เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: korat bike

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

โพสต์ โดย ปราโมทย์ »

มานั่งอ่าน ความรู้เพียบ 8-) 8-) ของผมฟิตติ้งตาม สัดส่วนของร่างกายเอาสบายไว้ก่อน

ขี่ซัก 100-200 โล ไม่ปวด ไม่เมื่อย เป็นใช้ได้ ส่วนใหญ่เซทรถไว้ขึ้นเขาอย่างเดียว ฮิ ฮิ :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
deadline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Giant TCR advance sl

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

โพสต์ โดย deadline »

ปราโมทย์ เขียน:มานั่งอ่าน ความรู้เพียบ 8-) 8-) ของผมฟิตติ้งตาม สัดส่วนของร่างกายเอาสบายไว้ก่อน

ขี่ซัก 100-200 โล ไม่ปวด ไม่เมื่อย เป็นใช้ได้ ส่วนใหญ่เซทรถไว้ขึ้นเขาอย่างเดียว ฮิ ฮิ :mrgreen:
ถ้ามีเขาอยู่ใกล้ ๆ บ้านนี่ ผมว่า พี่แป๊ะ ขี่ขึ้นทุกวันแน่ ๆ เลย
ผมไม่ชอบขึ้นเขา แต่ชอบลงมากกว่า แต่อย่างว่าจะลงได้มันก็ต้องขึ้นปั่นไปก่อน -_-!
ถ้าโคราชมีเขาใกล้ ๆ เมืองแบบเชียงใหม่ก็ดีนะครับ อันนี้จะขึ้นเขาทีต้องปั่นไปไม่ต่ำกว่า 50 โล กว่าจะได้ขึ้นเล่นกัน หมดแรงก่อน... แหะ ๆ
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ

deadline เขียน:
ปราโมทย์ เขียน:มานั่งอ่าน ความรู้เพียบ 8-) 8-) ของผมฟิตติ้งตาม สัดส่วนของร่างกายเอาสบายไว้ก่อน

ถ้ามีเขาอยู่ใกล้ ๆ บ้านนี่ ผมว่า พี่แป๊ะ ขี่ขึ้นทุกวันแน่ ๆ เลย
ผมไม่ชอบขึ้นเขา แต่ชอบลงมากกว่า แต่อย่างว่าจะลงได้มันก็ต้องขึ้นปั่นไปก่อน -_-!
ถ้าโคราชมีเขาใกล้ ๆ เมืองแบบเชียงใหม่ก็ดีนะครับ อันนี้จะขึ้นเขาทีต้องปั่นไปไม่ต่ำกว่า 50 โล กว่าจะได้ขึ้นเล่นกัน หมดแรงก่อน... แหะ ๆ

ปล้ำ วันอาทิตย์ มาขี่งาน ดีแทค มั้ยครับ :?:
deadline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Giant TCR advance sl

โพสต์ โดย deadline »

ปราโมทย์ เขียน:
deadline เขียน:

ปล้ำ วันอาทิตย์ มาขี่งาน ดีแทค มั้ยครับ :?:
ถ้าไม่ติดธุระด่วนอะไร ไปได้ครับพี่ กำลังคิดอยู่ว่า จะเอารถพับหรือหมอบไปปั่นดี
kittiSUT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale CAAD10
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kittiSUT »

เสือรถพ่วง เขียน:โอ็โฮ :o :shock: รถเทพเลยครับอาจารย์ งามจริงๆครับ คงจะได้กลับมาปั่นด้วยกันเร็วๆ นี้นะครับอาจารย์ ปอลอ.... ขยันทำกายภาพบ่อยๆนะครับอาจารย์
ขอบคุณครับพี่ต้อม อีกไม่นานคงได้ปั่นด้วยกัน ตอนนี้มองดูรถไปก็ทำกายภาพไปครับ :) :)

ปราโมทย์ เขียน:

CAAD10 สีทีม นี่ มีเจ้าของหรือยังเอ่ย :?: น้ำลายหกเลยจริงๆๆๆ อาจารย์ :shock: :shock:

ชอบมากเลย CANNONDLE นี่น่ะ เวลาขึ้นเขานะ ฮือ หื่อ เป็นตาแซ่บๆ :lol: :lol:

อาจารย์อย่าลงรูปอีกนะ สมาธิฟุ้งซ่านนนน กู่ไม่กลับล่ะครับ :o :o :lol: :lol: ปล. ล้อเล่นนะคร้าบบบ
มาเป็นแก็งหนอนอีกซักคันครับพี่แป๊ะ แต่เฟรมตัวนี้มีเจ้าของไปแล้ว ใช่ไหมครับพี่อ้อน :D :D

deadline เขียน:caad 10 งามมากครับอาจารย์กิตติ
หายไว ๆ นะครับ จะได้มาปั่นกัน
ยังไม่ได้ลองกับอาจารย์บนทางเขา(ภูผาสูง) ดูเลย
สงสัยผมคงโดนทิ้งเป็นทุ่งแน่ ๆ... :D
ขอบคุณครับป้ำ ไว้หายดีแล้วคงได้ไปปั่นด้วยกัน แต่ผมคงไม่บังอาจทิ้งขาแรงหรอกครับ :D :D :D

chaiair เขียน:

พรุ่งนี้น้าอ้อนจะไปเปลี่ยนเป็นสีขาว (ไห้..รับทราบด้วย)
นึกว่าเจ้าหนอนดำของผมจะมีฝาแฝดซะแล้วครับ แต่สีทีมก็สวยเหมาะกับขาแรงครับพี่อ้อน :D :D :D
Ton TWS เขียน:@kittiSUT ยินดีครับอาจารย์ รถสวยมากครับ เอาไว้ข้างเตียงพอนะครับ ไม่ต้องเอาขึ้นเตียง อิอิ^^

@chaiair ว้าว! ตกลงเอาCAAD10คล้ายสีทีม คราวนี้แรงกว่าเดิมแน่นอน เดาว่าคงแรงเหมือนซ่าเกรียน โฮ่ๆ แต่ห้ามเกรียนนะครับน้าอ้อน :D

กลับมาคราวนี้คงได้แรงขึ้นทั้งอาจารย์ทั้งลูกศิษย์แน่เลยครับ :D :D :D
ช้าไปแล้วครับต้น เอามาแทนหมอนข้างไปเรียบร้อยละ :D :D :D

ArtKorat เขียน:ไฮ้ครับปวดมือไม่ค่อยจะเกี่ยวกับตำแหน่งความสูงของแฮนด์นะครับ มันเป็นอาการที่มาจากน้ำหนักลงที่มือมากเกินไป โดยส่วนตัวผมเห็นอาจาร์ญปั่นแล้วถือว่าตัวยังตั้งอยู่ครับที่จริงอยากให้กดแฮนด์ลงไปอีกด้วยซ้ำไป แต่ที่อยากจะมห้ปรับก็คือเบาะครับ น่าจะแหงนขึ้นกว่าปรกติซัก1มิล จะทำให้น้ำหนักถ่ายไปที่ลำตัวมากกว่าเดิมเล็กน้อยน่าจะช่วยลดอาการมือชาได้ดีกว่าไปยกสเต็มแล้วเสียแอโร่ไดนามิก

ที่สำคัญแฮนด์สูงตัวตั้งค่าซีจีก็สูงขึ้นการทรงตัวและการเข้าโค้งความเร็วสูงจะลดลงอย่างมากที่จริงผมว่าน่าจะลองอย่างอื่นรวมไปถึงใส่เจลเสริมที่ฮู๊ดให้อ้วนเพิ่มเนื้อที่รับน้ำหนักจะได้ไม่กดทับที่จุดเล็กๆบนมือ
ขอบคุณมากครับคุณอาร์ท อาการของผมคือนิ้วมือซ้ายจะไม่ค่อยมีแรงครับ ไม่รู้มีใครเคยเป็นบ้างหรือเปล่า อย่างใช้ไม้หนีบผ้า หรือที่ตัดเล็บจะกดไม่ค่อยลงเหมือนอย่างเคย จะเป็นเวลากลับมาจากทริปยาวๆครับ และเป็นหลายวัน ตอนหลังตอนปั่นพยามยามเปลี่ยนท่าบ่อยๆ ก็ยังเป็นอยู่ อย่างตอนนี้หยุดปั่นมาพักนึงเริ่มจะดีขึ้นแล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่าตอนปั่นน้ำหนักลงที่มือมากไปจนไปกดเส้นประสาทตรงไหนหรือเปล่า เลยบอกไห้ให้ลองปรับแฮนให้สูงขึ้นเผื่อมือจะรับน้ำหนักน้อยลง แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า วิธีที่คุณอาร์ทแนะนำก็น่าสนใจครับ จะลองนำไปใช้ดู ขอบคุณครับคุณอาร์ท
pskorat เขียน:
ขออออนุญาตออกความเห็น....เรื่องฟิตติ้งจักรยาน...

กายภาพของอาจารย์ต่างจากเราๆท่านๆมากมายนักนะครับ ดังนั้นมุมมองที่ใช้จึงไม่น่าจะใช่มาตรฐานเดียวกัน ผมเสนอ แบบ..ไห้..ครับ สูงไว้ก่อน ชันไว้ก่อน ตัดได้ในภายหลัง แต่ถ้าขนานไว้ก่อน แอโร่ว์ ไว้ก่อน ตัดออกแล้วต่อไม่ได้แน่นอนครับคงต้องค่อยๆปรับอาศัยเวลาด้วยครับ

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว แหวนรองคอผมก็ไม่รู้จักครับ :lol: :lol: :lol: แต่เดี๋ยวนี้ทั้งสองคันกลายเป็น...กะเหรี่ยงคอยาวไปแล้ว...
ขอบคุณมากครับพี่หมอ เห็นด้วยกับพี่หมอเลยครับว่าฟิตติ้งจักรยานเนี่ยสำคัญและเป็นศาสตร์ชั้นสูงจริงๆ คงต้องค่อยๆปรับไปเรื่อยๆจนกว่าจะขี่สบาย ไม่ปวด ไม่เจ็บอย่างที่พี่หมอแนะนำ ตอนนี้อาการที่ไหล่ดีขึ้นแล้วครับ ไม่เจ็บที่แผล แต่หมอแนะนำให้ทำกายภาพต่อเนื่องเพราะยังยกแขนตั้งฉาก ยกแขนสูงยังไม่ได้ อาจจะเป็นที่กล้ามเนื้อบางมัดยังบาดเจ็บอยู่ยังไม่สมบูรณ์เต็มที่ ตอนนี้ก็พยายามทำกายภาพและให้สามารถเคลื่อนไหวได้ทุกทางเพื่อไม่ให้ไหล่ติดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kittiSUT เมื่อ 31 ก.ค. 2012, 17:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

อ.กิตติผมว่าถ้าชาหลังจากปั่นแล้วชานาน ดูที่กระดูกคอมันกดทับเส้นประสาทหรือเปล่า(ผมเคยเป็นแต่ชามาที่ข้อศอก)
ลองปรึกษาหมอกายภาพดู ตอนที่ผมเป็นหมอให้ท่าออกกำลังกล้ามเนื้อบริเวณคอให้แข็งแรงเพื่อพะยุงกระดูก
โชคดีแค่เปลี่ยนหมวกเบาๆก็หายแล้ว :lol:
อ.หายดีผมว่าคงแรงกว่าเก่า ระวังให้ดีสมาชิกชมรม{คนโดน(อ.กิตติ)เชือด}จะเพิ่มมากขึ้นหรือบางคนจะเป็นสมาชิกถาวร :lol: :lol: :lol:
kittiSUT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale CAAD10
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kittiSUT »

chinnawud เขียน:อ.กิตติผมว่าถ้าชาหลังจากปั่นแล้วชานาน ดูที่กระดูกคอมันกดทับเส้นประสาทหรือเปล่า(ผมเคยเป็นแต่ชามาที่ข้อศอก)
ลองปรึกษาหมอกายภาพดู ตอนที่ผมเป็นหมอให้ท่าออกกำลังกล้ามเนื้อบริเวณคอให้แข็งแรงเพื่อพะยุงกระดูก
โชคดีแค่เปลี่ยนหมวกเบาๆก็หายแล้ว :lol:
อ.หายดีผมว่าคงแรงกว่าเก่า ระวังให้ดีสมาชิกชมรม{คนโดน(อ.กิตติ)เชือด}จะเพิ่มมากขึ้นหรือบางคนจะเป็นสมาชิกถาวร :lol: :lol: :lol:
ขอบคุณครับพี่อ้อ จะลองปรึกษาหมอกายภาพดูครับ ตอนนี้อยากหายเร็วๆจะได้ออกไปลองรถใหม่ซักที :) :)
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

chinnawud เขียน:อ.กิตติผมว่าถ้าชาหลังจากปั่นแล้วชานาน ดูที่กระดูกคอมันกดทับเส้นประสาทหรือเปล่า(ผมเคยเป็นแต่ชามาที่ข้อศอก)
+1 :D เปลี่ยนหมวกเบาจะเกี่ยวไหมเนี่ย
chaiair
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892808890
Bike: Colnago

โพสต์ โดย chaiair »

รูปภาพ

ไปเอามาแว๊ว ครับ (รอแต่เมื่อไหร่จะหายเจ็บสะโพก ช่วงนี้หงุดหงิด เจรงๆ เล๊ย) :D
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

เสือแก้ว(ทวีผล)18 เขียน:
+1 :D เปลี่ยนหมวกเบาจะเกี่ยวไหมเนี่ย
เกี่ยวสิเฮีย
ก็จะได้ไม่ต้องใช้กล้ามเนื้อต้นคอมาก ท่านั่งจักรยานตัวเอนไปหน้าแล้วเรายกหัวขึ้น ยิ่งเราปั่นนานทางไม่เรียบยิ่งเกี่ยว :idea:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

วันนี้เหนื่อยๆจะไปเดินเล่นซักหน่อย

อาทิตย์นี้งาเริ่มกัน8โมงเช้านะครับ
xander
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ISP , CAAD 12

โพสต์ โดย xander »

chaiair เขียน:รูปภาพ

ไปเอามาแว๊ว ครับ (รอแต่เมื่อไหร่จะหายเจ็บสะโพก ช่วงนี้หงุดหงิด เจรงๆ เล๊ย) :D
โอ้ย แพ้ของสีแฉลบเขียวววววววว
ได้ข่าวว่า ตัวนี้ ขี่นุ่มพุ่งเกินอลูทั่วไป สงสัย น้าอ้อนจะเเรงใหญ่แล้วนิ่ :lol:
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
pisitas
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลโนนไทย นครราชสีมา

โพสต์ โดย pisitas »

chaiair เขียน:รูปภาพ

สวยเฉี่ยวครับน้าอ้อน ยังไม่หายเจ็บให้ผมยืมก่อน :lol:

หมอเป็ด
ปั่น ปั่น ปั่น เพื่อสุขภาพของเรา ;-)

*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..*
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

ฝากให้พี่อ้อนพิจารณาครับ..................http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=515027
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากเจอ ๆ จิ้งๆๆ CONNONDLE CAAD 10 เนี้ยยยย ฮิ ฮิ ว่ากันบนเขานะ :lol: :lol: :lol: :lol:

ไม่อยากนอกใจจาก GIANT เลย ลูกเพ่ ถ้ามีโอกาส ขอลองหน่อยนะ ว่า CAAD 10 ขึ้นเขาดีเหมือน

ใน ตรู เดอ ฟร้องซ์ หรือปล่าว :!: :mrgreen:
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”