เกาหลีทริป โหด มันส์ แล้ว ก็ หา สุดๆ

ผู้ดูแล: chanchaip

ตอบกลับ
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850550647
team: พระราม 2
Bike: Trex Madone, Specialize Tarmac Pro, Bianchi Nirone 7. Olmo Vintage
ติดต่อ:

เกาหลีทริป โหด มันส์ แล้ว ก็ หา สุดๆ

โพสต์ โดย chanchaip »

เล่าให้ฟังในนี้ ก่อนก็แล้วกัน
เริ่มตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว ลูกสาวอยากไป เกาหลี ก็เริ่มยักยอกงบส่วนหนึ่งสำหรับทริปนี้ แต่ ปีที่แล้วตัดสินใจไ่ม่ไป เพราะ งง เรื่อง ภาษีน้ำมันที่จะต้องบวกเพิ่มอีก 3000 - 7000 บาท ต่อคน ก็เลย ยกยอดมาเป็นปีนี้แทน
เดือนตุลา ก็เริ่มหาข้อมูล เนื่องจาก ไปกัน 4 คน แต่คนจ่ายตัง อะ มีคนเดียว จำเป็นต้อง ดูที่ราคาประกอบเป็นหลัก

เท่าที่สังเกตุ จะมี 2 ราคา คือ ประมาณ 35,900 ขึ้นไป(จะมีกินขาปูด้วย) กับ 27,000 - 29,000 บาท ที่ไม่มี ขาปู ส่วนโปรแกรมเที่ยวจะ คล้ายๆ กัน
ซึ่งเป็นการ คิดที่ผิดครับ เพราะมันมีมากกว่านั้น
เอาเป็นว่า 35,900 ขึ้นไปจะเป็น full option ก็แล้วกัน หรือจะเรียกว่า tour เกรด A ก็แล้วกัน ลูกค้าจะได้รับบริการที่แสนดี จากหัวหน้าทัวร์ ตั้งแต่สนามบินเลย

ส่วนที่ผมเลือกนั้น เป็น เกรด B จะเป็นโปรแกรมที่ หลายๆ บริษัท ขายเหมือนกัน แล้ว จับลูกทัวร์มารวมกัน ดังนั้น กลุ่มผมจะประกอบไปด้วย ลูกค้าที่มาจาก 3 บริษัท ทัวร์ ที่สำคัญ เจอปัญหา เหมือนกัน คือ ขอเพิ่ม ค่าตั๋วเครื่องบิน และ ภาษีน้ำมัน แต่ สุดท้าย ทุกคน ก็ทำแบบเดียวกัน หมด คือ จ่ายเพิ่มแค่ ภาษีน้ำมัน
เพราะค่าตั๋วที่เพิ่มนั้น มึงต้องรับไป เพราะ จองกันราคานี้ และไม่ได้อยู่ตามข้อตกลง
ยิ่งไปกว่านั้น กลุ่มที่มา ก็ ซื้อทัวร์ คนละ ราคาด้วย คือถ้าซื้อเนิ่นๆ จะประหยัดหน่อย มีครอบครับนึง นึกได้ ว่าอยากจะมาเที่ยวเกาหลี มีเวลาเตรียมตัวแค่ 3 วันดังนั้น ราคาทัวร์ สำหรับครอบครัวนี้ จึงแพงมาก อะ

เอาหละ เริ่มกันวันแรกเลย
เดินทางไปสนามบิน ให้แผ่นป้ายของบริษัทอื่นตั้งหลาอยู่ แล้ว หัวหน้าทัวร์ ก็ จัดแจงเรื่องตั๋วให้ลูกค้า อย่างขมักเขม้น

ของผม เจ้าหน้าที่ยังเดินทางมาไม่ถึง เริ่มเห็นแววไม่ดีแล้วซิ กำหนดเครื่องออกคือ 10.30 กลางคืน
เจ้าหน้าที่ วิ่งมาถึงประมาณ 8.30 เอานะ ให้อภัยกันได้ รถติด เจ้าหน้าที่ก็ จัดการเรื่องตั๋ว และนำเอกสารมาให้ เซ็น ประมาณ ว่า ถ้ามึงเข้าเกาหลีไม่ได้
พวกมึงไม่มีสิทธิ์มาเรียกร้องเงินคืนนะ แล้วก็แจ้งว่า กลุ่มพี่ ไม่มีหัวหน้าทัวร์ นะ แต่จะมี หัวหน้าทัวร์ กลุ่มอื่นจะ ช่วยดูแลให้ งานเข้าแล้วไง ที่แหละ ทัวร์ เกรด B จะเป็นอย่างนี้ แล้ว พอพี่ไปถึงเกาหลี (และสามารถเข้าประเทศเกาหลีได้) จะมีเจ้าหน้ัาที่มารับ อ้าว ตู จะได้เที่ยวไหมเนี่ยะ และ แล้วการเดินทางก็เริ่มต้น

รูปภาพ

Uploaded with ImageShack.us

ผมไปกัน 4 คน ลูกเมีย อยู่ฝั่งนึง ผม ดันไปอยู่ อีกฝากนึง ดูคนจัดตั๋วซิ
แถม คนที่มานั่งข้าง โอ้แม่เจ้า มานยกตีนขึ้นมา เหม็นอิบหาย เลย ทนไม่ไหว เลย ขอเปลี่ยนที่ โชคดี มันยังพอมีอยู่ ผมก็เปลี่ยนที่จนได้

เอาหละ ลุย ทริป โหด มันส์ หา ได้เลย
ปั่นไป เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ชีวิตมันก็เท่านั้น
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex Madone, Specialize Tarmac Pro, Bianchi Nirone 7. Olmo Vintage
ติดต่อ:

Re: เกาหลีทริป โหด มันส์ แล้ว ก็ หา สุดๆ

วันแรก นับแค่ 1.30 ชั่วโมง บนเครื่องบิน
การเดินทางใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง สำหรับ ขาไป แล้วก็ 5.30 ชั่วโมง สำหรับ ขากลับ

ขาไป นั่งมึน สักพัก นอนไม่ค่อยหลับ
หลังจากนั้น 3 ชั่วโมง แอร์ สาวสวย ก็ปลุกมากิน เข้า อืม เวลาเมืองไทย ตอนนั้น ประมาณ ตี 2
กินๆ แล้วก็ นอนต่อ กำลัง หลับ แอร์สาวสวย ก็มาปลุกให้ ตื่น เครื่องกำลังจะลงแล้ว
สรุป นอนได้ ไม่เกิน 2 ชั่วโมงสำหรับ วันแรก

วันที่ 2
ออกจากเครื่องบิน อากาศด้านนอก เข้ามาใน ทางเชื่อมนิดหน่อย อิอิ ทุำกคน หน้าเสีย เฮ้ย ทำไมมันเย็นขนาดนี้ รีบขน อุปกรณ์กันหนาว มาใส่กันใหญ่
รูปภาพ

จากนั้น ก็ต้องผ่าน เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง ผมและ ครอบครัวก็ผ่านได้ ไม่มีปัญหา
แต่ว่า เห็น 2 - 3 คนที่ถูกเจ้าหน้าที่่ เรียกไป สัมภาษณ์ พิเศษ ไม่รู้ได้ เข้าประเทศหรือเปล่า

จากนั้น ก็เจอพี่ แบ (ผู้ช่วยไกด์ชาวเกาหลี) มาต้อนรับ แล้ว ให้เราไป รอ กลุ่มอีก กลุ่มนึง ที่ กำลัีงเดินทางมา
ทั้งหมด มาจาก TG, ผม KE (Korean Air line) และ CA แล้ว ไกด์สาว ชาวไทย ที่ทำมาหากิน อยู่ เกาหลี ก็มาต้อนรับ พวกเรา เฮ้ ได้เที่ยวแล้วโว้ย

เมื่อพร้อมแล้วก็เริ่มเดินทางกัน
เริ่มต้นที่่ เกาะนามิ

รูปภาพ

เกาะนามิ ที่จริงแล้ว เป็นที่ ฝังศพ ของท่านนายพล นามิ นั่นเอง มาโด่งดัีงเพราะ รูปปั่น ด้านหลังของผมนั้นเอง
จำชื่อได้ แต่ ผู้ชาย แป ยอง จุน จากละคร เรื่อง winter love song
อ้ัอลืมไป อุณหภูมิ ขณะนั้น ประมาณ -16

จากรูปด้านล่าง ผิวน้ำเป็นน้ำแข็งหมดแล้ว เอาหินปาไป หินก็ไม่จมน้ำ
รูปภาพ

ใช้เวลากันสักพัก ก็เิิดินทางกลับไป ทานอาหารกัน ระหว่างนั้น จะเปิดกล้องขึ้นมาดูรูป เอะ ทำไมเปิดไม่ติดอะ เปิดแล้ว เปิดอีก ก็ไม่ติด สรุป กล้องเสียอะ
เสียได้ ถูกเวลาจริงๆ
ปั่นไป เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ชีวิตมันก็เท่านั้น
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เกาหลีทริป โหด มันส์ แล้ว ก็ หา สุดๆ

จากนั้น ก็ไป หัดทำกิมจิ กัน ลืมไป กล้อง Canon G9 กลับบ้าน(เจ้ง)ไปเรียบร้อย ต่อจากนี้ ใช้ iphone 3gs ถ่ายอะ

รูปภาพ

โอ้ จะ แหลก (กิน) ได้ หรือเปล่า อะ ขนาดคนสอนยังส่ายหัว

ต่อด้วย ไร่สตอร์เบอร์รี่
รูปภาพ

โอ้ แม่เจ้า เกิดมาไม่เคยเห็น สตอร์เบอร์รี่ ใหญ่ เท่านี้มาก่อน แล้ว ยังหวาน อร่อย สุดๆ ไกด์เรา เห็นว่าเข้าทาง เลย เสนอขาย 1 กล่อง 10000 วอน พี่เอากี่กล่อง ผมก็เลย สั่งไป 4 กล่อง สตอร์เบอร์รี่ จะมาสั่งให้พี่ในวันกลับ นะคะ เยี่ยม เอาไป 10 คะแนน
ลืมไป เงินวอน 10000 เท่ากับบ้านเรา ประมาณ 300 บาท แต่ผม แลก เงินได้ rate ดีครับ 10000 วอน เท่ากัน 267 บาทเท่านั้น

จากนั้น เดินทางไป สวนสนุกเอเวอร์แลนด์กัน เที่ยวแบบ เซ็งๆ เพราะ กล้องเสีย แต่ได้ iphone แก้ขัดก็ พอได้ อะ อย่าไปคิดมาก

รูปภาพ

ถึง เอเวอร์แลนด์ก็ 16.00 แล้ว มีเวลาเล่นกัน จริงๆ ไม่ถึง 2 ชั่วโมง ก็เลยไปการเดินเล่น ด้านในซะมากกว่า มันเป็นการ สนุกกับอากาศหนาว ซะมากกว่า
เพราะ จะมีซุ้ม heater เป็นระยะ พอหนาว มือแข็ง (ถุงมือเอาไม่อยู่) ก็หลบไป อบตัว พออุ่นแล้วมา ลุยหนาวใหม่ เด็ก ๆ สนุกกัน มาก
รูปภาพ

จบด้วย หมูย่างเกาหลี อร่อยมาก ผมไปทานที่ Korean town (สุขุมวิท 12 - 14 ) อยู่บ่อยๆ แต่ไม่อร่อยเท่านี้ครับ ซัดหมูไป คนละ โล ล้อเล่น
รูปภาพ

แล้ว เข้าที่พัก สลบ ถึงเข้าเลย
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ 3

ไปเที่ยว Ski Resort กัน
ทัวร์พาพวกเราไปเที่ยวที่ Phoenix Ski พวกกระเหรี่ยงอย่างเรา เล่นสกีไม่เป็น เลยนั่งกระเช้าขึ้นไปด้านบน เพื่อถ่ายรูปกันเป็นส่่วนมาก
อุณหภูมิ ต่ำกว่า -20 เพราะ ลมแรง ทำให้ เย็นลงไปอีก แต่วันนี้ เตรียมตัวมาดีหน่อย เสื้อ 5 ชั้น กางเกง 2 ไม่รวม กกน อิอิ

รูปภาพ

รูปภาพ

บ่าย ต่อด้วย วัด โซรัคซาน หนาวจน ชาไปหมดอะ แต่ โหด มันส์ ฮา ได้ใจมาก

รูปภาพ

จบทริปด้วย Teddy Bear Museum แล้วก็ โชคดีอีกแล้ว เพื่อนกลุ่มอื่นที่มาด้วยกันทนความทุเรศ ที่ใช้ มือถือถ่ายไม่ไหว เลยให้ ยืมกล้่อง Ixus 850 มา
ผมเอา SD ผมใส่ได้ ลุยต่อเลย เห็นไหม ในความโชคร้าย มักจะมี สิงดีๆ เสมอ
รูปภาพ

ก่อนเข้าที่พัก คุณไกด์ที่แสนดี ของเรา ก็พยายามสุดความสามารถเพื่อให้ พวกเราได้ ห้องพัก สไตล์ เกาหลี คือ เป็น ฟูกที่ปูกับพื้น
แล้ว ก็ ใต้พื้นนั้นจะมีระบบ ทำความร้อน ทำให้ อบอุ่นสบาย แล้วก็ห้องใหญ่มาก
รูปภาพ

แต่ว่า แทนที่จะนอนสบาย พอได้สัมผัสจริงๆ จึงรู้ว่า่ มันร้อนมาก นอนไม่หลับ เลย
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ 4 Shopping Shopping แล้ว ก็ Shopping

ช่วงแรกๆ เรายังเที่ยวกันอยู่ นอกเมืองครับ มันนี้ เราเดินทางเข้า กรุงโซลกันแล้ว

โปรแกรม บังคับ สำหรับ นักท่องเที่ยวทุกท่าน พวกเรา จะต้อง แวะไปที่ ศูนย์ โสมเกาหลี
เป็นตัวอาคาร กั้นเป็น ห้องๆ โดยมีเจ้าหน้าที่ แต่ละ ภาษา ต้อนรับ นักท่องเที่ยว
พวกเราได้รับการต้อนรับโดยเจ้าหน้าที่ชาวไทย บรรยาย ถึงสรรพคุณ และ ก็ โปรโมชั่นพิเศษ เช่น ลด 40% ซื้อ 1 แถม อีก 1
แต่พอ เ้จ้าหน้าที่บอกราคาออกมา ผมถึงกับอึ้งครับ ไม่ขอบอกราคาก็แล้วกันครับ

ผมเลยออกมาเดินเล่นด้านนอก แล้วก็ไปเจอร้านจักรยาน จึงแวะเข้าไปดูครับ

รูปภาพ

มีทั้ง เสือภูเขา แล้ว ก็ เสือหมอบ ส่วนมากเป็นแบบ Entry level ครับ เสื้อผ้าก็มีครับ แต่ส่วนมากเป็นแบบเสื้อผ้าเมืองหนาว เสื้อ กางเกง หนาเชียว ดูผ่านๆ ไม่ได้ ซื้ออะไรครับ เพราะ ราคาแพงกว่า บ้านเรา แถม ใส่ไม่ได้ อีกต่างหาก

รูปภาพ

หลังจากนั้น ต้องไปเที่ยว พระราชวังเคียงบ็อก ระหว่างนั้น โอ้ หิมะตก ครับ ลูุกทัวร์ เริ่มไม่สนใจ เที่ยวแล้วครับ จะเล่นหิมะกันอย่างเดียว รวมถึงลูกๆ ผมด้วย
เป็นทริปที่ สมบรูณ์แบบมาก เราได้ เจอหิมะ แบบจริงๆ ไม่ใ่ช่ หิมะปลอมเหมือนที่ ski resort พวกเราทุกคน มีความสุข แล้วก็ สนุกกันมากๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

จากนั้น High light ก็มาถึงครับ Shopping คุณ ไกด์แสนสวยเราก็พาไปไปที่ตลาดเมียงดง พร้ิอมทั้งบรรยาย สรรพคุณ ของสินค้าแต่ละอย่าง
รูปภาพ

ท่านภรรยาที่เคารพของผม ก็ควัก List หนาๆ ออกมาอันนึง มีหน้าที่ต้องซื้อให้ครบตามนี้ มีเวลาให้ 3 ชั่วโมง ลุย
สนุกมากๆ
อ้อ ย้อนหลังนิดนึง ไกด์พาพวกเราไป shopping ร้านเครื่องสำอางร้านแรกก่อน มีการให้ทดลองสินค้่าด้วย
ท่าน ภรรยาผมก็ได้ทดลองหลายๆ ตัว เลย แล้วก็ ถามว่า ทั้งหมดทั้งชุดนี้ ราคาเท่าไร โอ้โชคดีเป็นอย่างยิ่งที่ไม่ถามว่า ทั้งร้านราคาเท่าไร
ไม่งั้น จ่ายกัน หัวโตแน่

3 ชั่วโมง ผ่านไปรวดเร็วเหมือนโกหก คุณเธอสามารถ ซื้อ 99% ของ list รวมถึง ตัวที่ไม่ได้อยู่ใน list อีกหลายตัว เข้ามันทุกร้าน แวะมันทุกที่
มันส์ หยด ลูกสาว ก็ได้ ของเกี่ยวกับ วงดนตรีที่ชื่นชอบไปหลายตัว ส่วนมากใช้บัตรเครดิต แต่บางอย่างใช้เงินสด เงินสดที่แลกไป 750,000 วอน หายไปเกินครึ่ง

จากนั้น ก็กลับที่พัก ที่โรงแรม Ibis
รูปภาพ

พวกเรา สนุกสนานกับ โถส้วม ไฮเทค กันมาก ขอบอก ว่ามัน แม่นมาก ขนาดขยับตูดหนี มันยังตามไป ยิงได้ ถูกที่เลย ครบทุกคน 5555
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ 5 วันสุดท้าย กลัีบเมืองไทยซะที
แต่มีบางคนไม่อยากกลับ

พวกเรา ออกมาถ่ายรูป แล้ว ก็ เ่ล่น หิมะ กันที่หน้าโรงแรม แต่เช้า เด็กๆ เล่นหิมะกันอย่างสนุกสนาน

รูปภาพ

ตามโปรแกรม เราต้องไปเที่ยว หอคอย N tower สถานที่ กวน มึน โฮ ถ่าย ฉาก ที่มีกุญแจเยอะ ๆ แต่ว่าเนื่องจาก หิมะตก ถนน ลื่่น ไกด์จึงพาเราไปเที่ยวสถานที่ ท่องเที่ยว แห่งใหม่ ก็คือคลอง อะไร สักอย่างที่ ทำใหม่ น้ำใสแจ๋ว แทน ก็ ถ่ายรูป เล่นหิมะ กันซะเป็นส่วนมาก
รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วก็แวะ ศูนย์ พลอยเกาหลี ผมซื้อแหวน วงเล็กๆ ให้ คุณภรรยา 1 วง ต่อราคากันมันส์มาก คือมันจะมี ผู้จัดการ คอยเดิน ตรวจ แล้วให้สัญญาณ ว่า ราคานี้ ขายได้ หรือเปล่า 555 ผู้จัดการคนนี้ ต้องเดินมาหลายรอบ เพราะ ลูกค้าเรา ต่อซะ

สุดท้่าย แวะ ร้านละลายเิงินวอน ใช้เงินวอนที่เหลือให้ หมด ก่อนขึ้นเครื่องกลับบ้าน
แนะนำนิดนึง ผมคิดว่า ราคามันจะูถูกที่สุดแต่ไม่ใช่เลย ดังนั้น ถ้าเจออะไร ก็ืซื้อได้เลย ราคาของที่นั้น ราคาเกือบจะเท่ากันทุกร้านครับ

สรุป ทัวร์ ฮ่วย ไกด์ดี ทริปลงตัว Happy มากๆ ครับ
อีก 2 ปี ว่ากันใหม่ คนเล็กบอกว่า อยากไป ญี่ปุ่นครับ เฮ้อ เก็บเงิน เก็บเงิน
รูปประจำตัวสมาชิก
crazymax
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 size 56
ตำแหน่ง: แสมดำ บางขุนเทียน 10150

โพสต์ โดย crazymax »

แสดงว่า3gs ทนหนาวได้ดีกว่า canon g9 สิครับ :D
rojpan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rama 2
Bike: Trek3900,Trek4300

โพสต์ โดย rojpan »

ดูแล้ว...หนาววววว :? :? :? :? :?
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

น่าไปจังเลยครับ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อืม ยังไง ถ้าใครจะไป แล้วคิดว่า จะเอาบัตรเครดิตไปใช้
ควร เช็คอัตราแลกเปลี่ยน ให้ดีก่อนนะครับ

แลกไป เอง 1000 วอน ได้ 26.7 บาท
ผม SCB โดนไป 1000 วอน 37 บาท อึ้งกิมกี่ไปเลย
อย่าลืมเอากำไร ไปแจกพนักงานบ้างนะครับ ผมมีเพื่อนทำงานที่นั่นหลายคน 555
chanchaip
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แก้ข่าวครับ
ผมคิดผิดเอง เลยโทรไป ถาม เจ้าหน้าที่ ก็ดันตอบว่า rate เดียวกับที่ผมเข้าใจครับ
เลยไปกันใหญ่ คุณ ภรรยา มานั่งคำนวนให้ดู เลยทราบ
ขออภัย SCB ด้วยครับ
แต่เจ้าหน้าที่ บัตร ถ้าตอบ เคลียร์ มันก็ จบตั้งแต่แรกไปแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Rama 2”