---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

ผู้ดูแล: packai, มุก

รูปประจำตัวสมาชิก
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

Re: ---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

โพสต์ โดย met »

มุก เขียน:ฝ่ากำแพงของเชื้อชาติ และชนชั้นด้วยการเดินทางไปรับรู้ ไปให้เกียรติกับเพื่อนร่วมโลก
ขอบคุณครับพี่มุก :D

ได้ข้อคิดที่ดีเสมอจากทริปพี่ ให้ดีต้อง "ตระหนักรู้" ด้วยเสมอทุกครั้งว่า...ไปรับรุ้และไปให้เกียรติ
ชาติที่ล้าหลังทางวัตถุ สกปรก หรือเราคิดว่าเจริญน้อยกว่าบางครั้งกลับสูงส่งทางจิตใจยิ่งกว่า

......................................................................................................................

สวัสดีครับ คุณmet ที่มีความรู้สึกที่ดีต่อบทความของผม ผมทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองก้าวเข้าใกล้ฝันของผมให้มากที่สุด โดยมีผลข้างเขียนต่อคนไกล้ชิดและครอบครัวน้อยที่สุด หรือไม่ก็ทำให้เรากลายเป็นหุ้นส่วนความฝันด้วยกันเสียเลยครับ ส่วนหัวใจสำคัญในการเดินทางทุกครั้ง ผมจะเน้นความสำคัญของบุคคลในท้องถิ่นเป็นอันดับแรก เรื่องสถานที่ท่องเที่ยวสำหรับผมยังเป็นเรื่องรอง จำเป็นเสมอหากเราเข้าไปเพื่อเรียนรู้เขา เราก็ควรให้เกียรติเขา สถานที่ของเขาทั้งต่อหน้าและลับหลัง ขอบคุณครับ ......................... มุก
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
koko
ขาประจำ
ขาประจำ
team: any
Bike: Giant, Specialized sirrus touring
ตำแหน่ง: Nonthaburi

Re: ---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

โพสต์ โดย koko »

มุก เขียน:21/2/10 Tosari-Probolinggo ระยะทาง 53กม.(แผนที่การเดินทางช่วงที่4)

...ตีสี่เศษของวันนี้ เราพาม้าคู่ใจของเราทั้งคู่ใส่หลังรถกระบะ เราแพ็คด้วยเชือกขึงแน่นหนาเป็นพิเศษ เพราะนอกจากทางจะโค้งชันแล้ว ยังมีหลุมบ่อเต็มไปหมด สุบิน คือชื่อไกด์เจ้าของบ้านที่เราพักและคนขับรถ เขาเป็นชาวฮินดู สุบินพาขับลัดเลาะไปท่ามกลางความมืดและหนาวเหน็บ อย่างชำนาญมาก หากเราปั่นไปคงต้องออกตั้งแต่ตี1 ซึ่งในเวลาแบบนี้เจ้าหน้าที่อาจไม่ให้เราผ่านเข้าเขตอุทยาน ซึ่งที่นี่ต้องเสียค่าผ่านทาง แต่ตรงนี้ผมตกลงกับสุบินแล้วว่ารวมค่ารถและค่าตั๋วเข้าอุทยานPenanjakanด้วย
...แล้วแซมผ่านไปได้อย่างไร เราคุยกันภายหลังกับแซม แซมเล่าให้ฟังว่า วันนั้นแซมไต่เขามาด้วยอาการแย่มาก แล้วเขาคิดว่าเราอยู่ไกลกับเขามากๆ แซมตะบี้ตะบันปั่นแบบไม่ลืมหูลืมตาเขาผ่านหลังเราไปช่วงหกโมงเย็น แซมบอก เขาแทบบ้า เขาตะโกนด่า ภูเขาไปตลอดจนถึงที่หมาย ซึ่งเพิ่งรู้ว่าเราไม่ได้อยู่ที่นั่น แซมถึงที่พักประมาณห้าทุ่มคืนนั้น...แซมโทรมา ผมบอกแซมว่า แซม นายมันบ้า!!!
...แซมเล่าให้ฟังว่าเขาปั่นห้ารอบและต้องหยุดปั่น1รอบเพราะแทบไม่เหลือแรงแล้ว ในความมืด แซมเกือบประสบอุบัติเหตุหลายครั้ง ส่วนหนึ่งก็เกิดจากทางลงที่ชันมาก หลุมบ่อขนาดใหญ่และเบรคเขามีปัญหาด้วย อืม!!!หลังจากผมดิ่งตามแซมมาในตอนเช้า ผมคิดตลอดทางว่า แซม นายรอดมาได้อย่างไรกัน ขนาดกลางวันเห็นถนนชัดๆเรายังแทบแย่ แต่นายปั่นกลางคืน แถมเบรคมีปัญหา พระเจ้า!!! นี่ทางเหรอ!!! เออ หรือนายเป็นมนุษย์ต่างดาว :lol:
...ที่นี่นอกจากทางลงจะชันลงมาแล้วยังต้องเจอทะเลทรายอีก เราปั่นได้บ้างเป็นบางช่วง บางช่วงไปไม่รอด ก็ต้องจูง ที่นี่มี่แต่ม้า,มอเตอร์ไซด์วิบากและรถจี๊บ หลายๆคนเหล่านั้นมองผ่านเราไปด้วยสายตาประหลาดใจเล็กน้อย เรากระจ้อยเกินกว่าใครๆจะสนใจ ซึ่งผมชอบมาก
คุณมุกพอจะมีชื่อที่พัก และเบอ์โทรไก๊ด์สุบิน ไหมครับ .. ขณะโพสต์ผมพักในเมือง Jombang ครับ
กะว่าสองสามวันข้างหน้า ผมจะตามรอยคุณมุกอีกแล้ว :)
ทริป น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=153675
ทริปมาเลย์ อินโด http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=196212
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

โพสต์ โดย มุก »

สวัสดีครับพี่KoKo ที่พัก ที่Tosari ที่อื่นๆเค้ามีชื่อ แต่ที่ผมพักเป็นโฮมสเตย์ ราคา15,0000 รูเปีย.เลยไม่มีชื่อครับ ราคาที่พักที่นี่แพงครับ บางที่คืนละ700-800 บ.

...จากเมือง jombang คงต้องผ่านสามแยก -Purworejo เลี้ยวซ้ายไปTosari -Bromo แต่ที่นี่ไม่มีที่พัก เราจำเป็นต้องเลี้ยวขวา มุ่งหน้าไปพักที่ Lawang ซึ่งห่างจากสามแยกนี้ประมาณ 6km ซึ่งเป็นทางขึ้นเขาล้วนๆ ตอนเช้าวันรุ่งขึ้น เราต้องตื่นเช้ามากๆ ยิ่งเช้ายิ่งดี เราค่อยใหลลงมาที่สามแยกPurworejoอีกครั้งเพื่อไปพัก Tosari ตรงนี้มีทางราบประมาณ 20 กม. หลังจากนั้นมีแต่ทางไต่ขึ้นจนถึง Tosari ...

รูปภาพ

ถึงสามแยกPurworejo เลี้ยวซ้ายไป Lawang นะครับ

...ก่อนถึง Tosari เล็กน้อยช่วงโค้งหักศอก จะเห็นซุ้มทางเข้าอุทยาน และมีเจ้าหน้าให้สอบถาม ให้บอกว่ามาหาสุบินเลยครับ (สุบินเป็นชาวฮินดู) เอารูปที่ผมลงให้โหลดใส่การ์ดกล้องแล้วเปิด หรือถ่ายก๊อปปี่ภาพในเนท ไปให้เขาดูก็ได้ครับ ที่นี่ไกด์รู้จักกันหมด ที่ๆผมพักต่อรองกันแล้วได้ราคา 15,0000 รูเปีย ค่ารถรวมค่าบัตรเข้าอุทยานประมาณจำไม่ได้แน่นอนครับ แต่ไม่น่าเกินห้าร้อยบาท

รูปภาพ

ห้องพักดี มีกาแฟและน้ำอุ่นให้อาบด้วย อากาศที่นั่นหนาวมากครับ

สุบินและไกด์คนอื่นๆจะมาส่งเราที่นี่ครับ จุดชมวิว Penanjakan สวยมากครับ มองเห็น Bromo อยู่ไกลๆ ตรงนี้เรียกว่า มุมมหาชน ชมเป็นที่จุใจแล้ว เราต้องดาวน์ลงไปเบื้องล่างเอง ตรงนี้แหละระวังหน่อยครับ ลงชันหลุมบ่อเยอะ แต่ก็ยังไงก็ทางลง..ผ่านทะเลทราย.ใหลไปจนถึงฐานของ Bromo ซึ่งเราจะปีนไปยอด Bromo ก็ไม่ยาก อันนี้สบายมาก ไม่โหดเหมือน Merapi หรอกครับ....(บางคนเหมาไปถึงBromo แต่เรามีจักรยานปั่นไปได้อารมณ์กว่าครับ)

....และวันต่อไปเมื่อพี่KoKo ปั่นจากBromo เพื่อไปProbolinggo มันคือโบนัสครับ เพราะมันเป็นทางลงซะ 99.99% !!!! ...ขอให้พี่KoKo มีความสุขกับการเดินทางครับ

ปล.ไฟล์ที่ผมฝากไว้มันล่องหนไปใหนหมดก็ไม่รู้ หวังว่ามันคงจะกลับมาโชว์ภาพอีกครั้งนะครับ ภาพไกด์สุบิน ผมเลยใช้วิธีลงภาพตามระบบของเวปนี้ ไม่ได้ใช้วิธีฝากไฟล์ เผื่อ พี่Koko จำเป็นต้องใช้ครับ
ไฟล์แนบ
สุบินคือคนที่ลูกศรชี้ครับ
สุบินคือคนที่ลูกศรชี้ครับ
IMG_0927 copy.jpg (343.54 KiB) เข้าดูแล้ว 1466 ครั้ง
เหน่งหนักแน่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-98-46-61-26
team: TopTubeBike
Bike: Eddy Merckx EMX5 & Thorn Raven
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เหน่งหนักแน่น »

ตามเข้ามาอ่านข้อเขียนอย่าง ช้า ช้า นั่งมองรูปถ่ายที่พี่นำมาฝากอย่าง ช้า ช้า ภาพถ่ายหลายร้อยภาพ สื่อถึงอารมณ์ได้อย่างชัดเจน ถึงแม้บางภาพไม่ต้องมีคำบรรยายก็ตาม

แต่ผมชอบภาพนี้ครับพี่ ภาพที่ไม่ต้องบรรยายอีกภาพนึง ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

...........................................................................................................................

สวัสดีครับ คุณเหน่ง หนักแน่น ห่างหายจากบอร์ดไปเลยนะครับ แว่วๆ เห็นว่าปลายปีจะมีทริปลาวใต้รึเปล่า อยากมีโอกาส ไปเที่ยวอุบลฯ แล้วได้คุยกันยาวๆครับ แต่ก็นะ ผมเองได้วีซ่าแค่ปีละทริป(จะเศร้าดีมั๊ยเนี่ย!!!)..........ขอบคุณครับ........มุก
ไฟล์แนบ
dsc_0579_resize.jpg (33.44 KiB) เข้าดูแล้ว 1450 ครั้ง
.......つづく.......
โปรดติดตามตอนต่อไป
koko
ขาประจำ
ขาประจำ
team: any
Bike: Giant, Specialized sirrus touring
ตำแหน่ง: Nonthaburi

โพสต์ โดย koko »

มุก เขียน:สวัสดีครับพี่KoKo ที่พัก ที่Tosari ที่อื่นๆเค้ามีชื่อ แต่ที่ผมพักเป็นโฮมสเตย์ ราคา15,0000 รูเปีย.เลยไม่มีชื่อครับ ราคาที่พักที่นี่แพงครับ บางที่คืนละ700-800 บ.

...จากเมือง jombang คงต้องผ่านสามแยก -Purworejo เลี้ยวซ้ายไปTosari -Bromo แต่ที่นี่ไม่มีที่พัก เราจำเป็นต้องเลี้ยวขวา มุ่งหน้าไปพักที่ Lawang ซึ่งห่างจากสามแยกนี้ประมาณ 6km ซึ่งเป็นทางขึ้นเขาล้วนๆ ตอนเช้าวันรุ่งขึ้น เราต้องตื่นเช้ามากๆ ยิ่งเช้ายิ่งดี เราค่อยใหลลงมาที่สามแยกPurworejoอีกครั้งเพื่อไปพัก Tosari ตรงนี้มีทางราบประมาณ 20 กม. หลังจากนั้นมีแต่ทางไต่ขึ้นจนถึง Tosari ...

รูปภาพ

ถึงสามแยกPurworejo เลี้ยวซ้ายไป Lawang นะครับ

...ก่อนถึง Tosari เล็กน้อยช่วงโค้งหักศอก จะเห็นซุ้มทางเข้าอุทยาน และมีเจ้าหน้าให้สอบถาม ให้บอกว่ามาหาสุบินเลยครับ (สุบินเป็นชาวฮินดู) เอารูปที่ผมลงให้โหลดใส่การ์ดกล้องแล้วเปิด หรือถ่ายก๊อปปี่ภาพในเนท ไปให้เขาดูก็ได้ครับ ที่นี่ไกด์รู้จักกันหมด ที่ๆผมพักต่อรองกันแล้วได้ราคา 15,0000 รูเปีย ค่ารถรวมค่าบัตรเข้าอุทยานประมาณจำไม่ได้แน่นอนครับ แต่ไม่น่าเกินห้าร้อยบาท

รูปภาพ

ห้องพักดี มีกาแฟและน้ำอุ่นให้อาบด้วย อากาศที่นั่นหนาวมากครับ

สุบินและไกด์คนอื่นๆจะมาส่งเราที่นี่ครับ จุดชมวิว Penanjakan สวยมากครับ มองเห็น Bromo อยู่ไกลๆ ตรงนี้เรียกว่า มุมมหาชน ชมเป็นที่จุใจแล้ว เราต้องดาวน์ลงไปเบื้องล่างเอง ตรงนี้แหละระวังหน่อยครับ ลงชันหลุมบ่อเยอะ แต่ก็ยังไงก็ทางลง..ผ่านทะเลทราย.ใหลไปจนถึงฐานของ Bromo ซึ่งเราจะปีนไปยอด Bromo ก็ไม่ยาก อันนี้สบายมาก ไม่โหดเหมือน Merapi หรอกครับ....(บางคนเหมาไปถึงBromo แต่เรามีจักรยานปั่นไปได้อารมณ์กว่าครับ)

....และวันต่อไปเมื่อพี่KoKo ปั่นจากBromo เพื่อไปProbolinggo มันคือโบนัสครับ เพราะมันเป็นทางลงซะ 99.99% !!!! ...ขอให้พี่KoKo มีความสุขกับการเดินทางครับ

ปล.ไฟล์ที่ผมฝากไว้มันล่องหนไปใหนหมดก็ไม่รู้ หวังว่ามันคงจะกลับมาโชว์ภาพอีกครั้งนะครับ ภาพไกด์สุบิน ผมเลยใช้วิธีลงภาพตามระบบของเวปนี้ ไม่ได้ใช้วิธีฝากไฟล์ เผื่อ พี่Koko จำเป็นต้องใช้ครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ :)
ทริป น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=153675
ทริปมาเลย์ อินโด http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=196212
เหน่งหนักแน่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-98-46-61-26
team: TopTubeBike
Bike: Eddy Merckx EMX5 & Thorn Raven
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เหน่งหนักแน่น »

สวัสดีครับ คุณเหน่ง หนักแน่น ห่างหายจากบอร์ดไปเลยนะครับ แว่วๆ เห็นว่าปลายปีจะมีทริปลาวใต้รึเปล่า อยากมีโอกาส ไปเที่ยวอุบลฯ แล้วได้คุยกันยาวๆครับ แต่ก็นะ ผมเองได้วีซ่าแค่ปีละทริป(จะเศร้าดีมั๊ยเนี่ย!!!)..........ขอบคุณครับ........มุก

สวัสดีครับพี่มุก
หลังจากจบ นิยายรักขาดตอนภาค3 ณ.ลังกาวี เมื่อเมษายนที่ผ่านมา ก็ต้องกลับมานั่งทำงาน หาเงินตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน๊อต เพื่อมาเติมเงินในบัญชีที่มันพร่องไปยามออกเดินทางหล่ะครับ :mrgreen: ทริปปลายปีต้องรอดูสหายทั้งหลายก่อนหล่ะครับว่าจะมากันไหม เห็นว่าพี่ธานินทร์จะมาดูตะวันขึ้นก่อนใครในสยามที่ผาชนะไดด้วยครับพี่ :mrgreen:
ในส่วนของ ลาวใต้ คอนพะเพ็ง ถ้าผมจำไม่ผิดผมเคยอ่านผ่านตาในหนังสือจักรยาน สปอทสตรีท พี่มุกเคยมาเที่ยวแล้วครั้งนึงใช่ไหมครับ(เอ..แต่ไม่แน่ใจว่าพี่มุกเป็นคนเขียนหรือไม่นะครับ :mrgreen: ) อย่างไรก็ตาม ถ้าพี่มีโอกาสได้มาเที่ยวจ.อุบลฯ ผมทางนี้ก็ ยินดีต้อนรับ ตลอดเวลาครับพี่ สวัสดีครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.......つづく.......
โปรดติดตามตอนต่อไป
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

โพสต์ โดย มุก »

ใช่แล้วครับ "คุณเหน่ง หนักแน่น" ทริปลาวใต้เมื่อปี 2548 เคยพิมพ์ลงหนังสือ สปอร์ตสตรีท แต่คนเขียน เป็น"คุณบี"ที่ร่วมทริปนี้ ไม่ใช่ผมครับ...ผมรายงานทริปนี้ที่เวป thaicyclingclub แต่กระทู้หายเนื่องจากเวปเปลี่ยนระบบ เสียดายมาก แต่ยังดีมีของ"ลุงเนตร" โพสต์ไว้ที่นี่และยังอยู่ คุณเหน่ง หนักแน่น คงเคยดูแล้ว..

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=53943

รูปภาพ
เชียง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เชียง »

:D
som.e
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-6285770
team: ศรีราชา
Bike: SOMA GREEN TEAK 520

โพสต์ โดย som.e »

อ่านรวดเดียวจบ ชอบตั้งแต่ทริป ปักกิ่งแล้ว ยังจำำคำนี้ได้ อี่เก้อไท่กั๋วเหยิน
ขอบคุณที่สละเวลา ช่วยถ่ายทอดประสพการณ์ที่มีคุณค่าให้กับทุกคนที่รักจักรยาน
เสือลูกแฝด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ดอยคำ ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่
Bike: Rit Cromoly
ตำแหน่ง: สันทราย เชียงใหม่

โพสต์ โดย เสือลูกแฝด »

อ่านสองทริปรวดครับ น่าติดตามมากครับ
เบื้องหลัง ก่อนมาปั่นจักรยาน ----> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=643615
facebook ------------------> https://www.facebook.com/fatcat.twin
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย foresthang »

สวัสดีปีใหม่ คุณมุกและครอบครัว
ขอความสุขจงสถิตย์อยู่กับคุณมุกและครอบครัว
...ยืดยาว...และ...เนิ่นนาน
2555_1~1.JPG (57.41 KiB) เข้าดูแล้ว 922 ครั้ง
Chompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Chompoo »

Happy New Year :D :D

รูปภาพ

:D :D :D :D :D
เสือขบ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: BRIDESTONE Raleigh Humber NewHudson Trek Maruishi NeoBike

โพสต์ โดย เสือขบ »

ขอบคุณครับ มีโอกาสอยากไปปั่นบ้างจังเลยครับ :D :D
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

มุก เขียน:...เมื่อหลายเดือนก่อนผมมีโอกาสได้พบนักจักรยานชาวอังกฤษโดยบังเอิญก็ "แซม"แหละครับ และเพราะวันนั้น มันเลยเป็นที่มาของทริปนี้ครับ จริงๆแล้วปีนี้ผมไม่ได้มีแผนมาปั่นที่อินโดฯเลย ผมมีแผนปั่นไปประเทศอื่นไว้แล้ว แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ จากวันนั้นผมกับบุญเลิศปั่นไปส่งแซมที่กรุงเทพฯ เราคุยกันเล่นๆว่า ไม่แน่นะ เราอาจไปร่วมทริปด้วย เราแค่คุยเอาขำ แซมก็ฮา แต่แซมไม่ฮาเปล่าๆ เอารูปเราสามคนไปลงนสพ.New straits times ของอังกฤษ สาขามาเลเซียซะอีก ผมละงง รูปอื่นมีเป็นพันๆทำไมแซมเลือกรูปนี้

รูปภาพ

รูปภาพ

...ผมติดต่อแซม ถาม ไถ่ แซมอยู่เนืองๆ หนึ่งเดือนต่อมา แซมเขียนจดหมาย บอกว่าภายในอีกไม่กี่วันข้างหน้า เขากำลังข้ามเกาะสุมาตรา มายังจาการ์ต้า เกาะชวา และจบทริปในทวีปเอเชียที่บาลี หากเรามีเวลาร่วมทริป สามารถมาเจอกันได้ที่นี่ เพราะแซมจะหยุดพักหลายวัน แต่หลังจากนี้แล้ว หากแซมข้ามไปออสเตเลีย มันเป็นการยากที่จะกำหนด,วัน,เวลาและสถานที่ในการร่วมทริปด้วยกันได้ ประกายแห่งความคิดเดินทางเกิดขึ้นทันที ผมถามบุญเลิศ สนใจมั๊ย เพื่อนสน ผมก็สน แต่หากเพื่อนไม่สน ผมก็สนอยู่ดี แหะๆ ๆ :lol: :lol: ผมเริ่มคิดวางแผนการ สอบถามวันที่ สถานที่ๆแน่นอน จากแซม ...และเริ่มขออณุญาตบุคคลสำคัญของชีวิตผม ยกแม่น้ำทุกสายที่มีในโลกมาเป็นความจำเป็น บางทีล้ำเส้นถึงขั้นเรียกได้ว่าประจบประแจง เลยทีเดียว.ฯลฯ ในที่สุด วีซ่าผ่าน

...แซมให้ข้อมูลมาว่า แซมจะข้ามเกาะสุมาตรา และมาถึงจาการ์ต้าก่อนวันที่5/2/10 ผมตัดสินใจโทรเช็คตั๋วกับหลายสายการบิน แต่สุดท้ายก็ได้การบินไทย ที่กำลังมีโปรโมชั่นลดราคาพอดี คือขาไปลงจาการ์ต้า ขากลับขึ้นที่บาหลี ด้วยราคาถูกกว่าหลายสายการบินอื่นแถมสะดวกกว่าในเรื่องนำจักรยานขึ้นเครื่องโดยไม่ต้องแพ็คอีกต่างหาก ผมถามเพื่อน โอมั๊ย !!! เพื่อนซี้ ตอบโอก็โอวะ!!!ความเปลี่ยนแปลงก็เกิดขึ้นในชีวิตผมแบบฉับพลันทันทีอีกครั้ง!!!

...ผมส่งข่าวถึงแซม แซมตอบกลับมาว่า เขาจะจองห้องพักไว้ให้ และจะให้เขามารับที่สนามบินมั๊ย ที่นี่การจราจรยุ่งยากมากๆเลยนะ แซมว่างั้น...โห!เพื่อนแซม เราขอบใจนายหลายๆ แต่ขืนให้แซมมารับก็เสียฟอร์ม ทัวร์ริ่งสัญชาติไทยหมดอ่ะดิ ผมคิด กรุงเทพฯเราท้องถนนจราจลขนาดใหน ผมก็ปั่นมานักต่อนัก ทั้งปักกิ่ง ฮานอย แค่นี้ จิ๊บๆ สมัยเรียนปั่นจากบางกะปิ ไปร.ร.เพาะช่างก็ยังเอา ผมตอบไปว่าเราจะไปกันเอง ผมตอบแบบไม่ต้องคิด แต่ภายหลังเพิ่งจะคิดได้ว่า น่าจะคิดซะหน่อย. ก่อนตอบ

..เพราะกว่าจะถึง จากาต้า มันนรกสำหรับจักรยานจริงๆ กรุงเทพฯที่ว่าการจารจรคับคั่ง ลดระดับกลายเป็นแค่หัวเมืองชนบท ,ฮานอย ที่ฝูงมอเตอร์ไซด์ มากกว่าฝูงมด ต้องทำการบ้านอีกเยอะหากคิดจะตามความโกลาหลในกรุงจาการ์ต้าให้ทัน นี่ผมลืม กรุงปักกิ่ง และหัวเมืองเอกแต่ละมณฑลในประเทศจีน ที่แสนจะวุ่นวายไปเลย เพราะหากมาเทียบกับจาการ์ต้าแล้ว ไม่น่าจะติดอันดับไดๆ การจราจรในประเทศที่ผมกล่าวมานั้น มันเป็นได้แค่ภาพการจราจรแบบสโลโมชั่น ราวกับหนังแอ๊คชั่น ที่พระเอกคีนู รีฟ หลบห่ากระสุนจากเหล่าร้าย เพียงแค่หางตา ก็มองเห็นกระสุนทุกนัด!!!...มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมไม่ได้โม้!!!! :mrgreen: :mrgreen:
มุกครับ

ผมลุง Rainbow จากนครสวรรค์
ถามว่า ทริปไปยุโรป ล้อหมุนเมื่อไรครับ
ผมไม่ได้ติดตามข่าวของมุกเลย

สบายดีนะ
บ้านน้ำท่วมป่าว

กฤตย์
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
กฤษณ์ชพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-858-7739
team: พหลโยธิน58,จักรยานเพื่อสุขภาพทอ.
Bike: bianchi,klein

โพสต์ โดย กฤษณ์ชพงษ์ »

เหมือนโลกใหม่ ในชีวิตเก่าจริงๆด้วย ขอบคุณอย่างแรงที่ได้เที่ยวโดยไม่ต้องจ่ายขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”