เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: korat bike

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

โพสต์ โดย ปราโมทย์ »

ยังมี Caad10 คล้ายๆสีทีม ให้พี่อ้อนตัดสินใจว่าจะเลือกสีไหนดีครับ :D :D
รูปภาพ[/quote]

CAAD10 สีทีม นี่ มีเจ้าของหรือยังเอ่ย :?: น้ำลายหกเลยจริงๆๆๆ อาจารย์ :shock: :shock:

ชอบมากเลย CANNONDLE นี่น่ะ เวลาขึ้นเขานะ ฮือ หื่อ เป็นตาแซ่บๆ :lol: :lol:

อาจารย์อย่าลงรูปอีกนะ สมาธิฟุ้งซ่านนนน กู่ไม่กลับล่ะครับ :o :o :lol: :lol: ปล. ล้อเล่นนะคร้าบบบ
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: korat bike

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเดือนกรกฎาฯ'๕๕ครับ

โพสต์ โดย ปราโมทย์ »

chinnawud เขียน:ผมเล่าในส่วนรุ่น40แล้วกัน
ระยะปั่น82โลกรรมการปล่อยระยะนี้พร้อมกันทั้ง4รุ่น :o
1รุ่นมือใหม่อายุเกิน24ปี(มือใหม่ยังไงอยู่หัวขบวนตลอด)
2รุ่น40
3รุ่นยุวชน
4รุ่น50
ระยะนี้ขบวนใหญ่มาก หน้าจะเป็นร้อย ช่วงแรกไม่มีอไรมากมีหนีออกไปแต่ไม่แรงออกน้อยตัวส่วนใหญ่เป็นยุวชน พอผ่านไปสิบกว่าโลตั้มสปริ้นไบค์เรียกลูกน้องรุ่นยุวชนขึ้นมาเล่นทำให้ความเร็วเริ่มมา หลังจากนั้นรุ่น40เริ่มมีเล่นบ้างเกมส์เริ่มแรง แต่ยังไม่ถี่มาก ช่วงใกลกลับตัวมียุวชนหนีออกไป5-6ตัวมีผมรุ่น40ติดไปตัวเดียวผมก็ลุ้นแล้วว่าจะส้มหลุ่นใส่ ปรากฏว่าน้องๆไม่ยอมไปต่อเบาขาให้กล่มใหญ่ตามทั้น
หลังจากนั้นยูเทริน์ สักพักเล่นกันไม่ยอมหยุดส่วนใหญ่เป็นรุ่น40เล่นเป็นส่วนใหญ่ มีหลายครั้งที่หลุดกลุ่มออกไปแต่ก็โดนจับเขากล่ม
จนระยะเหลืออีกประมาณ10กว่าโลมีหนีเดียวออกไป(ต้อมบอกตัวนี้ขี่TTดี)ระยะห่างประมาณ2-3ร้อยเมตรกลุ่มยังไม่ไล่ จนเหลือ8โล
มีหนีออกไปอีก3ตัวผมไม่ไล่เพราะรอตั้มไล่ สักพักไม่มีใครไล่ผมเลยจากกลุ่มมีคนติดมาด้วยอีกสามตัวมีผม ต้อม ฝรั่ง คนไทยอีกคนใส่เสื่อทีมเดียวกับฝรั่ง กะไล่กล่มหน้าสามตัวให้ทันมีช่วงหนึ่งระยะห่างจากข้างหน้าประมาณร้อยเมตรแต่ก็ไล่ไม่เข้าฝรั่งกับอีกคนไม่มีแรงช่วย เลยถูกกลุ่มใหญ่จับเสียดายโดยมาก เดียวมาต่อนะครับ

เสียดายยยยมาก ไม่ได้ไปแข่งด้วยน่ะ :cry: :cry: ถ้าผมไปด้วยนะ..........ฮิ ฮิ ได้เสียแน่ๆๆ :lol: :lol:

จริงๆๆ น่าจะมี ขึ้นเขาซัก ลูก หรือ สองลูก นะเฮียอ้อ วัดกันไปเลย แรงใครแรงมัน :twisted:

หรือไม่ก็ เข้าเส้นชัย บนเขา นะเฮีย ชอบจังทางเขาเนี้ยย :o :o :o
รูปประจำตัวสมาชิก
deadline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Giant TCR advance sl

โพสต์ โดย deadline »

caad 10 งามมากครับอาจารย์กิตติ
หายไว ๆ นะครับ จะได้มาปั่นกัน
ยังไม่ได้ลองกับอาจารย์บนทางเขา(ภูผาสูง) ดูเลย
สงสัยผมคงโดนทิ้งเป็นทุ่งแน่ ๆ... :D
chaiair
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892808890
team: koratbike
Bike: Colnago

โพสต์ โดย chaiair »

ปราโมทย์ เขียน:ยังมี Caad10 คล้ายๆสีทีม ให้พี่อ้อนตัดสินใจว่าจะเลือกสีไหนดีครับ :D :D
รูปภาพ

CAAD10 สีทีม นี่ มีเจ้าของหรือยังเอ่ย :?: น้ำลายหกเลยจริงๆๆๆ อาจารย์ :shock: :shock:

ชอบมากเลย CANNONDLE นี่น่ะ เวลาขึ้นเขานะ ฮือ หื่อ เป็นตาแซ่บๆ :lol: :lol:

อาจารย์อย่าลงรูปอีกนะ สมาธิฟุ้งซ่านนนน กู่ไม่กลับล่ะครับ :o :o :lol: :lol: ปล. ล้อเล่นนะคร้าบบบ[/quote]

พรุ่งนี้น้าอ้อนจะไปเปลี่ยนเป็นสีขาว (ไห้..รับทราบด้วย)
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ผมว่าอาจาร์ญน่าจะตัดซางข้างบนออกแล้วก็ลงแหวนลงอีกซักเซ็นต์ไม่ได้เกี่ยวกับความสวยหรอกครับแต่ผมกะด้วยตาตำแหน่งปลายเบาะไปถึงสเต็มน่าจะต่างจากคันไทม์ประมาณ1เซ็นต์ วัดจาดพื้นขึ้นมาไม่ได้เพราะว่าองศาท่อคอไม่เท่ากันตำแหน่งกะโหลกไม่เท่ากัน องศาท่อนั่งไม่เท่ากันทำให้วัดจากพื้นขึ้นมาจะผิดพลาดได้ ตำแหน่งที่แม่นสุดคือวัดตำแหน่งเบาะที่ปั่นแล้วขาพอดีก่อนจากนั้นก็วัดจากปลายเบาะลงมาถึงสเต็ม ผมกุด้วยตาน่าจะสูงไปประมาณ1นึงนี่แหละครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

spinbike เขียน:
ArtKorat เขียน:ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ

เจอกัน5สิงหานะครับ อยากถามคุนตั้มหลายครั้งไม่กล้าถามว่าน้องๆเชียงใหม่ปันกันเก่งมากแต่ทำไมทีมเชียงใหม่ไม่ค่อยมีผลงานในกีฬาแห่งชาติ

แค่สงสัยเฉยๆครับ
คำตอบก็คงจะเหมือนๆ กับจังหวัดอื่นๆ น่ะครับ คนที่เขาทำทีม เขาไม่เคยมาดูแม้สักครั้ง ขอย้ำว่า ครั้งเดียวก็ไม่เคยมาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเรามีของดีๆให้เลือกเยอะแยะ เด็กๆ ก็ไม่ได้ไปสมัครคัดตัวเป็นนักกีฬาจังหวัด ไม่ได้ขึ้นทะเบียน พอรู้ก็ หมดเขตขึ้นทะเบียนไปซะแล้ว ทำให้ไม่มีโอกาสได้ไปคัดเลือกตัวแทนภาค แต่ว่าจากนี้ต่อไป น้องๆ ได้ทำการขึ้นทะเบียนแล้ว ปีหน้าคงมีโอกาส ได้ไปคัดตัวแล้วครับ ถ้าได้รับการ แจ้ง วันและเวลา จากผู้ฝึกสอนจังหวัด 555 แต่ผมว่ายาก ... :roll:
ถามคุณตั้มอีกหน่อยครับ วันก่อนผมนั่งฟังพิธีกรกีฬาที่เป็นอดีตทีมชาติกีฬาปิงปอง เค้าพูดน่าสนใจเรื่องเค้าอยากให้ลูกเล่นกีฬาแต่ไม่อยากให้จริงจังกับกีฬาที่ไม่สามารถทำเงินได้ ผมว่าน่าสนใจมาก เพราะว่ากีฬาจักรยานต้นทุนสูงมากแพงกว่ากอล์ฟเสียอีกแต่รายได้คงรู้ๆกันอยู่ คุณตั้มเคยผ่านเรื่องนี้มาเยอะคิดอย่างไรครับ
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

ปราโมทย์ เขียน:
chinnawud เขียน:ผมเล่าในส่วนรุ่น40แล้วกัน
ระยะปั่น82โลกรรมการปล่อยระยะนี้พร้อมกันทั้ง4รุ่น :o
1รุ่นมือใหม่อายุเกิน24ปี(มือใหม่ยังไงอยู่หัวขบวนตลอด)
2รุ่น40
3รุ่นยุวชน
4รุ่น50
ระยะนี้ขบวนใหญ่มาก หน้าจะเป็นร้อย ช่วงแรกไม่มีอไรมากมีหนีออกไปแต่ไม่แรงออกน้อยตัวส่วนใหญ่เป็นยุวชน พอผ่านไปสิบกว่าโลตั้มสปริ้นไบค์เรียกลูกน้องรุ่นยุวชนขึ้นมาเล่นทำให้ความเร็วเริ่มมา หลังจากนั้นรุ่น40เริ่มมีเล่นบ้างเกมส์เริ่มแรง แต่ยังไม่ถี่มาก ช่วงใกลกลับตัวมียุวชนหนีออกไป5-6ตัวมีผมรุ่น40ติดไปตัวเดียวผมก็ลุ้นแล้วว่าจะส้มหลุ่นใส่ ปรากฏว่าน้องๆไม่ยอมไปต่อเบาขาให้กล่มใหญ่ตามทั้น
หลังจากนั้นยูเทริน์ สักพักเล่นกันไม่ยอมหยุดส่วนใหญ่เป็นรุ่น40เล่นเป็นส่วนใหญ่ มีหลายครั้งที่หลุดกลุ่มออกไปแต่ก็โดนจับเขากล่ม
จนระยะเหลืออีกประมาณ10กว่าโลมีหนีเดียวออกไป(ต้อมบอกตัวนี้ขี่TTดี)ระยะห่างประมาณ2-3ร้อยเมตรกลุ่มยังไม่ไล่ จนเหลือ8โล
มีหนีออกไปอีก3ตัวผมไม่ไล่เพราะรอตั้มไล่ สักพักไม่มีใครไล่ผมเลยจากกลุ่มมีคนติดมาด้วยอีกสามตัวมีผม ต้อม ฝรั่ง คนไทยอีกคนใส่เสื่อทีมเดียวกับฝรั่ง กะไล่กล่มหน้าสามตัวให้ทันมีช่วงหนึ่งระยะห่างจากข้างหน้าประมาณร้อยเมตรแต่ก็ไล่ไม่เข้าฝรั่งกับอีกคนไม่มีแรงช่วย เลยถูกกลุ่มใหญ่จับเสียดายโดยมาก เดียวมาต่อนะครับ

เสียดายยยยมาก ไม่ได้ไปแข่งด้วยน่ะ :cry: :cry: ถ้าผมไปด้วยนะ..........ฮิ ฮิ ได้เสียแน่ๆๆ :lol: :lol:

จริงๆๆ น่าจะมี ขึ้นเขาซัก ลูก หรือ สองลูก นะเฮียอ้อ วัดกันไปเลย แรงใครแรงมัน :twisted:

หรือไม่ก็ เข้าเส้นชัย บนเขา นะเฮีย ชอบจังทางเขาเนี้ยย :o :o :o
ใครได้ใครเสียครับน้าแป๊ะ :lol: :lol: :lol:

แต่เท่าที่รู้ น้าแป๊ะเสียนะครับ หุหุ
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
....
เสียดายซุดๆ ฮึ่ม! ;)
Teru
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8601590
team: MTB Sikhiu / Korat Bike
Bike: Cinelli Pro Estrada / Scott Scale RC / Specialize Epic Pink LTD

โพสต์ โดย Teru »

ArtKorat เขียน:ผมว่าอาจาร์ญน่าจะตัดซางข้างบนออกแล้วก็ลงแหวนลงอีกซักเซ็นต์ไม่ได้เกี่ยวกับความสวยหรอกครับแต่ผมกะด้วยตาตำแหน่งปลายเบาะไปถึงสเต็มน่าจะต่างจากคันไทม์ประมาณ1เซ็นต์ วัดจาดพื้นขึ้นมาไม่ได้เพราะว่าองศาท่อคอไม่เท่ากันตำแหน่งกะโหลกไม่เท่ากัน องศาท่อนั่งไม่เท่ากันทำให้วัดจากพื้นขึ้นมาจะผิดพลาดได้ ตำแหน่งที่แม่นสุดคือวัดตำแหน่งเบาะที่ปั่นแล้วขาพอดีก่อนจากนั้นก็วัดจากปลายเบาะลงมาถึงสเต็ม ผมกุด้วยตาน่าจะสูงไปประมาณ1นึงนี่แหละครับ
ถั่วต้มแล้วครับเฮีย คันนี้สเตมสูงกว่าคันเดิมประมาณ1ซม.
สาเหตุเพราะอาจารย์โทรมาแจ้งว่าตอนขี่คันเดิมแกปวดมือมากๆ ผมเลยตัดซางให้ยาวไว้ก่อน และลองตั้งสูงกว่าคันเก่าไว้ก่อน
ให้อาจารย์หายดีแล้วค่อยลองปั่นว่าอาการปวดมือจะเป็นยังไง ผ้าพันแฮนด์ก็ยังไม่พันให้เพราะเพื่อปรับมือเบรคขึ้นลงให้ได้ที่สุดๆแล้วค่อยพัน(เพราะแต่ละคนถนัดไม่เหมือนกัน)
ไว้ได้ที่แล้วค่อยตัดซางเพิ่มครับ :D
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้จักรยานเสือหมอบ
จำหน่ายและรับสั่งนำเข้า เฟรมและอะไหล่ชั้นนำ ทั้งของใหม่และมือสอง
ติดต่อ เทรุ 085-8601590 (9.00น.-21.00น.)
เลขที่บัญชี ไทยพาณิชย์ Thanarat 526-2-41283-1
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

@kittiSUT ยินดีครับอาจารย์ รถสวยมากครับ เอาไว้ข้างเตียงพอนะครับ ไม่ต้องเอาขึ้นเตียง อิอิ^^

@chaiair ว้าว! ตกลงเอาCAAD10คล้ายสีทีม คราวนี้แรงกว่าเดิมแน่นอน เดาว่าคงแรงเหมือนซ่าเกรียน โฮ่ๆ แต่ห้ามเกรียนนะครับน้าอ้อน :D

กลับมาคราวนี้คงได้แรงขึ้นทั้งอาจารย์ทั้งลูกศิษย์แน่เลยครับ :D :D :D
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ไฮ้ครับปวดมือไม่ค่อยจะเกี่ยวกับตำแหน่งความสูงของแฮนด์นะครับ มันเป็นอาการที่มาจากน้ำหนักลงที่มือมากเกินไป โดยส่วนตัวผมเห็นอาจาร์ญปั่นแล้วถือว่าตัวยังตั้งอยู่ครับที่จริงอยากให้กดแฮนด์ลงไปอีกด้วยซ้ำไป แต่ที่อยากจะมห้ปรับก็คือเบาะครับ น่าจะแหงนขึ้นกว่าปรกติซัก1มิล จะทำให้น้ำหนักถ่ายไปที่ลำตัวมากกว่าเดิมเล็กน้อยน่าจะช่วยลดอาการมือชาได้ดีกว่าไปยกสเต็มแล้วเสียแอโร่ไดนามิก

ที่สำคัญแฮนด์สูงตัวตั้งค่าซีจีก็สูงขึ้นการทรงตัวและการเข้าโค้งความเร็วสูงจะลดลงอย่างมากที่จริงผมว่าน่าจะลองอย่างอื่นรวมไปถึงใส่เจลเสริมที่ฮู๊ดให้อ้วนเพิ่มเนื้อที่รับน้ำหนักจะได้ไม่กดทับที่จุดเล็กๆบนมือ
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

รายงานการแข่งสนามตราดครับ

ทีมเราลงแข่งแทบทุกรุ่นอายุเลยครับ

ฟิว ลงรุ่นยุวชนชาย เข้าที่6หรือ7ประมาณนี้ ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

มิงค์ เป็นยังไงบ้างไม่รู้ หุหุ ไม่มีข้อมูลครับ

รุ่นทั่วไป มีเบญ ต้น ไก่ บอล และเปตอง
เปตอง(ลงแข่งให้ทอ.)เข้าที่6 เบญเข้าที่7 ต้นเข้าที่10กว่า ส่วนไก่กับบอลปั่นจบ เข้าเส้นพร้อมกันเนื่องจากทั้งสองคนหลุดกลุ่มพร้อมกัน จึงปั่นเป็นเพื่อนกันจนจบ รุ่นนี้เล่นกันหนักตั้งแต่ขาไป ไปได้2กม.เศษก็เล่นแล้ว มีกลุ่มหนีกลุ่มไล่ตลอด ขาไปจึงเหนื่อยมาก ขากลับที่คิดว่าจะเล่นกันหนักช่วงขึ้นเนิน ก็ไม่หนักอย่างที่คิด ปั่นกันสบายๆที่ความเร็ว40 สบายเพราะเล่นน้อย โฮ่ๆ แต่ก็เล่นเรื่อยๆนะครับ ต้นตามไม่ไหวก็หลุดมา ครั้งนี้ตัวเต็งไม่เข้าเลย ทั้งภุชงค์ ทั้งกฤษดา พากันง่อยกิน เพราะเล่นกันจนหมด ฮ่าๆๆ สรุปว่าตาอยู่เอาที่1ไปกิน ที่2,4และ5เป็นของทอ. ที่3เป็นของฝรั่งนายหนึ่ง ต้นปั่นเข้าเส้นพร้อมพี่มี่(ประจักษ์ มหาวงศ์ จากสตช.) เบนซ์และดอย(จากทอ.) หมี(จากฟูจิ) และต้น(จากอินฟินิท) แถมก่อนเข้าเส้น2กม. โดนฝนกระหน่ำด้วย :lol: :lol: :lol:

รุ่น30 มีพี่หม่า ทาเคฮาราซังและพี่ตั้ม เปลี่ยนแผนจากเดิมที่จะลงรุ่นทั่วไปมาลงรุ่นอายุ เพราะอ.ช้วงกล่อมสำเร็จ เนื่องจากเห็นว่ามีลุ้นมากกว่า สุดท้ายก็เข้าเส้นทุกคน ตะคริวกินบ้างเล็กน้อย รุ่นนี้ต้นไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องถามทั้งสามคนล่ะครับ

รุ่น40 มีเฮียอ้อกับน้าต้อมเป็นหลัก มีเฮียอาร์ตกับพี่โก้ลงปั่นด้วย เฮียอ้อเล่าไปแล้ว

รุ่น50 มีอ.ช้วงคนเดียว อ.ช้วงเข้าที่1 สปรินต์เฉือนปราจิน รุ่งโรจน์ไปหน่อย

สรุปว่า อ.ช้วงได้ถ้วยพระราชทานที่1รุ่น50กลับมาหนึ่งใบครับ :D :D :D
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ArtKorat เขียน:ไฮ้ครับปวดมือไม่ค่อยจะเกี่ยวกับตำแหน่งความสูงของแฮนด์นะครับ มันเป็นอาการที่มาจากน้ำหนักลงที่มือมากเกินไป โดยส่วนตัวผมเห็นอาจาร์ญปั่นแล้วถือว่าตัวยังตั้งอยู่ครับที่จริงอยากให้กดแฮนด์ลงไปอีกด้วยซ้ำไป แต่ที่อยากจะมห้ปรับก็คือเบาะครับ น่าจะแหงนขึ้นกว่าปรกติซัก1มิล จะทำให้น้ำหนักถ่ายไปที่ลำตัวมากกว่าเดิมเล็กน้อยน่าจะช่วยลดอาการมือชาได้ดีกว่าไปยกสเต็มแล้วเสียแอโร่ไดนามิก

ที่สำคัญแฮนด์สูงตัวตั้งค่าซีจีก็สูงขึ้นการทรงตัวและการเข้าโค้งความเร็วสูงจะลดลงอย่างมากที่จริงผมว่าน่าจะลองอย่างอื่นรวมไปถึงใส่เจลเสริมที่ฮู๊ดให้อ้วนเพิ่มเนื้อที่รับน้ำหนักจะได้ไม่กดทับที่จุดเล็กๆบนมือ
ขออออนุญาตออกความเห็น....เรื่องฟิตติ้งจักรยาน...

กายภาพของอาจารย์ต่างจากเราๆท่านๆมากมายนักนะครับ ดังนั้นมุมมองที่ใช้จึงไม่น่าจะใช่มาตรฐานเดียวกัน ผมเสนอ แบบ..ไห้..ครับ สูงไว้ก่อน ชันไว้ก่อน ตัดได้ในภายหลัง แต่ถ้าขนานไว้ก่อน แอโร่ว์ ไว้ก่อน ตัดออกแล้วต่อไม่ได้แน่นอนครับคงต้องค่อยๆปรับอาศัยเวลาด้วยครับ

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว แหวนรองคอผมก็ไม่รู้จักครับ :lol: :lol: :lol: แต่เดี๋ยวนี้ทั้งสองคันกลายเป็น...กะเหรี่ยงคอยาวไปแล้ว...

และ...สัจจธรรม...คือ ทุกปีที่อายุของท่านเพิ่มขึ้น (โดยเฉพาะเมื่อท่านมีเลข 5 นำหน้าแล้ว) ท่านอาจจะต้องรองแหวนปีละ 0.5-1 ซม. จนกระทั่งท่านหมอบไม่ไหวแล้ว แต่ใจยังรัก ระดับคานแฮนด์ของท่านอาจจะเสมอกับอานก็ไม่ใช่เรื่องที่แปลกประหลาดแต่อย่างใด...ความตอนหนึ่งจากนิตยสาร Bicycling นานมากแล้วก่อนเปลี่ยนมาเป็นกองบก.ชุดปัจจุบัน

อาน...จาก RBR.com......เมื่อเร็วๆนี้มีคนอ่านถามเข้าไปเหมือนกันเขาเสนอให้ตั้งตำแหน่งขนานดีที่สุด (เช็คด้วยระดับน้ำ) และกล่าวด้วยว่า...เป็นความเข้าใจผิดมากๆที่ตั้งให้หัวอานต่ำกว่าท้ายอานด้วยกลัวว่าจะกดบริเวณฝีเย็บแล้ว...ชา...อ่านแล้วผมก็ทดลองปรับตามนั้น สบายทันที นี่ก็แนะนำให้เจ้าตั้ม(วีรยุทธ) ซึ่งบ่นๆเรื่องนี้ว่า..ชามือ..เพราะไปกดแฮนด์ลงโดยสลับแหวนรองออก 1 วงเพราะตัวเขาหมอบได้มากกว่าที่คิด น้ำหนักทั้งตัวจึงไหลไปข้างหน้า ผมให้แก้ที่อานก่อนเห็นแจ้งว่า OK ทันที หาย

ดังนั้น...เหลือไว้ก่อนครับ อย่าเพิ่งใจร้อน ตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย กว่าจะนิ่งๆผมว่า 3 เดือนครับรับรอง

หมอบ Jamis ผมใช้งานมาครึ่งค่อนปี ยังตะหงิดๆอยู่แถวๆหัวไหล่ ตัดสินใจลองลดความยาวคอแฮนด์ลง 1 เบอร์ร่วมกับปรับอานขนานตามที่เขาแนะนำ เออ....ทุเลาทันที น้ำหนักเฉลี่ยดีขึ้นในทุกจุดที่รับแรงกดครับ

มือตบ..แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน หรือแม้แต่ในคนเดียวกันก็ไม่เหมือนกัน เพราะมือของเราเชื่อไหมว่าทั้งสองข้างไม่สมมาตรกัน ความรู้สึกล้วนๆทีเดียวครับ วันนี้ผมลองวัดดูและจดบันทึก พบว่า ข้างขวา 88 ซม.จากพื้น ข้างซ้าย 88.5 ซม. ความเอียงข้างขวาตบเข้ามากว่าข้างซ้ายประมาณ 1 ซม. เมื่อเอามือทั้งสองข้างจับหนอกจะอยู่ใน ZERO -Zone พอดีทั้งนิ้วโป้ง นิ้วชี้ อุ้งมือ รับน้ำหนักเฉลี่ยใกล้เคียงกัน

เป็นต้นครับ

และสุดท้าย เมื่ออะไรๆลงตัวหมดแล้ว เชื่อไหมครับว่า ต้องมาเข้าสายกันใหม่เพื่อหลีกเลี่ยง ..โค้งตัวS..ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็เท่ากับต้องมาไล่การตั้งเกียร์ใหม่หมด สรุปสำหรับผม ต้องทำ 2 รอบเสมอๆกับคันที่เพื่อนๆช่วยให้ปรับตั้งให้ครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

อาหมอครับจักรยานคันเก่าที่อาจาร์ญปั่นเป็นจักรยานของผมนะครับและไม่ได้เปลี่ยนเซ็ทติ้ง อาจาร์ญปั่นคันของผมไปถึงลพบุรีไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อยโดยมีอาการน้อยมากถ้าเป็นแค่เรื่องเจ็บมือผมเลยเสนอปรับน้ำหนักออกจากมือให้หลังรับเพิ่มเล็กน้อยจากองศานั่งแบบเดิมครับ และคันของผมผมเซ็ทให้ปลายขนานแค่ด้านหลังจะสูงกว่าข้างหน้ามันเพื่อเหตุบางประการเวลาผมปั่นทางไกลใช้เปลี่ยนความสูงรวมของหลักอานและย้ายมัดกล้ามเนื้อเพื่อแก้เมื่อยของผมเอง
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

ผลงานการแข่งขัน จักรยาน เสือภูเขา ที่จังหวัดตราด ของน้องมิ้งค์..
มิ้งค์ ได้ที่ 1 ในรุ่น ไม่เกิน 10ปีหญิง แต่พัฒนาการของนักแข่ง จากสมุย ..ค่อนข้างดีมาก..ในรอบที่ 3 ก่อนเข้าเส้นชัย ตามน้องมิ้งค์มาไม่ห่างเหมือนเช่นเดิม
อาจด้วย ภูมิประเทศ ของ ตราด และ สมุย คล้ายกันมากๆ....ทำให้เขาได้เปรียบเหมือนขี่อยุที่บ้านเขาด้วย..
อีกอย่าง แม่ของเขา ยังได้ที่ 1 ในรุ่น 35ปีหญิงขึ้นไป..ชนะแบบห่างๆ จากคู่แข่งที่เคยไล่ๆกันมา..
ส่วน ดาว์ฮิว ...สามารถทำเวลา ได้ 4นาที 24วินาที เป็นเวลาที่ดีที่สุดของเด็กใหม่ทั้งหมด...ที่เพ่งิทำการลงแข่งขัน...
เด็ก พัทยา ชาย 9ขวบกว่า ทำได้ 6นาทีกว่า และอีกคน 5นาทีปลายๆ...กลุ่มนี้ มีเข็นบางช่วง เพราะลื่นมาก..
เวลา ของมือเก่าๆ เก๋าๆ อยุ่ที่ 2นาที 30 กว่าๆ ถึง 3นาที ....
.......บทสรุป สำหรับ ดาว ฮิว ...ถือว่า ไปได้ดีมาก..(เพราะขยันซ้อมอย่างจริงจัง เกาะรถบรรทุกจักรยานขึ้นไปซ้อมตลอด )
สภาพรถ ปรับแต่งผิด เพราะ โช้คหลัง ไม่นุ่มเลย..(มีกลุ่มดาวฮิว มาช่วยกันปรับบนเขาก่อนสตาร์ท)เบรค ไกลเกินนิ้วที่จะประคอง..
...ชุดที่ใส่ไม่เหมาะสม เลยได้รับบริจาค กางเกง จาก สัตยานัน อับดุลการี (เหรียญทอง ซีเกมส์) นำมาให้ใส่ก่อนสตาร์ท ..ระหว่างรอสตาร์ทบนเขา ..เราใส่กางเกงยีนเก่าๆ..555 พร้อมกับบอกว่า ยกให้เอาไปใช้..
...............................
ounlovebike
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ArtKorat เขียน:อาหมอครับจักรยานคันเก่าที่อาจาร์ญปั่นเป็นจักรยานของผมนะครับและไม่ได้เปลี่ยนเซ็ทติ้ง อาจาร์ญปั่นคันของผมไปถึงลพบุรีไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อยโดยมีอาการน้อยมากถ้าเป็นแค่เรื่องเจ็บมือผมเลยเสนอปรับน้ำหนักออกจากมือให้หลังรับเพิ่มเล็กน้อยจากองศานั่งแบบเดิมครับ และคันของผมผมเซ็ทให้ปลายขนานแค่ด้านหลังจะสูงกว่าข้างหน้ามันเพื่อเหตุบางประการเวลาผมปั่นทางไกลใช้เปลี่ยนความสูงรวมของหลักอานและย้ายมัดกล้ามเนื้อเพื่อแก้เมื่อยของผมเอง
1. เป็นเพียงข้อเสนอแนะเพื่อการพิจารณาร่วมในหลายๆมุมมองเท่านั้นครับ ในฐานะที่ปรับตั้งจักรยานมานานหลายปี :lol: :lol: :lol: ยังไม่มีข้อสรุปแบบทฤษฎีตายตัว เข้าทำนองที่อาหมอเคยให้คำนิยามเอาไว้ในกระทู้หนึ่งของเว็บนี้ว่า
...การปรับตั้งจักรยานเป็นศาสตร์และศิลปชั้นสูง อาจจะถึงขั้นสูงสุดทีเดียว...

2. มีการทดลองหนึ่งเพิ่งอ่านเมื่อไม่นานมานี้เกี่ยวกับ...การจัดท่าร่างแอโรไดนามิกส์ กับ สมดุลย์ของกล้ามเนื้อเพื่อการส่งกำลังสูงสุด... คณะผู้วิจัยใช้กลุ่มทดลองเดียวกันเปรียบเทียบ ตำแหน่งแอโรฯในอุโมงค์ลม เมื่อปรับตำแหน่งได้ที่แอโรฯสุดๆในแต่ละคนเท่าที่เขารับได้แล้ว เอามาปั่นจริงบนเครื่องทดสอบการปั่น วัดค่าทั้งหมดไว้ แล้วมาเปรียบเทียบกับ การปรับตั้งตำแหน่งตามที่เขารู้สึกว่าดี เข้าเครื่องซ้อมปั่น วัดค่าทดสอบต่างๆไว้ ผล.....

...กลับกลายเป็นว่า ณ ตำแหน่งที่สอง(แม้ว่าจะไม่ค่อยแอโรฯเท่าไรตามทฤษฎี :lol: :lol: ) นักกีฬาสามารถส่งกำลังได้ดีกว่าตำแหน่งที่ถูกปรับตั้งไว้ที่แอโรฯสุดๆ...

สรุปการทดลองคือ...การส่งกำลัง ณ ตำแหน่งที่กล้ามเนื้อสมดุลย์ > แอโรไดนามิกส์... :o
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”