ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คุณย่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-5442641
team: ชมรมแม่บ้านป่าหวาย
Bike: NITTO

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย คุณย่า »

wing103 เขียน: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหัน..ผลมันก็ต้องชนครับ
ไม่ชนคะ ใช้เบรคแล้วหลบทัน แบบว่า ฝีมือ นะคะ :lol:
rx78
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: จักรยานพับ Chevrolet

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย rx78 »

สติ มาก่อนเลยครับ เรื่องแบบนี้
ขี่ยังไง ก็ต้องคิดถึงสถานการณ์ที่อาจเกิดขึ้น
เ่ช่น รถติดหรือไม่ มีซอยหรือทางแยกรึเปล่า ขึ้นหรือลงสะพานชันๆรถจะเห็นเรามั๊ย

การติดเบรก ช่วยได้มากครับ
แต่ถ้าจะให้ดี ก็ใส่หมวกเพิ่มเข้าไปอีก

ผมปั่นรถพับ ตอนปั่นเร็วๆ มีเบรก แต่ถ้าไม่ใส่หมวก ผมยังเสียวๆเลย โดยเฉพาะตอนลงสะพานชันๆ
louisesay
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-xxxxx99
team: Morningside
Bike: Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย louisesay »

เคยถามรุ่นพี่ว่าทำไมไม่ติดเบรคอ่ะครับ เค้าบอกว่าถ้าฟิกเกียร์ติดเบรค เค้าหาว่าเป็นรถตุ๊ดเลยอ่าครับ - - "
tanawataro
สมาชิก
สมาชิก
team: COMEDY FIXED
Bike: Fuji Classic 2010, SPECIALIZED ALLEZ C2 2012,Bruno Mini Mixte
ตำแหน่ง: BANGKOK

โพสต์ โดย tanawataro »

แต่รถตุ๊ดเนี่ย ไม่บาดเจ็บนะครับ
ไม่แคร์ครับ มีสองคัน มีเบรก และไม่มี
"ชีวิตธรรมดา"
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ติดๆไปเหอะครับเบรค เวลาชนใครแล้วไม่มีเบรคเนี่ย เราผิดเต็มๆนะครับถึงจะเป็นสองล้อถีบก็เหอะ

เดี๋ยวจะดูว่ารถไม่ตุ๊ด เวลาจิ้มท้ายรถเมล์เนี่ย จะร้องแต๋วแตกมั๊ย :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

คุณย่า เขียน:
wing103 เขียน: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหัน..ผลมันก็ต้องชนครับ
ไม่ชนคะ ใช้เบรคแล้วหลบทัน แบบว่า ฝีมือ นะคะ :lol:
ย่าแกเทพ :o
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
abcphoto
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Propel SL ISP

โพสต์ โดย abcphoto »

ผมว่ารถ fixed gear มันน่าจะกลายพันธุ์มากจากรถลู่น่ะรับ (จักรยานที่ใช้ข่ในเวโลโดม) ซึ่งอันนั้นเค้าเน้นประสิทธิภาพขั้นสูงสุดจึงทำเป็น fixed gear และประเทศที่งบการกีฬามากๆ ส่วนใหญ่จะเป็นรถ custom ล้วนๆครับ (ถึงขนาดจับเอาทั้งรถทั้งคนเข้าอุโมงลมเพื่อวัดค่าแอโรไดนามิก) แล้วก็รถลู่ไม่มีเบรคครับ เค้าใช้วิธีไต่โสลบแล้วค่อยๆผ่อนขาเอาน่ะครับ

เนื่องจากเคยขี่ fixed grar แบบที่ใช้แข่งเหมือนกัน แต่ขี่ในลู่ ผมว่ารถประเภทนี้ไม่ควรเอามาขี่ตามท้องถนนครับ อันตราย และพลาดกันได้ง่ายๆ

ถ้าขี่จี้ตูดคันข้างหน้าเพื่อต้องการ wind shield แล้วเกิดเค้าเบรคกระทันหัน fixed gear หยุดไม่ทันแน่ๆ อันตรายครับ

หา MTB ซักคันมาใข้จะดีกว่าครับ หรือไม่ก็ Road Bike กีดีครับ.........เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นน่ะครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

JADE555 เขียน:ติดๆไปเหอะครับเบรค เวลาชนใครแล้วไม่มีเบรคเนี่ย เราผิดเต็มๆนะครับถึงจะเป็นสองล้อถีบก็เหอะ

เดี๋ยวจะดูว่ารถไม่ตุ๊ด เวลาจิ้มท้ายรถเมล์เนี่ย จะร้องแต๋วแตกมั๊ย :lol:
ไอ้ที่บอกว่า รถติดเบรกเป็นรถตุ๊ดเนี้ยยย
รถผมก็ติดเบรกนะ งั้นรถผมก็ตุ๊ดสินะ :twisted:
งั้นไปตามไอ้คนพูดมาแข่งกับตุ๊ดหน่อยไม๊ ถ้าแซงตุ๊ดคนนี้ได้ที่ 65 km/h
ตุ๊ดคนนี้จะยอมรับในคำพูด
พอดีที่ต้องติดเบรก เพราะว่าปกติปั่นยืนพื้นที่ 40 km/h เลยต้องใช้จานหน้า 48 หลัง 13 เลยยั้งขาเบรคไม่ได้ เพราะไม่ใช่พื้นปาเก้
แต่ถ้าใช้จานหน้าเล็ก คอกซ์หลังใหญ่ ซอยยิ๊กๆเหมือนชักเว้า ก็คงเบรคได้ไม่ยาก เคยหัดเบรคอยู่ ประมาณ 2 วินาที ก็ทำได้แล้ว

ปล เจต ฟูจิได้หรือยัง ถ้ารักจะเร็วแบบเฉียดนรก ก็อย่าซอยยิ๊กๆ แล้วก็ติดเบรคซะนะ
ส่วนที่คุณย่า บอกนั้น เพราะแกเห็น มันเบรคหน้าไม่อยู่แล้ว เลยเตือน

อ่านแล้วของขึ้นวะ ประมาณว่าแต๋วแตกแล้ว เดี๋ยวจะเอารถไปทำสีม่วงเลยดีกว่า :lol:

คือไอ้รถฟิกซ์เนี้ยเคยขี่มานานแล้ว ตั้งแต่สมัยยังเห่อขี้เปียกใหม่ๆอยู่ 10 กว่าปีเห็นจะได้
ก็ขึ้นเขาง่ายดีนะ รอบขามันจัด แต่ตอน ลงเขา นี้สิ ซอยยิกกุมาร
คลาวนั้น ลงมาประมาณ 60 อัพ ตอนแรกก็ยังยั้งขาได้ สาดโค้งกันมันส์อยู่หรอก อยู่หรอก แต่ตอนหลังล้อหลังมันล็อค ลากลงมาความเร็วไม่หยุดสักที(ทางมันลาดลง) ยางหลังก็จะระเบิดแล้ว จึงตัดสินใจ ถอดเท้าซ้ายออก แล้ว ยั้งขาขวาข้างเดียว(ฟิกซ์รุ่นใหม่ๆไปลองหัดกันดูนะ) จากนั้นจึงเอาเท้าซ้ายเหยียบไปที่หลังตะเกียบล้อหน้า ตรงยาง ความเร็วถึงได้ลดลง แต่เจ้ากรรมยางหลังระเบิดก่อน เลยพุ่งเข้าป่า กลิ้งลงเขาจนข้อมือซ้าย ไม่ปกติมีเสียงดังจนถึงปัจจุบันนี้ หลังจากนั้น จึงติดเบรคล้อหน้ามาตลอด เผื่อยั้งขาไม่อยู่ ก็ยังเหลือ เบรคหน้า ไว้ใช้ได้อีกที จะได้ไม่หน้าแหก หรือ ไปชนชาวบ้านเขา
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
AR101
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0857587524
team: เทคนิคร้อยเอ็ด
Bike: TREK 1.2
ตำแหน่ง: ร้อยเอ็ด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AR101 »

รถ Fixed Gear ปั่นได้ความเร็วที่สุดประมาณเท่าไหร่ครับ
chisaru
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear Leader 735
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chisaru »

ส่วนใหญ่เมืองนอก ก็ติดเบรคกันนะครับ(หาดูรูปตามเว็บนอก)..
ที่ไม่ติดเบรค ส่วนใหญ่จะเป็นสายทริคซะมากกว่า เพราะต้องเอาไว้เล่นท่า..ติดเบรคไม่ได้
ส่วนสายปั่น แต่งสวย ผมว่าติดเอาไว้ก็ดีนะคับ..เบรคหน้าก็ยังดี หลังเอาไว้Skidเล่นๆ..
อย่างน้อยก็ลดอุบัติเหตุได้ จากหนักเป็นเบาก็ยังดี..
ศิลป์เสรีฯ 59
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กระบี่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ศิลป์เสรีฯ 59 »

8-) 8-) 8-) ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!! :roll: :roll: :roll:
8-) 8-) 8-) ต้องดูเหตุการณ์ ของการหยุดกระทันหันของคันหน้าก่อน ถ้าเค้าเจออุบัติเหตุ เราคิดว่าเขาไม่ได้เจตนา ลุกขึ้นจับรถปัดเศษทราย แล้วไปต่อ แต่ถ้าหยุดกระทันหันเพราะมือใหม่ หรือ เพื่อต้องการให้เราเสยตูด ....อันนี้บอกไม่ได้ อิอิ มันอยู่ที่เวลา และ อารมณ์ ที่จะจัดให้ อิอิ (แต่ถ้าเราไปดูดท้ายเค้าอันนี้ก็ซวยไป อิอิ)
:lol: :lol: :lol:
จากอากาศ จับเป็นฝุ่น ก่อเป็นดิน กว่าจะมาเป็น... "ศิลป์เสรีฯ" ไม่ใช่ได้มาเพราะ"โชค"ช่วย หรือว่า"ฟ้า"ลิขิต
ถ้าลองเราไปเป็นเขา...แล้วเราจะรู้ว่า...เขาคิดกับเรายังไง
  • http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=405&sid=
13tb
สมาชิก
สมาชิก
Bike: shakfire

โพสต์ โดย 13tb »

ลองคิดดูเล่นๆ ปั่นไปเร็วๆช่วงคับขันSkid ค๊อกหลังรูด แถมไม่ใด้ติดเบรคอีกจะเป็นไงหนอ :?
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ปั่นฟิกที่60k/s โอย ผมจินตนาการไ่ม่ออกเลยว่าจะทรมารขาแ่ค่ไหน ตอนปล่อยฟรีไม่ได้.... เป็นรถที่ทรมานสังขารได้ดีแท้ๆ
ปล. ธรรมชาติของวัยคะนองน่ะครับ เขาจะแบ่งคนไว้แค่สองประเภทคือ กร่าง กับ ตุ้ด ใครไ่ม่กร่าง รักสงบ รักตัวกลัวตาย เจ้าเหตุเจ้าผล = ตุ้ดหมด ส่วนคนกร่าง ถึงจะมีข้อเสียไม่ได้เรื่องเป็นร้อยเป็นพัน ก็เท่ห ์แมน เหอๆ ว่าไป ก็น่าจะเคยผ่านช่วงเวลาแบบนั้นกันมาทุกคน แต่พอแก่แล้วก็ลืมๆกันไป
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
อืด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-98911**
team: นานะ
Bike: สับถังเน่าๆ

โพสต์ โดย อืด »

แมวทอง เสาร์นี้ กรุงเทพจากดอนเมือง ไป หัวหิน อย่าบอกนะว่าเอาฟิกซ์เบียงขี้ไป
ถึงผมจะหลุด แต่ก็ถึงจุดหมายที่เดียวกัน ถึงแม้จะช้าไปบ้าง ก็ขอบคุณที่รอกันนะครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

อืด เขียน:แมวทอง เสาร์นี้ กรุงเทพจากดอนเมือง ไป หัวหิน อย่าบอกนะว่าเอาฟิกซ์เบียงขี้ไป
ครับ ท่านอืด สนใจไปกับ แก็งค์ตุ๊ดซี่ ไม๊ครับ
ปล พาเมียไปได้นะ เพราะมีรถตู้อยู่
umbabab เขียน:ปั่นฟิกที่ 60 km/h โอย ผมจินตนาการไ่ม่ออกเลยว่าจะทรมารขาแ่ค่ไหน ตอนปล่อยฟรีไม่ได้.... เป็นรถที่ทรมานสังขารได้ดีแท้ๆ
;) ทดเฟืองดีๆ ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ถ้าควงขาเป็น เซ็ตรถเป็น ก็ไม่ทรมานสังขารแต่อย่างใดครับ ;)
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”