ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Spirted Away
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ----
team: Studio Ghibli

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย Spirted Away »

เข้ามาดูครับ
Chihiro: What are all those stones? They look like little houses.
Chihiro's Mother: Those are shrines. Some people believe spirits live in them.
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย shetarsk »

ส่วนตัว ถ้าปั่นเล่น ๆ จะปั่นไม่เร็ว ช้า ๆ เรื่อย ๆ เบรคทันแน่นอน
ถ้าจะอัด ก็จะดูสภาพถนน สภาพการจราจร ถ้าทุกอย่างเป็นใจก็ อัดแหลกครับ แล้วก็กะระยะ ลดความเร็วไว้ประมาณ 100-200 เมตร
kumlar
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814968600

โพสต์ โดย kumlar »

อันนี้มาถามเอาปลายทางแล้วนะขอรับ
รถฟิกซ์เกียร์ นะ เป็นรถจักรยานประเภท "สูงสุดคืนสู่สามัญ" :roll:
คือคนหัดใหม่ หรือจอมยุทธ ก็มีสิทธ์ใช้
แต่สถานะการณ์เดียวกัน เช่น หัวกระทู้นี้
การพร้อมรับมือไม่เหมือนกันนะขอรับ
เลือกเอาว่าคุณเป็น มือขับ แบบไหน ตัดสินใจเอง แล้วรับผิดชอบกับผลของมันด้วย :(
ไม่ใช่ว่ามีแต่แรง กับเงิน ก็พอแล้ว
แต่ผม เลือกที่จะมีเบรค และขับอย่างปลอดภัยมากกว่า ไม่อยากเปลืองรองเท้า มันแพง :lol:
drmanabae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823391258
team: Rangsit
Bike: FIXEDGEAR White,แม่บ้านสนิม
ตำแหน่ง: 99ซอย 9/9 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ. ปทุมธานี 1999
ติดต่อ:

โพสต์ โดย drmanabae »

louisesay เขียน:เคยถามรุ่นพี่ว่าทำไมไม่ติดเบรคอ่ะครับ เค้าบอกว่าถ้าฟิกเกียร์ติดเบรค เค้าหาว่าเป็นรถตุ๊ดเลยอ่าครับ - - "
พูดเหมือนเพื่อนผมเลยฟิกเกียร์ติดเบรคคือรถตุ๊ด
รัตนโกสินทร์ รังสิต 200 ปี ซอย (โทรมาถามดีกว่า) ปล. หนี้เยอะ

เซียวฮื่อยี้และฮวยบ่อข่วย
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

เดี๋ยว ไว้ อัพ อัตราทด เกิน 3 เมื่อไหร่จะติดเบรค ^^,,
nontawattt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894562014
team: -
Bike: Cervelo S2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nontawattt »

คนปั่นฟิก ส่วนมากวัยรุ่น ว่องไว เท้าไว
drmanabae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823391258
team: Rangsit
Bike: FIXEDGEAR White,แม่บ้านสนิม
ตำแหน่ง: 99ซอย 9/9 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ. ปทุมธานี 1999
ติดต่อ:

โพสต์ โดย drmanabae »

27 นิวัยรุ่นป่ะอิอิ
รัตนโกสินทร์ รังสิต 200 ปี ซอย (โทรมาถามดีกว่า) ปล. หนี้เยอะ

เซียวฮื่อยี้และฮวยบ่อข่วย
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

G4 เขียน:สนับสนุนให้ใส่เบรคครับ เรื่องติดเบรคแล้วไม่โปรนี้มันน่าจะมุมมองของคนที่พูดครับ ผมเห็นนักแข่งจักรยาน KEIRIN อาชีพ เวลาเขาออกซ้อมบนถนนหลวงยังต้องติดเบรคทั้งหน้าและหลังเลย (อีกอย่างยังไม่เคยเห็นโปรKEIRINแต่งตัวแฟชั่นแล้วมาขี่จักรยานเลย)

เสือหมอบ+ภูเขาเองก็ยังมี ไม่ยอมติดไฟหน้าไฟหลัง มาขี่ตอนกลางคืน เพราะเดียวไม่โปร :shock:

เรื่องยิ้มทักทายให้อยู่ในใจเราเองก็พอครับ ทุกอย่างเริ่มที่ตัวเราครับ เหมือนที่พี่ๆน้องๆ ด้านบนกล่าวครับ :D อย่าน้อยใจไปครับ :D :D :D

ปล.ผมเคยเห็นชาวฟิกชนรถเมลว์มาแล้วกับตา ลวสะพานมาอย่างแรงไม่รู้ว่ารอดหรือเปล่าด้วย ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับชาวฟิกอื่นๆครับ

ถนนกรุงเทพอัตรายครับ แท๊กซี่เบรคได้ทุกที่ทุกเวลาและทุกเลน รถเมลว์วิ่งปาดได้3เลนในพริบตา มอเตอร์ไซค์มักลืมเบรคไว้ที่บ้านเสมอทุกแยกและทุกซอย

โปรของFIXED GEAR ที่คนๆที่พูดหมายถึงไม่ใช้โปรสำหรับรถลู่ครับ เป็นโปรFixed ทางด้านยุโรปอเมริกา ที่เป็นสายเล่นท่ามากกว่านะครับผมว่า เพราะดูจากทรงรถและสีสันคิดว่าเป็นแนวโมเดิลที่ใด้รับอิทธิพลมาจากด้านตะวันตกมากกว่าครับ ส่วนคิริน หรือรถที่แข่งในเวโลโดม แนวๆเอเซียนี่ถ้าในไทยจะเรียกว่าวินเทจ มากกว่าครับ

ปล.บางศัพท์ที่เรียกหรือบางชื่อที่เรียกอาจจะแปลกๆนะครับบางทีผมก็เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ขอแสดงความคิดเห็นครับผม^^
spisykids
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10

โพสต์ โดย spisykids »

G4 เขียน:สนับสนุนให้ใส่เบรคครับ เรื่องติดเบรคแล้วไม่โปรนี้มันน่าจะมุมมองของคนที่พูดครับ ผมเห็นนักแข่งจักรยาน KEIRIN อาชีพ เวลาเขาออกซ้อมบนถนนหลวงยังต้องติดเบรคทั้งหน้าและหลังเลย (อีกอย่างยังไม่เคยเห็นโปรKEIRINแต่งตัวแฟชั่นแล้วมาขี่จักรยานเลย)

เสือหมอบ+ภูเขาเองก็ยังมี ไม่ยอมติดไฟหน้าไฟหลัง มาขี่ตอนกลางคืน เพราะเดียวไม่โปร :shock:

เรื่องยิ้มทักทายให้อยู่ในใจเราเองก็พอครับ ทุกอย่างเริ่มที่ตัวเราครับ เหมือนที่พี่ๆน้องๆ ด้านบนกล่าวครับ :D อย่าน้อยใจไปครับ :D :D :D

ปล.ผมเคยเห็นชาวฟิกชนรถเมลว์มาแล้วกับตา ลวสะพานมาอย่างแรงไม่รู้ว่ารอดหรือเปล่าด้วย ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับชาวฟิกอื่นๆครับ

ถนนกรุงเทพอัตรายครับ แท๊กซี่เบรคได้ทุกที่ทุกเวลาและทุกเลน รถเมลว์วิ่งปาดได้3เลนในพริบตา มอเตอร์ไซค์มักลืมเบรคไว้ที่บ้านเสมอทุกแยกและทุกซอย
+10000 เห็นด้วยอย่างแรงครับ ผมปั่นไปทำงานเส้นแยกบางนา-สขุวิท_พระโขนงออกพระราม4ไปสาทร เบรคนี่สำคัญมาก เพราะเหตุการณ์ไม่คาดฝันมักเกิดขึ้นเสมอ โดยเฉพาะ รถเมล์ กะแทกซี่ครับ มีเซอร์ไพร์ส ได้ทุกวินาที

บางอารมณ์รถเมล์ขับจี้เราSpeedปั่นหนี พอไปไม่นานแทกซี่หน้ามืดตามัว หรือตั้งใจไม่รู้เห็นจักรยานเป็นส่วนเกิน ตัดหน้าซะงั้น ถ้าไม่มีเบรครับรองครับ คุณบินได้แน่ๆ :lol:
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

สำหรับคนที่ปั่นลงถนน ไม่ว่าใหญ่เล็ก มี 3 อย่าง ที่แนะนำ
1. เบรค
2. หมวก
3. สติ

แต่ถ้ากลางคืน หรือตั้งแต่ 17.30 เป็นต้นไป ต้องเพิ่มไฟด้วย
โปรไม่โปร ไม่อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่วิธีการใช้รถ กับมารยาทบนท้องถนน
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
สุวณัฐ เอี่ยมหิรัญ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5668810
team: ทีม โค้ชเงาะราชบุรี
Bike: เสือภูเขา รถพับ เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สุวณัฐ เอี่ยมหิรัญ »

-ปั่นไปชนท้ายรถคนอื่นเค้าไม่มีเบรค ผิดนะครับ...ยังไงก็ผิด :P
thales
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PhysicsBurapha
Bike: Trek 1.2

โพสต์ โดย thales »

พูดจริงๆคนปั่นฟิกส์ที่เห็นจะซ่า วัยรุ่น ส่วนเสือหมบ ภูเขาจะดูเป็นผู้ใหญ่มากกว่า อาจเป็นเพราะคนกลุ่หลังมีอายุมากกว่าหลายปี
หรือเรียกว่าแก่นั่นเอง :lol: :lol: :lol: ไม่ใช่สิเรียกว่าอาวุโส
"ลูกผู้ชายมีบ้างพึงกระทำ บ้างไม่พึงกระทำ บางเรื่องบางประการ หากท่านทราบว่ามิสามารถทำได้ ยังมิอาจไม่กระทำ" -โก้วเล้ง

http://www.bloggang.com/data/r/rhoetaup ... 097391.jpg
ใครหนอ@mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike to work ^^
Bike: Panasonic สับถัง 600 สามสี Group set

โพสต์ โดย ใครหนอ@mtb »

เพื่อนผมกลับมาจากเยอรมัน เพื่อนบอกว่า

ปั่นฟิกส์เกียร์บนถนนที่เยอรมันผิดกฎหมายจราจร

ใครอยู่เยอรมันหรือเคยอยู่เยอรมันช่วยยืนยันทีครับ

ติดเบรค ใส่หมวกเถอะครับ เพื่อตัวท่านเองหรือไม่ก็เพื่อผู้คนที่พวกท่านต้องผ่านไปเจอ
ประเทศเรายังโชคดีที่ฟิกส์เกียร์ปั่นบนถนนหนทางทั่วไปได้
ae_mtp
สมาชิก
สมาชิก
team: HANG OUT
Bike: NJS Junk bike

โพสต์ โดย ae_mtp »

จากความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าปัจุบันนี้ Fixed gear ถือว่าเลยจุดที่เป็นแฟชั่นไปแล้วครับ
เพราะการที Fixed gear ได้ออกสื่อต่างๆทำให้ผู้ขับขี่และผู้ที่สนใจ ได้เข้าใจถึง Fixed gear แต่ละแนว ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร

ดังนั้นผู้ที่สนใจจะสามารถเลือกซื้อรถและของแต่งได้ตรงกับความสนใจของตัวเอง รวมถึงวิธีการใช้งาน อย่างปลอดภัย

จริงๆแล้ว อยากให้ผู้สนับสนุนทั้งหลาย จัดกิจกรรมดีๆด้านความปลอดภัยในการขับขี่ ผมคิดว่าคงจะดีไม่น้อย เพราะกลุ่มผู้ใช้ Fixed gear ส่วนมากเป็นวัยรุ่น
แต่อีกส่วนมากก็เป็นผู้ใหญ่เหมือนกัน

ปล. 1 ปี Car free day 12 ครั้ง คงจะดี

ขอบคุณครับ
nutshell
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 58

โพสต์ โดย nutshell »

drmanabae เขียน:
louisesay เขียน:เคยถามรุ่นพี่ว่าทำไมไม่ติดเบรคอ่ะครับ เค้าบอกว่าถ้าฟิกเกียร์ติดเบรค เค้าหาว่าเป็นรถตุ๊ดเลยอ่าครับ - - "
พูดเหมือนเพื่อนผมเลยฟิกเกียร์ติดเบรคคือรถตุ๊ด
:( เป็นค่านิยมที่ผิดมากๆครับ แมนไม่แมนไม่ได้วัดกันตรงนี้ คำพูดคนกับความปลอดภัยของเราเองลองชั่งใจดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”