อบอวนด้วยความรัก มานั่งทักทายกันตามประสาเสือกรุงเก่าครับ

ผู้ดูแล: packai, มุก

รูปประจำตัวสมาชิก
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

Re: อบอวนด้วยความรัก มานั่งทักทายกันตามประสาเสือกรุงเก่าครับ

โพสต์ โดย มุก »

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนครับ ผมกับเสือบุญเลิศ คงห่างหายไปหลายสัปดาห์ กลับจากอินโดนิเซีย จะเอาเรื่องราวรายทางมาฝาก พี่น้องชาวกรุงเก่าครับ

.......................................................................................................................................................

ขอให้พี่เสือมุก กับ พี่เสือบุญเลิศ เดินทางโดยสวัสดิภาพ สนุก อย่าเที่ยวเพลินละครับ

รอดูรูปสวยนะจ๊ะ :D

P a c k a i (^_^)
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อบอวนด้วยความรัก มานั่งทักทายกันตามประสาเสือกรุงเก่าครับ

โพสต์ โดย กบducati »

เดินทางปลอดภัยน๊ะครับ พี่มุกกับเสือบุญเลิศ
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869159228
team: Rojana
Bike: Trek

โพสต์ โดย pompamK »

เป็นกำลังใจให้พี่เสือมุกกับพี่เสือบุญเลิศ ในการเดินทางครั้งนี้ค่ะ สู้ สู้ :D
Route of Health
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดียามเช้าครับ คงยังไม่มีใครตื่นกันแน่ๆครับ วันนี้อากาศทีเมืองจันท์ค่อนข้างอบอ้าวแล้ว ย่างเข้าสู่ฤดูร้อนอีกครั้งปีนี้จะร้อขนาดไหนหนอประเทศไทย
Joe (KCC)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9866294
team: KCC
Bike: Gary Fisher,Bergamont

โพสต์ โดย Joe (KCC) »

สวัสดีน้ากบ
ผมอยู่ที่จังหวัดชลบุรี วันที่ 8-9 กพ.53 มาประชุม ตอนนี้พักเที่ยงอยุู่สำนักงานการไฟฟ้าเขตของจังหวัดชลบุรี คิดถึงเสมอครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีตอนเช้าครับ ชาวกรุงเก่าทุกๆท่าน เงียบเหงาไปหน่อยสำหรับบอร์ดเราในช่วงนี้ ใครมีอะไรก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างน๊ะครับ
พี่โจ้มาเมืองชลไม่ทราบว่าเอาจักรยานมาหรือเปล่าหนอ เดี๋ยววันนี้ลองโทรหาเสียหน่อยครับ
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีค่ะ
เมื่อเสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมา ไปปั่นห้วยแม่ขมิ้น และเขื่อศรี วันแรก ปั่นไปทางสวนป่าอนุรักษ์ ทางยังกับสนามแข่งดาว์ฮิวเลยค่ะ
โหด มัน ฮา จริงๆค่ะ ( ห้วยแม่ขมิ้น ปี 2) ใครที่เคยผ่านทางนั้นไปคงทราบกันดี
วันอาทิตย์ ค่อยยังชั่วหน่อยค่ะ ปั่นไปอีกทางหนึ่ง แล้วก็ลงเรือแพข้ามเขื่อน กินลมชมวิวกันสักหน่อย สวยงามมากๆค่ะ
ต่อด้วยทางราดยาง ( เขา เขื่อนศรี ) แต่ยังไม่มีภาพมาให้ดูนะคะ เพราะว่าลงรูปได้ขนาดเล็กค่ะ
หรือว่าลงใหญ่ได้แล้ว :D หากถ้าลงรูปใหญ่ได้ จะนำมาให้ชมภาพสวยกันนะคะ :D

ทริปต่อไป ของ Special#8 คงได้พบกันนะคะ เพื่อนๆชาวเสือ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดียามเช้าครับ เช้านี้มีใครได้ออกกำลังกายบ้างครับ :D
ไฟล์แนบ
alpbrown.jpg (70.02 KiB) เข้าดูแล้ว 467 ครั้ง
Thon ไผ่หนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817784486
team: Chokun Bike & Krungkao cycling club (Kcc)
Bike: GIANT&Merida tfs 500

โพสต์ โดย Thon ไผ่หนอง »

สวัสดีชาวเสือกรุงเก่าทุกๆท่าน...วันนี้วันศุกร์หรรษาครับ
ขอให้มีความสุขทุกๆท่าน .....อย่าลืมออกรอบกันด้วยน๊ะครับ :lol: :lol: :lol:
"หมากรุกเดินยังคิด หมากชีวิตถ้าไม่คิดแล้วจะเดินอย่างไร"
kunshon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894127989
team: KCC
Bike: Garyfisher,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kunshon »

สวัสดีเสือกรุงเก่าทุกท่านครับ
วันอาทิตย์นี้เป็นวันตรุษจีน และวันวาเลนไทน์ ขอให้ทุกท่าน
มีความสุขกันทุกท่านนะครับ :D
ได้รับ Mail ซึ้งรักอมตะคุณตากรุงเก่า มา
อยากให้ทุกท่านได้อ่านครับ

จากข่าวสดออนไลน์ ครับ
วันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2553 เวลา 18:20 น. ข่าวสดออนไลน์
ซึ้งรักอมตะคุณตากรุงเก่า
เข็นรถคุณยายไปทุกที่ แม้ล่วงลับไปแล้ว
เมื่อวันที่ 11 ก.พ. ผู้สื่อข่าวจ.พระนครศรีอยุธยา ได้รับทราบเรื่องราวความรักอมตะในช่วงเทศกาลวาเลนไทน์
จากชาวบ้านที่เดินทางผ่านตลาดเจ้าพรหม หน้าเทศบาลนครพระนครศรีอยุธยา
ว่ามีสองตายายอายุกว่า 80 ปี โดยสามีจะประคองภรรยาซึ่งป่วยเป็นอัมพาตท่อนล่างนั่งรถเข็นมาขายกล้วยปิ้ง มันเผา เป็นเวลานานกว่า 6 ปี
แต่เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา ยายได้เสียชีวิตลง แต่คุณตาก็ยังเข็นรถดังกล่าวมาขายของด้วยทุกวัน ราวกับคุณยายยังมีชีวิตอยู่
จึงเดินทางไปตรวจสอบ
พบคุณตาจรูญ แสงอินทร์ อายุ 85 ปี เล่าให้ฟังว่า
ยายทวน แสงอินทร์ อายุ 80 ปี ภรรยาของตนเป็นคู่ชีวิตกันมากว่า 60 ปี ดูแลกันมาตลอด ไม่มีลูกหลาน และไม่เคยทะเลาะกันแม้แต่ครั้งเดียว
หลังแต่งงานมาจนอายุ 35 ปี ตอนนั้นยังไม่มีลูก ยายเคยบอกให้ตนไปมีภรรยาใหม่เพื่อจะได้มีทายาท
แต่ตนไม่ยอมทั้งยังบอกว่าถึงไม่มีลูกก็ไม่เป็นไร แต่ได้ยายเป็นเมียนับว่าดีที่สุดแล้ว
คุณตาจรูญ กล่าวว่า เมื่อ 6 ปีก่อน
ยายล้มป่วยเส้นโลหิตในสมองแตกเป็นอัมพาต ท่อนล่างเคลื่อนไหวไม่ได้ จึงนำยายมานั่งรถเข็นช่วยขายของที่หน้าตลาดทุกวัน
หลังจากยายเสียชีวิตไป ทุกวันนี้คิดถึงยายมาก อยากจะฆ่าตัวตายตามแต่รู้ว่าเป็นบาป
จึงได้แต่พกรูปและเข็นรถเข็นของยายมาเป็นเพื่อน เพื่อคลายความเหงา จะได้รู้สึกว่ายายอยู่ใกล้ๆตนตลอดเวลา
ส่วนตนไม่รู้จักวันวาเลนไทน์ ว่ามีความหมายอย่างไรเพราะเป็นวันของพวกฝรั่ง พอทราบว่าเป็นวันแห่งความรักเท่านั้น
สำหรับตนไม่มีวันแห่งความรัก
เพราะทุกวินาที ทุกนาที ทุกชั่วโมง ทุกวัน ทุกปี และทั้งชาติ ตนเองรักยายตลอด ขณะตนเองยังมีลมหายใจ
-------------------------------------------------
เคยเห็นร้านลุง หรือเปล่า อยู่ข้างธนาคารไทยพาณิช เจ้าพรม
แวะไปให้กำลังใจคุณตา ได้ทุกวันนะคะ
ร้านของคุณตาคนนี้ จะอยู่ หน้า ร้านถ่ายรูป ฝั่งตรงข้ามเทศบาล จะติดกับวินมอเตอร์ไซค์ค่ะ
เป็นรถเข็นมีขายแค่น้ำอัดลม , กล้วยปิ้ง มันปิ้ง .... ก่อนหน้านี้เคยมีขนมบ้าบิ่น ด้วย
แต่พอคุณยายป่วยได้ซักพัก ก็ไม่มีหนมบ้าบิ่นมาขายเหมือนก่อน ( คนรอซื้อ..เลยอดกิน ^^ )
เคยเห็นมาตั้งแต่ ตอนคุณยายยังป่วยอยู่ ..มีคุณตาเข็น .. โดยเอารถเข็นขายของเก่าๆของแก มาไว้ที่ตลาดก่อน แล้วก็เตรียมจัดที่ทางไว้ให้คุณยาย
แล้วจึงเดินกลับไปที่บ้านอีกรอบ เพื่อไปเอารถเข็นที่มีคุณยายนั่งอยู่มา เห็นเวลา ที่แกนั่งขายของ แกก็จะคุยกับคุณยายที่นั่งอยู่บนรถเข็นไปด้วย
คุณตาแกจะเข็นพาคุณยายมาขายของด้วยกันทุกวัน ทั้งๆที่ตัวแกเองก็ไม่ค่อยจะแข็งแรงเท่าไหร่ อายุก็มากแล้ว เดินยังไม่ค่อยตรงเลย
พอคุณยายเสีย ... .คุณตาก็ยังเข็นรถเข็นเปล่าของคุณยาย มาด้วยทุกวัน ในเวลาเดิมๆ
ถ้ามีโอกาสเห็นภาพเหล่านี้แล้ว อาจจะ อดไม่ได้ที่จะ รู้สึก เศร้าใจ อย่างบอกไม่ถูก
เป็นภาพเดิมๆ ทุกวัน ตอนหกโมงเช้ากว่าๆๆ คุณตาเดินเข็นรถเข็นเปล่าอยู่ริมถนน และพารถเข็นเปล่ากลับบ้านด้วยกันตอนหกโมงเย็น
ตอนเห็น ในตอนแรก ก็รู้แล้วล่ะ ว่าคุณยาย คงเสียแล้ว ..เพราะเห็นแกใส่ชุดดำ เข็นรถเข็นเปล่าของคุณยายมา ขายของด้วย
แม้จะเคยอุดหนุนกันอยู่ แต่ก็ไม่กล้าที่จะถาม ..
จนถึงตอนนี้ แม้จะผ่านมาเป็นเดือนๆ แล้ว คุณตาก็ยังทำทุกอย่างเหมือนเดิม .. ( อาจจะมากกว่า 2 เดือนด้วยซ้ำ )
หลายคนอาจมองว่าแกแปลกประหลาด แต่ อย่าไปว่าไรแกเลยนะ นั่นมันคือความสุขของแก
ร้านแกไม่ค่อยมีคนมาอุดหนุนเท่าไหร่ เพราะ กล้วยปิ้ง มันปิ้ง ของแกทำแบบง่ายๆๆ คงมีแค่ลูกค้าประจำที่ซื้อกันมานาน
วันไหนว่างๆๆ ได้มีโอกาสไปเดินเล่นตลาดเจ้าพรหม ก็ลองแวะไปให้กำลังใจแกดูนะ
I'm Kunshon
http://kunshon.multiply.com/
สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
"สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ค่อยได้เข้าไปเจ้าพรมบ่อยค่ะ ส่วนใหญ่มักจะผ่านมากกว่า และไม่เคยทราบมาก่อน
น่าเห็นใจคุณตาค่ะ หากได้ผ่านเจ้าพรมจะแวะซื้อกล้วยปิ้งกินค่ะ

เพื่อนๆชาวเสือกรุงเก่า**** สุขสันต์วันแห่งความรักนะคะ ****
mook@ayutthaya
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

โพสต์ โดย mook@ayutthaya »

สวัสดีเพื่อนๆทุกคน อีกสองวันราจะเดินทางถึงบุโรพุธโธ ที่ี่นี่ฝนตกทุกๆสี่โมงเย็น การเดินทางเป็นไปได้ช้ามากๆ ไปทางใหนก็มีแต่ภูเขา กลับไปจะเ่ล่าเรื่องสนุกๆให้ฟังกันครับ
คุย กับ ฅน กรุง เก่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=27
---------------------------------------------------------------------
เชียงของ-หลวงน้ำทา-ซาปา-ปักกิ่ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=3836
---------------------------------------------------------------------
ทริปกัมพูชา
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=92323
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ

อากาศที่อินโดคงจะคล้ายกับบ้านเรา แต่หากฝนตกตลอด
ต้องรักษาสุขภาพด้วยนะคะ :)
ปรากฎการณ์ ลานีญา (La Niñ a Phenomenon)
ปรากฎการณ์ที่กลับกันกับเอลนีโญ กล่าวคือ อุณหภูมิผิวน้ำทะเลบริเวณเส้นศูนย์สูตรในมหาสมุทรแปซิฟิกกลางและตะวันออกมี ค่าต่ำกว่าปกติ ทั้งนี้ เนื่องจากลมค้าตะวันออกเฉียงใต้ที่พัดอยู่เป็นประจำในแปซิฟิกเขตร้อนทางซีก โลกใต้ (ละติจูด 0-30 ํใต้) มีกำลังแรงกว่าปกติ จึงพัดพาผิวน้ำทะเลที่อุ่นจากแปซิฟิกเขตร้อนตะวันออก (บริเวณชายฝั่งเอควาดอร์ เปรูและชิลีตอนเหนือ)ไปสะสมอยู่ทางแปซิฟิกเขตร้อนตะวันตก (บริเวณชายฝั่งอินโดนีเซียและออสเตรเลีย)มากยิ่งขึ้นจึงทำให้ทางแปซิฟิกเขต ร้อนตะวันตกซึ่งแต่เดิมมีอุณหภูมิผิวน้ำทะเลและระดับน้ำทะเลสูงกว่าทาง แปซิฟิกเขตร้อนตะวันออกอยู่แล้วกลับยิ่งมีอุณหภูมิผิวน้ำทะเลและระดับน้ำ ทะเลสูงกว่าทางแปซิฟิกเขตร้อนตะวันออกมากขึ้นไปอีกมีผลทำให้ทางแปซิฟิกเขตร้อนตะวันตก
มีปริมาณฝนตกมากขึ้น ขณะที่ทางแปซิฟิกเขตร้อนตะวันออกจะมีความแห้งแล้งมากขึ้นเช่นกัน ลานีญา
จะเกิดโดยเฉลี่ย 5-6 ปีต่อครั้ง และเกิดแต่ละครั้งกินเวลานานประมาณ 1 ปี
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีเสือกรุงเก่าทุกๆท่านครับ
ไฟล์แนบ
T040210_13C.gif (38.11 KiB) เข้าดูแล้ว 442 ครั้ง
ยักษ์สา
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0847735657
team: ....
Bike: ....

โพสต์ โดย ยักษ์สา »

สวัสดีครับ เสือกรุงเก่า ทุกท่าน ผมมือใหม่หัดขี่ครับ ผมเห็นมีกลุ่มเสือหมอบของอยุธยา++ไม่แน่ใจ++ขับผ่านเส้นบางปะอินทุกวันเลย อยากไปขี่ด้วยจังครับ
ไม่ทราบว่าพี่พี่ขี่ความเร็วประมานเท่าไรหรอครับ
ผมขี่ประมาณ 40เองครับ พอจะไปขี่กับพวกพี่พี่ไหวไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”