รบกวนคุณมุก เรื่องหาแผนที่ฮานอยโหลดลง Gps 8iy[

ผู้ดูแล: packai, มุก

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

รบกวนคุณมุก เรื่องหาแผนที่ฮานอยโหลดลง Gps 8iy[

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

สวัสดีครับคุณมุก

จากที่เคยเล่าให้คุณมุกฟังว่าผมมี GPS ที่น้าเป็ดให้ผมหัดใช้ช่วงเตรียมตัวไปปักกิ่งยุคกระแสโอลิมปิคมาแรง

จนมันซาลงถึงวันนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปหรอกครับปักกิ่ง (ได้แต่อ่านทริปของคุณมุก)

ส่วน GPS ที่น้าเป็ดแห่ง TCC ให้หยิบยืมใช้ ผมก็ยังไม่ได้คืนน้าเป็ดเพราะถือว่ายังไม่บรรลุภาระกิจ (จะเรียกว่าอุ๊บอิ๊บก็ใช่ที่นะครับ :lol: :lol: )

ก่อนนี้ผมได้ GPS ของน้าเป็ด(นอนแอ้งแม้ง)อยู่ในมือก็เกือบปีแล้ว

ทำได้อย่างเดียวเปิดปิด ปุ่มด้านข้างเพื่อดูดาวเที่ยมมันหมุนติ้ว ฮ่า...ฮ่า (หัวเราะตัวเองครับ) :D :D

โทรฯไปบ่นเรื่องนี้กับน้าเป็ดซึ่งเป็นเจ้าของเครื่อง เพื่อให้รับผิดชอบเรื่องที่ผมใช้ของๆน้าเป็ดไม่เป็นซักที แบบหาเรื่องโทษเจ้าของ

น้าเป็ดก็ได้แต่ปลอบใจ แถมแนะเคล็ดว่าให้ผมลองถือติดมือไปปั่นต่างแดนซักทริปเถอะแล้วจะรู้ประโยชน์ของ GPS

น้าเป็ดพูดอะไร...ผมก็เชื่อแกทุกสิ่งละครับ รวมทั้งที่แนะให้ผมพก GPS ไปทุกครั้งที่ปั่น (พกไปทั้งๆที่กดปุ่มเปิดกะปิดดูดาวเทียมหมุนติ้วเป็นอย่างเดียวละครับ อย่างที่เล่า :lol: :lol: )

อยู่ในเมืองไทย...ก็ไม่ได้เดือดร้อน จนถึงขนาดจะควักเจ้าGPS มากดอะไรส่งเดชหรอกครับ

ครั้งที่ได้การ ก็เมื่อเดือนที่แล้วช่วงสงกานต์ ผมติดตามน้าเป็ดทริปปั่นกรุงเทพถึงหลังสวน (บ้านผม)

ผมบอกพรรคพวก ๒ คนให้เตรียมพาสปอร์ตติดตัวไป เผื่อเกิดอยากปั่นต่อ จะได้ปั่นไปเที่ยวมะละกากัน ส่วนผมเตรียมแผนที่ของมาเลเซียเตรียมเพิ่มติดตัวไปด้วยแล้ว

ก็ติดลมกะการปั่นครับ ได้ไปจนถึงมะละกา

กะการปั่นครั้งนี้ละครับ ถึงได้หัดกดปุ่มอื่นๆใน GPS แบบส่งๆ (ดีกว่ากดแบบส่งเดชหน่อยครับ คือพยายามควานหาว่า GPS มันจะช่วยอะไรผมได้บ้าง)

(กดปุ่ม)คลำจนเจอครับว่าเจ้า GPS ของน้าเป็ดที่ให้ผมใช้มันเป็นรุ่น eTrexLegend นั้น มันโหลดแผนที่ของ South East Asia พอควร ทั้งมีเส้นทางที่ผมปั่นในมาเลย์ด้วย

ผมใช้ GPS ด้วยแผนที่ๆโหลดในเครื่อง ตอนปั่นแถวเมือง Alor setar ปั่นไปกาลันตัน ด้วยความสนุก เพราะการมี GPS ที่เล็งกำหนดจุดพักปลายทางแต่ละวันไว้ในเครื่อง ทำให้ตอนเลือกเส้นทางย่อยๆ (เพราะปั่นหลบทางหลวงหลักเพื่อหนีรถยนต์) ได้มั่นใจขึ้น(ว่าไม่หลงหลุดออกจากจุดที่กำหนดพักแน่) ได้ปั่นเส้นทางชนบทสบายใจเป็นที่สุด

ก็เป็นประโยชน์ขั้นเริ่มต้นของการหัดใช้ GPS

ก็กระหยิ่มใจครับว่า ฮ่า...ฮ่า...คราวนี้ตรูปั่นเข้าเที่ยวกัวลาลัมเปอร์ได้อย่างสมาร์ทแน่ ลงมี GPS (อันวิเศษของน้าเป็ด)อยู่ในมือแล้ว

เพิ่งรู้ว่าเสียท่าครับ

เสียท่าตอนยกรถขึ้นรถไฟจากรัฐกะลันตันลงไปทางใต้ไปเมืองมะลักกา

ตอนประกอบจักรยานเสร็จแล้วแถวสถานีห่าง ๓๐ กิโลจากมะลัคกา

เสียบ GPS เข้าที่ เปิดเครื่องเพื่อเซ็ทตำแหน่งให้มัน ตามขั้นตอนเพื่อจะได้กำหนดเป้าหมายต่อ

อ้วๆๆๆ...GPS ของน้าเป็ดมันใบ้กินเสียแล้วครับ ผมตรวจทานกับแผนที่ๆเผอิญมันเป็นแผนที่ๆดีพอ คือระบุพิกัดมาให้ด้วย

ปรากฎส่วนแผนที่ๆโหลดลงในเครื่อง พิกัดมันไม่ครอบคลุมถึงเมืองมะละกากับกัวลาลัมเปอร์ครับ (พี่น้อง)

เวรละซี่...ตรู

ก็เช่นเคยครับ การเข้าเมืองใหญ่แบบกัวลาลัมเปอร์แบบไม่มี GPS นี่ไม่ถึงใบ้กินหรอกครับ เพราะต้องอาศัยปากถามชาวบ้านเขาลูกเดียว แล้วก็หลงซักสามสี่ลูก ทรมาณทรกรรมตามปรกติของการเข้าเมืองใหญ่ไปตามปรกติที่ควรจะเป็นละครับ(ท่าน)

ครับ...เล่าทั้งหมด ก็เพียงแต่อยากจะบอกคุณมุกว่าตอนนี้ผมเป็นทาสของ GPS มันเสียแล้วละครับ

หากเตรียมจะไปไหนแล้วไม่มีแผนที่ของที่จะไปโหลดเอาไว้ใน GPS ก่อนนี่ น่าจะปั่นแบบขาดความสะดวกไปเสียแล้วละครับ

เขียนเสียยาว เล่าเสียยืด ก็เพียงแต่จะกวนคุณมุกหน่อย ว่าผมพอจะโหลดแผนที่การเดินทางของเวียดนามได้ครบประเทศได้อย่างไร

และที่สำคัญอยากโหลดแผนที่ถนนหนทางซอกซอยของเมืองฮานอย พอจะทำได้อย่างไรครับ

เจ้า GPS เครื่องที่ว่านี่แหละ ทวนอีกทีนะครับมันเป็นรุ่น eTrexLegend อายุอานามการซื้อ(ที่น้าเป็ดซื้อมา)ประมาณ ๒ ปีแล้วครับ

คำแนะนำใดๆหากเกี่ยวข้องกับความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ ช่วยแนะนำให้ผมผู้ห่างไกลในศาสตร์ด้านนี้ พอแกะรอยได้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
TigerSmile'Hy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4190187
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: รบกวนคุณมุก เรื่องหาแผนที่ฮานอยโหลดลง Gps 8iy[

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy »

รูปภาพ

:?: หุหุหุ ไม่รู้ว่าใครเป็นใครฟังบรรยายสรรคุณทางยาแล้วต้อง 1 ใน 3 ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเขาเหลียงซานนี้แน่นอน ... ข้อที่ 1
:?: เจอน้าเป็ดเมื่อปี่ที่แล้ว(หรือก่อนนิดหน่อย)น้าเป็ดบอกผมว่าใช้ GPS ไม่เป็น ... น้าเป็ดขี้ห๊อกผม ... ข้อที่ 2
:?: จะให้ช่วยยังไง? อันนี้สำมะคัญ ... คือข้อที่ 3 ... ส่วนข้อที่ 4 ยังคิดไม่ออกฮะ :D

... เครื่องยี่ห้อ"ขมิ้น" รุ่น"ตำนาน" มีเม็ม 8 เมก ... จะวิชาอาคมแก่กล้าปานใดก็เสกไม่เข้า ... อันที่เสกเข้าก็ต้องไปไล่เจ้าที่เดิมออก ...
ทำได้อย่างเดียวเปิดปิด ปุ่มด้านข้างเพื่อดูดาวเที่ยมมันหมุนติ้ว ฮ่า...ฮ่า (หัวเราะตัวเองครับ)
อันที่จริงนอกจากมันจะหมุนติ้ววววววววๆๆๆๆๆ แบบชิงช้าสวรรค์แล้ว ยังดูข้างขึ้น ข้างแรมได้ด้วย... :D

ปล.ผ่านลงมาหาดใหญ่/สงขลา แล้วน่าจะลากน้าเป็ดลงมาด้วย
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

Re: รบกวนคุณมุก เรื่องหาแผนที่ฮานอยโหลดลง Gps 8iy[

โพสต์ โดย มุก »

ใช่รุ่นตามรูปนี้หรือเปล่า ลองคลิ๊กลิ้งนี้ดูนะครับ :P

"eTrex Legend"
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=06159

..ก็อย่างที่ คุณTigerSmile'Hy ช่วยเกริ่นเอาไว้ รุ่นนี้(ถ้าใช่นะครับ)หน่วยความจำมีน้อย แต่เราอาจโหลดของเดิมSaveใส่คอมที่มีอยู่ แล้วลบ เพื่อโหลดแผนที่ใหม่เข้าไปใด้...ผมได้โทรไปสอบถามที่ บ.ESRI แต่พอดีวันนี้ เป็นวันหยุดของ บ.ESRI ครับ...หรือหากคุณพิงธรรม์มีข้อสงสัย จะสอบถามเพิ่มเติมลองสอบถามรายละเอียดที่ Tel.022669948

...ถ้าใช่...ผมจะหาวิธีส่งไปให้นะครับ ช่วยโพสต์ e-mail คุณพิงธรรม์ ให้ผมด้วยครับ
ไฟล์แนบ
06159-1.jpg (26.93 KiB) เข้าดูแล้ว 1795 ครั้ง
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

สวัสดีทั้งคุณมุกและTigerSmile'Hy

ครับเป็นรุ่นที่ตรงตามรูปของคุณมุกที่โพสให้ดูครับ

อีเมล์ผม Jaruekul@yahoo.com

เจอTigerSmile'Hy ดีใจยิ่ง

แต่ถาม TigerSmile'Hy นอกเรื่อง(ที่ตั้งใจจะถาม)ก่อน ว่าทำไมถึงมาเจอกระทู้อันนี้ของผมได้ (ผมนับแต่ Thaimtb เปลี่ยนรูปแบบกระดานใหม่แบบแยกย่อยเยอะแยะ ผมไม่มีปัญญาดูกระทู้รายวันเหมือนเช่นเคย สมัยก่อน...กระทู้มันเรียงขึ้นทุกอันที่มีคนโพสถาม ก็พอจะติดตามเปิดดูได้แทบทุกกระทู้ที่ถามกัน สมัยนี้(ดูเหมือน)จะโพสกันแต่ละในห้องซึ่งคงต้องตระเวณเข้าไปดู (หากเป็นแบบนี้...ผมตามดูไม่ไหวครับ...พอไม่ได้ตามหน่อยมันก็ไม่ติด พอไม่ติดมันก็ไปทำอย่างอื่น ก็ห่างหายพรรคพวกในกระดานไป)

ถึงได้ถามTigerSmile'Hy ว่ามีวิธีอย่างไรถึงได้เจอกระทู้ผม (อย่าตอบนะมีเวลาไล่เปิดดูทีละห้องทีละกลุ่มทีละกระทู้ หากตอบแบบนี้...ผมยอมแพ้ครับ)

ส่วนผมที่เลือกถามเรื่องนี้ (เรื่องGPS) ในห้องอยุธยานี่ เพราะเคยคุยไว้ก่อนหน้านี้แบบถามคุณมุกตรงๆเอาไว้ครั้งหนึ่ง ทำนองชมคุณมุกว่าเก่งแฮะ...ใช้GPS คล่อง

รู้สึกคุณมุกจะถ่อมตัวตอบผมว่า "ลองได้ไปจีนถึงปักกิ่งแล้วมี GPS อยู่ในมือ ถึงจะเริ่มจากใช้ไม่เป็นมันก็ต้องใช้จนเป็นละครับ" ทำนองนั้น ทำนองว่ามันต้องใช้ครับ

แล้วความต่อเนื่องที่ได้คุยกับคุณมุก...วันนั้น ก็คือเรื่องที่ผมยังใช้ไม่เป็นอาจจะแก้ได้หากไปตกระกำลำบากเช่นคุณมุกเจอ มันมีโจทย์ที่ต้องหัดใช้จนพอให้มันช่วยเราได้ (ดังที่ผมก็พอเจอมาบ้างแล้วที่ไปมาเลเซีย ถึงได้ร้อง อ้อ...GPS มันดีจริงแฮะ)

ครั้งนั้นที่คุยกับคุณมุกผมก็นึกปัญหาต่อเนื่อง เรื่องจะหาแผนที่ใส่ลงใน GPS ก่อนเดินทางครับ

ตรงนี้ละครับถึงเป็นเหตุเจาะเข้ามาถามคุณมุกถึงที่นี่

ส่วนว่าเมื่อถามแล้วคุณมุกตอบ แล้วจะโดนจับข้อหาลิขสิทธิ์หรือไม่ กระซิบบอกกันด้วยนะครับ เพราะที่ถามทั้งหมดนี่ ก็แปลว่าจะหาของฟรีใช้ละครับ (อย่าฮากันนะครับ) :lol: :lol:

ถามเรื่องTigerSmile'Hy มาเจอผมตรงนี้ได้อย่างไร ก็เพราะตอนที่ผมปั่นช่วงหาดใหญ่จะเข้าสตูล ที่เจอหมออรรถ...ผู้ถ่ายพยานหลักฐานตามรูปประกอบของTigerSmile'Hy...ขอบคุณครับ

และหากจำชื่อหรือเขียนชื่อหมอผิด โปรดแก้และขออภัยหมอให้ผมด้วยด้วย

หมออรรถก็ให้อีเมล์ผมเพื่อติดต่อภายหลัง (โพสเนมหมอฯผมท่านก็ให้มา...จำได้ครับ)

แต่ประเด็นคือ อีเมล์หมออรรถที่ผมจดลงในกระดาษแผนที่ ผมควักไปควักมา (เพราะมีหลายแผ่น) มันหายไปจำเพาะแผ่นที่จดอีเมล์ของหมออรรถ เลยยังไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย

(ผมชอบเขียนครับ ชอบเขียนมากกว่าการโทร เรื่องนิดหน่อยผมก็เขียนลากซะยาว อย่าเบื่อกัน)

ที่นึกถึงTigerSmile'Hy สุดๆ อีตอนที่หมอเห็นผมเสียบ GPS เสียสุดเท่ติดกะแฮนด์จักรยาน หมอบอกผมว่าผมคงปั่นได้ง่ายขึ้นเพราะมี GPS ช่วย หมออรรถคงเห็นผมทำหน้าแห้งๆละครับอีตอนนั้น ตอนสารภาพว่าทำเป็นแค่เปิดดูดาวเทียมหมุนติ้วแค่นั้นละ (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามันให้ดูข้างขึ้นข้างแรมด้วย) ช่วยกันฮา...นะครับ

ก็หมออรรถนี่ละครับอกผมว่าTigerSmile'Hy นี่ละเซียนของ GPS โดยเฉพาะรุ่นที่ผม(เอาของน้าเป็ดมา)ใช้อยู่นี้

แล้วจะไม่ให้ผมนึกถึงTigerSmile'Hy อย่างที่ผมเขียนเสียยาวได้อย่างไร

ความรู้การใช้ GPS ที่เขียนแนะนำได้โดยไม่มีปัญหาเรื่องความเหมาะสมทางลิขสิทธิ์ของเจ้าของ (ไม่มีใครเดือดร้อน หากแนะนำช่วยผมตรงนี้ได้ ก็อาจจะเป็นเรื่องสนุกของท่านอื่นด้วย)

หากตอบหรือแนะนำผมแล้ว จะเป็นเรื่องไม่เหมาะสม...ที่ควรเป็นการบอกหลังไมค์

ก็กรุณาติดต่อบอกผมทางอีเมล์นะครับ

ปล.ผมคงเอ๋อ...ตั้งแต่ตอนโพสถามกระทู้แรก ลืมใส่ชื่อจริง นามสกุลเก่า สมัยกระดานไทยเอ็มทีบี รุ่นเก่าไว้ด้วย

แต่จำได้ว่าเขียนต่อในโพสถัดมา

มาเปิดดูไม่เห็นโพสแฮะ ขออภัยแด่กระผมนาย จารึก หลังสวนด้วย ที่ตอนสมัครก็ต้องตั้งชื่อใหม่ เพราะชื่อเดิมมีปัญหาตอนสมัครครับ ขอเป็น"จารึก หลังสวน" ต่อไปในทุกโพสนะครับ ส่วนชื่อ ID ที่ต้องมีเพื่อจะเอาตัวเข้ามาคุยได้...ช่างมันเถอะครับ

ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
ขาประจำ
ขาประจำ
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

ถามTigerSmile'Hy ว่ามีวิธีอย่างไรถึงได้เจอกระทู้ผม
อิอิอิ ถามซะมึน... ทำให้ผมนั่งนึก... เออจริงซิไจอได้ยังไง... ก็ทำให้นึกถึงตอนอยู่บ้านยกพื้นสมัยเด็กๆ ทำของตกเช่นเหรียญตก ลงไปหาใต้ถุนบ้านไม่เจอ ต้องขึ้นมาทิ้งใหม่อีกเหรียญ ... ผลหายทั้งคู่ :lol:

:idea: ก็ตอนว่างๆ ผมจะไปดูที่หน้าซื้อขายรวม ซึ่งอยู่ติดกับชุมชนนักปั่น ก็กดดูไปเรื่อยเปื่อยๆ ก็ไปสะดุดตา Gps 8iy[ หากแปลแล้วคงอ่านว่า"... Gps ครับ" ก็เลยทนๆ อ่าน 555 จับต้นชนปลาย ไล่เรียงเหตุการณ์ ได้เลขเด็ขก็แทงเลย ... :D ก็เท่านี้แหละ ... ส่วนจะให้เข้าที่ละห้องนั้นคงไม่ไหวเหมือนกัน...
ก็หมออรรถนี่ละครับอกผมว่าTigerSmile'Hy นี่ละเซียนของ GPS โดยเฉพาะรุ่นที่ผม(เอาของน้าเป็ดมา)ใช้อยู่นี้
:!: เขียนถูกครับ, นิคเมมก็ใช้ blackcoffee ...

... เซียนเหรอ ... เหอะๆๆๆๆๆ เขาคิดเอาเอง ... ผมแค่ใช้รุ่นเดียวที่ว่าก็แค่นั้นเอง แผนที่ที่ติดมากะเครื่อง มีแค่ถนนทางหลวงหมายเลข 3 หลัก มันงี่(เง่า) เต็มทีใช้อะไรไม่ได้... คงได้แค่ดูมันหมุนตี้วๆๆๆๆๆๆ :lol: ผมก็ลบมันออก แล้วหาไม่ลองใสดูทั้งแต่รุ่น 6.7, 7, 8 มันก็ใสได้ฮะ ... ก็แค่นั้นเอง :oops: ลิขสิทธิ์เหรอ... เปิดกระดาน จี-พี-เอส ขึ้นมาใหม่ซิ ถกกันให้ตกผลึก ... แล้วผมจะใช้"ของมีลิขสิทธิ์" ... ถ้ายังใช้ภาพถ่ายดาวเที่ยมมาผ่านโปรแกรมช่วยทำเส้นถนน อย่างที่ผมเคยเจอทางเสาไปฟ้าแรงสูง ตีเป็นถนน ทช. สข. 2020 ไม่เชื่อลองเอาพิกัดนี้ N6 54 27.7 E100 27 17.5 ไปเปิดดูในกูเกิลเอิร์ทดูซิ ... เรื่องมันยาว... ก็ขอปฏิเสธเรื่อง"เซียน"แล้วกัน แต่สิ่งที่ถามพอช่วยได้ขอเป็นทาง PM ดีกว่า สบายใจทุกผ่าย... อ้อ ... พวกมือถือ พวกสมาร์ทโฟน พวกพ๊อกเก็ตฯ ก็ใช้ จี-พี-เอส ได้นะขอให้ทีบลูทูธ ...

ผมไม่ชอบเขียน เพราะเขียนแล้วมีคนอ่านแล้วเขาว่า"บ่น" ... สรุปว่าผมชอบบ่นเป็นลายลักษณ์อักษร ... และไม่ค่อยชอบโทรศัพท์ด้วย ยิ่งเรื่องการนัดหมายทางโทรศัพท์ เลี่ยงได้เลี่ยงครับ... ไม่ขอรับปากอีกต่อไป

จบดีกว่า

อ้อ ก่อนจบ ตัวแผนที่ผมมีแค่ ลาว-เขมร-มาเลย์-สิงคโปร์(ไม่โตก) ... หาหอย เอ้ย ฮานอน ไม่มี ... วิธีลงค่อยว่ากันอีกที

จบจริงๆ
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
blackcoffee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869669936
Bike: bicycles
ตำแหน่ง: 35/8 ถ.แสงศรี ซ.ศุภสารรังสรรค์ 1 อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110

โพสต์ โดย blackcoffee »

สวัสดีครับพี่จารึก

ผมได้รับข้อความจากพี่ท่าน TigerSmileHy ว่ามีใครพูดถึง แถมลากทางเข้าไว้ด้วย ดีใจที่ได้ยินข่าวจากพี่ๆครับ
จะว่าไป เซียนมักถล่มตัวเอง ไม่ค่อยรับความจริง ลองคิดดูง่ายๆว่า แต่เห็นคำว่า GPS ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับตัวสักนิด ยังอุตส่าห์มาเจ๊าะแจ๊ะ กับเขาได้ อย่างนี้เรียกว่าแค่ได้กลิ่นก็มาแล้ว อิอิ บ้านผมเรียกว่า "ทำเฒ่า" :lol: :lol: แล้วพวก ทำเฒ่า นี้มักอยู่ไม่สุข พออยู่ไม่สุขก็ลองนู้นลองนี้จนชำนาญ อย่างนี้จะให้เรียกว่าอะไรดี :D

ปล่อยให้เป็นเรื่องของเซียนเจอเซียนไปดีกว่า ผมแค่มาทักทายครับ

หมออรรถ
[color=#0000FF][b]Keep Riding A Bicycle.[/b] [/color]
__0
_/<,_
(_)/ (_)

[url]http://www.facebook.com/BikeCafebyBlackCoffee[/url]
[url]http://www.bikecafethailand.com/[/url]
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

...สวัสดีครับ พี่จารึก หลังสวน ขออนุญาตุใช้ชื่อนี้ ที่คุ้นเคยเลยนะครับ :P วันนี้ผมได้โทรไปถาม บ.ESRI เรื่องนี้แล้วครับ ได้รับคำตอบว่า รุ่นที่พี่ใช้(eTrex Legend) กับรุ่นที่ผมใช้(eTrek Vista HCX) มันอาจจะไม่สามารถใช้แผนที่ร่วมกันได้ รายละเอียดต่างกันมากครับ(ไม่เกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์นะครับ) แต่ใช้waypoin ร่วมกันได้ ซึ่งต้องติดตั้ง map source เพื่อดาวน์โหลด(อันนี้ผมมีแผ่นครับ) แต่ผมไม่มีwaypoint ของHanoiนะครับ เพราะตอนผมไป ทริปฮานอย คราวนั้น ผมยังไม่มีGPSเลยครับ
...เร็วๆนี้ ผมมีธุระต้องไปรับของที่ บ.ESRI ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายGps Garmin พอดี ผมจะลองสอบถามรายละเอียดให้อีกครั้งนะครับ

...แต่อีกนี๊ดนึงครับ ตอนไป"ฮานอย-เว้" พี่เสรี(กระบี่พเนจร) แกพกGps รุ่นที่ ผมเข้าใจว่าเป็นรุ่นเดียวกันกับ ที่พี่จารึก ถืออยู่นี่แหละ ลองๆสอบถามดูซิครับ เผื่อๆฟลุ้ก :D ..แกเป็นเพื่อนกับ น้าเป็ด TCC ด้วยครับ
ไฟล์แนบ
พี่เสรี(กระบี่พเนจร) คนที่2จากซ้ายใส่เสื้อเหลืองครับ
พี่เสรี(กระบี่พเนจร) คนที่2จากซ้ายใส่เสื้อเหลืองครับ
193228-277.jpg (39.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1690 ครั้ง
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สวัสดีทุกท่านครับ

คุณมุกครับ ขอบคุณนะครับ

ส่วนพี่เสรี (กระบี่พเนจร) นั้น ส่วนตัวผมเองก็คุ้นกันครับ เดี๋ยวตอนเย็นจะอาศัยโทรศัพท์(ของฟรี) โทรไปหาพี่เสรีซักหน่อย อย่างน้อยก็ได้ทักทายกัน...ไม่ได้ติดต่อกันกว่าปีแล้ว

ครั้งหลังสุดฟังว่าพี่เขาซื้อมาเล่นเพิ่มอีกตัวหนึ่ง ตอนนั้น...ที่พี่เขาบอก(ช่วงผมโทรไปหาเพื่อหาแผนที่เมืองจีน จะโหลดลงเครื่องเพื่อเตรียมลุยปักกิ่งที่แห้วไปนะครับ)...ผมก็ฟังชื่อรุ่นของพวกนี้ไม่ค่อยติดหู จึงจำชื่อรุ่นไม่ได้ จำได้อย่างเดียวที่พี่เสรีบอกว่ามันชั้นสูงกว่าตัวเดิมที่เคยใช้(รุ่นเดียวกะของน้าเป็ด)

ขอบคุณTigerSmile'Hy ที่ส่งข่าวตามหมออรรถเข้ามาคุย ช่วยเขียนความรู้ GPS ให้ผมด้วยนะครับ ดีใจที่เจอคนที่มีปัญหา(ถูกพรรคพวกนินทาพอๆกัน) เรื่องชอบเขียน...แต่เป็นโรคโทรศัพท์ไม่เป็นเลย มันเรียงความคิดระหว่างพูดไม่เป็นครับมันคิดไม่ลื่น แต่หากให้เขียน...มันลากยาวไปได้เรื่อย เพราะข้างในมันสั่ง (ผมว่าผมนะครับ...แฮ่)

TigerSmile'Hyช่วยส่งเมล์ถึงผมด้วยนะครับ ช่วงนี้ผมจะเปิดกล่องขยะดูให้บ่อยขึ้น

บางทีเมล์แรกที่ส่งมา ยาฮูมันมักจะปัดลงกล่องขยะเสียหมด

สวัสดีครับคุณหมออรรถ

ด้วยกระทู้นี้ ผมจึงได้ครบทุกเรื่องที่อยากได้ ทั้งเรื่องได้ติดต่อหมออรรถ ทั้งได้เจอTigerSmile'Hy

ขอบคุณครับที่ตามเข้ามาทักทาย ขอรบกวนคุณหมออีกที ช่วยเขียนอีเมล์ส่งไปให้ผมด้วย จะได้เซฟเข้ากล่องผม เพื่อไปแถวคลองแงะจะได้แวะไปกินกล้วยหอมที่คลีนิคของคุณหมออีก

เข้ามาเลย์งวดที่ได้เจอคุณหมอ ส่วนตัวผมยังเที่ยวไม่เต็มอิ่มครับ วันหลังคงจะไปอีกซักครั้ง ที่ว่ามันไม่เต็มอิ่มคืออยากไปอาศัยนอนกะชาวบ้านชุมชนไทย หรืออย่างน้อยก็ไปนอนกะวัดไทยซักหลายๆคืน ที่มีกระจายหลายชุมชนในรัฐเคดาห์และรัฐกะลันตันที่ผมได้ปั่นเข้าไปงวดนี้ (เป็นชุมชนไทยแท้นับถือพุทธ ที่ตกค้างอยู่ในพื้นที่สมัยถูกขีดเส้นแบ่งพรมแดนกัน)

ซึ่งจะเที่ยวแบบที่ว่าได้ คงต้องไปเดี่ยวเพื่อให้การกวนชาวบ้านเขาทำได้สะดวกขึ้น และมีผลที่เมื่อเราอยู่คนเดียวใจและสัมผัสมันเก็บเกี่ยวสิ่งที่เราเจอได้ละเอียดขึ้น ด้วยสมาธิมันนิ่งอยู่กะท้องถิ่นกะชาวบ้านที่เราเจอ

อีเมล์ผมนะครับ Jaruekul@yahoo.com

:D :D :D

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:?: ครับ.. :lol:

... เพื่อย่นการเขียนฯ ได้โปรด, กรุณา และอนุเคราะห์ ส่งที่อยู่ ... หมายถึงบ้านเลขที่, ถ., ต., อ. จ. ทางเมลล์หรือ PM ผมจะจัดส่งสิ่งขอมี"รู" บรรจุ"ลมุนภัณฑ์" มาให้ในขั้นต้นก่อน...

knawatn@hotmail.com
แก้ไขล่าสุดโดย TigerSmile'Hy เมื่อ 18 พ.ค. 2009, 13:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมว่าผมหลงลืมอะไรซักอย่างที่จะถามหมออรรถ

นึกออกแล้วครับ...หมออรรถช่วยเขียนบอกเวปของพวกนักปั่นทัวริ่ง พวกนี้(มัน)สิงอยู่ที่กระดานไหนกันนะ...แหล่งชุมนุมของเขาหน่ะ

หมออรรถแนะนำให้ผมทั้งเขียนบอกเสร็จสรรพ(ลงในแผ่นลายแทงที่ผมทำหาย)

กวนอีกเรื่องนะครับ

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อ้าว...ไม่เห็นหรอกครับว่าTigerSmile'Hy ส่งระหัสปฏิบัติการสายฟ้าแลบมาถึงผมแล้ว

ขอบคุณครับ

จารึก ฉินังกูร
181 ซอยพระรามเก้า 41
ถนนเสรี 9
แขวงสวนหลวง
เขตสวนหลวง
กรุงเทพ 10250

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถนน ทช. สข. 2020 ไม่เชื่อลองเอาพิกัดนี้ N6 54 27.7 E100 27 17.5
ครับผม... :P และข้อแก้ไขข้อความข้างต้นเป็น "ถนน ทช. สข. 2020 ไม่เชื่อลองเอาพิกัดนี้ N6 54 27.7 E100 27 17.5 ได้รับการแก้ไขแล้วในเวอร์ชั่น TSM 9.0" :lol:

อ้อ ... มีลิงค์แผนที่เวียดนาม ลองไปขุดๆ ดู อาจพบสิ่งที่ต้องการ http://mapcenter.cgpsmapper.com//catalo ... ountry=234 บ้าง

และมีคนเขียนเรื่องรูปถ่าย + GPS ที่ http://topicstock.pantip.com/camera/top ... 03334.html ... แต่ผมไม้ใช้วิธีที่เขาเขียน...ของผมยากกว่า...มั้ง
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

รุ่นนี้เลยครับ...พี่จารึก สุดยอดอึด
Garmin eTrex Legend HCx

คลิ๊กชมรายละเอียดที่ลิ้งค์นี้เลยครับ
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=198094
ไฟล์แนบ
193762-107.jpg (68.81 KiB) เข้าดูแล้ว 1548 ครั้ง
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมเพิ่งกลับมา

เพิ่งถึงบ้าน เข้าเวียงจันท์เมื่อตอนสายวันพฤหัส ทันขอตั๋วรถไฟฟรีนั่งจากหนองคาย เข้ากรุงเทพ ถึงบ้านเมื่อวาน

วันนี้เพิ่งได้เปิดเน็ต

เรื่องการเล่าเรื่องเที่ยว ขอตั้งหลักซักนิด ยังไม่แน่ใจว่าจะเขียนเล่าเป็นนิยายร้อยตอนจบอย่างที่ทำได้ในครั้งก่อนหรือเปล่า เพราะตอนนี้มันมีเรื่องหลายเรื่องให้อยากทำ

งวดนี้ที่ไปลาวตอนเหนือกับเวียดนามตอนเหนือ เริ่มปั่นออกจากบ้านที่กรุงเทพ ระหว่างปั่นก็โทรตามกลุ่มค้ำตะวันรวมไปกันถึง ๑๐ คนไปออกแดนลาวที่ด่านห้วยโก๋นที่เปิดด่านใหม่เอี่ยมเมื่อซักเดือนพฤษภา แล้วไปปากแบ่ง อุดมไซย เมืองขวา เมืองใหม่ จนออกแดนเวียดนามที่เดียนเบียนฟู เส้นทางบังคับผ่านเขาเสียทั้งหมด

ปั่นกันไปถึงไลเจา ถึงแถวนี้แล้วพรรคพวกชุดสุดท้ายขอกลับกันหมด (หลังจากแยกกลับที่ปากแบ่ง หลังจากเอาแค่พิสูจน์ว่าด่านห้วยโก๋นเปิดให้ผ่านจริงไปเสียครึ่งทีมแล้ว) เพราะฝนตกทุกวัน ปั่นไปก็ไม่เห็นอะไร ปั่นในแถบภูเขาสูงมันสร้างหมอกหนาทึบได้ทั้งวัน

ผมเลยถือโอกาสขอฝึกฝนการหัดปั่นคนเดียวอีกซักครั้ง เตร็ดเตร่ไปถึงซาปา แล้วใช้เส้นทางหมายเลข ๓๒ ลงมาที่ด่านนาแมว

ด้วยก่อนไปใจอยากลองเส้นนี้เพราะพื้นที่ๆแสดงในแผนที่เขาระบายเป็นสีน้ำตาลเข้มบอกระดับพื้นที่สูง ๒,๐๐๐-๒,๕๐๐ เมตร กลับเข้าลาวถึงเวียงจันท์ ในสภาพผ้าเบรคสึกถึงฐานทั้งชุดหน้าและชุดหลัง สมใจอยาก

ทั้งได้หัดปรับตั้งเบรคหงายหน้าหงายหลัง กินข้างบ้าง กินหน้าบ้าง กินหลังบ้าง ประคองให้มันใช้ผิวให้ทั่วถึง กระจายความสึกให้มันเหี้ยนแบบประคับประคองไป

กระทะล้อหน้าทะลุไป 2/3 ของขอบล้อ ส่วนที่เหลือบางเฉียบ มันทะลุตั้งแต่ยังอยู่บนเขาช่วงโพนสะหวันเข้าภูคูน (วงล้อชุดนี้ก่อนเดินทางมันก็สึกจนควรทิ้งได้แล้ว แต่ก็นึกไม่ถึงว่างวดนี้ต้องทารุณกะมันถึงขนาดนี้)

ตอนนั้น...ตอนปั่นลงดาวน์ฮิล จะเบรคก็ไม่กล้าจะสาดตัวเข้าโค้งก็เสียวว่าล้อจะยวบ ได้แต่สวดมนต์อย่าให้ทางมันโยนตัวเกินไปนัก

ถึงหนองคายได้ก็โล่งอก โทรยกเลิกพรรคพวกที่นัดแนะให้มาปั่นต่อช่วงหนองคาย-กรุงเทพ

ปั่นในลาวและเวียดนามงวดนี้เกือบสี่สิบวัน เจอแดดกล้าจัดแค่ ๓ วัน เจอฝนหนักฝนเบาเกือบสามสิบวัน

ฝนแถวเดียนเบียนฟู แถวไลเจามันตกแบบ ๒๔ ชั่วโมง...ไม่ต้องคิดต้องรอฝนหยุดเลย ก็ปั่นเพลินไปแบบหนึ่ง ดีที่เตรียมเสื้อผ้าไปใช้ได้เหมาะกะทุกเหตุการณ์ ทั้งเสื้อกันฝนบางแนบตัวแบบไม่กันหนาว กะเสื้อกันฝนที่มีใยบุต้องกันหนาว ได้ควักมาใช้ทั้งสองตัวที่เตรียมไป

ที่เหลือซักสิบวันปั่นในสภาพแสงฟุ้งกระจายไม่มีเงาจากที่เมฆเต็มฟ้ามันกระจายแสง มันกรองแสงให้เนียนตาจริงๆ ก็เพลินสุดๆในแสงแบบนี้

ด้วยความนึกถึงและขอบคุณเรื่อง GPS อีกครั้งครับ

จารึก หลังสวน

......................................................................................
สวัสดีครับ พี่จารึก หลังสวน ดีใจกับความสำเร็จในทริปนี้ของพี่ครับ หากสรุปทริปเสร็จ มีลิ้งค์มาฝากให้ผมชมบ้างนะครับ ขอบคุณ พี่จารึก หลังสวน ล่วงหน้า เช่นกันครับ................มุก

ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”