เสือเฒ่าฯคุยกันมันฮาเดือนสุดท้ายปลายปี 2554

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

เสือเฒ่าฯคุยกันมันฮาเดือนสุดท้ายปลายปี 2554

โพสต์ โดย Ton TWS »

สวัสดีชาวเสือเฒ่าฯทุกคนในเดือนใหม่ปลายปีครับ :D
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: เสือเฒ่าฯคุยกันมันฮาเดือนสุดท้ายปลายปี 2554

โพสต์ โดย ArtKorat »

พี่อ้วนครับ ผมเตรียมสเบียงไว้ให้เต็มที่แล้วนะครับ เอาเป็นว่าจอดชั่วโมงเลขคี่เติมน้ำ จอดชั่วโมงเลขคู่พักขา5นาที ไปได้แค่ไหนเอาแค่นั้นไม่ทิ้งกันนะครับ

เจ็กแก้วครับ วันนี้ผมไปดูโปรไบค์ไม่ได้อ่ะครับเพราะว่าติดประชุม ผมคงจะเข้าไปดูด้วยตาบ่อได้อ่ะ แต่โดยส่วนตัวยังไงผมก็ว่าคันมันเล็กไปหน่ะครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

Re: เสือเฒ่าฯคุยกันมันฮาเดือนสุดท้ายปลายปี 2554

เห็นเจ็กแก้วจะออกเทรคแต่ผมดูจีโอเมทรีเทรคก็รู้สึกแปลกที่เค้าทำเฟรมโดดไซส์ค่อนข้างมาก เพราะว่าไซส์50ท่อนอน52 พอไซส์ 52ท่อนอนปาไป 53.4 คนความสูงประมาณ 172-174แทบจะเลือกไม่ได้เลยเพราะว่าพอเอาไซส์50 นอกจากจะคร่อมเล็ก ท่อนั่งชันมาก 74.6 ไทม์ไทล์นี่ก็ประมาณ 75-76องศา พอเลือกไปไซส์ 52 ท่อนอน53.7พอๆกับคู่แข่งที่เป็นไซส์s ความสูงก็น่าจะเกิน 174ถึงจะพอได้ลุ้น ท่อคอจากไซส์50อยู่ที่72.1กลายมาเป็นเฟรมท่อชัน72.8ชันเกือบเท่าเซลเวโล่S1 ท่อนั่งก็ค่อนข้างชัน 74.2

คิดยากจริงๆเพราะว่าเห็นจีโอเมทรีแบบนี้อาจาร์ญชวงชอบแน่ๆครับ พุ่งสะใจไปเลยถ้าเทียบกับเฟรมตัวเก่าของเทรค แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเจ็กแก้วกะฟลุกจะชอบด้วยหรือเปล่าเพราะว่าพฤติกรรมจักรยานจะต่างไปมากทีเดียวครับ โดยส่วนตัวผมว่ามันจะออกไปแนวเซเวโล่Sซีรียส์อ่ะนะ ไม่เคยลองครับบอกไม่ได้จริงๆ ผมรออาจาร์ญชวงเบื่อแล้วค่อยว่ากันอีกที :lol:

แต่สำหรับผมจีโอเมทรีนี้ก็น่าสนเหมือนกันครับแต่เฟรมไม่พอดีคร่อมเล็กคร่อมใหญ่นี่เลือกยากจริงๆครับ
xander
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ISP , CAAD 12

โพสต์ โดย xander »

มารอฟังว่าใครไปช่องจอมบ้าง :lol:
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

โคราช-ช่องจอม ตอนนี้มี

1. เฮียอาร์ต
2. ลุงอ้วน
3. น้าเชียร
4.-5. เจ็กแก้วกับฟลุค(น่าจะไป)
6. เฮียอ้อ
7. พี่เอก
8. พี่หม่า
9. ต้น
10. เบญ
xander
ขาประจำ
ขาประจำ

Ton TWS เขียน:โคราช-ช่องจอม ตอนนี้มี

2. ลุงอ้วน
3. น้าเชียร
4.-5. เจ็กแก้วกับฟลุค(น่าจะไป)
6. เฮียอ้อ
7. พี่เอก
8. พี่หม่า
9. ต้น
10. เบญ
ถ้าลางานวันจันทร์ได้สำเร็จ และไม่ติดอะไร ไปช่องจอมด้วยครับ
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
Teru
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8601590
team: MTB Sikhiu / Korat Bike
Bike: Cinelli Pro Estrada / Scott Scale RC / Specialize Epic Pink LTD

โพสต์ โดย Teru »

หมวกLazer o2 รุ่นใหม่ ที่เฮียอาร์ตเหล่ไว้ให้นักกีฬามีบริษัทนำเข้ามาแล้วนะคับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=413618
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้จักรยานเสือหมอบ
จำหน่ายและรับสั่งนำเข้า เฟรมและอะไหล่ชั้นนำ ทั้งของใหม่และมือสอง
ติดต่อ เทรุ 085-8601590 (9.00น.-21.00น.)
เลขที่บัญชี ไทยพาณิชย์ Thanarat 526-2-41283-1
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

xander เขียน:
Ton TWS เขียน:โคราช-ช่องจอม ตอนนี้มี

2. ลุงอ้วน
3. น้าเชียร
6. เฮียอ้อ
7. พี่เอก
8. พี่หม่า
9. ต้น
10. เบญ
ถ้าลางานวันจันทร์ได้สำเร็จ และไม่ติดอะไร ไปช่องจอมด้วยครับ
ขอให้ลางานได้สำเร็จและไม่ติดอะไรครับพี่ตั้ม :D :lol:
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ArtKorat เขียน:เห็นเจ็กแก้วจะออกเทรคแต่ผมดูจีโอเมทรีเทรคก็รู้สึกแปลกที่เค้าทำเฟรมโดดไซส์ค่อนข้างมาก เพราะว่าไซส์50ท่อนอน52 พอไซส์ 52ท่อนอนปาไป 53.4 คนความสูงประมาณ 172-174แทบจะเลือกไม่ได้เลยเพราะว่าพอเอาไซส์50 นอกจากจะคร่อมเล็ก ท่อนั่งชันมาก 74.6 ไทม์ไทล์นี่ก็ประมาณ 75-76องศา พอเลือกไปไซส์ 52 ท่อนอน53.7พอๆกับคู่แข่งที่เป็นไซส์s ความสูงก็น่าจะเกิน 174ถึงจะพอได้ลุ้น ท่อคอจากไซส์50อยู่ที่72.1กลายมาเป็นเฟรมท่อชัน72.8ชันเกือบเท่าเซลเวโล่S1 ท่อนั่งก็ค่อนข้างชัน 74.2

คิดยากจริงๆเพราะว่าเห็นจีโอเมทรีแบบนี้อาจาร์ญชวงชอบแน่ๆครับ พุ่งสะใจไปเลยถ้าเทียบกับเฟรมตัวเก่าของเทรค แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเจ็กแก้วกะฟลุกจะชอบด้วยหรือเปล่าเพราะว่าพฤติกรรมจักรยานจะต่างไปมากทีเดียวครับ โดยส่วนตัวผมว่ามันจะออกไปแนวเซเวโล่Sซีรียส์อ่ะนะ ไม่เคยลองครับบอกไม่ได้จริงๆ ผมรออาจาร์ญชวงเบื่อแล้วค่อยว่ากันอีกที :lol:

แต่สำหรับผมจีโอเมทรีนี้ก็น่าสนเหมือนกันครับแต่เฟรมไม่พอดีคร่อมเล็กคร่อมใหญ่นี่เลือกยากจริงๆครับ

มีค่าทางเรขาคณิตอีก 2 -3 ค่าทีต้องพิจารณาประกอบด้วยครับ เมื่อมองเฟรม TREK ( ที่นักทดสอบให้คะแนนว่าเป็นเฟรมที่ Overall ดีที่สุด) คือ

1. ระยะระหว่างศูนย์กลางฐานล้อหน้า/หลัง...จะยาวกว่าคนอื่นอยู่ประมาณ 10 มม.มีผลต่อท่อนั่งและท่อคอ แม้ว่าจะใกล้เคียงหรือชันกว่ายี่ห้ออื่น แต่ด้วยระยะฐานที่ยาวกว่าคนอื่นนี่เองที่ทำให้ดูเหมือนจะชันแต่เพิ่มความเสถียรกว่า

2. ความสูงของ กระโหลกจากพื้น ..ยิ่งต่ำก็ยิ่งนิ่ง แต่ต่ำมากเลี้ยวก็จะติดลูกบันได องศาเคลียร์น้อยลง แต่ลู่ลมมากขึ้น เข้าใจว่าค่านี้ของ TREK ก็น่าจะต่างจากคนอื่นอยู่ครับ

3. ระยะระหว่างแนวแกนกลางตะเกียบกับจุดศูนย์ดุมล้อหน้า(trail ? ไม่แน่ใจ ) ถ้าผมจำไม่ผิด TREK จะมากกว่าคนอื่นอยู่นิดหน่อย ทำให้หน้ายางล้อหน้าสัมผัสผิวถนนมากกว่าคนอื่นทำนองนั้น เพื่อเพิ่มความเสถียรของการบังคับเลี้ยว เพิ่มความนุ่มนวลของแรงกระทำผ่านตะเกียบมาถึงคานแฮนด์)

เสนอความเห็น/ข้อมูล มาเพื่อลองพิจารณาประกอบครับ ต้องดูค่าทางเรขาคณิตทั้งหมดประกอบแบบ...หลงจ๊ง...(แต่ไม่ใช่...เก๋าเจ้ง...นะครับ :lol: :lol: )

เช่น Jamis ทั้ง 2 โครงที่ผมใช้อยู่ องศาท่อนั่ง ท่อคอ เท่ากันหมด ต่างกันที่ระยะฐานล้อ ความสูงกระโหลก ความยาวท่อคอต่างกัน คอแฮนด์คันแดง 120 ผมซื้อ 120 มาเพื่อคันขาวใช้ไปใช้มารู้สึกวามันค้ำๆยันๆนิดหน่อยที่พอดีน่าจะป็น 110 แฮนด์ยี่ห้อเดียวกัน เพราะฐานล้อนี้แหละครับที่มันไม่เท่ากัน ตำแหน่งอานต่างกันนิดหนึ่ง(ผมใช้อานยี่ห้อและรุ่นเดียวกันเพื่อค่าที่คงที่ )

คันที่ขี่สบายคือคันแดงครับแต่เหนื่อย(แบบไปเรื่อยๆล่ะก็ดี) ส่วนหวือหวาหน่อยก็คันขาวแหละครับ ข้อโซ่สั้นกว่า 2 ข้อ(ที่จริงต้อง 3 ข้อ แต่ตัดข้อ..คี่..ไม่ได้)

ตัวอย่างที่เสนอคือ..ยี่ห้อเดียวกัน องศาเดียวกัน..ต้องดูค่าอื่นๆทั้งหมดครับ ยิ่งถ้าเป็นคนละยี่ห้อด้วยล่ะก็... :?: :?: :?:
xander
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่องจอมวันที่ 11 วันจันทร์ที่ 12 มันเป็นวันหยุดอยู่เเล้วถ้างั้น ผมลงชื่อไป ช่องจอมด้วยอีกคนนึงเลยเเล้วกันครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับคุณหมอ เห็นด้วล่ะครับ แต่เนื่องจากประเทศไทยเค้าไม่มีให้ลองก่อนแล้วค่อยซื้อ ดีที่สุดเท่าที่ทำได้คือได้ลองคันที่คิดว่าใกล้เคียงที่สุดหน่ะครับ เสียดายครับที่เมืองไทยไม่มีร้านไหนลงเครื่องไบค์ฟิทติ้งดีๆเลยซักที มีแบบนี้ก็แหร่มเนอะ จะได้ใส่เข้าไปเลยว่าจักรยานแบบนี้ฟีลลิ่งปั่นจะเป็นเห็ดหยั๋ง

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ArtKorat เมื่อ 01 ธ.ค. 2011, 14:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

pskorat เขียน:
ArtKorat เขียน:เห็นเจ็กแก้วจะออกเทรคแต่ผมดูจีโอเมทรีเทรคก็รู้สึกแปลกที่เค้าทำเฟรมโดดไซส์ค่อนข้างมาก เพราะว่าไซส์50ท่อนอน52 พอไซส์ 52ท่อนอนปาไป 53.4 คนความสูงประมาณ 172-174แทบจะเลือกไม่ได้เลยเพราะว่าพอเอาไซส์50 นอกจากจะคร่อมเล็ก ท่อนั่งชันมาก 74.6 ไทม์ไทล์นี่ก็ประมาณ 75-76องศา พอเลือกไปไซส์ 52 ท่อนอน53.7พอๆกับคู่แข่งที่เป็นไซส์s ความสูงก็น่าจะเกิน 174ถึงจะพอได้ลุ้น ท่อคอจากไซส์50อยู่ที่72.1กลายมาเป็นเฟรมท่อชัน72.8ชันเกือบเท่าเซลเวโล่S1 ท่อนั่งก็ค่อนข้างชัน 74.2

มีค่าทางเรขาคณิตอีก 2 -3 ค่าทีต้องพิจารณาประกอบด้วยครับ เมื่อมองเฟรม TREK ( ที่นักทดสอบให้คะแนนว่าเป็นเฟรมที่ Overall ดีที่สุด) คือ

1. ระยะระหว่างศูนย์กลางฐานล้อหน้า/หลัง...จะยาวกว่าคนอื่นอยู่ประมาณ 10 มม.มีผลต่อท่อนั่งและท่อคอ แม้ว่าจะใกล้เคียงหรือชันกว่ายี่ห้ออื่น แต่ด้วยระยะฐานที่ยาวกว่าคนอื่นนี่เองที่ทำให้ดูเหมือนจะชันแต่เพิ่มความเสถียรกว่า

2. ความสูงของ กระโหลกจากพื้น ..ยิ่งต่ำก็ยิ่งนิ่ง แต่ต่ำมากเลี้ยวก็จะติดลูกบันได องศาเคลียร์น้อยลง แต่ลู่ลมมากขึ้น เข้าใจว่าค่านี้ของ TREK ก็น่าจะต่างจากคนอื่นอยู่ครับ

3. ระยะระหว่างแนวแกนกลางตะเกียบกับจุดศูนย์ดุมล้อหน้า(trail ? ไม่แน่ใจ ) ถ้าผมจำไม่ผิด TREK จะมากกว่าคนอื่นอยู่นิดหน่อย ทำให้หน้ายางล้อหน้าสัมผัสผิวถนนมากกว่าคนอื่นทำนองนั้น เพื่อเพิ่มความเสถียรของการบังคับเลี้ยว เพิ่มความนุ่มนวลของแรงกระทำผ่านตะเกียบมาถึงคานแฮนด์)

เสนอความเห็น/ข้อมูล มาเพื่อลองพิจารณาประกอบครับ ต้องดูค่าทางเรขาคณิตทั้งหมดประกอบแบบ...หลงจ๊ง...(แต่ไม่ใช่...เก๋าเจ้ง...นะครับ :lol: :lol: )

เช่น Jamis ทั้ง 2 โครงที่ผมใช้อยู่ องศาท่อนั่ง ท่อคอ เท่ากันหมด ต่างกันที่ระยะฐานล้อ ความสูงกระโหลก ความยาวท่อคอต่างกัน คอแฮนด์คันแดง 120 ผมซื้อ 120 มาเพื่อคันขาวใช้ไปใช้มารู้สึกวามันค้ำๆยันๆนิดหน่อยที่พอดีน่าจะป็น 110 แฮนด์ยี่ห้อเดียวกัน เพราะฐานล้อนี้แหละครับที่มันไม่เท่ากัน ตำแหน่งอานต่างกันนิดหนึ่ง(ผมใช้อานยี่ห้อและรุ่นเดียวกันเพื่อค่าที่คงที่ )

คันที่ขี่สบายคือคันแดงครับแต่เหนื่อย(แบบไปเรื่อยๆล่ะก็ดี) ส่วนหวือหวาหน่อยก็คันขาวแหละครับ ข้อโซ่สั้นกว่า 2 ข้อ(ที่จริงต้อง 3 ข้อ แต่ตัดข้อ..คี่..ไม่ได้)

ตัวอย่างที่เสนอคือ..ยี่ห้อเดียวกัน องศาเดียวกัน..ต้องดูค่าอื่นๆทั้งหมดครับ ยิ่งถ้าเป็นคนละยี่ห้อด้วยล่ะก็... :?: :?: :?:
เป็นเรื่องที่ต้องศึกษาพอดูทีเดียวครับ :D :D :D
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ปีใหม่ใครไปพัทยาบ้างครับเพราะว่าจะต้องจองโรงแรมแร้ว

ตอนนี้มี
Artkorat
พี่อ้วนไปรฯ
เจ็กแก้ว
น้องฟลุ๊ก
หม่า
เบ็ญ
ตอนนี้มี6คนแล้วนะครับ มีใครไปอีกหรือเปล่าครับ จองด่วนเพราะว่ารับได้ 10คนก่อนครับ มากกว่านั้นต้องเปลี่ยนแผนเหมือนกันครับเพราะว่าจะต้องใช้รถอีกคันนั่งได้14คนที่นั่งจะแคบลงและนั่งไม่สบายนะครับ สุดท้ายก็จะอัพไปเป็นรถตู้สองคันไปได้ประมาณ24คนกับพ่วงอีกคันนึง จะแห่กันไปหน่อยครับ แต่ก็ไปกันได้ แต่จะต้องทราบภายในวันที่11นี้ครับเพราะว่าจะจองโรงแรมแร้ว 8-)
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

ArtKorat เขียน:ปีใหม่ใครไปพัทยาบ้างครับเพราะว่าจะต้องจองโรงแรมแร้ว

ตอนนี้มี
Artkorat
พี่อ้วนไปรฯ
เจ็กแก้ว
น้องฟลุ๊ก
หม่า
เบ็ญ
ตอนนี้มี6คนแล้วนะครับ มีใครไปอีกหรือเปล่าครับ จองด่วนเพราะว่ารับได้ 10คนก่อนครับ มากกว่านั้นต้องเปลี่ยนแผนเหมือนกันครับเพราะว่าจะต้องใช้รถอีกคันนั่งได้14คนที่นั่งจะแคบลงและนั่งไม่สบายนะครับ สุดท้ายก็จะอัพไปเป็นรถตู้สองคันไปได้ประมาณ24คนกับพ่วงอีกคันนึง จะแห่กันไปหน่อยครับ แต่ก็ไปกันได้ แต่จะต้องทราบภายในวันที่11นี้ครับเพราะว่าจะจองโรงแรมแร้ว 8-)
ไปวันไหน กลับวันไหนครับ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

ขอนัดหมายคนที่จะไปข่อนแก่นวันเสาร์

8.00 น หน้าย่าโม สำหรับคนที่อยู่ในเมือง
8.30 น ที่บ้านเฮียเล็ก สำหรับคนที่อยู่นอกเมือง (เมล์ต้องปั่นหน่อยมาบ้านเฮียเล็ก)

มีใครไม่สะดวกจุดไหนแจ้งนะครับ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”