ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

ผู้ดูแล: Jumnoi

กฏการใช้บอร์ด
99 City Bike
หัวหน้ากลุ่ม คือ เสือเมือง เบอร์โทร 081-6418595
ผู้ดูแลบอร์ด คือ Jum เบอร์โทร 081-93-93-191 (jakapan9393)

ขอบ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

คงมีราวๆ 2 เรื่องครับ

1. เปลี่ยนโซ่ให้ยาวขึ้นเพื่อรองรับเฟือง 1 ที่มีจำนวนฟันมากขึ้น

2. ถ้าตีนผีเดิมไม่รองรับเฟือง Megarange 34 ฟัน (ส่วนมากลูกกลิ้งจะดูใหญ่กว่าปรกติ) ก็ต้องเปลี่ยนตีนผี ทดลองง่ายๆ เปลี่ยนเฟืองแล้วใส่ล้อกลับเข้าไปจะเข้าเกียร์ 1 หรือเฟืองใหญ่ที่สุดไม่ได้ครับแม้ว่าจะเปลี่ยนโซ่ให้ยาวขึ้นและปรับจูนเกียร์แล้วก็ตาม

ยังไงลองเอารุ่นตีนผีไปลองหาข้อมูลในเน็ตก่อนนะครับว่ารุ่นที่ใช้อยู่รองรับเฟืองถึง 34 ฟันหรือไม่จะได้ไม่ต้องเสียเงินเปล่าครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

Re: ตอบทุกปัญหาคาใจโดยพี่เสือ Spectrum

โพสต์ โดย peng bike »

ขอบคุณครับ และถ้าเปลี่ยนเป็น 11-30 ต้องเปลี่ยนแบบ 11-34 หรือเปล่าครับ ไม่อยากเปลี่ยนเยอะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

คล้ายๆ กันครับ

1. เฟืองท้ายมีจำนวนฟันมากขึ้นโซ่มักจะต้องใช้ยาวขึ้นครับ

2. ตีนผีบางรุ่น รวมทั้งรุ่นล่าง/รุ่นเก่า มักไม่รองรับจำนวนเฟืองท้ายที่มากกว่า 28 ฟัน ถ้าเป็นตีนผีที่รองรับจำนวนฟันมากกว่า 28 ฟัน มักใช้ชื่อ Megarange บอกให้รู้ว่าใช้เฟืองท้ายมากกว่า 28 ฟันได้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนถามพี่เสือ เกี่ยวกับกระโหลกครับ คือรถผมเป็นรถพับ 7 สปีด กระโหลกเหลี่ยม วัดได้ 68-119 ครับ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้กระโหลก เบอร์ 68-118 หรือ 68-120 ได้หรือเปล่าครับ และจะเกิดปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

กระโหลก 119 มม. ไม่ค่อยเจอบ่อยครับ ลองวัดให้แน่ใจก่อนดีกว่า ถ้าเป็นกระโหลก(เหลี่ยม)รุ่นใหม่ๆ หรือแบบ Sealed Catridge มักใช้น๊อตตัวผู้ขันปิดขาจาน แต่กระโหลกรุ่นเก่าจะใช้เป็นน๊อตตัวผู้ยื่นออกมาแล้วใช้น๊อตตัวเมืยขันปิด เวลาวัดเราไม่เอาส่วนนี้มาวัดด้วยครับ

เข้าใจว่าถามเผื่อไว้ว่าจะเปลี่ยนจากกระโหลกเหลี่ยมธรรมดา มาเป็นแบบ Sealed Catridge หรือที่เรียกง่ายๆ ว่ากระโหลกแบริ่งซึ่งมักมีเลขบางขนาดเท่านั้นเช่น 118 หรือ 122

ถ้าวัดได้ 119 มม. จริง ดีที่สุดคือใช้ตรงความยาวเดิมยกเว้นว่าจะมีเหตุผลใหม่ที่ดีกว่าครับ

ผมเคยใช้ขนาดคร่อมแบบเดียวกับที่ถามมา ผลคือเปลี่ยนเกียร์ได้ปรกติ แต่รู้สึกว่าไม่ลื่น/เนียนเหมือนเดิมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

คำว่าเหตุผลที่ดีกว่าผมมองที่การทำงานของเกียร์ในทุกเกียร์ว่าเข้าเกียร์ได้ลื่นดีหรือไม่

ปรกติจักรยานทั่วไปมักปรับ Chainline คือแนวที่โซ่ตรงไว้ตรงกับเกียร์ใบกลางเช่นเฟือง 3 หรือเฟือง 4 เหตุผลคือรัศมีในการกวาด (เยื้อง) ของโซ่จะเสมอกันทั้งเกียร์สูง(เฟืองใบเล็ก)และเกียร์ต่ำ (เฟืองใบใหญ่) ทำให้รู้สึกว่าเข้าเกียร์ได้ราบลื่นในทุกเฟืองเกียร์

แต่บางครั้งการใช้กระโหลกที่ยาวขึ้นเช่นจาก 118 มม. เป็น 122 มม. (ในระบบจานหน้าใบเดียว) อาจจะทำให้แนว Chainline เปลี่ยนมาอยู่ที่เฟือง 5 ซึ่งถ้าเฟือง 1 ยังสามารถเข้าเกียร์ได้ดี โซ่ไม่เยื้องมากหรือเกิดอาการโซ่ตก แต่ทำให้ Performance ที่เกียร์สูงดีขึ้นกว่าเดิมก็อาจจะถือว่าเป็นเหตุผลที่ดีสำหรับการปั่นฯ (ทางเรียบ) ก็ได้ครับ

จากประสพการณ์ส่วนตัวการพยายามใช้กระโหลกตรงขนาดเดิมถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ แต่ถ้าเราพบเหตุผลที่ดีกว่าอย่างที่เล่ามาการเปลี่ยนขนาดกระโหลกก็ไม่เสียหายอะไร แต่ก็ต้องยอมรับว่าอาจจะมีปีญหาเวลาต้องปั่นฯ ขึ้นที่ขันหรือสะพานบ่อยๆ ครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงลองไปปรับดูครับ
ChorCHor
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-326-2699
team: Bike WeekEnd
Bike: รถพับ20"เก่าๆ สีดำๆ แต่ up แล้ว

โพสต์ โดย ChorCHor »

สวัสดีครับ... พี่เป็ก

:P :P :P
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

จะถามพี่เสือนะครับ ปั่นอยู่ดีๆ(ที่เฟืองหลังเกียร์ 4 ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ครับ) มีอาการวืดเหมือนปั่นที่ความเร็วมากเกินระดับของเกียร์ครับ แต่ผมปั่นมาความเร็วเท่าเดิมไม่ได้เร่ง แต่ปั่นอยู่มันก็วืดไปครับ ผมก็จอดดูก็ไม่มีอะไร โซ่ไม่ขาด พอปั่นต่อไปก็ปกติครับ แต่พอปั่นไปอีกซักพัก ก็วืดอีกครับ แต่ก่อนวืดก็ได้ยินเสียงสปริง แต่ไม่แน่ใจว่าที่ไหน อยากจะถามว่าพี่เสือว่าเกิดจากอะไรครับ พึ่งเปลี่ยนเฟืองหลังแบบเกลียวไปนะครับ ใช้ยังไม่ถึง 100 กม.ครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าไม่มีเสียงโซ่รูดกับเฟือง ซึ่งเป็นในกรณีเปลี่ยนเฟืองใหม่(มาก)แต่ใช้โซ่เก่าที่ยืดจนหมดอายุไปแล้ว อีกกรณีที่(อาจจะ)เป็นไปได้ก็คือกลไกในเฟืองเช่นเขี้ยวล๊อคหรือสปริงดันเขี้ยวหักครับ

ปัจจุบันเฟืองเกลียวที่มีขายมักเป็นเฟืองยี่ห้อแปลกๆ ที่เราไม่ค่อยรุ้จักซึ่งไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแม้เป็นเฟืองใหม่แต่การทำ QC จะไว้ใจได้ขนาดใหนครับ

เฟืองบางยี่ห้ออาจจะมีจุดอ่อนตรงนี้พอดีก็ได้ครับ

ถ้าอะไหล่หายากอาจจะต้องทำใจเปลี่ยนเฟือง (ยี่ห้อ) ใหม่ครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

เรียนถามต่อนะครับ ถ้าเป็นที่เขี้ยวล็อคสปริง ตอนนี้ยังไม่ค่อยเห็นอาการมาก คือปั่นไปซักพัก ก็มีอาการวืด แต่ถ้าใช้ต่อไปแล้วอาการหนักขึ้นจะเป็นอยางไรครับ และเขี้ยวล๊อคหัก จะเกิดจากสาเหตุอื่นได้หรือเปล่าครับ นอกจากQC ผิดพลาดครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เชิงว่า QC ผิดพลาดหรอกครับ แต่เป็นที่การออกแบบผลิตภัณฑ์ สปริงและเขี้ยวล๊อคถ้าเป็นของ Shimano มักมีขนาดใหญ่และแข็งแรง แต่บางยี่ห้อก็ทำมาบอบบางมากครับ

ถ้าอาการหนักขึ้นมันก็จะปั่นฯ แล้ว "วืด" บ่อยขึ้นหรือเป็นตลอดเลยครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

ถามพี่เสือครับ เวลาเลี้ยวแล้วมีเสียงดัง ผมลองฟังแล้ว เสียงไม่ได้มาจากหลักอาน บันได และกระโหลกครับ เพิ่งอัดจาระบีที่ดุมหลัง และกระโหลกไปครับ ดุมหน้าและคอหน้า ก็ยังลื่นอยู่ครับ ไม่คลอน ปั่นทางตรงไม่ดังครับ จะดังเวลาหักเลี้ยวนะครับ แต่พอผมเลี้ยวไปแล้วเสียงก็จะลดลงครับ คือเวลาปั่นเป็นวงกลม ทั้งซ้ายและขวา เสียงก็จะลดลงและหายไปครับ จะเป็นตอนหักเลี้ยวช่วงแรกๆครับ แต่จะเป็นมากตอนหักเลี้ยวซ้ายมากว่าขวาครับ เสียงมันจะดัง แกร๊กๆๆ ไม่ดังมากนะครับ ดังแบบไม่ต่อเนื่องครับอาจะมีเว้นช่วงนิดนึง ก็เลยอยากจะถามพี่เสือว่า มันจะเป็นเสียงอะไรได้อีกครับ จะเป็นเสียงจากโม่ได้หรือเปล่าครับ หรือจะเป็นเสียงจากซี่ลวดครับ รถผมเป็นรถพับ 7 สปีดครับ และมีอาการแบบนี้มันจะอันตรายมากหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าใช้ไมล์แบบมีสายลองดูสายไมล์ก่อนเพื่อนเลยครับ จอดเฉบๆ ลองหักเลี้ยวดูแล้วมองว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างทั้งสายเบรค-สายเกียร์ ฯลฯ

สายไมล์ที่ล้อหน้าเวลาเลี้ยวมักจะเปลี่ยนตำแหน่ง-ถูกรั้ง อาจจะไปขวางซี่ลวดทำให้เกิดเสียงอย่างที่ถามมาครับ

ถ้าไม่เจอค่อยไล่หาสาเหตุอื่นต่อครับ

สมมุติฐานง่ายๆ คือถ้าเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับการเลี้ยวมักจะเกี่ยวพันกับล้อหน้าเพราะล้อหลังไม่ได้หักเลี้ยวหรือเปลี่ยนแปลงไปด้วย ต้นเหตุของความผิดปกติก็ควรจะมาจะการเปลี่ยนแปลงที่ล้อหน้าครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

ครับ เป็นดังที่พี่เสือว่า เป็นที่สายครับ แต่ไม่ใช่สายเบรค หรือสายเกียร์ ครับ เป็นที่สายชาร์ทไฟหน้าของผมเองครับ เวลาไม่ได้ชาร์ทก็จะไม่ต่อกับอะไรมันจะลอยๆ เวลาเลี้ยว หรือออกตัวหน่อย ก็จะไปกะแทกกับเฟรม ดังแกร๊ง เสียงไม่คล้ายเหล็กกะทบกันครับ ผมจับมัดไม่ให้ไปโดนเฟรม ก็ไม่มีเสียงอีกเลยครับ ทั้งเวลาเลี้ยวและออกตัวครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “99 City Bike”