เสือเฒ่าฯเฮฮาเมษาฯหน้าร้อนปี'55

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเมษาฯหน้าร้อนปี'55

โพสต์ โดย ArtKorat »

Thipakorn เขียน:ขอถามหน่อยนะครับพอดีมือใหม่มากๆ
หาที่ปั่นในโคราช ไม่ทราบว่าพี่ๆปั่นประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีผมปั่นช้า
กลัวไปเป็นภาระครับ
แล้วแต่ที่อยู่นะครับถ้าอยู่ในเมืองก็มีกลุ่มเสือเฒ่าออกตอนเย็นๆเวลา5โมงนะครับ เส้นทางประมาณ 30กิโลเมตรความเร็วเฉลี่ยปั่นกันประมาณ 28 ครับ ส่วนกลุ่มเร็วเล่นกันแรงๆเร็วๆก็กลุ่มไบสันครับออกปั่นกันที่บุ่งตาหลัวแล้ววนไปที่ทางกองบินครับ นากาโน่ปั่นกันบ้างไม่ปั่นบ้างต้องเช็คหน่อยจะปั่นกันในสนามกีฬา80ปีปั่นเป็นรอบๆไปเรื่อยๆ เพื่อนบางกลุ่มปั่นกันใน มทส ครับจะมีน้าอ้อน อ.กิตติเป็นขาประจำ ยังไงก็บอกหน่อยละกันครับว่าอยู่แถวไหนนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาเมษาฯหน้าร้อนปี'55

โพสต์ โดย Triathlete »

เข้ามาแชร์..การออกกำลังกายครับ

เมื่อคืนนอนหกทุ่ม ตื่นตีห้า ร่างกายพักผ่อนไม่พอ ตอนเช้าไปว่ายน้ำเจอคอร์ท 100 เมตร 32 เที่ยว ออกทุก 1.40 นาที เอาเข้าจริงๆได้แค่ 12 เที่ยวเองครับ ไข้ขึ้นตั้งแต่ในสระเลย ต้องรีบอาบน้ำกลับบ้านเลยครับ ตอนว่ายช่วงหลังๆประมาณว่าช่วงกลับตัวไม่ได้หายใจอีก (ฮาร์ทเรทขึ้นชนร้อยเปอร์เซ็นต์ทุกรอบเลยครับ) เกือบตาย <____> จริงๆครับ

ปล.ถ้าพักผ่อนไม่พออย่าอินเทอวัลนะครับ น่ากลัวมาก(สังเกตุอาการตอนตื่นนอนดูครับ ถ้ามีอาการมึนๆหรือยังง่วงๆอยู่ โปรดนอนต่อเลยครับ)
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

chinnawud เขียน:ขากลับไปบุ่งเจอนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ
ยังไม่ตายด้วยครับ
:o :o :o ตัวใหญ่มากเลยง้ะ :cry: :cry: สงสารมันจัง พี่ที่หิ้วมันไปหวังว่าคงเอามันไปเลี้ยงต่อน๊ะ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

คงไม่ได้เอาไปเลี้ยงหลอกครับเฮียแก้ว
เอาไปทำอาหารเลี้ยงกันทั้งซอยคงจะได้ :lol: :lol: :lol:
Teru
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8601590
team: MTB Sikhiu / Korat Bike
Bike: Cinelli Pro Estrada / Scott Scale RC / Specialize Epic Pink LTD

โพสต์ โดย Teru »

เสียดายเมื่อวานเฮียอ้อไม่ได้มาปั่นด้วยกัน
ไม่งั้นนะรับรองว่าเป็นหมูแดดเดียวแน่ๆ :D
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้จักรยานเสือหมอบ
จำหน่ายและรับสั่งนำเข้า เฟรมและอะไหล่ชั้นนำ ทั้งของใหม่และมือสอง
ติดต่อ เทรุ 085-8601590 (9.00น.-21.00น.)
เลขที่บัญชี ไทยพาณิชย์ Thanarat 526-2-41283-1
หมอกะเทิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-2643580
team: เสือกะเทิน พิมาย
Bike: CANNONDALE / FELT / KHS
ตำแหน่ง: 541/1 ม.1 ต.ในเมือง อ.พิมาย จ.นครราชสีมา 30110

โพสต์ โดย หมอกะเทิน »

ได้หมวกมา1ใบ มีสมาชิกท่านใดสนใจมั๊ยครับ size S 51-55 cm. 211 g. :mrgreen:

รูปภาพ
ไม่เชื่อว่าตนเองดีแล้ว
มาทำเทรนเนอร์3ลูกกลิ้งกันเองดีไหมเอ่ย? http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=170420
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

งามมั๊กๆ แต่ผมใส่ม่ะได้หง่ะ
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

อยู่แถวไน้บ้านเกาะครับ
มือใหม่ขาไม่แรงครับ

แถวนั้นพอมีที่ปั่นไหมครับ
วันนี้ไปลองที่บุ่งมาคนเยอะน่าดูได้ท่า12 รอบมืดก่อน
เด็กเยอะเบรคหักทิ่มไปหลายรอบ
มีแต่ภูเขาขาแรงๆ

สงสัยต้องซ้อมอีกเยอะครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

Thipakorn เขียน:อยู่แถวไน้บ้านเกาะครับ

วันนี้ไปลองที่บุ่งมาคนเยอะน่าดูได้ท่า12 รอบมืดก่อน

แถวบ้านเกาะปั่นกับกลุ่มไนท์บ้านเกาะก็ได้ครับ หรือไม่ก็ปั่นกับเสือเฒ่าครับ ปั่นมาที่แยกไนท์พลาซ่ารถออก5โมงเย็นครับ ขากลับจะผ่านแถวไนท์บ้านเกาะครับ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

[quote="Triathlete"]เข้ามาแชร์..การออกกำลังกายครับ

เมื่อคืนนอนหกทุ่ม ตื่นตีห้า ร่างกายพักผ่อนไม่พอ ตอนเช้าไปว่ายน้ำเจอคอร์ท 100 เมตร 32 เที่ยว ออกทุก 1.40 นาที เอาเข้าจริงๆได้แค่ 12 เที่ยวเองครับ ไข้ขึ้นตั้งแต่ในสระเลย ต้องรีบอาบน้ำกลับบ้านเลยครับ ตอนว่ายช่วงหลังๆประมาณว่าช่วงกลับตัวไม่ได้หายใจอีก (ฮาร์ทเรทขึ้นชนร้อยเปอร์เซ็นต์ทุกรอบเลยครับ) เกือบตาย <____> จริงๆครับ

ปล.ถ้าพักผ่อนไม่พออย่าอินเทอวัลนะครับ น่ากลัวมาก(สังเกตุอาการตอนตื่นนอนดูครับ ถ้ามีอาการมึนๆหรือยังง่วงๆอยู่ โปรดนอนต่อเลยครับ)[/quote]

ขออนุญาตขยายความเชิงวิชาการของที่เน้นตัวดำนิดหน่อยครับ

นอนเท่าไรถึงจะพอเพียง...คำตอบคือ จากผลสำรวจ/วิจัยล่าสุดยืนยัน นอนยันที่ ไม่น้อยกว่า 7 ชั่วโมงต่อเนื่อง (ไม่ใช่ 4+3 /5+2/6+1) และ..หัวถึงหมอนไม่เกิน 23 น. ส่วนเหตุผลประกอบ ยาวอีกแหละครับ

1. หา minimum heart rate ประจำอาทิตย์ให้ได้ก่อนเริ่มลงฝึกซ้อม ทำได้โดย

1.1 หยุดปั่น interval / anaerobic อย่างน้อย 2 วัน
1.2 ในวันที่หยุดซ้อม นอนให้เต็มอิ่ม ตื่นโดยไม่ต้องตั้งนาฬิกาปลุก
1.3 วางนาฬิกาปลุกไว้ข้างหัวเตียงในตำแหน่งที่ไม่ต้องยกหัวขึ้นจากหมอน ทำนองว่าตะแคงหน้าก็เห็นหน้าปัทม์นาฬิกาได้สะดวก
1.4 จับชีพจรเต็ม 1 นาทีเพื่อหลีกเลี่ยงความคลาดเคลื่อน(แบบ x2/x4 ห้าม)ที่บริเวณซอกคอ ขอย้ำ จับเพียงข้างเดียว ท่าที่สะดวกเป็นมาตรฐานคือ 2 นิ้ว(ชี้-กลาง)แตะเบาๆ (ขอย้ำ) แตะเบาๆ ถนัดข้างไหนจับข้างนั้น แต่ในบางความเห็นเสนอให้จับด้านซอกคอซ้ายเพราะมันใกล้กับเส้นเลือดแดงใหญ่แขนงที่ส่งออกไปเลี้ยงหัวโดยตรง มัน..ตุ้บ..แรงดี
1.5 จะได้ค่าอ้างอิงมาตรฐานหัวใจต่ำสุดสำหรับอาทิตย์นั้น ซึ่งบางที(และหลายๆที)ก็จะไม่เท่ากับอาทิตย์โน้น หรือบางทีก็อาจจะคนละเรื่องกันเลยกับอาทิตย์ก่อนหน้านู้นนนนน

เอามาใช้/มีประโยชน์อย่างไร ???

เอามาเตือนให้รู้ตัวเองก่อนว่าวันนี้สภาพร่างกาย ฟิตดีหรือไม่กับการลุยแบบ interval / anaerobic ระดับสูง ไม่ใช่เห็นเขาลุย/เขาสั่งลุย ก็เอาตามเขาโดยไม่รู้เกณฑ์ของตัวเอง ผลคือ overtrain นั่นคือ...ตามทฤษฎี...พัก 2 อาทิตย์...ครับ

รู้ล่วงหน้าได้อย่างไร ???

ถ้าเช้าวันไหนจับชีพจรแล้วมันสูงกว่าค่าต่ำสุดประจำอาทิตย์ที่หาได้นั้นที่ 4 ตุ้บ อย่าดันทุรังครับ

สำหรับนักกีฬาที่เน้นการฝึกซ้อมอย่างเอาจริงเอาจังพึงสังวรณ์ และขอให้จับชีพจรจนเป็นกิจวัตรก่อนการซ้อมประจำวัน

วันนี้...ท่านจับชีพจรของท่านหรือยัง... :o :o :o

หมายเหตุ...ที่ซอกคอ มีจุดตายอยู่ 1 จุด เป็นปมประสาทคู่ที่ 10 Vagus Nerve ควบคุมระบบอัตโนมัติเกี่ยวกับภายในเช่น การไหลเวียน แรงดันฯ จึงให้จับเบาๆ และห้ามทำพร้อมกัน 2 ข้าง ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรก็ลองจับลึกๆ 2 ข้างพร้อมกันสักครู่ แต่ทางที่ดีต้องมีคนอยู่ใกล้ตัว 1 คน เพราะบทมันไป มันไปเลย

ในอดีต มีนศ.แพทย์ฟากศิริราชเครียดจัดกับการเรียน (ผมอยู่ฟากรามาพญาไท ทำกิจกรรมกันอย่างเดียว เรื่องเรียนไว้ทีหลัง แบบว่าคนละฟิลฯ) เก๊กซิม หาทางออกเรื่องเรียนไม่ได้เลยกระทำ..อัตตวินิบาตกรรม..แบบนักเรียนแพทย์ให้มันสมศักดิ์ศรีหน่อยที่อุตส่าห์ร่ำเรียนมาในกายวิภาค เอาผ้าขาวม้าผูกเป็นปมขนาดเขื่องๆแน่นๆ 2 ปม ความกว้างพอดีหนุนเข้าไปที่ซอกคอตรงจุดตายที่ว่า แล้วก็นั่งก้มหน้าลงคว่ำหน้าลงบนหนังสือที่เปิดทิ้งไว้ พอมาตอนเช้า เพื่อนร่วมห้องเห็นไปสะกิดดู อ้าวเพื่อนไปเสียแล้ว คิดว่าตายเพราะคร่ำเครียดหนัก ทีแรกก็มองผ่านเรื่องผ้าขาวม้าผูกปมกันไป จนอาจารย์ท่านหนึ่งเอะใจ ตรวจสภาพแวดล้อมใหม่จึงได้ข้อสรุปว่า...ฆ่าตัวตาย...แบบไปนิ่มๆ ไม่ทุรนทุรายครับ

ส่วนนศ.ทันตแพทย์(คณะผม)คนหนึ่ง เห็นว่า..ตายแบบผ้าขาวม้าผูกปม..มันไม่แมน..น้องเขาเอาแบบดิบๆ ผ้าขาวม้าเหมือนกัน แต่เล่นผูกที่ระเบียงบันไดชั้น 2 แล้วโดดข้ามลงมาแขวนโต่งเต่งให้คนที่มาคนแรกในคณะฯ...จำไม่รู้ลืม...

ฟากโน้น(ศิริราช) เรียนแบบเก่า สอบเทอมละ 2 ครั้งทำบ่น :lol: :o

ฟากพญาไท เรียนแบบใหม่ล่าสุด(ในสมัยนั้น) สอบทุกวันจันทร์ครับ 6 ปีเต็มๆ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ :lol: :lol: :lol:

ส่วนจุดตายอีกจุดหนึ่ง...ขอสงวนไว้เป็นความลับ ครับ เพราะบางทีถ้าคุมสติสตังค์ไม่อยู่..ผัวะเดียว..ถ้าแม่นๆ ตายแบบไม่ทันส่งเสียงครับรับรอง
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ArtKorat เขียน:
Thipakorn เขียน:อยู่แถวไน้บ้านเกาะครับ

แถวบ้านเกาะปั่นกับกลุ่มไนท์บ้านเกาะก็ได้ครับ หรือไม่ก็ปั่นกับเสือเฒ่าครับ ปั่นมาที่แยกไนท์พลาซ่ารถออก5โมงเย็นครับ ขากลับจะผ่านแถวไนท์บ้านเกาะครับ

เริ่มที่ไน้สวนหมากเหรอครับเดี๋ยวคงต้องลองคับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุ้นตัวโก่งกะแมนยู ไม่ได้ลุ้นให้ชนะหรอกครับลุ้นให้แพ้อ่ะ 5555
ปอลิงเบื่อเฟอร์กี้แต่คงเป็นไปไม่ได้เพราะว่าเก้าอี้ตัวนี้อยู่กะเฟอร์กี้อีกนาน หุหุหุ ถ้าวืดทุกถ้วยปีนี้ ปีหน้า และปีถัดไป ปิ๋วไวแน่ๆเพราะว่าใช้เงินเยอะกว่าเจ้หง่ะ ขาโน้นวืดแต่คนไม่บ่นเพราะว่าซื้อส่วนมากขายมีกำไร ผลประกอบการดีสม่ำเสมอ แต่ถ้าเจ้ไปอาเซนอลก็จะไม่เหมือนเดิม เชียร์เป๊บเข้ามาทำทีมแทนเจ้ แล้วขยับเจ้ไปเป็นผู้บริหารสโมสรหง่ะ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็เข้าใจว่าเมียผมก็ซื้อของเล่นจำพวกกระเป๋าเหมือนผมซื้อจักรยาน ปัญหามันอยู่ที่ผมว่ากระเป๋าแต่ละใบที่ซื้อมันก็ไม่ได้ถูกๆแต่ว่าทรงมันป้ามากๆๆ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงสาวๆเมืองไทยนิยมกระเป๋าป้าๆแบบพวกหลุย ชัลแนล กุชี่ ดีออร์ อะไรทำนองนั้น ผมเป็นเง็งจริงๆอ่ะกั๊บ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ๆ สีก็ดำๆน้ำตาลๆไม่มีอะไร
เวลาใช้ก็คอยระวัง นานๆเอามาใช้ทีอีก อันจะคุ้มตรงไหน
:x :x :x :lol: :lol: :lol:
จักรยานเราซื้อมาทั้งโยกทั้งขย่มทั้งกระทืบมันยังไม่อยากจะเสีย
คุ้มจะตาย :lol: :lol: :lol:
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

ประกาศ
เปิดจองชุดทีมP.C.Sรอบใหม่ผู้สนใจเข้าในกระทู้จองชุดครับ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”