ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ba ba
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: fixed gear

ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย ba ba »

:o :o
pongpath
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๖๘๖-๙-๖๘๖
team: Banyen Bike Dailynews Team / Singha Daily Bike
Bike: Bienchi Intenso / FNHON Guest
ติดต่อ:

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย pongpath »

นี่แหล่ะปัญหาของของ Fixed รอคำตอบด้วยคนครับ :?:
พงษ์พัฒน์ เอี่ยมสอาด
1/4 ม.2 ถ.วิภาวิดีรังสิต แขวงตลาดบางเขน เขตหลักสี่ กทม.10210

ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ 1344834195 สะพานใหม่ดอนเมือง
ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ 1782179908 คลองหลวง
ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์ 3642300848 เซียร์รังสิต
GUD NJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ฅนชานเมือง
Bike: thai fixed♡^_^♡
ติดต่อ:

Re: ถ้ารถข้างหน้าหยุดกระทันหันจะทำอย่างไร!!!!

โพสต์ โดย GUD NJ »

:mrgreen: ......ผมเองก็หยุดไม่ทัน..กะว่าถ้าจำเป็นจริงๆ ก็โดดทิ้งรถเลยครับ ไม่ใส่ฟุ๊ตเสต็บอยู่แล้ว :D
★...สิ่งที่ทำให้เราหมดเรี่ยวแรงนั้น หาใช่ภูผาที่ตั้งตระหง่านอยู่เบื้องหน้าไม่.....หากแต่เป็นทรายเม็ดเล็กๆ เม็ดหนึ่ง ในรองเท้าของเราเอง........ <º))))><❤

➸ สู้ต่อไป....ทาเคชิ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪
รูปประจำตัวสมาชิก
drmanabae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823391258
team: Rangsit
Bike: FIXEDGEAR White,แม่บ้านสนิม
ตำแหน่ง: 99ซอย 9/9 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ. ปทุมธานี 1999
ติดต่อ:

โพสต์ โดย drmanabae »

ชน
แก้ไขล่าสุดโดย drmanabae เมื่อ 07 พ.ค. 2011, 11:11, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
รัตนโกสินทร์ รังสิต 200 ปี ซอย (โทรมาถามดีกว่า) ปล. หนี้เยอะ

เซียวฮื่อยี้และฮวยบ่อข่วย
i_am_mojo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Challenger

โพสต์ โดย i_am_mojo »

ติดเบรคไม่ง่ายกว่าหรือครับ ไม่กี่บาทเอง
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

โพสต์ โดย haow »

ก็แล้วทำไมไม่ติดเบรคหละครับ ผมว่าถ้าอยากเท่ร์ก็อย่าเอามาวิ่งถนนสาธารณะเลยครับ ชนคนอ่ืนขึ้นมามันจะทำให้เค้าเดือดร้อนเปล่าๆ
yosza2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM มาได้ครับ
team: Free Zone
Bike: Gogobike Custom & Javafit Custom & KHS T20
ตำแหน่ง: กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yosza2011 »

ทำแผลครับ ถ้าเบรคไม่ทัน
แต่ถึงเบรคทัน ก็อาจจะต้องทำแผลเหมือนกัน
ถ้ากดเบรคหน้าสุดกำลังครับ
(ไม่ได้มากวนอะไรนะครับ)
โดยส่วนตัวผมมักจะทิ้งระยะรถเรากับเค้าไว้พอสมควรเลยครับ
หลักๆผมไม่กลัวรถข้างหน้าที่เบรคเท่าไหร่ครับ ผมกลัวรถที่ตามด้านหลังเรามากกว่าครับ

ผมมักซ้อมโดยการสร้างสถานการณ์เอาเอง เริ่มด้วยการกำหนดระยะเบรคเองและเพิ่มความเร็วขึ้นเรื่อยๆครับ
เพื่อให้เรากับรถคุ้นระยะกันเอง พอเข้าใจตรงกันแล้ว คราวหลังอยู่ในสถานการณ์นี้ มันจะปฏิบัติการเองโดยอัตโนมัติ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ซ้อมในซอยนะครับอย่าไปริมถนนหรือบนถนนจริงครับ และอย่าลืมการซ้อมกับถนนที่มีฝุ่นหรือทรายด้วยนะครับ
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

ก็เคยเจอเสือฟิกซ์พยายามไล่ตามรถผมเหมือนกันครับ ตอนนั้นขี่ไปตามการจราจรในกทม. ทักทายก็ไม่ตอบแถมขี่เร็วอีก(เร็วสำหรับฟิกซ์) พอเจอจังหวะนึงที่ช่องว่างแคบไปต่อไม่ได้ผมเลยหยุด ก็ไม่รู้ว่าเค้าตามมาด้วยความเร็วสูง(ประมาณอยากแซงผม) เลยจ่อมาติดๆ เค้าเบรคด้วยขาเอี๊ยด แล้วก็หักไปชนรถมอเตอร์ไซค์ข้างๆ(เค้าเอาตัวรับรถ ก็คิดว่าคงเจ็บตัวบ้างล่ะ)

ก็ คงเพราะยังเด็กเลยอยากจะแซงโชว์ตามสไตล์วัยรุ่น แต่รถติดมันต้องมองไปไกลๆกว่านั้นหน่อยถึงจะถูก(มองไปที่สภาพรถที่เลยจากคันหน้าไป คาดเดาการเคลื่อนไหวและทิศทางไว้ล่วงหน้าด้วย) :)
jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

มาดมะขาม เขียน:ก็เคยเจอเสือฟิกซ์พยายามไล่ตามรถผมเหมือนกันครับ ตอนนั้นขี่ไปตามการจราจรในกทม. ทักทายก็ไม่ตอบแถมขี่เร็วอีก(เร็วสำหรับฟิกซ์) พอเจอจังหวะนึงที่ช่องว่างแคบไปต่อไม่ได้ผมเลยหยุด ก็ไม่รู้ว่าเค้าตามมาด้วยความเร็วสูง(ประมาณอยากแซงผม) เลยจ่อมาติดๆ เค้าเบรคด้วยขาเอี๊ยด แล้วก็หักไปชนรถมอเตอร์ไซค์ข้างๆ(เค้าเอาตัวรับรถ ก็คิดว่าคงเจ็บตัวบ้างล่ะ)

ก็ คงเพราะยังเด็กเลยอยากจะแซงโชว์ตามสไตล์วัยรุ่น แต่รถติดมันต้องมองไปไกลๆกว่านั้นหน่อยถึงจะถูก(มองไปที่สภาพรถที่เลยจากคันหน้าไป คาดเดาการเคลื่อนไหวและทิศทางไว้ล่วงหน้าด้วย) :)
เขาถึงเรียกว่า ชั่วโมงบิน(ปั่น)ยังน้อย :D
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

มาดมะขาม เขียน:ก็เคยเจอเสือฟิกซ์พยายามไล่ตามรถผมเหมือนกันครับ ตอนนั้นขี่ไปตามการจราจรในกทม. ทักทายก็ไม่ตอบแถมขี่เร็วอีก(เร็วสำหรับฟิกซ์) พอเจอจังหวะนึงที่ช่องว่างแคบไปต่อไม่ได้ผมเลยหยุด ก็ไม่รู้ว่าเค้าตามมาด้วยความเร็วสูง(ประมาณอยากแซงผม) เลยจ่อมาติดๆ เค้าเบรคด้วยขาเอี๊ยด แล้วก็หักไปชนรถมอเตอร์ไซค์ข้างๆ(เค้าเอาตัวรับรถ ก็คิดว่าคงเจ็บตัวบ้างล่ะ)

:roll: :lol: :lol:
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมเห็นรถ fix gear ยี่ห้อ surely มีเบรคหน้าติดให้ด้วยนะครับ ผมคิดว่าในทางกฏหมายของบางประเทศจะกำหนดให้ต้องติดไว้ 1 ตำแหน่งคือล้อหน้า นอกจากใช้ขาช่วยเบรคแล้ว(แทนเบรคหลัง) ก็ใช้เบรคมือล้อหน้าช่วยหยุดอีกที

จริงๆ มันก็ดูไม่เสียหายอะไรนะครับ อยากให้ติดตั้งอุปกรณ์ตัวนี้ช่วยเสริมอีกชั้น
ขวด

The Power Of Slow Ride
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ถ้าไม่มีเบรค กระทันหันก็ชนสถานเดียว

ไม่รู้ล่ะ ถ้าผมเบรค แล้วโดนรถไม่มีเบรคชนตูด ผมจัดหนักแน่ครับ ผมมองว่าไม่ใช้อุบัติเหตุ แต่ผมมองว่า ประมาท
S-WORKS
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

Legend เขียน:ถ้าไม่มีเบรค กระทันหันก็ชนสถานเดียว

ไม่รู้ล่ะ ถ้าผมเบรค แล้วโดนรถไม่มีเบรคชนตูด ผมจัดหนักแน่ครับ ผมมองว่าไม่ใช้อุบัติเหตุ แต่ผมมองว่า ประมาท
เห็นด้วยอย่างแรง
crazy_B
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: มีไรก็ปั่น

โพสต์ โดย crazy_B »

tossapon56 เขียน:
Legend เขียน:ถ้าไม่มีเบรค กระทันหันก็ชนสถานเดียว

เห็นด้วยอย่างแรง
aea.nk25
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0934695451
team: สมาคมกีฬาเมืองพัทยา
Bike: RIDLEY
ตำแหน่ง: พัทยา ชลบุรี

โพสต์ โดย aea.nk25 »

ผมว่าถ้าปั่นในเมือง หรือที่มีการจราจรหนาแน่น น่าจะติดเบรคหน้าไว้หน่อย แต่ถ้าไม่ติดเบรคหน้าก็ควรจะขี่ช้าๆ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”