รบกวนช่วยรายงานผลการอัพเกรดลูกปืนล้อ Campagnolo เป็นเม็ดลูกปืนเซรามิคหน่อยครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-123-9114
team: GT DHI 2000
Bike: GT ZASAR SPORT 2014

รบกวนช่วยรายงานผลการอัพเกรดลูกปืนล้อ Campagnolo เป็นเม็ดลูกปืนเซรามิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย DHI »

รูปภาพ

รบกวนช่วยรายงานผลหน่อยครับ ล้อที่ผมไปเปลี่ยนให้ทั้ง 4 คู่ ใช้งานแล้วเป้นยังไงบ้างครับ
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

Re: รบกวนช่วยรายงานผลการอัพเกรดลูกปืนล้อ Campagnolo เป็นเม็ดลูกปืนเซรามิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

หมุนลื่นกว่าเดิมครับ :D :D
tee joho เสือเฒ่า 17
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8762275
team: เสือเฒ่า
Bike: bianchi 1885

Re: รบกวนช่วยรายงานผลการอัพเกรดลูกปืนล้อ Campagnolo เป็นเม็ดลูกปืนเซรามิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย tee joho เสือเฒ่า 17 »

ยังจอดอยู่ครับ บ่ได้ปั่นเลย :D :D
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือแก้ว(ทวีผล)18 เขียน:หมุนลื่นกว่าเดิมครับ :D :D
ของเฮียแก้วใช้ล้อรุ่นไหนน่ะครับ วันนั้นเปลี่ยนไป 4 คู่ จำไม่ได้ว่าใครใช้รุ่นอะไรบ้าง
เสือเฒ่าโคราชทวีผล20
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818767761
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: gt xcr 3000 haro x7 merida bianchi mosso Hardy 4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเฒ่าโคราชทวีผล20 »

2 คันนี้กอ่นครับที่ได้เปลี่ยนลูกปืนมาอีก 2 คันยังไม่ได้ปั่นด้วยกัน...ล้อเป็นยูรัส

หลังจากเปลี่ยนลูกปืนแล้ววิ่งรันอินไปประมาณ 100 กว่ากิโล ผลคือ ปั่นแล้วรู้สึกได้ว่าลื่นขึ้นปล่อยไหลดีกว่าเก่า ขึ้นเนินรอบขาเบาลงทางตรงยาว ๆ รักษารอบขาง่าย

ส่วนอีกชุดสอบถามแล้วผลคือเหมือนกันลื่นไหลดีกว่าเก่า ส่วนอีกชุดเฮียตี๋งานยุ่งยังไม่ได้ลองครับ
ปล. ระยะยาวจะมารายงายพิ่มเติมอีกครั้งครับ
ไฟล์แนบ
IMG_8343.JPG (53.27 KiB) เข้าดูแล้ว 3573 ครั้ง
IMG_8342.JPG (55.64 KiB) เข้าดูแล้ว 3573 ครั้ง
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ไม่ทน ดูแลเยอะดูไม่ด่บ่าพัง ระวังเรื่องน้ำสุดๆ เบื่อจนเปลี่ยนเป็นลูกปืนธรรมดา

แต่ลื่นมั๊กๆนะ อย่างว่าดีย่อมมีเสียคู่กันเป็นธรรมดา
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

ใช่ผมก็ของเดิมเป็นเซรามิกแล้วเสีย ตอนนี้เป็นธรรมดาแล้ว
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ

ArtKorat เขียน:ไม่ทน ดูแลเยอะดูไม่ด่บ่าพัง ระวังเรื่องน้ำสุดๆ เบื่อจนเปลี่ยนเป็นลูกปืนธรรมดา

แต่ลื่นมั๊กๆนะ อย่างว่าดีย่อมมีเสียคู่กันเป็นธรรมดา

1.เรื่องน้ำเข้านี่มันคงไม่เกี่ยวกับเม็ดลูกปืนเท่าหรอกน่ะครับ มันน่าจะอยู่ที่การใช้งาน
2.เรื่องบ่าพังนี้ เท่าที่ผมขายมา (ลูกปืนเซรามิคที่ผมขายน่ะ) ก็ไม่เคยมีใครประสบปัญหานี้ เพราะเม็ดลูกปืนที่ขายเป็นเกรด G5 ผลิตจาก Silicon nitride ( Si3N4) ซึ่งมีความแข็งที่ผิวสูงมาก และมีความลื่นที่ผิวมาด้วยเช่นกัน ตัวลูกปืนเองก็ไม่นำไฟฟ้าจึงไม่น่าจะมีเหตุผลอะไรที่ทำให้เบ้าลูกปืนพัง เอาง่ายๆถ้าหากลูกปืนเซรามิคไม่ดีจริง จริงๆตัว Camagnolo เองก็คงไม่เอาเทคโนโลยี่นี้มาใช้งานกับดุมล้อรุ่นสูงของตัวเอง ส่วนเม็ดลูกปืนเซรามิคที่ผมเอามาขายก็มีการทดสอบคุณภาพก่อนหน้านี้พอสมควรครับ

รูปภาพ
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ

ยืนยันความแข็งด้วยภาพครับ ใช้ค้อนทุปจนพื้นปูนบุบ ลูกปืนไม่เป็นอะไรเลย แข็งดั่งเพชร ;)

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย DHI เมื่อ 21 ส.ค. 2013, 00:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

:o :o :o :o
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

DHI เขียน:
ArtKorat เขียน:ไม่ทน ดูแลเยอะดูไม่ด่บ่าพัง ระวังเรื่องน้ำสุดๆ เบื่อจนเปลี่ยนเป็นลูกปืนธรรมดา

1.เรื่องน้ำเข้านี่มันคงไม่เกี่ยวกับเม็ดลูกปืนเท่าหรอกน่ะครับ มันน่าจะอยู่ที่การใช้งาน
2.เรื่องบ่าพังนี้ เท่าที่ผมขายมา (ลูกปืนเซรามิคที่ผมขายน่ะ) ก็ไม่เคยมีใครประสบปัญหานี้ เพราะเม็ดลูกปืนที่ขายเป็นเกรด G5 ผลิตจาก Silicon nitride ( Si3N4) ซึ่งมีความแข็งที่ผิวสูงมาก และมีความลื่นที่ผิวมาด้วยเช่นกัน ตัวลูกปืนเองก็ไม่นำไฟฟ้าจึงไม่น่าจะมีเหตุผลอะไรที่ทำให้เบ้าลูกปืนพัง เอาง่ายๆถ้าหากลูกปืนเซรามิคไม่ดีจริง จริงๆตัว Camagnolo เองก็คงไม่เอาเทคโนโลยี่นี้มาใช้งานกับดุมล้อรุ่นสูงของตัวเอง ส่วนเม็ดลูกปืนเซรามิคที่ผมเอามาขายก็มีการทดสอบคุณภาพก่อนหน้านี้พอสมควรครับ

รูปภาพ
ถ้าจะเจาะลึกลงไปจริงๆผมว่าถ้าเป็นไปได้คงต้องหาเอกสารการวิจัยมาอ้างอิงประกอบแล้วล่ะครับ โดยเฉพาะในประด็นที่กังขา...ความลื่น ความแข็งผิว การกัดบ่าเบ้าลูกปืน ฯลฯ เพราะเป็นของซื้อของขายที่อ้างถึงเทคโนโลยีที่สูงขึ้นและแน่นอน ราคาก็สูงตามระดับเทคโนโลยี

ลำพัง...เขาเล่าว่า หรือ เขาอ้างว่า...ในเชิงวิชาการถือเป็นเพียง ...ความเห็น...เท่านั้น ครับ

Ceramic /เซอรามิก ในอาชีพผมมีใช้กันมานานแล้ว ประเด็นความลื่น ...ยอมรับว่าลื่นจริงๆ ลื่นระดับที่แบคทีเรีย(กว่า 230 ชนิด)ซึ่งพบได้ในช่องปากของทุกผู้ทุกคนไม่สามารถสรางชั้นฟิล์มทางชีวภาพเกาะติดพื้นผิวได้เลย(หมายเหตุ...ต้องผ่านการเคลือบลื่นที่ผิวแล้วอย่างดียิ่ง ) ลื่นกว่าเคลือบฟันธรรมชาติของคนเราเสียอีก

เรื่องความแข็ง ...ความแข็งผิวของเซอรามิกโดยทั่วไปแข็งมาก และมากกว่าความแข็งผิวของเคลือบฟันธรรมชาติของมนุษย์(เกือบครึ่งเท่า) จากข้อดีอันนี้ก็กลายเป็นข้อเสียไปในทันทีเมื่อใช้งานไปชั่วระยะเวลาที่แน่นอนหนึ่งๆ(จากการทดลองที่ 6 เดือน 1ปี 2 ปี ฯ)พบว่า ทำให้เกิดการสึกกร่อนฟันคู่สบซึ่งเป็นเคลือบฟันธรรมชาติอย่างมีนัยสำคัญระดับ150-400ไมครอน/ปี (1 ไมครอนคือ 1 ใน 1000 มิลลลิเมตร) จินตนาการเพื่อการเปรียบเทียบกับเส้นผมมนุษย์ประมาณ 50-75 ไมครอน คุณภาพการวิจัยทำโดยการใช้กล้องจุลทรรศน์อีเล็คตรอนส่องกราดเปรียบเทียบกัน

ในปัจจุบัน เราจึงเลี่ยงที่จะใช้เซอรามิกที่มีความแข็งผิวในระดับนั้น กลับมาใช้เซอรามิกองค์ประกอบใหม่ เผาที่อุณหภูมิต่ำลงเพื่อลดความแข็งผิวให้ไม่ต่างจากค่าความแข็งผิวของเคลือบฟันมนุษย์แทนครับ

ด้ามกรอฟัน(Dental Handpiece) ที่เราใช้ร่วมกับหัตการทางคลินิกมีอยู่รุ่นหนึ่ง(ของอเมริกา)ที่เป็น Lube-free คือไม่ต้องการน้ำมันหล่อลื่นเลยตลอดการใช้งาน เขาใช้เซอรามิกเป็นแกน หมุนในเบ้ารับที่เป็นเซอรามิกชนิดเดียวกัน

ส่วนอีกยี่ห้อหนึ่งของญี่ปุ่น ลูกปืนเป็นเซอรามิก หมุนในเบ้าโลหะ(ที่หล่อพิเศษ) ก็ทนทานพอสมควรแต่อายุสั้นกว่าแบบแรกครับ ค่าโสหุ้ยในการเปลี่ยนชุดลูกปืนและเบ้า สามารถซื้อด้ามกรอ(ทั้งด้าม)รุ่นมาตรฐานเยอรมันได้หนึ่งด้ามครึ่ง

หมายเหตุ... ทั้งสองกรณีมีการวิจัยทางคลินิกยืนยันเพื่อประกอบการตัดสินใจก่อนที่จะควักเงินจากกระเป๋าเพื่อซื้อ(เครื่องมือที่ใช้ประกอบอาชีพ)

ไม่ทราบว่าที่เล่ามาข้างต้นนั้นเข้าเรื่อง ...ลูกปืนกับเบ้า... หรือไม่ครับ

ที่ผมเคยตั้งเป็นปุจฉาเอาไว้นานมากแล้วว่า...ลำพังการหมุนรอบแกนของการปั่นจักรยานของพวกเราโดยทั่วไปก็เฉลี่ย 80-100 รอบ/นาที จำเป็นหรือไม่ที่จะเอาเทคโนโลยีระดับ แสนหรือหลายแสนรอบ/นาที มาใช้เพื่อการนี้ ...การปั่นจักรยาน ... ลองช่วยกันตรองดูแล้วอภิปรายกันต่อนะครับ... ผมเกรงว่าผลจะออกมาเป็น ลื่นกว่าจริง...แต่ไม่มีนัยสำคัญทางสถิติ ล่ะก็คนละเรื่องเลยนะครับ

ถ้ามีเอกสารเชิงคุณภาพการวิจัยผมยินดีที่จะอ่านและย่อยความออกมาให้นะครับ ขออย่ารอช้าในการส่งถึงผมทีเดียว

ประเด็นที่ตั้งถามคือ เราเลือกที่จะบริโภคเทคโนโลยีเกี่ยวกับจักรยานกันอย่าง วิพากษ์ รอบด้านกันดีแล้วหรือยัง เพราะ เกือบจะร้อยทั้งร้อยของอุปกรณ์จักรยานที่เราต่างเลือกซื้อเลือกใช้กันนั้น เป็นสินค้าที่ต้องนำเข้าทั้งสิ้น ... เห็นตัวเลข...หนี้ครัวเรือนที่เพิ่งแถลงกันแล้วหรือยังครับ เป็นเรื่องที่น่ากังวลไม่น้อย ถ้ามองและถามกันอย่างลึกๆแล้ว จักรยานและอุปกรณ์...ที่เราๆท่านๆกำลังพูดถึงกันอย่างคลั่งไคล้ใหลหลงอยู่นี้ จัดอยู่ในประเภทนั้นหรือไม่ครับ
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ

ความสุขบางอย่างมันก็ต้องมีการลุงทุนครับ จะมากจะน้อยก็แล้วแต่บุคคล แต่การลงทุนกรณีนี้ มันไม่ได้มากมายเท่าไรนัก

รูปภาพ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

คือว่าพี่ไม่ต้องลงทุนทุบหรอกครับ เอาเป็นว่าเม็ดลูกปืนเซรามิกจำเป็นต้องใช้คู่กับถ้วยที่ทำมารองรับเม็ดลูกปืนเซรามิกด้วย แต่ล้อแคมแป๊กนั้นเล่นถูกๆเอาแค่ถ้วยเดิมแล้วมาชุบดีแอลซีเนื้อล่างใต้ผิวชุบแข็งแค่800วิกเกอร์เป็นอย่างมาก แต่ลูกปืนผมไม่ทราบเกรดซิลิก้อนไนไตรแต่ก็ประมาณ 1700วิกเกอร์ (เครื่องทดสอบความแข็งก็ลองหากูเกิ้ลแล้วพิมพ์ว่า Vicker Scale Hardness Tester) มันจะมีกล้องจุลทัศน์ขนาด400Xติดมาด้วยเป็นมาตรฐานครับ เมื่อความแข็งต่างกันมาก ลืมบอกไปว่าค่าความแข็งจะเป็นกราฟยกกำลังผมจำไม่ได้ว่ายกกำลังเท่าไหร่ แต่ความแข็ง1700นี่แข็งกว่า800หลายเท่าไม่ใช่แค่สองเท่าดีไม่ดีเป็น10เท่าเลยทีเดียว ต้องขอโทษจริงๆไม่ได้ใช้คำนวณหาสูตรความแข็งตั้งแต่จบมหาลัยอ่ะครับ แค่ให้ลูกน้องวัดแล้วก็อ่านค่าก็แค่นั้นไม่ต้องลากสูตรมากมาย

เมื่อถ้วยอ่อนกว่าเม็ดลูกปืนส่วนที่จะเสียก็ถ้วยนั่นแหละครับ ดังนั้นถ้วยเสียก่อนลูกปืนก็ต้องเปลี่ยนถ้วย คำถามอยู่ที่ว่าถ้วยหาง่ายหรือลูกปืนหาง่าย ถ้าถ้วยหาง่ายก็ใช้ลูกปืนเซรามิกไปเถอะก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าถ้วยลูกปืน(ภาษาจริงๆเค้าเรียกว่าอินเนอร์ริงกับเอ้าเตอร์ริง)หายากมากก็อย่าไปใช้เม็ดเซรามิกให้เกิดวิบากกรรมในอนาคตครับ

จะบอกแค่นี้แหละ ปอลิง ไอ้ลูกปืนล้อแคมแป๊กหน่ะผมมีสองคู่เปลี่ยนถ้วยจนเซ็งเป็ดไปแล้วล่ะครับ สรุปว่าใช้เม็ดลูกปืนเหล็กถ้วยทนกว่าลูกปืนก็ถูกกะตัง หนืดหน่อยก็พอรับได้ ลืนปรื๊ดวันนี้ตอนถ้วยสึกเงินจะออกจากกระเป๋าแบบว่าอาการเป็ดอย่างที่ผมเคยเป็น :lol:

ใครชอบใช้ก็เอาตามสะดวกครับ บางคนปั่นอาทิตล์ละร้อยกว่าโลก็บอกว่าลูกปืนทนดี แต่ถ้าปั่นปีละ20000กิโลก็อาจบอกว่าลูกปืนแบบนี้ไม่ทน อะไรทำนองนั้น
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่างที่ว่านะครับไม่ได้ค้านแต่จะบอกให้เลือกอย่างฉลาด อีกอย่างนะครับล้อแคมแป๊กพวกยูรัส ชามัล เรซซิ่งซีโร่พวกนี้ไม่ทนน้ำเลยแม้แต่น้อย ดังนั้นถ้าใช้ลูกปืนเซรามิกต้องระวังมากเรื่องฝนหรือวิ่งลุยที่แฉะ เมื่อวิ่งลุยที่แฉะหรือเปียกฝนไม่ว่าจะน้อยเพียงใดต้องเซอร์วิสมันทันทีอยาทิ้งข้ามคืนเบ้าลูกบืน อินเนอร์ริงกับเอ้าเตอร์ริงจะพังแบบว่าเร็วมาก เนื่องจากสนิมเล็กๆจะจับที่ตัวเบ้ามองไม่เห็นด้วยตา แต่มันจะทำให้เม็ดลูกปืนไม่กลิ้งแล้วสไลด์ไปตามผิว แป๊บเดียวผิวชุบที่บ่าจะลอกแล้วความนี้ความซวยจะถามหาทันที

อีกอย่างเมื่อเซอร์วิสต้องเน้นในการตั้งระยะห่างลูกปืนกับเบ้าแบบว่าต้องเนียน ถ้าไม่ดีไปเร็วเช่นกันเพราะว่าถ้าลูกปืนเซรามิกสไลด์ในเบ้าเมื่อไหร่บ่าของเบ้าลูกปืนที่เคลือบดีแอลซีไว้เอาไม่อยู่แน่ๆปูดขึ้นมาก็บ้ายบายได้เลยครับ

บอกไว้ก่อนนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ดีแต่คนใช้ต้องเข้าใจ
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

:idea: 8-) :D :arrow:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”