกิดมาเพื่อแข่งบนถนนตามชื่อ แข่งถนนใครจะกินหมอบได้เล่า
Mtb ก็ เม้าเท่นไบค์

Fixed ระบบของจักรยานฟรีขาไม่ได้ fixed gear bikeรูปร่างลักษณะเหมือนรถลู่ แต่รถลู่ไม่ใช่fixed ไม่งั้นbmx ก็fixedหรือจะเถียง แถม bmx เกิดก่อนจักรยานที่เรียกตัวเองว่าfixed อีก ถ้าสเตลิ่งไม่นับ fixedไม่ใช้ต้นแบบของจักรยานในปัจจุปันเพราะต้นแบบคือจักรยานที่มี2ล้อใช้ตีนถีบเพื่อแถไปข้างหน้า

Fixed ก็คือfixed. ถ้าเทียบความเร็วยังไงracer ก็กินขาด. แต่ปัจจัยก็ขึ้นอยู่กับ รอบขาและระยะทางด้วย
ปั่นในเมืองหมอบกินไม่ต้องคิด แต่ถ้าเอาmaxระยะสั้นทางปิดกำลังพอดี fixed. Maxระยะยาวทางปิดเปิดหมอบกินขาด
Fixedได้แรงเหวียงจากขอบล้อ หมอบก็ได้แรงเหวียง แต่fixed ได้ปัจจัยตรงนี้มหาศาล แต่ก็แลกมาด้วยรอบขาที่จัดมากถึงมากเกิิน
หมอบแพ้เรื่องล้อ แต่ได้ประโยชน์จากเฟืองอย่างมาก หาเกียรที่เหมาะกับรอบขา คำถามคือในระยะทางนั้นกำลังขาตอนนี้ น จุดนี้ใครดีกว่าตัดสินตรงนั้น

ถ้า fixed กินหมอบทางไกลได้เราคงเห็นเฟรม หางปลาไสร์ด เยอะกว่าdrop out ละครับ
ส่งของ ที่อยู่ตามนี้เลยครับ นาย ฐนศักย์ จันทร์จำรูญ 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130
why would u not to if u truly love it u would do anything to be the one and only even if u may cry one day u know it's gonna happen
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมจ้า

โพสต์ โดย น้องบอล »

gujabakub เขียน:รถลู่ ชื่อก็บอกรถลู่ ไม่ใช่ รถถนน road racer จะไปสู้ได้ไง ถิ่นใครถิ่นมัน racer ไปสู้ mtb ในtrack ก็แพ้ mtb เจอfull sus ลงเขาก็ตาย

ที่ผมเข้าใจ รถลู่ เบาจริง ยางก็พิเศษ สำหรับการแข่ง องศาแข่ง ขี่ แป็บเดียวเดี๋ยวก็พัก ไม่ต้องการความสบาย
หมอบ road racer road bike. เกิดมาเพื่อแข่งบนถนนตามชื่อ แข่งถนนใครจะกินหมอบได้เล่า
Mtb ก็ เม้าเท่นไบค์

Fixed ระบบของจักรยานฟรีขาไม่ได้ fixed gear bikeรูปร่างลักษณะเหมือนรถลู่ แต่รถลู่ไม่ใช่fixed ไม่งั้นbmx ก็fixedหรือจะเถียง แถม bmx เกิดก่อนจักรยานที่เรียกตัวเองว่าfixed อีก ถ้าสเตลิ่งไม่นับ fixedไม่ใช้ต้นแบบของจักรยานในปัจจุปันเพราะต้นแบบคือจักรยานที่มี2ล้อใช้ตีนถีบเพื่อแถไปข้างหน้า

Fixed ก็คือfixed. ถ้าเทียบความเร็วยังไงracer ก็กินขาด. แต่ปัจจัยก็ขึ้นอยู่กับ รอบขาและระยะทางด้วย
ปั่นในเมืองหมอบกินไม่ต้องคิด แต่ถ้าเอาmaxระยะสั้นทางปิดกำลังพอดี fixed. Maxระยะยาวทางปิดเปิดหมอบกินขาด
Fixedได้แรงเหวียงจากขอบล้อ หมอบก็ได้แรงเหวียง แต่fixed ได้ปัจจัยตรงนี้มหาศาล แต่ก็แลกมาด้วยรอบขาที่จัดมากถึงมากเกิิน
หมอบแพ้เรื่องล้อ แต่ได้ประโยชน์จากเฟืองอย่างมาก หาเกียรที่เหมาะกับรอบขา คำถามคือในระยะทางนั้นกำลังขาตอนนี้ น จุดนี้ใครดีกว่าตัดสินตรงนั้น

ถ้า fixed กินหมอบทางไกลได้เราคงเห็นเฟรม หางปลาไสร์ด เยอะกว่าdrop out ละครับ
บนถนนฟิกซ์เกียร์สู้หมอบไม่ได้แน่นอนครับ แต่ก็อย่าประมาทฟิกซืเกียร์อย่างเราๆนะครับ อิอิ
ดูลิ้งนี้ครับ >>>http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=632765

เส้นทาง จอมบึง-สวนผึ้งตอนงานวัดใจ ทั้งเนินและเขาเยอะมาก ปั่นตลอดไม่มีพักนะครับ

รูปภาพ

ซ้อมเส้นราชพฤกษ์

รูปภาพ

ราชพฤกษ์ 345

รูปภาพ

ปั่นเรื่อยๆ

รูปภาพ

อัดระยะสั้น

รูปภาพ

รูปภาพ

ทุกวันนี้ผมก็ซ้อมกับพี่ๆเสือหมอบนะครับ แล้วก็ยังตามไม่ทัน
ไม่ต้องโพสต์นะครับว่าแรงกว่าน้องยังมีอีกเยอะ ผมรู้ครับ
ด้วยความที่รู้ว่าเสียเปรียบเลยพยายามซ้อมให้เยอะๆครับ :)
ถ้าเป็นพี่ๆเสือหมอบขาแรงมาโพสต์ลง av ก็คง 40+ หมด ฟิกซ์สู้ไม่ได้แน่นอนครับ แต่ผมก็ขอสู้ต่อไปครับ ไม่ย่อท้อ สักวันจะต้องแรงให้ได้

เพิ่มเติม ที่เอารูปมาลงด้วยเพราะแค่พูดปากเปล่ากลัวพี่จะไม่เชื่อ อยากให้พี่ๆหลายๆคนที่ยังไม่เคยปั่นฟิก
ได้เห็นว่าฟิกก็ทำความเร็วบนถนนได้ในระดับนึงเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย น้องบอล เมื่อ 31 ม.ค. 2013, 09:18, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง
น้องบอลจะไม่ตอบโต้
Profile --> https://www.facebook.com/balliez
กรุงเทพ-เชียงใหม่ คนเดียว!! ด้วยฟิกเกียร์!!!--> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=632765
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

น้องบอยจะไม่ตอบโต้ :twisted:
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่าตอบโต้เลยพี่บอย เดี๋ยวต้องมีพี่ๆเอา av 40+ มาลงให้ดูแน่ ต้มน้ำรอเลย อิอิกำ
Profile --> https://www.facebook.com/balliez
กรุงเทพ-เชียงใหม่ คนเดียว!! ด้วยฟิกเกียร์!!!--> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=632765
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ

เจ้าของกระทู้บอกว่า อัตตราทดเท่ากัน นะครับ
ตัดการได้เปรียบของหมอบที่ว่าเปลี่ยนเกียร์ได้ไปเลย..
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอโทษครับ ที่อ่านไม่ละเอียด เดี๋ยว โค้ดตอบพี่ด้านบนพอ ขอบคุณครับ
sawarop
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sawarop »

ขอสอบถามน้องบอลหน่อยครับใช้จานหน้ากี่ฟัน ค็อลหลังเท่าไรครับ สุดยอดจริงๆ
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ

46/17 ครับ gear ratio 2.705
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”