@@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

โพสต์ โดย Mahingsa »

เช้าวันที่สองที่ Sapa ครับ ก่อนออกเดินทาง

ลานหน้าโบสถ์กลางเมืองครับ
รูปภาพ

ขอทะเลสาบสักหน่อยครับ
รูปภาพ

ที่เดิม
รูปภาพ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

ขอสักรูปก่อนออกเดินทางครับ
รูปภาพ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

Sapa - Ho Thau
วันเดินทางที่อ้อยอิ่ง(แบบว่ามีแผน)

รูปภาพ
Link รูปใหญ่ครับ http://pic.free.in.th/id/6619aa4ffefadd ... 615a1f8a0d

Profile เส้นทางครับ
รูปภาพ

ออกจาก SAPA ก็เริ่มไต่ขึ้นเขากันเลยครับ 15 กม. ช่วงนี้ไม่ค่อยหน้าเบื่อเท่าไหร่ครับ อากาศเย็น แล้วก็ ร่างกายยัง Fresh หลังจากหยุดมา 1 วันครับ
พอขึ้นถึงยอดก็จะไหลลงเนินเราะริมเขาไปเรื่อยๆครับ อีก25 กม. รักรถรักธรรมแวะกันไปเรื่อยๆ แบบมีความสุขครับ อากาศเย็นๆ แต่พอเลยกิโลเมตรที่ 40 ไปแล้ว ก็จะกลับเข้าสู่ช่วงวิบากกรรมต่อครับ :mrgreen: ขึ้นเขา แล้วก็แดดร้อนสุดๆครับ

ผมจำได้ไอ้เส้นทางช่วงนี้นะมันดูเหมือนวิ่งผ่านทุ่งนา ด้านหนึ่งจะเป็นภูเขาส่วนอีกด้านจะมีลำห้วยไหลผ่าน ถัดไปจะเป็นทุ่งนา เส้นทางดูเหมือนไม่ใช่เขา...แต่ว่าเขาล้วนๆเลย...มื้อกลางวัน วันนั้นมีบ่นกันนิดหน่อยว่าทำไมไม่กินข้าวกันบนเขาจะได้เย็นๆ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางหลังจากออกจาก Sapa ครับ

รูปภาพ

ไร่กุหลาบ ข้างทางครับ (ก้านยาวมากๆ)

รูปภาพ

จุดที่สูงที่สุดครับ

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่จุดนี้จะมี ข้าวหลาม กับ ไข่ปิ้งไว้บริการครับ กลุ่มอื่นไปกันต่อ แต่กลุ่มเราแวะครับ 555 มาเที่ยวครับ...ไม่ได้รีบไปไหน :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ไข้ปิ้งคนละฟอง สองฟอง แล้วจิบชาร้อนๆตาม..(อืม..อยากไปอีกอะ..ใครจะไปกับผมบ้าง :oops: :oops: )
รูปภาพ

เสร็จแล้วก็เตรียมตัวไหลลงเนินได้เลยครับ :mrgreen:
รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ลำน้ำข้างทางครับ
รูปภาพ

เลยจุดสูงสุดมาหน่อยจะเห็นน้ำตกอยู่ข้างหน้าครับ
รูปภาพ

หลังจากนั้น เส้นทางจะเปลี่ยนไป๋แล้วครับ...ทำความเร็วไม่ได้แล้ว
รูปภาพ

แต่วิวก็สวยอยู่นะครับ
รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

คืนนั้น สมใจอยากของหลายๆท่านครับ "Stealth Camping"

รูปภาพ

ผมว่านะคืนนั้นหลายๆท่าน ไม่ได้รู้สึกเสียใจที่ปั่นไปไม่ถึงที่หมายที่วางไว้ เราน่าจะถึงที่หมายในใจของหลายๆคนนะครับ คืนนั้นผมรู้สึกดีมากๆครับ
ถามว่าเสี่ยงไหม...ไม่รู้ครับ แล้วกลัวไหม...ไม่กลัวครับ...เพราะผมมั่นใจว่าถ้าเกิดอะไรขึ้น จะไม่มีใครทิ้งกันและกันแน่ๆครับ (ขังรวม 555) :mrgreen: :mrgreen:[/color][/size]
รูปประจำตัวสมาชิก
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823974409
team: รักรถรักธรรม
Bike: scoot, fuji araya

โพสต์ โดย ขวัญใจ »

อุตส่าห์บรรทุกเต้นท์-ถุงนอนปั่นเกือบพันกิโลได้ใช้แค่ 2 คืนเอง ไม่คุ้มค่าเหนื่อย
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

[quote="Mahingsa"]วิวช่วงบ่ายๆครับ

รูปภาพ

ภาพเหมือนถ่ายจาก เครื่องบิน เลยครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออนุญาตขัดจังหวะซาปา (ข้ามปี) หน่อยนะครับ
ตอนนี้คิดถึงเจ้ามหิงสามากครับ ถีบกันมาอยู่ทุกวัน ตอนนี้ห่างกันมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ได้แต่ถีบเจ้า Merceed บน Trainer เวียงจันทน์ฝนตกทุกวันครับ คิดฮอดหลาย

รูปภาพ

หลังจากที่กลับมาจาก Hoi An มานั่งคำนวนระยะทางที่ใช้ Mahingsa ไป ก็ถือว่ามากเอาการ

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ถามว่า ได้อะไรไปบ้าง....เวลา 13 เดือน...น้ำหนักลดไป 11 กิโล แต่เดิม 88/89 ขึ้นๆลง.. ตอนนี้ 78 กิโล กางเกงหลวมหมดทุกตัวแล้ว

รูปภาพ

จำได้ว่าพอได้เจ้ามหิงสามา ช่วงแรกๆ ตั้งใจถีบรถมากๆ (ถีบแบบไม่ประนีประนอม :mrgreen: :mrgreen: ) ถีบแบบ MJ อะครับ ไม่เคยไปถีบกับ Team เค้าเสียทีได้แต่นึกจำเอาเอง ถีบจนคิดเอาเองว่าถีบ(แบบเค้า)ได้แล้ว(มั้ง)
ช่วงนั้นซ้อมเรื่อยๆทุกวัน...วันไหนกลับดึกตอนเช้าต้องออกซ้อม วันไหนตื่นสายตอนเย็นต้องซ้อม วันไหนพร้อมออกทั้งเช้าออกทั้งเย็น :D :D

รูปภาพ

แล้วเสาร์อาทิตย์ก็หาเรื่องออกทริป (เที่ยวไกลๆ)...วันธรรมดา ถีบ 30(+20) วันเสาร์หรืออาทิตย์ เอา 5 คูณเข้าไป..วันเดียว ไปกลับ ทำได้อยู่แล้ว 8-) 8-) ก็ทำอย่างนี้อยู่เรื่อยๆ..
อันนี้สำคัญครับ ถีบไม่ต้องไกลมากครับ แต่ต้องถีบบ่อยๆ อย่าปล่อยให้ขี้เกียจ...เรื่องวินัยสำคัญมากๆ :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 09 ส.ค. 2013, 18:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนั้นคอยๆดู..อ่านเอาใน Website กลุ่มไหนเค้าไปเที่ยวเฉียดๆบ้านเรา ดูแล้วนิสัยไปกับเราได้ (เราไปกับเค้าได้มากกว่า 555 :mrgreen:) หาโอกาสไปแจมกับเค้า (แต่เท่าที่จำได้ ไปกับรักรถรักธรรม ไม่ได้เฉียดบ้านผมเลย :mrgreen: :mrgreen:)

รูปภาพ

ตอนนี้มหิงสาเริ่มตัวหนักแล้ว Rack หน้า, Rack หลัง, Tri bar, บังโคลน...ฯลฯ หาใส่เข้าไป...ลื้ออุปกรณ์ camping ที่เก็บไว้นานแล้วออกมาปัดฝุ่น คิด(หวัง)ว่าสักวันออกทริปคงจะได้ใช้ เต็นท์, เตา, หม้อ (ไหไม่ต้อง), เครื่องครัว, Fly Sheet เอาออกมาเตรียมไว้

รูปภาพ

ทริปทางไกลเสาร์อาทิตย์..แม้ไม่ได้ใช้ บางทีก็แบกไป ให้เหตุผลกับตนเอง...เออ..เอ็งซ้อม(บันทุกของ)เอาไว้..เวลาออกทริปจะได้ไม่ Suffer...5555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ใครรู้บ้าง เต็นท์ข้างๆนั่นใคร ลองคิดดูรู้จักกันไม่นานเท่าไหร่ ชวนกันถีบรถไปกางเต็นส์นอน (นอกบ้าน) กันแล้ว :mrgreen: :mrgreen:

ช่วงนี้เริ่มมีเพื่อนใหม่ๆเพิ่มขึ้นมากมาย มิตรภาพแบบนี้ตีค่าไม่ได้ครับ...คุณค่ามันมากเกินไป คงต้องรักษามันไว้ตลอดไปครับ โดยเฉพาะพี่น้อง พวกพร้อง MJ. :P :P
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่วนสุขภาพ น่าจะแข็งแรงมากกว่าเดิม..ทีรู้สึกได้เลยก็คือทะมัดทะแมง คล่องตัว กว่าเดิมมากๆครับ
ส่วนเรื่องอื่น....ก็เหมือนกับสุขภาพอะครับ แข็ง แรงมากกว่าเดิม 5 5 5 :lol: :lol: :lol:

ป่วยเล็กๆไม่ค่อยเป็น หวัดนี่ไม่ได้เจอกันนานพอสมควร จำได้ว่าป่วยหนสุดท้ายตอนกลับมาจาก ซาปา..ปั่นมา 10 กว่าวัน ร่างกายกำลังเพลียได้ที่ ขึ้นเครื่องกลับที่เมืองอุดมไซ เจ้าม้งที่นั่งอยู่หน้าผม มันไอไม่ปิดปาก ผมคงรับเชื้อไข้หวัดใหญ่มาเต็มๆ

รูปภาพ

ไอ้เครื่องใบพัดแบบนี้ พอลงจอด นักบินต้องดับเครื่องก่อนถึงจะเปิดประตูได้...ลองคิดดู จอดใน Runway ตอนบ่ายๆ ปิดเครื่อง ปิดแอร์ ปิดประตู....ผู้โดยสารจะมีอาการแย่ง อ็อกซิเจน กันทุกคน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

รูปนี้ถ่ายที่เมืองอุดมไซ...ตอนนั้นใจหาย พอสมควร..พวกพี่ๆเค้าไปกันแล้ว
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ Mahingsa ไปพักผ่อน ทำสปา อยู่ที่ต้นสังกัดครับ ใครแวะเวียนไปแถวนั้นช่วยไปคุยกับเค้าให้หน่อย ฝากลูบหัวซะสองที ;) ;)

รูปภาพ

เพิ่งสังเกตมุมนี้มีที่ใส่น้ำอยู่ 3 อัน :P :P

แล้วบอกพี่คนนี้ให้ดูแล mahingsa ด้วยนะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ

สุดท้าย ขอขอบคุณพี่เมธาสำหรับจักรยานคันนี้นะครับ :P :P
13 เดือน กับ 13,470 กิโลเมตร และเรื่องราว..ที่เขียนได้ไม่จบ (ซักที) :mrgreen: :mrgreen:
psychoten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0885833181
team: ไปเรื่อยๆ เหนื่อยไม่เหนื่อยก็พัก
Bike: MJ Bike นครปฐม

โพสต์ โดย psychoten »

ขยันปั่นจริงๆครับพี่ ๑๓ เดือนหมื่นสามกว่าๆ :o :o ของผม ๑๕ เดือน ได้ ๗๘๐๐ กิโลเอง อีกนานเลยกว่าเจ้าปลาคาร์ฟจะได้ทำสปา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”