♫♫♫ Surly Long Hual Trucker World Expedition ♫♫♫

ขาย ซ่อม บิวต์ ปรับ รถพับเก่า-ใหม่ อะไหล่ เฟรม เสือ(โครโม) กระเป๋า กางเกง เสื้อ อุปกรณ์เพื่อการเดินทางท่องเที่ยว ฯลฯ โดยสาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น

ผู้ดูแล: M&M

กฏการใช้บอร์ด
ขาย ซ่อม บิวต์ ปรับ รถพับเก่า-ใหม่ อะไหล่ เฟรม เสือ(โครโม) กระเป๋า กางเกง เสื้อ อุปกรณ์เพื่อการเดินทางท่องเที่ยว ฯลฯ โดยสาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
รูปประจำตัวสมาชิก
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

♫♫♫ Surly Long Hual Trucker World Expedition ♫♫♫

โพสต์ โดย M&M »

รูปภาพ

รูปภาพ

เด็กบ้านนอกอยากไปนอกบ้าน (World Expedition)

สมัยเด็กๆ เคยกันบ้างไหมครับ
(สมมติว่าเป็นเด็กบ้านนอกแบบผมแล้วกัน)
แบบว่าแอบหนีแม่ออกจากบ้าน
เดินตามคันนาไปเล่นกับเพื่อนที่หมู่บ้านข้างๆ
คืออยากไปดู อยากรู้ว่าบ้านเพื่อนเป็นยังไง
มีอะไรให้เล่นบ้าง :mrgreen:

แล้วพอโตขึ้นมาหน่อยเคยกันบ้างไหมครับ
คือว่าอยากหนีเรียนไปเที่ยวภูกระดึงกะเพื่อนๆ
ผมเคยนะครับ ตอน ม.5
หนีโรงเรียน 4 วันไปภูกระดึงกัน
หายกันไปครึ่งห้อง
กลับมาเล่นเอาครูประจำชั้นงอนแทบตาย

ผมชอบเดินทางไปตามสถานที่แปลกๆ ใหม่ๆ
มาตั้งแต่สมัยเด็กๆ แล้วฮะ
ที่โรงเรียนเวลาครูต้องการคัดเด็กพิเศษ
เพื่อไปทำกิจกรรมอะไรซักอย่าง
ผมจะเดินเข้าตรงเข้าไปสมัครโดยสมัครใจอยู่เสมอ
ได้ไปบ้างไม่ได้ไปบ้าง ไม่เป็นไร
เพื่อนบางคนมองว่าเราเป็นเด็กกิจกรรม
เปล่าหรอกครับ.........ผมแค่อยากไปเที่ยว :lol:
ไปสถานที่ใหม่ๆ ที่ยังไม่เคยไป ลองทำอะไรที่ไม่เคยทำ
พบปะพูดคุยกับผู้คน ชิมอาหารอร่อยๆ
นั่งมองดูดวงอาทิตย์ พระจันทร์ ดวงดาวในสถานที่อื่นๆ
โดยรู้แก่ใจว่า พระจันทร์ดวงนั้นก็ยังเป็นพระจันทร์ดวงเดิม

ไม่เคยคิดอยากรู้กันเหรอครับ
ว่าเพื่อนร่วมโลกของเราที่อุซเบกิสถานเค้ากินอะไรกัน
ดอกไม้ดอกนั้นที่โบลิเวียบานแล้วสวยแค่ไหน
นั่งย่างปลาหมึกสดที่ริมหาดบางสะพาน
ไปโอบต้นไม้พันปีที่ Yellowstone
เมาเบียร์ให้ปลิ้นที่หมู่บ้านชานเมืองมิวนิก
ดูพระอาทิตย์ตกดินที่แหลม Good hope
นั่งคิดถึงใครบางคนอยู่ริมคลองผดุงฯ
ฯลฯ

จักรวาลกว้างไกล
แค่เพียงเธออยากท่องไป
รีบเลยไปเก็บกระป๋า
เตรียมออกเดินทางตามรัก.... ;)

หมา
19 เม.ย. 57

รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

Re: ♫♫♫ Surly Long Hual Trucker World Expedition ♫♫♫

Surly LHT World Expedition by Bok Bok Radio # 01

รูปภาพ

ปล.เนื้อหาทั้งหมดเป็นการเขียนขึ้นมานะครับ โดยทีมงาน Surly Sorry ล้อกันเล่น :lol: :lol:

เพลงเปิดรายการ.......♫♫♫♫♫♫♫♫♫♫ ♫♫♫♫♫ ♫♫♫♫♫

DJ น้าเหมียว : สวัสดีฮาฟฟ ท่านผู้ฟังทุกท่าน มิตรรักแฟนๆ รายการ Bok Bok Radio ทุกท่าน
กลับมาพบกับผม DJ น้าเหมียว อีกครั้งในช่วง “คุยกับโปร” ประจำสัปดาห์นี้

DJ อ.สื่อ : สวัสดีครับน้าเหมียว และท่านผู้ฟังทุกท่าน

DJ น้าเหมียว : YMCA อ.สื่อ ใครเชิญมาฮะเนี๊ยะ

DJ อ.สื่อ : ไม่มีฮะน้าเหมียว ผมทะลึ่งมาเอง พอดีได้ข่าวโคมลอยมาว่า
ช่วง “คุยกับโปร” ประจำสัปดาห์นี้มีไอดอลของผมมาเป็นแขกรับเชิญ

DJ น้าเหมียว : แหมๆๆ จมูกไวจังเลยนะฮะ อ.สื่อ ใช่แล้วฮาฟฟ
วันนี้แขกรับเชิญของพวกเราเป็น จะเรียกว่าอะไรดีฮะ มืออาชีพ ฮะ มืออาชีพ เอ่อ! คือพอดี แบบว่า..

DJ อ.สื่อ : เข้าประเด็นไปเลยดีกว่าฮะ น้าเหมียว ขายตรง ขายตรง ฮาร์ดเซลโลด อย่าอายทำกินครัช

DJ น้าเหมียว : OK ฮะ อ.สื่อ ก็คือ Surly LHT World Expedition by จิงโจ้ผจญภัย
คือ จักรยานทัวริ่งแบบ Heavy Duty ที่ดีที่สุดในจักรวาล
เหมาะกับมนุษย์ต่างดาวหรือมนุษย์โลกที่อุ๊ยุ๊อ๊ะย๊ะ
คือแบกกันเข้าไป เอาไปทำไรก็ไม่รู้ แต่แบกไปไว้ก่อน ..... :lol:

DJ อ.สื่อ : พอก่อนๆ น้าเหมียว นั่นมันก็ขายตรงเกินไป
เอาเป็นว่าวันนี้ แขกรับเชิญของเราจะมาพูดเกี่ยวกับ Surly LHT World Expedition

DJ น้าเหมียว : ถูกต้องนะครับอ.สื่อ

DJ อ.สื่อ : เอาหละๆ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา
เอ๊ะ! ถ้าผมไม่พูดว่า “เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา”
น่าจะประหยัดเวลากว่านะ คือ ขอเชิญผมกับพี่โจ้ พ่อน้องปาล์มคร๊าบ :lol:

App ปรบมือ :แปะๆๆๆๆๆๆๆ ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : สวัสดีครับ น้าเหมียว สวัสดีครับ อ.สื่อ

DJ น้าเหมียว& DJ อ.สื่อ : สวัสดีครับพี่โจ้ (พร้อมกัน)

DJ น้าเหมียว : ที่เชิญพี่โจ้ มาพูดคุยกับเราในวันนี้
คือ เราดันเสรือกไปสืบทราบมาว่า พี่โจ้ เป็น Designer
หรือ ผู้ออกแบบคัดเลือกอุปกรณ์เพื่อมาประกอบเป็น Surly LHT World Expedition คันนี้
ก็เลยอยากจะให้พี่โจ้มาเล่าให้ฟังนิดหนึ่งฮะว่าไปไงมาอย่างไร

DJ อ.สื่อ : คำถามแรกเลยนะครับ พี่โจ้ ช่วยชี้แจงฉายา “โจ้ แจกหมอนใจ”
ที่วงการบันเทิงกำลังเล่าลือกันอยู่ในตอนนี้
ให้พวกเราทราบที่มาที่ไปหน่อยได้ไหมครับ คือแบบว่า อยากรู้อ่ะๆ :o

DJ น้าเหมียว : ออกทะเลอีแหละ อ.สื่อ ว่าไงฮะ พี่โจ้
ชี้แจงนิดหนึ่งฮะ ไม่งั้นพวกเราจะไม่สบายใจ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : เรื่องนี้ ยังไงเชิญคุณสองคนไปคุยกับทนายผม "พ่อใหญ่เหน่ง"
ผมขอไม่พูดขอให้การในชั้นศาล
ปากผมแข็งกว่าใจนะ 55555 :twisted:

DJ น้าเหมียว : แหมๆๆ ล้อเล่นฮะพี่โจ้ ไงฮะ ที่มาที่ไปของ Surly LHT World Expedition คันนี้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ก่อนอื่นต้องออกตัวนิดหนึ่ง
ว่าอันที่จริงพี่โจ้ไม่ได้ทำงานนี้คนเดียว
จะเล่นไรเราเล่นกันเป็นทีมครับ
ตัวพี่โจ้เองรับผิดชอบในภาพรวม
แต่เฉพาะในส่วนของ Wheel Design นี้ได้ น้องกบ ปรมาณู มาเป็นทีมงาน
เด่วในช่วงที่พูดถึงล้อ น้องกบจะโฟนอินเข้ามาเด้อ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ต้องขอทำความเข้าใจกับคำว่า World Expedition กันนิดหนึ่งนะครับ
World Expedition ในความหมายของพี่โจ้ก็ คือ การหนีเทียวนี่แหละครับ
แต่เป็นการหนีเที่ยวไปในโลกกว้าง ไปทุกทวีป ทุกประเทศ ทุกแม่น้ำ ทุกทะเล ทุกเกาะ
ไปเรียนรู้ความเป็นมนุษย์ ความเป็นสัตว์ ความเป็นพืช ความเป็นทะเล ความเป็นภูเขา
ความเป็นก้อนหิน ความเป็นสายลมแสงแดด ดาวฤกษ์ ดาวหาง ดาวพลูโต ฯลฯ

DJ อ.สื่อ : จะสุดจักรวาลแล้วฮะ พี่โจ้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : อาฮะ อาฮะ ไม่ได้จำกัดนี่ฮะ
เผื่อใครอยากจะได้จักรยานทัวริ่งเทพไปปั่นบนสวรรค์
Surly World Expedition นี่ก็น่าจะไปได้นะ :lol:

รูปภาพ

DJ อ.สื่อ : 555 พี่โจ้อารมณ์ดีจังนะครับ เอแล้วทำไมต้องเป็น Surly Long Hual Trucker เฟรมฮะพี่โจ้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : อย่างที่บอกคือเราจะไปเที่ยวกัน จะไปแบบชะแว๊ปๆ
หรือไปนานๆ ก็แล้วแต่แต่ละคน
แต่ถ้าเกิดเราอยากไปนานๆ คือต้องเอาของ เอาเสบียงไปด้วยๆ เยอะๆ
ให้พอเพียงต่อการใช้งานระหว่างเดินทาง
ก็ต้องการจักรยานที่มีความสามารถในการบรรทุกนิดหนึ่ง
Surly Long Hual Trucker เป็นเฟรมที่รองรับงานหนักที่สุดของแจ้แล้วฮะ

DJ น้าเหมียว : ว๊าว! ♫♫♫เชื่อฉันอย่าหลงไปเชื่อใคร ฉันนี้แหละห่วงใย รักแท้และแน่จริง ♫♫♫ :lol:

DJ อ.สื่อ : น้าเหมียวพาออกทะเลอีกแล้ว อยู่ในประเด็นหน่อยฮะ โอ๊ยๆ เชิญพี่โจ้พล่ามต่อฮะ :mrgreen:

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ขอบคุณ อ.สื่อ มากๆ ต่อแล้วกัน
แนวทางในการออกแบบ World Expedition
พี่โจ้ตั้งแนวทางไว้เป็นหลักการคือ หลัก “สาม ส.” คือ “ปลอดภัย สบาย สนุก”

DJ อ.สื่อ : พี่โจ้ฮะ หลักข้อแรก “ปลอดภัย” นี่มันขึ้นต้นด้วย ป.ปลา นะฮะ มั่วเป่าฮะ

DJ น้าเหมียว : ใช่ๆๆๆๆ มั่วมั่วมั่วมั่วนิ่ม มั่วมั่วมั่วมั่วนิ่มมั่วมั่วมั่วมั่วนิ่ม :lol:

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : มันมีที่มากจากภาษาอังกฤษ คือ Super Safety, Super Comfort & Super Fun
ตัว S ก็พ้อง กับ ส. ของภาษาดาวเรา มั่วเอานิดหนึ่งฮะ 555

DJ น้าเหมียว : ยังไงฮะ พี่โจ้ ส.แรก “ปลอดภัย”

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ในการเลือกอุปกรณ์มาประกอบจักรยานแต่ละชิ้น
เราต้องเลือกอย่างมีเหตุผลนะครับ
ว่าเราจะเอาจักรยานคันนี้ไปทำอะไร ต้องการคุณสมบัติอย่างไรบ้าง
ในแง่ของจักรยานแบบรถบรรทุกที่เรากำลังพูดคุยกันอยู่
สิ่งแรกที่เราจะต้องคิดพี่โจ้คิดว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องว่าจะไปใส่กรุ๊ปเซตอะไรดี
แบบว่าอะไรๆ อยากได้จักรยานคันหนึ่ง พอเลือกเฟรมได้ก็จะยัด XTๆ เข้าไปท่าเดียว
โดยที่ไม่ดูองค์ประกอบอื่นกันเลยหรือ :shock:

“ความปลอดภัย” ในการใช้งานของจักรยานประเทนี้
อยู่ที่ความสามารถในการแบก การบรรทุกนี่แหละครับ
แบกและบรรทุกโดยที่ยังคงการควบคุมที่ดีอยู่
ลองนึกถึงคนหุ่นนายแบบอย่างพี่โจ้ แบกสัมภาระ 45 กิโลเหมือนในรูป
กำลังไหลลงจากยอดเขาในคาซัคสถาน บนถนนแคบๆ ที่เป็นดินกะหินลอย
แล้วจักรยานไม่เหวี่ยงพาพี่โจ้ลงไปนอนก้นเหว
นี่ถือว่าเจ๋งๆ สุดๆ แล้ว :lol:

รูปภาพ

DJ อ.สื่อ : เห็นด้วยๆ ต่อฮะพี่โจ้ แต่พี่โจ้สะกดคำว่าเบียร์ผิดนะฮาฟฟฟ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : เออๆๆ รู้แล้ว อ.สื่อ
พี่โจ้คิดว่าสิ่งแรกที่เราจะจัดการให้เป็นจักรยานแบบนี้ที่ดีได้ คือ
การออกแบบด้านโครงสร้าง (Bike Structure)
จักรยานคันหนึ่งประกอบด้วยส่วนประกอบหลายอย่าง
โครงสร้างที่ดีที่จะได้คุณสมบัติที่เราต้องการ
ต้องมาจากทุกๆ องค์ประกอบที่เหมาะสม และสมดุลกัน
พี่โจ้ยกตัวอย่างง่ายๆ นะครับ แบบที่ชอบถามกัน
ต่อให้เป็นเฟรมทัวริ่งเทพ วัสดุสวรรค์
แต่เอามาใส่ล้อแบบคิ๊กคุๆ ขึ้นล้อมาสำหรับการใช้งานทั่วไป
ใส่ยางสำหรับรถถนน สำหรับวิ่งบนทางลาดยาง
แล้วมันจะเป็นโครงสร้างของจักรยานทัวริ่งสำหรับบรรทุกของที่ดีที่ได้ไหมอ่ะ
อ.สื่อลองนึกดู

DJ อ.สื่อ : จริงด้วยครับพี่โจ้ อันนี้ ผม อ.สื่อ เห็นควรด้วย

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ดังนั้นโครงสร้างที่พี่โจ้กำลังจะพูดต่อก็คือ
ทั้งหมดที่มีส่วนในการรับแรง รับภาระ
น้าเหมียวลองไล่มาดิ๊ ว่ามีไรบ้าง

DJ น้าเหมียว : (กำลังเล่น FB ไม่ตั้งใจฟัง) เอ่อ! ผมว่าก็น่าจะมีเฟรม ล้อ อะไรประมาณนี้อะฮะ

DJ อ.สื่อ : ผมว่าแฮนด์ ก็มีผล หลักอานด้วย แล้วก็ พวกตะแกรงบรรทุกนี่รวมด้วยไหมครับพี่โจ้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ถูกต้องนะครับ อ.สื่อ ตะแกรงนี่ตัวสำคัญเลย
มีอีกอย่างหนึ่งฮะ ที่พวกเรามักจะมองข้ามไปอะไรเอ่ย ติ๊กตอกๆๆๆ

DJ อ.สื่อ : ซ้อเหน่งภรรยาสุดที่รักและเคารพแอบกระซิบมาว่ายาง ครับพี่โจ้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ใช้แล้วครับ เฟรม ล้อ ตะแกรง แฮนด์ หลักอาน ยาง
พวกนี้คือโครงสร้างหลักที่เป็นหัวใจของจักรยาน
พี่โจ้ว่า ไม่ใช้เฉพาะจักรยานทัวริ่งนะ สำหรับจักรยานทุกประเภทก็ว่าได้
ใส่ XT, Dura-ace, SRAM XO หรือ Rohloff ไปก็เท่านั้นหละครับ
ถ้าโครงสร้างไม่ดี และจักรยานมันจะไปดีได้ยังไง

DJ น้าเหมียว : พี่โจ้เฉียบคมสมเป็นโปรฯ จริงๆครับ (ปรบมือๆๆๆๆๆๆ) :mrgreen: :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : แต่อย่าลืมอีกอย่างที่สำคัญที่สุดนะครับ เหมือนทำอาหารอ่ะ
วัตถุดิบขั้นเทพ ใช่ว่าทุกคนจะปรุงแล้วอร่อยกลมกล่อม

DJ อ.สื่อ : เป็นผมเด่วอัดชูรส ให้ครับพี่โจ้ หลอกลิ้น 5555

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : อย่ามาตลกคาเฟ่ อ.สื่อ :lol:
พี่โจ้หมายถึง คนปรุง หรือ พ่อครัว ต้องเข้าใจและเข้าถึงด้วย
ถึงจะถึงจะทำอาหารออกมาได้อร่อย
จักรยานก็เหมือนกันครับ
เด่วพี่โจ้ขอตัวพักไปรับโทรศัพท์แฟนคลับก่อนนะ
เด่วช่วงหน้าเราจะมีโฟนอินจากน้องกบเรื่องล้อกัน

DJ น้าเหมียว : โอเชฮะ เด่วพักฟังเพลงกันซักครู่นะครับ ให้พี่โจ้พักผ่อน
และเด่วเรามาพูดคุยกันต่อในช่วงถัดไป

รูปภาพ

Video by Wej & Joakim
[youtube]Bw1aeNW-Yx8&app=desktop[/youtube]
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ♫♫♫ Surly Long Hual Trucker World Expedition ♫♫♫

Surly LHT World Expedition by Bok Bok Radio # 02

ปล.เนื้อหาทั้งหมดเป็นการเขียนขึ้นมานะครับ โดยทีมงาน Surly Sorry ล้อกันเล่น :lol: :lol:

เพลงเข้ารายการ.......♫♫♫♫♫♫♫♫♫♫ ♫♫♫♫♫ ♫♫♫♫♫

DJ อ.สื่อ : เข้าสู่ช่วงที่สองของรายการ “คุยกับโปร” แล้วน้าเหมียว
พี่โจ้ออกไปปั่นจักรยานเล่นแถวข้าวสาร เด่วกลับมา

รูปภาพ

DJ น้าเหมียว : ครับ อ.สื่อ เด่วทีมงานกำลังต่อสาย
น้องกบให้โฟนอินเข้ามาคุยกับเราเรื่องชุดล้อและยาง
เมื่อกี้พี่โจ้ฝากให้ผมเล่าไว้แล้วฮะ คือ เฟรม ของเรานี่คือ Surly LHT frameset
แล้วก็ตะแกรงนี่พี่โจ้เลือกใช้ TUBUS made in Germany
ทั้งสองรายการนี้เป็นหนึ่งในสุดยอดของแจ้ ในจักรวาลนี้แล้ว
มีเรื่องล้อนี่หละครับ ที่ทีมงานพี่โจ้เรียกว่าอะไรดี สร้างกันเอง
ต่อสายน้องกบได้พอดีเลย เห็นว่ากำลังพักผ่อนอยู่บนเกาะแสนไกลด้วย

"ตู๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ท่านกำลังเข้าสู่บริการรับฝาก......."

สวัสดีครับ กบ นี่ DJ อ.สื่อกับ DJ น้าเหมียวจาก Bok Bok Radio ช่วง “คุยกับโปร” คร๊าบ

รูปภาพ

น้องกบ: หวัดดีคร๊าบ (เสียงยังไม่ตื่นนอน) :)

DJ อ.สื่อ : เสียงน้องกบยังงัวเงียอยู่เลย
แต่ อ.สื่อ ไม่เกรงใจนะฮะรบกวนวันครอบครัวนิดหนุง
ชี้แจงหน่อยครับ ฉายา “กบ ป....ร....ม.” (น้าเหมียวเอามืออุดปากไว้ก่อน)

DJ น้าเหมียว : พี่โจ้ฝากกบเล่าให้เราฟังนิดหนึ่งฮะ
เรื่องชุดล้อและยางของ Surly LHT World Expedition

น้องกบ: อ๋อ! ครับๆๆๆๆ ตื่นแล้วครับ
พี่โจ้ให้โจทย์กบมาว่า ต้องการล้อที่แข็งแรง ทนทาน เสถียร
แม้เมื่อมีน้ำหนักบรรทุกเยอะๆๆ
รวมถึงต้องซ่อมบำรุงต่ำด้วย
คือแบบว่าให้ปั่นปั่นปั่น กรุงเทพ ถึงลอนดอน
และ ลอนดอน กลับมากรุงเทพ 1 รอบ
แล้วแทบจะไม่ต้องซ่อมบำรุงเลยตลอดการเดินทาง
พี่โจ้บอกไว้แบบนั้นอะคับ :cry:

DJ อ.สื่อ : อู อู อือ อือ อือ อู อู อู (มือน้าเหมียวยังอุดปากไว้) :lol:

DJ น้าเหมียว : เชิญน้องกบต่อฮะ

น้องกบ: ครับขอบล้อกบก็เลือกเป็น Rigida Andra30 36H
ซึ่งเป็นขอบล้อแข็งแรงที่สุดรุ่นหนึ่งในสามโลก

รูปภาพ

สำหรับขอบ Rigida Andra30
ซึ่งออกแบบให้มีความหนาของชั้นขอบล้อที่หนาเป็นพิเศษ
ทนทาน นานปี ไม่จำเป็นต้องมีตาไก่แว๊วๆๆ
ใครที่จะมาโจมตีขอบรุ่นนี้เรื่องตาไก่ ใสเจียด้วยนะ

ดุมหน้าพี่โจ้ เค้าเป็นคนไม่เอาถ่าน เลยให้กบใช้ดุมปั่นไฟ
เผื่อปั่นไปที่ที่ไม่มีไฟฟ้า จะได้เอาไว้ชาร์จโน่น ชาร์จนี่ได้ด้วย
กบเลยเลือกใช้ ดุมปั่นไฟของ SON รับประกัน 5 ปี โดย Bok Bok Bike
ถ้าซื้อมาจากที่อื่น Bok Bok Bike ไม่รับประกันให้นะครับ :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ดุมหลังกบแนะนำให้ใช้ Philwood Touring Hub
ไม่ใช่เพราะเป็นดุมที่เสียงโม่เพราะนะฮาฟฟ
อะนั้นมันเหตุผลทางอารมณ์

รูปภาพ

Philwood Touring Hub ก็เป็นดุมที่มี Hub shell
และ Cassete Body (โม่) ที่แข็งแรงที่สุดในสามโลกอีกเช่นกัน
นอกจากนี้แล้ว Philwood ยังเลือกใช้ Stainless Sealed Bearing
ที่มี Corrosion Resistance สูง
คือ ทนทานต่อการกัดกร่อน
เพราะเผื่อว่า ต้องปั่นจักรยานในสภาพแวดล้อมที่หลากหลาย
ทั้งร้อน หนาว แดด ฝน ทะเล ฯลฯ :lol:

กบต่อเลยนะฮะ DJ ชอบป่วนเสียเวลา :lol:
ส่วนลวดนี่กบมีเทคนิคพิเศษนิดหนึ่งฮะ
ปรกติสำหรับล้อทัวริ่งขั้นเทพนี่
กบจะใช้ลวด Sapim กับ Brass Secure Lock
เพื่อกันหัวลวดคลายตัวอยู่แล้ว

รูปภาพ

เพื่อช่วยให้หัวลวดกระชับ
และให้ลวดทำมุมที่ดีที่สุดกับรูขอบล้อ
โดยไม่เกิดมุมงอระหว่างลวดกับขอบล้อ

ซึ่งมุมงอนี้นำไปสู่ความสามารถในการรับแรงที่ต่ำกว่า
และโอกาสในการขาดเสียหายของลวดที่มากกว่า
กบจึงใช้ Sapim Nipple Washer รองลงไปด้วยครับ
ซึ่งมีผลพลอยได้คือ ทำให้หัวลวดคลายตัวยากขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง

รูปภาพ

ขออธิบายเพิ่มเติมนิดคือ ปัญหาส่วนใหญ่ที่เกิดการขาดของลวดในล้อจักรยาน
โดยเฉพาะจักรยานประเภทนี้ ที่ต้องใช้งานในการบรรทุกน้ำหนักเยอะ
ไม่ได้เกิดเนื่องมาจากแรงกระแทกโดยตรงนะครับ
ลวดสเตนเลสสตีลขนาด 2.0 มม. โดยทั่วไปนี่
รับแรงดึงได้ราวๆ 1000 นิวตัน ต่อ ตารางมิลลิเมตร
หรือคิดเป็นน้ำหนักก็ประมาณ 30 กิโลกรัม ต่อ ตารางมิลลิเมตร
ลวด 2.0 มม. มีพื้นที่หน้าตัดประมาณ 3 ตารางมิลลิเมตร
1 เส้นนี่รับได้ 90 กิโลกว่าๆ แล้วนะครัช
ล้อคู่หนึ่งมีลวดตั้งหลายเส้นช่วยๆ กันรับแรง
ทั้งน้ำหนักบรรทุกและแรงกระแทก
รับเส้นละไม่กี่สิบกิโล โอกาสขาดน้อยมาก
นี่หมายถึงได้ขึ้นล้อให้ดีๆ แล้วนะครับ :o

โดยส่วนใหญ่แล้วนี่เราจะไม่ค่อยเห็นลวดขาดที่กลางเส้น
ไม่ขาดที่ข้องอของลวดตรงติดกับบ่าดุม
ก็ขาดที่ช่วงรอยต่อระหว่างลวดกับหัวลวด
ซึ่งเป็นพฤติกรรมการขาดที่เกิดมาจากการรับแรงกระทำเป็นรอบๆ มากกว่า (Fatigue crack)
ในกรณีนี้ ลวดเส้นที่คลายตัวและหย่อน ย่อมมีโอกาสขาดสูงกว่าลวดเส้นอื่นๆ
รวมถึงลวดที่เกิดมุมงอมุมดัดระว่างปลายลวดกับหัวลวด
ก็มีโอกาสที่ลวดจะขาดได้สูงกว่าลวดวิ่งที่เข้าขอบล้อด้วยมุมตรง

ทั้งนี้ทั้งนั้นปัจจัยอื่นๆ ที่มีผลโดยที่เราไม่เคยนึกถึงก็คือ ขอบล้อนี่หละครับ
ขอบล้อที่อ่อนและให้ตัวได้ ทำให้ลวดให้ตัวจากแรงกระทำตามไปด้วย
คือหย่อนและตึงทุกรอบการปั่น
สมมุตว่าวันหนึ่งปั่นสัก 5 ชั่วโมง ที่รอบขาเฉลี่ย 50 รอบต่อ นาที
ด้วยอัตราทด 1 ต่อ 1 คือ ปั่นเท้า 1 รอบ ล้อหลังหมุน 1 รอบ
ก็จะเท่ากับว่าลวดจะหย่อนและกลับมาตึงถึงวันละ
5x60x50 =15000 รอบ
ปั่นอยู่สิบวันก็แสนห้าหมื่นรอบ :o
ปั่นร้อยวันก็ ล้านห้าแสนรอบไม่น้อยนะครับ
ขอบล้อที่แกร่งจะช่วยไม่ให้ลวดรับภาระในส่วนนี้มากนัก

ที่กบต้องอธิบายให้เข้าใจและเอาใจใส่ในส่วนล้อมากขนาดนี้
เพราะชุดล้อ คือ หนึ่งหัวใจของโครงสร้างจักรยาน
ที่ช่วยสร้างสมดุลของจักรยานในทุกๆ ด้าน
เหมือนที่พี่โจ้ได้กล่าวไว้ก่อนหน้านี้
ควรเอาใจใส่กะล้อก่อนคิดถึง XT ด้วยซ้ำ

และที่สำคัญคือ กบตั้งใจทำล้อให้ดีที่สุด
เพื่อไม่ให้ล้อกลายมาเป็นภาระของคนปั่นระหว่างทาง
เพราะการซ่อมบำรุงล้อด้วยตัวเองนี่ยากที่สุดแล้วฮะ
ในจักรยานคันหนึ่ง

โอเคกันไหมครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

DJ อ.สื่อ & DJ น้าเหมียว : (อ้าปากค้าง) กบไปกินไรมาอ่ะ :o :o :o

น้องกบ: ขอต่ออีกนิดแล้วกันฮะ คือเรื่องการขึ้นล้อ
คือมีดุมดี ขอบดี ลวดดี แล้วใช่ว่าล้อมันจะดีได้เอง
ลองนึกถึงล้อ 36 รู ที่มีส่วนประกอบขั้นเทพทุกชิ้น
ที่ลวดตึงได้ที่แค่ 30 เส้น แล้วหย่อนไม่ได้ที่อีก 6 เส้น
จะแข็งแรงสู้ล้อแบบเดียวกันที่มีแค่ 32 รูที่ลวดตึงได้ที่ทุกเส้นกันไหมฮะ
เผลอๆ 6 เส้นที่หย่อนจะพาให้ลวดขาดเอาด้วย

รูปภาพ

แล้วลองนึกอีกดิฮะ ถึงชุดล้อลวดเทพที่ลวดตึงไม่ได้ที่ซักเส้น
กับขอบล้อแบบเดียวดุมเดียวกันกันแต่ใช้ลวดแบบมาตรฐานมนุษย์ที่ตึงถึงระดับ
อันไหนเรียกว่าเป็นล้อที่ดีกว่ากัน
(น้องกบพยายามหลีกเลี่ยงการพาดพิงที่สุดแล้วฮะ :lol: )

DJ อ.สื่อ : ยังไงฮะ น้องกบการขึ้นล้อให้ได้ล้อที่ดี

น้องกบ: รายละเอียดมันเยอะครับ อ.สื่อ
เห็นพี่โจ้บอกไว้ว่า คนที่จะประกอบ Surly ตาม Spec นี้
จะต้องมาฝึกอบรมการขึ้นล้อแบบเบื้องต้นกับผม
จะได้เป็นทักษะและความรู้ดูแลตัวเองได้
เด่วผมค่อยสอนตอนนั้นหละกัน
ต้องมีความลับทางการค้าบ้างไรบ้าง

รูปภาพ

แต่เอาแบบเบๆ เลยนะครับ
สำหรับล้อของ Surly World Expedition นี้
นอกจากความตรงของล้อแล้ว
ต้องมั่นใจยืนยันได้ว่าลวดทุกเส้น
มีความตึงมากกว่า 1000 นิวตัน-เมตร
ในสภาพที่ล้อรับรงดันลมยางสูงสุด

รูปภาพ

รูปภาพ

DJ อ.สื่อ : ฟังดูน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ใช้งานนะ น้าเหมียว
เด่วว่างๆ อ.สื่อ จะมาลองดูฝึกหน่อยนะครัช

น้องกบ: ยินดีครับ อ.สื่อ เมื่อไหร่ได้เลย
ให้ผมต่อเรื่องยางเลยไหมครับ

DJ น้าเหมียว : เชิญเลยครับน้องกบให้อีก 5 นาที
พี่โจ้กลับมาจากข้าวสารพอดีเดี๋ยวมาต่อส่วนที่เหลือ

น้องกบ: ครับผม สำหรับยางนี่ กบมีหลักการง่ายๆ คือ
ควรเลือกให้เหมาะกับสภาพของพื้นถนนที่เราจะใช้งาน
ไม่มีหรอกครับยางทัวริ่งสวรรค์ที่ดีที่สุดในทุกสถานการณ์
มีแต่ยางที่เหมาะสมที่สุดในบางสถานการณ์

รูปภาพ

ส่วนที่กบเลือก Schwalbe Marathorn Mondial 26x2.00
เพราะเป็นยางทัวริ่งแบบที่วิ่งได้บนถนนทุกสภาพ
อาจจะช้าหน่อยบนทางลาดยาง
แต่ทรงประสิทธิภาพสุดๆ บนทางที่เป็นดิน หิน ทราย
ถ้าคิดจะท่องโลกแล้ว ต้องยอมรับนะครับ
ว่าพื้นโลกไม่โดยปูราดยาง หรือปูคอนกรีตเอาไว้
เรามีโอกาสเจอถนนทุกสภาพ
Marathorn Mondial ใช้เนื้อยางคุณภาพสูง
ทนต่อการสึกหรอและสภาพอากาศ
แก้มยางแข็งแรงรับน้ำหนักบรรทุกได้ดี
และทนต่อการขีดข่วน
อีกอย่างหนึ่งก็คือยางขนาด 2.0 นิ้ว
ย่อมรับน้ำหนักบรรทุกได้ดีกว่ายางแบบเดียวกันที่ขนาดเล็กกว่า
ให้ความเสถียรกว่าเด้อ

ก็หากจะเลือกใช้เป็นยางรุ่นอื่นๆ ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดนะครับ
เลือกให้เหมาะกับสถานการณ์ก็แล้วกันครับ
แค่อยากจะแนะนำให้ให้ความสำคัญกับยาง
ในระดับเดียวกับเฟรมและชุดล้อเลยนะครับ
อย่าลืมนะครับในส่วนของความเทพทั้งหมดของจักรยานหนึ่งคัน
มีหน้ายางอย่างเดียวที่สัมผัสพื้นถนน
จะอยู่จะตายก็อยู่ที่ยางนี่หละคร๊าบผ๊ม 8-)

เรื่องยางนี่กบก็ไม่ได้คิดเอาเองฮะ
ก็ดูๆเพื่อนชาวต่างชาติที่เค้าปั่นผ่านมาค่อนโลก
ว่าเค้าใช้ยางอะไรกัน และด้วยเหตุผลอะไร
ขอบคุณนะครับ เด่วขอตัวไปออกทะเลก่อนนะ
สวัสดี

DJ อ.สื่อ : ขอบคุณน้องกบมากครับสำหรับการโฟนอิน

App ปรบมือ :แปะๆๆๆๆๆๆๆ ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นี่เราเหลือหัวข้ออะไรอีกน้าเหมียว อ่าพี่โจ้กลับมาพอดีเลย

DJ น้าเหมียว : เด่วนะ ขอดูโพยก่อน
ผ่านไป “ส”.แรก แล้ว คือ “ส. ปลอดภัย”
เหลือเรื่อง “ส. สบาย” กับ “ส. สนุก” ฮะ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : น้าเหมียวล้อเลียนนี่ฮะ
อย่ามาตลกคาเฟ่อีกคนนะ เด่วเชิญแม่โปเต้มาจัดการซะเลย :mrgreen:

DJ อ.สื่อ : เอาเลยๆๆๆๆ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : อ.สื่อนี่ก็เป็นลูกคู่กันจัง
เด่วพี่โจ้ต่ออีกนิดแล้วกัน เรื่อง “ส.สบาย”
พอได้โครงสร้างจักรยานที่ดีแล้วนี่
พี่โจ้เองให้ความสำคัญกับความสบายเป็นดับต่อมาเลย
คือ เราจะไปเที่ยวกันอะนะ โดยเฉพาะปั่นจักรยานนี่
ถ้าไม่สบายในระดับหนึ่งแล้วมันจะไม่สนุกเอา
เผลอๆ ทนๆ ปั่นไปจะเจ็บป่วย ต้องไปพบคุณหมออีกต่างหากนะ

ความสบายนี่เกิดมาจากอุปกรณ์ต่างๆ ที่ร่างกายของเราต้องไปทำงานด้วย
อย่างอานที่เราต้องนั่งนี่ พี่โจ้เลือกใช้ Brooks B17 อยู่แล้ว
อันนี้เป็นที่ยอมรับกันโดยส่วนใหญ่ ขอข้ามไปแล้วกัน

รูปภาพ

แฮนด์ที่เราต้องจับตลอดเวลาในการปั่น
พี่โจ้เลือกใช้ Humpert Ergotec Cr-Mo Riser Bar
ที่นอกจากจะมีองศาที่จับสบายแล้ว
ตัวแฮนด์ที่ทำมาจากเหล็ก
ยังช่วยรองรับแรงสั่นสะเทือนที่ส่งมาที่มือและร่างกายด้วย
เมื่อใช่ร่วมกับปลอกแฮนด์ Ergon GP5
ยิ่งเพิ่มความสบายในการจับและการควบคุม

รูปภาพ

เคล็ดลับอีกอย่างหนึ่งคือ การเลือกใช้แฮนด์ยกที่กว้างแบบนี้
ทำให้ง่ายต่อการควบคุมจักรยาน
เมื่อเทียบกับแฮนด์แบบอื่นๆ ที่แคบกว่า
โดยเฉพาะในสภาพเส้นทางที่ธุระกันดาร
และต้องแบกน้ำหนักบรรทุกเยอะๆ อุ๊ยุ๊อ๊ะย๊ะ เด้อ :lol:

รูปภาพ

ทั้งนี้ทั้งนั้น การเลือกใช้และการปรับแต่งอุปกรณ์
ให้เข้ากับการความถนัดของแต่ละบุคคล
เป็นเรื่องสำคัญมากที่จะทำให้การปั่นจักรยานมีประสิทธิภาพ
และท่องเที่ยวไปด้วยความสนุกสนาน

DJ อ.สื่อ : เห็นควรด้วยอีกครั้งครับพี่โจ้

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : อันที่จริงเราก็มาสุดท้ายปลายทาง
ที่ "ส.สนุกสนาน" นี่เองเนอะ อ.สื่อ
คือ เราเลือกใช้อุปกรณ์เพื่อให้เราไปท่องเที่ยวกันอย่างสนุกสนานและปลอดภัย
ไม่ต้องมามัวกังวลว่ากรุ๊ปเซ็ตที่เราไปจะน้อยหน้าเพื่อนๆ หรือเปล่า
เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ :lol:

อุปกรณ์ตัวอื่นๆ ที่เหลือ เช่นชุดขับเคลื่อน กระเป๋า กระติก ขากระติก ฯลฯ
พี่โจ้ก็เลือกแบบทนทาน ใช้งานได้ดี และใช้งานได้นานๆ
เราจะได้ไม่ต้องไปกังวลกับปัญหาจุกจิกระหว่างทาง
อันที่จริงๆ มีการมีปัญหานี่ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกปละเรื่องใหญ่นะ
ดีซะอีก จะได้รู้จักพบปะผู้คน ปั่นไปถึงไหน อะไรพังตรงไหน
ก็ค่อยๆ แก้ไป ซ่อมไป
ดีซะอีก จะได้รู้จักผู้คนเยอะ
อ้าวๆ น้าเหมียวหายไปไหนแล้วอ่ะ :shock:

รูปภาพ

DJ อ.สื่อ : แกแอบไปหลับแล้วฮะพี่โจ้ ตามสไตล์คุณชายเหมียว
มาถึงช่วงท้ายของรายการพี่โจ้มีอะไรจะฝากไปถึแฟนๆ ไหมฮะ

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : ก็ไม่มีอะไรจะฝากอ่ะนะ
ก็แค่ไปเที่ยวกันอ่ะนะ
จะปั่นจักรยานยี่ห้ออะไรก็ได้อ่ะนะ
จะไม่ปั่นจักรยานก็ได้อ่ะนะ
มันก็ทัวริ่งทั้งนั้นอ่ะนะ
ก็แค่ไปเที่ยว ไปเรียนรู้โลกกว้างอ่ะ
คือถ้าเราไปแบบใจแคบ
ก็จะเรียนรู้แบบแคบๆ อ่ะนะ

แล้วก็เรื่องเงิน
ถ้าปัจจัยไม่ถึง ก็อย่าไปหมกมุ่นมากอ่ะนะ
เอาแค่พอเพียงเท่าที่เราพอจะหามาได้
อย่าถึงกับจะต้องไปเป็นหนี้เป็นสินอ่ะนะ
ไม่ใช่ Surly LHT World Expedition
มันก็ไปได้อ่ะนะ
ก็แค่นี้แหละอ่ะนะ

รูปภาพ

DJ อ.สื่อ : ขอบคุณพี่โจ้พ่อน้องปาล์มมากๆๆ อ่ะนะ
แล้วผมจะปิดรายการยังไงดี น้าเหมียวก็แบบไปหลับซะแล้ว
ก็ใครสนใจ Surly LHT World Expedition
ก็ติดต่อได้ที่ Bok Bok Bike ร้านจักรยานของคนบ๊องๆ
กับ จิงโจ้ผจญภัย สุขุมวิท 109 กันเอาเองเด้อ
วันผม อ.สื่อ ห้าพยัก กับ พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม ขอลาไปก่อนคร๊าบๆ :lol:

พี่โจ้ พ่อน้องปาล์ม : สวัสดีครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ขอบคุณเฉลียง :lol:
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

ราคา 140,000 บาท
หมายเหตุ : ราคาอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามสภาพเศรษฐกิจของประเทศ โปรดสอบถาม

เงื่อนไขการสั่งประกอบ
ผู้ที่สนใจสั่งประกอบ Surly Long Hual Trucker World Expedition
ต้องพร้อมเข้ารับการฝึกอบรมกับทางร้านในหัวข้อต่อไปนี้
- ฺBasic wheel building & wheel truing
- Basic bike assembly
- Basic gear & brake adjustment
ทั้งนี้โดยต้องใช่เวลาในการฝึกอบรมทั้งหมดประมาณ 18 - 36 ชั่วโมง :lol: :lol:

Specifications

Frame : Surly LHT size 42-62 cm

Wheel
Front Hub : SON28 Dynamo Hub
Front Rim : Rigida Andra30 36H
Front Spoke : Sapim DB Silver with nipple washers and brass secure lock nipples
Rear Hub : Philwood Touring Hub 36H
Rohloff parts :
Rear Rim : Rigida Andra30 36H
Rear Spoke : R / Sapim DB Silver , L / Sapim Leader Silver with nipple washers and brass secure lock nipples
Rim tape : SJSC
Tire : Schwalbe Marathorn Mondial 26x2.00
Tube : Schwalbe AV13

Transmittion
Crank set : Shimano Deore XT 44T
Chainring :
BB Set : Shimano Deore XT
Front derailleur : Shimano Deore XT
Cassete : Shimano Deore XT 11-36
Rear derailleur : Shimano Deore XT
Chain : Shimano Deore XT
Shifter : Shimano Deore XT 3x10
Cable Stop : Shimano
Pedal : Shimano Deore XT

Brake
Brake lever : Shimano Deore XT
Brake : Shimano Deore XT
Disc Rotor :
Brake Block :
Front Cable Hanger :
Rear Cable Hanger :
Cross Brake :

Cockpit
Handle bar : Humpert Ergotec Cr-Mo Riser Bar
Stem : Valvert
Headset : FSA Orbit XL II
Seat post : Uno SP-248
Seatpost clamp :
Saddle : Brooks B17 Special
Handle bar tape/Grip : Ergon GP5-L

Cable&Housing
Brake Cable : Shimano
Brake Housing : Shimano
Gear Cable : Shimano
Gear Housing : Shimano
Ring :

Accessory
Rear Rack : Tubus Logo Evo
Front rack : Tubus Duo
Handle Bar Bag : Ortlieb Ultimate 6 Plus
Rear Pannier : Ortlibe Bike-Packer Plus
Front Pannier : Ortlibe Sport-Packer Plus
Fender : SKS Bluemels B60 T26
Stand :
Bottle Cage : Profile Design
Accessory : THORN T Bar
Bell :
Bottle :
Front Light : SON Edelux II
Rear Light : B&M Toplight Line Plus
poh68
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0935466197
Bike: brompton,Surly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย poh68 »

ขอราคาด้วยครับ เอาเฉพาะรถและแรคหน้าหลังและขอสเปคด้วยครับ และมี0%บ้างไหม
Sanyapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8715859
team: OFF 4 101
Bike: Schwin. Specialized M5(มิย.13) ,Ritchy p team 2015
ตำแหน่ง: ROIET
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sanyapong »

ขอราคา มีsizeไรบ้าง สูง165และ160 ถ้าทั้งคัน ใช้xt เท่าไร
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Sanyapong เขียน:ขอราคา มีsizeไรบ้าง สูง165และ160 ถ้าทั้งคัน ใช้xt เท่าไร
ราคาและรายละเอียดอยู่ด้านบนครับ
poh68 เขียน:ขอราคาด้วยครับ เอาเฉพาะรถและแรคหน้าหลังและขอสเปคด้วยครับ และมี0%บ้างไหม
ราคาและรายละเอียดอยู่ด้านบนครับ
ทางร้านไม่มีบริการผ่อนชำระครับ
kimct12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly LHT / Dahon Broadwalk D8

โพสต์ โดย kimct12 »

เพิ่งประกอบไปเอง ขอเข้าcourseได้มั๊ยครับ
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

kimct12 เขียน:เพิ่งประกอบไปเอง ขอเข้าcourseได้มั๊ยครับ
ช่วงนี้มีโปรโมชั้นฮะ
ประกอบ Spec อื่นครบ 4 คัน
เข้าคอร์สอบรมฟรี 1 คอร์สฮะ :lol: :lol: :lol:
kimct12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly LHT / Dahon Broadwalk D8

โพสต์ โดย kimct12 »

M&M เขียน:
kimct12 เขียน:เพิ่งประกอบไปเอง ขอเข้าcourseได้มั๊ยครับ
ช่วงนี้มีโปรโมชั้นฮะ
ประกอบ Spec อื่นครบ 4 คัน
เข้าคอร์สอบรมฟรี 1 คอร์สฮะ :lol: :lol: :lol:
อัยยะ

Sent from my iPad using Tapatalk
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

หวาว ราคาน่าเป็นเจ้าของมวากกกก แค่ชุดล้อก็คุ้มแล้วใช่มั้ยอ.โกบ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย IDragon เมื่อ 23 เม.ย. 2014, 21:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
Piak JTP
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Torelli Corsa Strada / Velotraum Cromo Ex LG / Ritchey P-Team
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย Piak JTP »

ลืมหักค่าตัว presenter ครับ :mrgreen:
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อย่าเพิ่งหลับกันนะครับ ภาค 2 ใกล้มาแล้ว :lol: :lol: :lol:
Piak JTP
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Torelli Corsa Strada / Velotraum Cromo Ex LG / Ritchey P-Team
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย Piak JTP »

รออยู่...ตอนนี้ ตีสามครึ่ง รอแบบใจจดใจจ่อ ไม่หลับไม่นอน แม้พรุ่งนี้ทำงานแต่เช้า :lol: :lol:
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

เปิด ลิสซิ่ง มา รองรับ ดี กว่า ไม็เนี่ย
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Bok Bok Bike (Touring&Folding)”