....... ทัวริ่ง ทั่วไทย ............ โดย พี่แดง สารภี..............

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

Re: 2015...BRIDGESTONE Wild West Cromo TOURING ล้อ 26 27speed งามฝุดดดด...ของพี่แดง สารภี เชียงใหม่ เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

รูปภาพ

:) :D เราสามคนเจอกันที่วัดสันทราย ซึ่งตัววัดอยู่ไกลจากสามแยกตลาดสันทรายขึ้นไปทางเหนือประมาณกิโลกว่า ๆ ลุงป๊อกไปรออยู่ที่นั่น เราเดินชมรอบวัดนับว่าเจริญมากครับ มีการก่อสร้างถาวรวัตถุโดยเฉพาะวิหารใหญ่สวยงามมาก ไม่แปลกใจครับว่าพระท่านหาเงินได้เก่งอย่างไร ทุกวันนี้อยากจะบอกว่าคนกำลังเดินทางผิด เห็นเพียงตื้น ๆ เรียกว่าเอาแต่เปลือก บางวัดหลวงพ่อสอนดีแสนดีไม่ต้องการสร้างอะไร แต่คนก็พยายามไปยัดเยียดให้โดยไม่ได้สนใจคำสอนจะเอาแต่ ทาน ๆ หลวงพ่อผมดี ๆ หลายองค์ท่านหนีหายเข้าป่าไปเลย

วัดไปสังเกตุกันเถอะครับสร้างสิ่งก่อสร้างเรียกว่าแน่นวัด แทบหาที่เดินไม่ได้มีวัดหนึ่งในเชียงใหม่ หลวงพี่เป็นหมอดูเรียกว่าเล่นวิชามาร คนขึ้นเยอะมากแม้แต่เจ้าใหญ่นายโตเฮโลไปทำบุญ ท่านก็สร้างซะสมใจวันหนึ่งวิบากกรรมตามมาทัน ไม่ทราบว่าไปทำอีท่าไหน ถูกตำรวจจับได้ว่าค้ายาเมื่อสอบสวนท่านตอบหน้าตาเฉยว่า "เงินที่ญาติโยมนำมาร่วมก่อสร้างมันไม่พอนะ" ก็จริงของท่านเพราะเฉพาะวิหารก็ประมาณหลายล้าน คนใหญ่คนโตที่ไปวัดนี้เดือดร้อนกันเป็นแถววิ่งถอยกันกรูด ๆ แต่ก่อนผมเคยไปคุยกับท่านผมนำเรียนท่านว่า "หลวงพี่ไม่เหลือเนื้อที่ไว้ให้พวกผมได้เต๊ะตะกร้อเล่นกันเลยหรือ" ท่านเหมือนโกรธมาก ท่านตอบว่า "เฮ้ย...คิดแบบฆราวาส" จากวันนั้นจวบจนท่านถูกจับเราก็ไม่ได้เจอะเจอกันอีกเลย เล่าสู่กันฟังนะครับไม่ขัดใจใคร ใครถนัดแบบไหนก็ว่ากันไป ผมถนัดทาง สมาธิ ภาวนา แต่ก็ไม่เคยขาด ทานมัย ซึ่งต้องควบคู่กันไป ก็พิจารณากันนะครับเอาตามควรอย่าไปหลงประเด็นก้มหน้าแต่ทำทานจนกระทั่งบ้านแตกสาแหรกขาด หมดเนื้อหมดตัว อย่างกับบางวัดที่เขาโฆษณากันก็อย่าไปหลงเชื่อครับ :lol: :lol:

รูปภาพก่อนออกจากวัดเราก็ทำความตกลงกันก่อนว่า จะเดินทางไปทางไหนกันแน่ เพราะวันนี้ถ้าเป็นมวยเรียกว่าเรื้อเวที ขึ้นดอยแม่กำปองมันไม่ธรรมดานะ แต่เป็นเอกฉันท์ว่าขึ้นดอยไปหาที่เย็น ๆ สบาย ๆ นั่งสมาธิภาวนาน่าจะดีที่สุด เมื่อได้ข้อยุติเราก็อำลาวัดสันทรายเดินทางเข้าสู่ อ.ดอยสะเก็ด ผ่านร้านอาหารเจก็แวะหาซื้อเสบียงสำหรับมื้อกลางวันกัน ผมอดไม่ได้ที่จะล่อก๊วยจั๊บซะถ้วยหนึ่ง ร้านนี้อร่อยมากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพระหว่างทางผมได้มีโอกาสพบเห็นพระธุดงค์กำลังเดินริมถนน ไม่ทราบว่าจะไปไหนผมปั่นช้า ๆ สังเกตุดูลักษณะกิริยาอาการของการเดินของท่าน มีแม่ค้าโรตีสายไหมได้ถวายโรตีสายไหมถุงใหญ่ ท่านก็รับเมื่อท่านเดินจากไปสังเกตุว่าท่านล้วงหยิบสายไหมขึ้นมาใส่ปาก จิตมันมีหน้าที่คิดมันก็ปรุงแต่งว่า "พระธุดงค์จริง?" (ประมาณนั้น)ผมแวะที่แม่ค้าคุยกับแม่ค้าว่าถวายเฉพาะโรตี? แม่ค้าบอกถวายเงินด้วยผมก็ถามว่าทราบไหมท่านจะไปไหน แม่ค้าก็ไม่ทราบผมก็ให้ความรู้นิด ๆ หน่อย ๆ กับแม่ค้าเกี่ยวกับการทำบุญทำทานเป็นวิทยาทาน เน้นที่ทำบุญอย่าได้หวังอะไรนอกจากได้บุญ ทำบุญแล้วหวังรวยจะผิดหวังแล้วเลยจะเสื่อมจากศาสนา ทุกวันนี้ที่เราเกิดมาก็เพราะมีวิบากกรรมแต่ชาติปางก่อน เมื่อเกิดมาชาตินี้ต้องสร้างบุญกุศลไว้เพื่อชาติหน้าจะได้เกิดเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติจนกว่าจะบรรลุ ไม่กลับมาเกิดอีกก็จะพ้นทุกข์(การเกิดเป็นทุกข์) :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพจีนยึดพื้นที่แล้วครับ เชียงใหม่มีปัญหาแล้วกับนักท่องเที่ยวชาวจีน ร้านค้าต่าง ๆ บ้านจัดสรรตลอดจนอาคารสถานที่คนจีนเริ่มรุกเข้ามาเอาเงินทุบซื้อ พากันเข้ามาอยู่อาศัยไปถามร้านค้าได้นะว่า คนจีนมาซื้อสินค้าบ้างไหมเขาจะซื้อเฉพาะร้านค้าพวกเดียวกับเขา ไกด์นำเที่ยวเผลอ ๆ ไกด์คนจีนทั้งนั้น วันนี้คนไทยโดยเฉพาะผู้บริหารประเทศไหวตัวไม่ทัน เตรียมตัวได้ครับไทยคือมณฑลหนึ่งของจีน ๑๐๐๐% ครับ :( :(

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

Re: 2015...BRIDGESTONE Wild West Cromo TOURING ล้อ 26 27speed งามฝุดดดด...ของพี่แดง สารภี เชียงใหม่ เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

:) :) ต่อจากเมื่อวานนะครับ ในภาพสุดท้ายนั่นแหละครับ ท่านที่รักสังเกตุป้ายซ้ายมือที่ผมเก็บภาพมาให้ได้ชมกัน ในป้ายบอกว่า "ที่สุด...ในภาคเหนือ" ท่านทดลองเดาซิครับอะไร ป้ายนี้ปักเป็นระยะ ๆ พออ่านได้ เป็นป้ายโฆษณาการก่อสร้างรูปเหมือนครูบาศรีวิชัยองค์ที่ใหญ่ที่สุดในภาคเหนือ สูง ๑๘ เมตร(รูปยืน) ปัจจุบันนี้นะครับ ไปเหอะแทบจะทุกวัดเราจะพบรูปเหมือน หลวงพ่อโต หลวงปู่ทวด ครูบาศรีวิชัย เป็นหลักตามด้วย รูปเหมือนพระนเรศวร เจ้าแม่กวนกิม ฯ วัดไหนที่หาเงินเก่งก็จะสร้างใหญ่ที่สุดในโลกบ้าง ในภาค...บ้าง แล้วแต่จะคิดปรุงแต่ง คิดบวก..มองดี ก็ โอเคล่ะ คิดลบมองไม่ดีก็มีปัญหานะ...สำหรับผมซึ่งเดินทางไปทุกหนทุกแห่งและชอบที่จะเข้าไปอาศรัยนอนวัดก็ได้ข้อสังเกตุหลาย ๆ อย่างว่า "หลาย ๆ วัดไม่ได้สร้างด้วยเจตนาศรัทธาอย่างแท้จริง แต่ที่สร้างเป็นอุบายหาเงินซะมากกว่า"(ต้องขออโหสิกรรม ณ ที่ตรงนี้ด้วยครับสำหรับวัดที่สร้างด้วยแรงศรัทธา) แข่งขันกันสร้างชนิดที่เรียกว่าล้นวัดกันเลยทีเดียว บางที่ช่างไม่มีฝีมือ พระที่สร้างไม่ได้เหมือนเลยทำให้ใจหดหู่มาก ๆ มีบางวัดในภาคเหนือนี่หละสร้างรูปเหมือนครูบาศรีวิชัย ผมไปยืนมอง ๆ ไม่ได้เหมือนครูบาเลยดันไปละม้ายคล้ายไปทางหลวงปู่ทวดกลาย ๆ ถ้าไม่มีจีวรทรงครูบารับรองมองไม่ออก อย่างนี้ก็มีก็ไม่ว่ากันเนาะ เราเป็นผู้ชมพูดไปก็ไปขัดเส้นทางบุญ

การเจริญภาวนา นั้น เป็นการสร้างบุญบารมีที่สูงที่สุดและยิ่งใหญ่ที่สุดในพระพุทธศาสนา จัดว่าเป็นแก่นแท้และสูงสุด รักษาศีล ทำทาน แต่ไม่ทำภาวนาก็แค่นั้นคงเวียนว่ายตายเกิด ๆ หาจุดจบไม่ได้ "การเกิดเป็นทุกข์..นะครับ" :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพราดสีแดงเพื่อเตือนจิตเตือนใจนักซิ่งทั้งหลายให้ระมัดระวัง ครั้งแรกก็ไม่ทราบว่าเขาทำไว้เพื่ออะไร นึกว่ามีงานอะไร? ได้คำตอบแล้วก็อนุโมทนา แต่เชื่อไหมอุบัติเหตุมันก็ยังเกิดได้ตลอดเวลา ตราบใดที่คนยังประมาทกันอยู่ ขับรถหรือยวดยานพาหนะใด ๆ ก็ขอให้มีสติอย่าประมาท เคารพกฏจราจรกันนะครับเพื่อความปลอดภัยในชีวิตของท่าน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพณ ที่จุดนี้ใดอดีตเมื่อ ๓๐ กว่าปีมาแล้วมีคู่ชาย-หญิง ขับรถมาจอดนอนตายด้วยกันทั้งคู่ ตอนนั้นผมอยู่เชียงคำผมมาเจอเหตุการณ์พอดีในวันนั้น (มารับเงินเดือนลูกน้อง)อีกไม่นานก็มีศาลเล็ก ๆ มาตั้ง คงเป็นญาติมาสร้างเพื่อให้วิญญาณอาศรัยประมาณนั้น อยู่มา ๆ ก็เริ่มสร้างเป็นหอและเริ่มใหญ่ขึ้น ๆ ตามมาด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์รูปเหมือนเข้ามาวาง คนผ่านไปผ่านมาที่ไม่ทราบประวัติ ก็ลงกราบไหว้หรือบีบแตรให้สัญญาณดังไม่ขาดสาย เคยมีพระคิดจะมายึดมาสร้างเป็นสำนักสงฆ์หลายครั้ง แต่พื้นที่ไม่อำนวย ถ้ามีเนื้อที่เอื้ออำนวยป่านฉะนี้อลังการไปนานแล้วครับ :lol: :lol:

รูปภาพในขณะปั่นตามคุณนายกับลุงป๊อก ผ่านเลยจุดสร้างศาลมาประมาณ ๓ กม.ก็เจอเข้ากับ Big Bike ประสบอุบัติเหตุแฉลบทางโค้งชนเข้ากับที่กั้น โชคดีไม่ตายแต่ก็ต้องส่งโรงพยาบาล บอกแล้วเส้นทางไม่ว่าเส้นทางไหน ๆ ขับหรือขี่นรถที่มีเครื่องยนต์ต้องระมัดระวังให้มาก ๆ ไม่เหมือนจักรยานปั่นขึ้นได้เหนื่อยแต่ขาลงนี่อันตรายนะ ต้องระมัดระวังเช่นกัน ผมจะสอนคุณนายเสมอ ๆ ว่า "ขึ้นเหนื่อย...ลงตาย" สรุปอย่าประมาทครับ :) :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( ประเทศไทยเราพยายามประกาศให้ชาวโลกได้ทราบว่าเมืองไทยเรา "พัฒนาแล้ว" ชาวศิวิไลน์เขาทำอย่างไรเราก็พยายามเลียนแบบและทำตาม คนในชาติก็ไม่ได้ยอมรับถ้าหากใครมาว่าเราด้อยพัฒนา แต่เชื่อไหมทุกเส้นทางการจราจรสิ่งที่เราได้พบเห็นคือ "ขยะ" เราชอบทิ้งกันจังผมเคยเห็นนะ..นั่งเบนส์-วอลโว ฯ ทิ้งเศษขยะถุงพลาสติกออกจากหน้าต่างรถเฉยเลย ผมไปเมืองที่เขาพัฒนาแล้วไม่พบเห็นป้ายห้ามทิ้งขยะปักสองข้างทางติด ๆ กัน และไม่พบเศษขยะยาวตลอดสองข้างทางเหมือนเมืองไทยเช่นกัน บ้านเมืองเราติดป้ายก็แล้วประกาศก็แล้ว ช่วย ๆ กันนะครับ อย่าทิ้งขยะบนถนนสองข้างทางเด็ดขาดสอนลูกสอนหลานและคนใกล้ตัวหรือแม้แต่คนที่ควรจะสอน เรามาช่วยกันครับเพื่อบ้านเมืองเราจะได้เข้าสู่ ความศิวิไลน์อย่างแท้จริงนี่แค่ขยะยังจัดการไม่ได้อาย.....ครับ :lol: :lol:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D ผ่านสิ่งไม่พึงประสงค์ที่ทำให้จิตใจเศร้าหมอง(ถ้าไม่ใส่ใจคงไม่มีปัญหา) เราปั่นผ่านศูนย์ห้วยฮ่องไคร้จุดนี้ทำให้คิดถึงคุณปฐม และ อ.เงาะ ที่ท่านรับใช้ใต้เบื้องพระยุคลบาทในศูนย์นี้ หลายเดือนแล้วที่เราไม่ได้เข้าไปเยี่ยมเยือน คงต้องหาเวลาสักวันเข้าไปพักนอนและเยี่ยมเยียนท่าน ต่อจากห้วยฮ่องไคร้ก็เข้าสู่เขตพุทธมณฑล เราแวะเข้าไปเยี่ยมเพราะผ่านไป ๆ มา ๆ ได้แต่เหลือบตามอง ครั้งนี้ไม่ให้พลาดอีกประการจะได้อาศัยสถานที่เป็นที่เติมพลัง ไม่ผิดหวังเราเจอพระอาจารญ์รัญ ท่านต้อนรับพวกเราอย่างดีเปิดอาคารให้พักน้ำท่าบริการ ต้องกราบขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ หลังจากเสร็จมื้อเที่ยงคุณนายขออนุญาตุพักผ่อน ไม่ว่ากันครับผมก็อาศัยช่วงเวลาจงกรมบ้าง สมาธิบ้าง จนได้เวลาที่เราพร้อมจึงได้อำลาพุทธมณฑล แต่ก่อนจากพระท่านเมตตาให้พวกเรากลับมาพักนอนกางเต้นท์ปลีกวิเวกได้อย่างเต็มที่ ขอบพระคุณมากครับ วัดคือสถานที่ ๆ จะให้พุทธศาสนิกชนเข้าไปขัดเกลาจิตใจ มีหลาย ๆ วัดที่แสดงความเป็นเจ้าข้าวเจ้าของ(ของกู ๆ ) ก็มีวิธีการที่จะเอื้อประโยชน์ให้คนดี ๆ ได้เข้าไปใช้ประโยชน์บ้างเช่น หากท่านไม่เชื่อใจ ก็ขอบัตรประจำตัว สัมภาษณ์ สังเกตุท่าที หรือแม้แต่ทำเจโต(คงยากพระพาณิชย์หมดสิทธิ์๕๕๕.) ไม่ใช่ปฏิเสธคนที่จะเข้าวัดปฏิบัติธรรมให้เกิดประเด็น ๕๕๕ บ่นแบบนี้จะได้ยินไปถึงเจ้าอาวาสแต่ละวัด ๆ ไหมเนี่ยะ?

พระพุทธองค์ ทรงตรัสเอาไว้ก่อนที่พระองค์จะปรินิพพาน ที่เมืองกุสินารา ตรัสกับ พระอานนท์เป็นเชิงปรารภว่า

“อานนท์ พุทธบริษัททั้ง 4 คือ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา ทำการสักการะเราด้วยเครื่องบูชาสักการะทั้งหลาย อันเป็นอามิส เช่น ดอกไม้ ธูปเทียน เป็นต้น หาชื่อว่า บูชาตถาคตด้วยการบูชาอันยิ่งไม่ อานนท์เอย ผู้ใด ปฏิบัติตามธรรม ปฏิบัติตน ให้ชอบยิ่ง ปฏิบัติธรรมอันเหมาะสม ผู้นั้น แลชื่อว่า สักการบูชาเรา ด้วยการบูชาอันยอดเยี่ยมและสูงสุด”

ที่ ๆ จะปฏิบัติธรรมได้ดีที่สุดเบื้องต้นเราก็เห็นวัดนั่นแหละเป็นที่พึ่ง แต่ถ้าพระมาสร้างกฏต่าง ๆ เพื่อกีดกันพุทธศาสนิกชนก็กระไร ๆ อยู่เนาะ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ รูปภาพ

รูปภาพรูปภาพออกจากพุทธมณฑลปั่นลงเขาดิ่งถึงด่านบ้านโป่งดิน ตรงป้อมตำรวจให้เลี้ยวขวาเข้าไปยังบ่อน้ำร้อน อ.ดอยสะเก็ด ครับ

รูปภาพรูปภาพหลวงพี่ที่พุทธมณฑลท่านกำชับให้เข้าไปเยี่ยมชม สวนรุกขชาติดงเย็นให้ได้ห้ามผ่านเด็ดขาด ท่านเล่าว่า ณ ที่นั้นชาวบ้านอนุลักษณ์ต้นไม้ใหญ่ห้ามใครตัดทำลาย เมื่อเข้าไปจะพบกับความเย็นที่ชื่นฉ่ำ ต่างจากข้างนอกประมาณว่า ฟ้ากับเหว ทีเดียว รับปากกับท่านไว้เราก็ทำตามสัญญาเห็นป้านสวนรุกขชาติก็เลี้ยวเข้าไปชมตามสัญญาครับ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพ

:) :D เป็นอันว่าไม่ผิดหวังจริง ๆ เราเข้าไปถึงความเย็นของต้นไม้สะกดพวกเราให้ดื่มด่ำกับธรรมชาติ ยากที่จะบรรยายความสุขใจไหลเข้าสู่กระแสจิตชนิดรู้สึกได้ มีสถานที่นวดแบบโบราณให้บริการ เราพบชาวญี่ปุ่นขับรถมากันเองมาให้ชาวบ้านนวดและจับเส้น พูดไทยได้อีกต่างหากเราไม่มีโอกาสได้คุยด้วยเพราะไม่ได้เข้าไปยุ่มย่ามจุดที่เขาทำงานกัน จวบจนญี่ปุ่นเดินทางกลับเราก็ได้คุยกับชาวบ้าน ก็ทราบว่าบริเวณนี้ชาวบ้านร่วมกันรักษาไว้ห้ามใครมาตัดไม้ทุกชนิด เก็บไว้เป็นปอดของหมู่บ้านชื่นชมจริง ๆ หากทุกหมู่บ้านในประเทศมีป่าสำหรับหมู่บ้านให้มากที่สุดก็อาจจะสู้ภัยแล้งได้ อดีตผมเคยพาชาวบ้านไปสร้างป่าเพื่อให้ชาวบ้านได้เกิดความรักและหวงแหนป่า ปรากฏว่าถูกเจ้านายสยประมาทและด่าว่า "ทำสิ่งที่ไม่เข้าเรื่อง" ยังจำฝังใจว่าผมมีนายโง่ ๆ อยู่ในวงการอีกหลาย ๆ คน :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพออกจากสวนรุกขชาติดงเย็นเราก็มุ่งสู่ทางแยกเข้าหมู่บ้านแม่กำปองซึ่งห่างจุดนี้ไปอีกไกลพอสมควร คิดนะว่าเย็นนี้จะถึงไหมเนี่ย เพราะเส้นทางนี้เรียกว่าเขาทั้งนั้น สูงชันพอได้หายใจบางที่ชันจนรู้สึกได้ ผมเริ่มทดสอบคุณใช่เลยครับสมรรถนะยังคงเดิมหรือไม่ กระซิบบอกลุงป๊อกขออนุญาตุล่วงหน้าไปก่อน ไปรอที่ทางแยกตรง อบต.ว่าแล้วก็ควบคุณใช่เลยตะลุยเขา โอ้..ใช้ได้ครับคุณใช่เลยตอบสนองอารมณ์ได้เหมือนเดิม ปีนเขาแบบนิ่ง ไหล ไม่มีมีหยุดด้วยรอบขาที่พอดีกับการหายใจ แป๊บเดียวก็มาทะลุที่ด่านป่าไม้ ผมต้องหยุดรอทั้งสองคนเผื่อว่า อาจจะเปลี่ยนใจอยากจะพักนอนที่ด่านป่าไม้ก็ได้ เพราะตรงด่านก็ร่มรื่นดีมาก ๆ มีที่ว่างที่พอจะขอกางเต้นท์ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา รออยู่สักพักใหญ่ ๆ ทั้งสองก็ตาม สอบถามไปต่อหรืออยากพัก บอกไปต่อผมก็บึ่งต่อไปไปรอที่ อบต.ก็แล้วกัน

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพผมไปดื่มน้ำเย็นที่รอที่ อบต.ห้วยแก้ว เมื่อทั้งสองมาทันก็พักให้หายเหนื่อย เราเคยมากางเต้นท์นอนที่อบต.นี้ครั้งหนึ่ง ครั้งนี้ก็ได้การต้อนรับอย่างดีเหมือนเคย ได้รับการเชื้อเชิญให้กางเต้นท์ตามสะดวกแถมด้วยเครื่องบริการอีกหลายอย่าง แต่ปรากฏว่าคุณนายขอไปต่อเอาให้ถึงแม่กำปอง ผมบอกว่าอาจไม่ถึงนะเพราะจากที่นี่ไปเป็นเขาสูงและชันทั้งนั้น คุณนายบอกไม่เป็นไรเอาเป็นว่า ค่ำไหนเราก็นอนตรงนั้นเลย ผมชอบใจครับ"คุณนายใจสู้จริง ๆ " เป็นไงเป็นกัน"ลุยลูกพี่" แต่ผมต้องเตรียมแผนสำรองไว้คิดในสมองครับ จะพักตรงจุดไหนดีเช่นจุดโครงการหลวงก็เหมาะ ตรงด่านป่าไม้ก็ดีหรืออาจจะเป็นวัดก็น่าจะถูกต้องตามจริตของพวกเรา แต่เมื่อถึงเวลาความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ทุกสิ่งอย่างเปลี่ยนแปลงได้เป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตาจริง ๆ ผมซึ้งใจกับคำสอนคำนี้ของพุทธศาสนาเป็นยิ่งนัก "ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ความไม่แน่นอนคือความแน่นอน" ยากจะเข้าใจนะ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพช่วงที่เราปั่นขึ้นไปสู่หมู่บ้าน เราจะเห็นสองข้างทางจาก อบต.มันแห้งแล้งเหลือเกิน เนื่องจากฤดูนี้เป็นฤดูร้อนอากาศร้อนผิดปกติกว่าทุก ๆ ปี ใบไม้ต้นไม้ต่าง ๆ แห้งกรังใบเหลืองปลิวล่วงหล่น พลอยทำให้จิตใจเศร้า ๆ ตาม อิทธิพลของการตัดไม้ทำลายป่าของ "คน" เป็นภาวะที่รู้สึกได้ครับ แต่ที่หมู่บ้านแม่กำปองมีข้อห้ามเรื่องนี้ชัดเจน ป่าที่ถูกทำลายจึงยังพอทำเนาแต่ก็นั่นล่ะครับคำว่า "คน" ซึ่งแปลว่ายุ่งวุ่นวายมันก็มีบ้าง ปีนี้แม้สองข้างทางที่เราผ่านจะร้อนแต่ก็ไม่ถึงขั้นว่า "ร้อนตับแลบ" เหมือนที่ใด ๆ ยังพอเห็นความเขียวขจีของต้นไม้บ้าง

สิ่งที่ผิดสังเกตุมากก็คือ มีโรงแรมที่พัก เกสต์เฮ้าส์ผุดขึ้นเรียงรายไปตามสองข้างทาง ชนิดที่เรียกว่าเราจะหาที่กางเต้นท์นอนสะเป๊ะสะปะเหมือนแต่ก่อนไม่ได้แล้ว (มีเจ้าของ...ฮู..) เราต้องสอดส่ายสายตาหาทำเลจนแล้วจนรอดก็ไม่ได้

รูปภาพปั่นมาถึงโครงการหลวงจุดนี้ขยายใหญ่โตรองรับนักท่องเที่ยว อย่างสมเกียรติและศักดิ์ศรีของคนมีเงิน นักจักรยานกระจอก ๆ อย่าเข้าไปอาศัยเด็ดขาด เจ้าหน้าที่ ที่นี่เขาไม่ต้อนรับครับ ขนาดว่าเราไปยืนอยู่ต่อหน้า เขาก็ไม่ทักไม่ทายหรือชายตามอง ผมเห็นผิดสังเกตุเพื่อไม่ให้เป็นการรบกวนจึงเดินเลี่ยงออกมา คุณนายข้องใจจึงเข้าไปเจรจาผมยืนฟังอยู่ห่าง ๆ จนท.คนเดิมยอมคุยด้วยแบบเสียไม่ได้ คุณนายสอบถามว่าเราจะกางเต้นท์อาศัยนอนพักที่นี่ เจ้าหล่อนรีบปฏิเสธทันที ที่นี่ไม่มีนโยบายให้มีการกางเต้นท์เนื่องจากห้องน้ำไม่มี

ผมสังเกตุบริเวณโดยรอบเห็นว่าเขาจัดเป็นแบบบังกาโลไว้ให้เช่า สถานที่ต่าง ๆ ที่เป็นอาคารเป็นที่จัดจำหน่ายสิ่งของที่ระลึกและร้านค้าเสียมากกว่า ผมมองไปที่เคยเป็นโรงงานหมักกาแฟเห็นยังมีอยู่แต่ดูทรุดโทรมไปมาก ไม่ทราบว่ากิจการกาแฟไปถึงขั้นไหนแล้ว ผมเคยซื้อไปชงดื่มรสชาดคงสู้เขาไม่ได้(ความเห็นส่วนตัวนะ) คงมีปัจจัยหลาย ๆ อย่างไม่สามารถฟันธงได้ แต่เมื่อขึ้นไปชิมที่ในหมู่บ้านที่ชาวบ้านทำกันเอง รสชาดก็พอไปได้ทั้ง ๆ ที่กาแฟเก็บจากที่เดียวกัน ต้องกลับไปพิสูจน์อีกครั้ง ๕๕๕.

รูปภาพเราย้อนกลับไปดูวัดที่ผ่านมาเพื่อจะหาที่พักปรากฏว่าพระท่านเห็นพวกเราท่านรีบเดินหนี เราก็เข้าใจในบริบทของพระท่านก็ไม่เข้าไม่วุ่นวายคงกลับมาเดินหน้าต่อไป :lol: :lol:

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพเรามาเจอรีสอร์ท "สายธาร" คนเฝ้าสวนนิสัยดีมาก ๆ เห็นพวกเราปั่นจักรยานเพื่อหาที่พักช่วงนั้นแกกำลังรดน้ำต้นไม้ข้างทาง แกก็ถามว่า "หาที่พักใช่ไหม" แล้วแกก็แนะนำที่พักของแกและพาพวกเราเข้าไปชม "ถูกใจมาก ๆ ร่มรื่นดี" ค่ากางเต้นท์คนละ ๑๕๐ บาท เราตกลงทันทีเพราะเวลาจวนเจียนแล้วขืนปั่นต่อไปมืดกลางทางไม่ถึงที่หมายแน่ เพราะจากนี้ต่อไปทางจะสูงชันไปเรื่อย ๆ ประเมินแล้วคุณนายก็เริ่มมีอาการแล้วว่าไม่อยากปั่นแล้ว :shock: :shock:

เราได้ที่พักก็ขอต้มกาแฟฉลองก่อนที่จะประกอบอาหารกันสักคนละกึ๊บครับ หลังจากนั้นก็ประกอบอาหารก่อนที่จะทานมื้อเย็นไม่ลืมที่จะชำระร่างกายให้สดชื่นซะก่อน ผมก็เดินเก็บภาพรอบ ๆ ที่พักรอให้ทุกคนพร้อมจึงลงมือมื้เย็นกัน

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพก่อนนอนเราก็สวดมนต์นั่งภาวนากัน สถานที่เงียบ สงบ สัปปายะครับ เหมาะแก่การเจริญวิปัสสนาแต่ว่าถ้ามีคนมาพักกันเยอะ ๆ คงไม่เหมาะแน่ คืนนั้นมีเพียงเรา ๓ คน ธรรมชาติจึงเป็นใจให้เราได้ปฏิบัติในสิ่งที่เราต้องการ เป็นบุญจริง ๆ เริ่มที่จะขยาดแม่กำปองมาทีละน้อย ๆ ครับยังคงมี Comment อีกขอเวลาเรียบเรียงสักนิดครับขอพิจารณาก่อน :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพตื่นเช้าตรู่ผมเดินจงกรมตั้งแต่ตี ๓ ครับเสร็จจากจงกรมก็ได้นั่งภาวนาอีกชั่วโมงมีความสุขมากครับ ออกจากสมาธิก็ต้มกาแฟดื่มไม่นานลุงป๊อกและคุณนายก็ตื่นมาสมทบ เราประกอบอาหารมื้อเช้า ตกลงกันว่าเราจะแพ็คของทิ้งไว้ที่นี่แล้วปั่นขึ้นไปชมหมู่บ้าน(แม่กำปอง)เพราะยังไม่เข้าถึงตัวหมู่บ้าน ต้องขึ้นเขาสูงชันอย่างน้อยอีก ๒ ลูกใหญ่ ๆ :lol: :lol:

รูปภาพรีสอร์ทสายธานนี่ใครไม่มีเต้นท์เขาก็มีให้เช่านะ ทราบสนันราคาอยู่ที่เต้นท์ละ ๓๐๐ บ./คืน ถูก/แพง พิจารณาเองครับ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

:o :o http://www.msn.com/th-th/video/news/%e0 ... ?ocid=iehp :o :o

:) :D รูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพผมพาคุณใช่เลยทดสอบความลื่นไหล ยังคงทำได้ดีไม่เปลี่ยนแปลง คุณใช่เลยพาผมไหลขึ้นเขาไปรอสองคน(Surly)ที่ป่าช้าปากทางเข้าหมู่บ้าน ตรงจุดที่เขาปล่อยตัวนักห้อยโหน(Gibbon Flight)ผมสอบถามสนันราคาคนไทยรอบละ ๓,๐๐๐ บ./คน ไม่ใช่ถูกนะครับ เห็นมีแต่ฝรั่งชอบไปเล่นกัน เอาเป็นว่าชอบใครชอบมันใครชอบก็เชิญไปทดสอบเล่นกันครับ :lol: :lol:

รูปภาพรูปภาพรูปภาพเข้าหมู่บ้านแล้วครับรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพจุดลงทะเบียนนักท่องเที่ยวไปเล่นห้อยโหน

รูปภาพรูปภาพหมู่บ้านแม่กำปองในจุดตรงข้ามกับแม่กำปองจะเห็นทิวทัศน์สภาพยังคงเหมือนเดิม ธรรมชาติที่นี่ยังคงอยู่สุขสบายดีแต่สภาพทางจิตใจ(ของผม)เปลี่ยนแปลงไป จากที่เคยอบอุ่นด้วยมิตรไมตรีเหมือน ๆ จะเลือนหายไป เมื่อปี ๒๕๑๙ - ๒๕๒๐ ดินแดนแถบนี้เรียกว่าเป็นแดนดินถิ่นสีชมพู ผมได้นำกำลังมาลาดตระเวณและได้นำวงดนตรีรัศมีดารามาแสดง ปจว.ไม่มีไฟฟ้าไม่มีทางรถ(เป็นทางเกวียน) ขนเครื่องไฟเข้าไปชาวบ้านช่วยกัน เมื่อไม่นานมานี้เองแถว ๆ นี้พอหาที่กางเต้นท์นอนได้บัดเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ธุรกิจเข้าไป Take Over แทบจะหมดหมู่บ้าน ไชโย..ความเจริญไปถึงแล้ว :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพตรงข้ามวัดแต่ก่อนไม่มีการตัดเป็นถนนขึ้นไป ด้วยความอยากรู้จึงเดินขึ้นไปปรากฏว่าเป็นบ้านของชาวบ้านสร้างใหม่ มองเห็นทิวทัศน์หมู่บ้านชัดเจน บ้านนี้เป็นโฮมสเตย์ด้วย ไปยืนคิดพิจารณาเรื่องไร้สาระหลาย ๆ เรื่องจนคุณนายเรียกให้ขึ้นไปเยี่ยมชมวัด จึงได้รู้สึกตัวเดินลงมาสมทบและพากันขึ้นไปบนวัด

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพนับว่าเป็นบุญของพวกเราที่เมื่อวานเราดันทุรังปั่นขึ้นมาจนถึงวัด แน่นอนว่าต้องมืดแล้วอาจจะเป็นทุ่มหรือสองทุ่ม พอมาถึงวัดเราจะหาที่กางเต้นท์ไม่มีเลยเพราะพระท่านเดินธุดงค์มาจาก อ.แจ้ซ้อน มาพักกางเต้นท์กันที่วัดหลายองค์ทราบคร่าว ๆ ประมาณ ๓๐ องค์ รู้แบบนี้โล่งใจถือว่าเทวดาคุ้มครองรักษาให้เราเอาแค่ รีสอร์ทสายธาร :lol: :lol:

รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพจากวัดต้องขึ้นดอยสูงชันอีกหนึ่งลูกจึงจะเข้าสู่น้ำตก ปรากฏว่าคุณนายขอแค่วัดนี้พอแล้วเพราะเวลาอาหารมื้อเที่ยงมาถึงแล้ว ความจริงใจผมอยากจะขึ้นให้ถึงน้ำตกเพราะอยากเห็นว่าจะมีน้ำมากน้อยขนาดไหน เมื่อคุณนายไม่อยากไปก็ไม่ขัดใจเอาแค่นี้ก็พอหอมปากหอมคอ เราก็พากันไหลกลับรีสอร์ทที่เราพัก จัดการทำอาหารมื้อเที่ยงเสร็จอาหารมื้อเที่ยง เราก็อำลารีสอร์ท "สายธาร" ไม่ลืมที่จะขอบคุณคนเฝ้ารีสอร์ทผู้มีใจอารีทั้งสองผัวเมีย ถ้าไม่มีสองคนนี้เมื่อวานที่ผ่านมาคงแย่แน่ ๆ :D :)

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพหลังเสร็จมื้อเที่ยงเราทั้งสามก็ไหลลงไม่ลืมที่จะแวะวัดที่เราผ่านและคิดจะขอพักค้างแต่ท่านเมินเฉย ผิดหวังอีกครับท่านไม่ยอมรับแขกเหมือนเดิม เราก็ไม่รบกวนท่านคิดเสียว่า วาสนาไม่เอื้อต่อกันคุณนายและลุงป๊อกเดินเข้าไปเยี่ยมชมข้างใน กลับออกมาเล่าให้ฟังมีเจดีย์ใหญ่สวยงาม มีกุฏิหลายหลังน่าจะเป็นวัดที่ใช้ในการปฏิบัติธรรม ก็ไม่ได้ให้ความสำคัญครับเมื่อวิญญาณไม่สัมพันธ์กันก็แล้วไป เราไหลต่อไปจนมาถึงบ่อน้ำร้อนสันกำแพง ตกลงกันว่าค้างแช่น้ำร้อนกันอีกสักคืนหนึ่ง เมื่อตกลงกันแบบนั้นก็ไม่ลืมแวะตลาดเตรียมอาหารมื้อเย็นไปด้วย ร้านค้าที่ตรงปากทางเข้าบ่อน้ำพุร้อนเดี๋ยวนี้เขาจัดระเบียบได้ดีขึ้น ให้ความสะดวกกับลูกค้าเยอะขึ้น ร้านค้าก็เพิ่มขึ้นอาหารการกินราคาไม่เปลี่ยนแปลง พอหาซื้อได้ในราคาที่ยุติธรรมอยู่ครับ :lol: :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 09 เม.ย. 2016, 05:09, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

:lol: :lol: :lol: ผมเข้ามาเพิ่มและแก้ไขภาพ ปรากฏว่ากลายเป็นการโพสต์ใหม่ มันเลยซ้ำกันก็ขอลบชุดนี้ออกครับ เทคโนโลยีต่าง ๆ เหมาะกับคนรุ่นใหม่เสียแล้ว หลาย ๆ ครั้งทำให้เราอึดอัดขัดข้องใจ(ความไม่รู้) เอาเวลาไปนั่งภาวนาหรือแสวงบุญบางครั้งนะ คิดว่าน่าจะดีกว่า ขันติเป็นยอดแห่งธรรมที่ควรฝึก เกิดอะไรขึ้น ขันติ ไว้อุดมการณ์จึงจะถึงเป้าหมาย เล่าสู่กันฟังครับเหตุขัดข้องต่าง ๆ มันจรเข้ามาแล้วมันก็จากไป :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

:) :) ....เทศกาลงานบุญประจำปีของคนภาคเหนือ....

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพเมื่อวันที่ ๑๖ เมษายน เป็นวันรดน้ำดำหัวผู้หลักผู้ใหญ่ ครอบครัว"เพียนอก" ก็ได้ทำตามจารีตประเพณีอันดีงามมาทุกปี ปีนี้ก็ได้ดำหัวขอพรจาก "แม่" หลังจากรดน้ำดำหัวเสร็จก็พากันไปเลี้ยงฉลอง ที่ร้านอาหารเอกทิพย์ เป็นความสุขเล็ก ๆ น้อยของครอบครัว เนื่องในเทศกาลขึ้นปีใหม่คนเมืองและงานสงกรานต์ :) :D

รูปภาพคุณยายสง่าอายุ ๙๐ ย่าง ๙๑ เป็นเพื่อนรุ่นพี่แม่ปีหนึ่งยังแข็งแรงทุกปีในวันสงกรานต์ก่อนรดน้ำดำหัวแม่ ผมจะต้องไปรดน้ำดำหัวยายสง่าก่อนเสมอ ๆ เพราะยายสง่าเมื่อครั้งเป็นเด็กจะคอยดูแลผมมาตลอด บุญคุณนี้ไม่มีวันลืมครับ :) :)

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพเมื่อวันที่ ๑๕ เมษายน ญาติธรรมเดินทางมาจาก จ.นครศรีธรรมราช พาลูกชายลูกสาวมารดน้ำดำหัวที่บ้าน พร้อมฝากลูกชายที่เบื่อทางโลก อายุแค่ ๑๘ จบชั้น ปวช.ไม่ขอเรียนต่อขอเดินทางธรรมให้เหตุผลว่า ถ้ายังขืนอยู่กับทางโลกคงหนีไม่พ้นความชั่วร้ายที่กำลังกระพือโหมกระหน่ำ คุณพ่อซึ่งเป็นปลัดอำเภอได้ปรึกษาและพร้อมใจกันให้ลูกชายเดินทางธรรมตามปรารถนา จึงได้นำมาฝากให้ช่วยดูแล เมื่อวันที่ ๑๗ เมษายน จึงได้พาไปที่วัดสันติบถ อ.แม่แตง วัดนี้ซึ่งสมัยเมื่อบวชอุทิศส่วนกุศลให้สมเด็จย่า ผมก็ได้มาอาศัยจำวัดที่วัดนี้เป็นเวลา ๕ เดือนก่อนจะลาสิกขา พระอาจารย์ท่านมีเมตตามาก ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่สิม รับเป็นภาระอบรมสั่งสอน ได้ให้กุฏิหนึ่งหลังสำหรับหลานชาย ก็ได้อยู่ดูแล ๒ คืน ๓ วัน ได้ทำอาหารถวายพร้อมทั้งรดน้ำขอพรจากหลวงพี่ท่านเจ้าอาวาสด้วย ในช่วงเวลาสองคืนกับสามวันนั้นเป็นโอกาสเหมาะ ได้พาเจ้าหลานชายที่เบื่อโลกไปกราบรดน้ำดำหัวพระอาจารย์เปลี่ยน และหลวงปู่สังข์ ที่วัดเพื่อขอบารมีเป็นบุญของเจ้าตัวที่จะได้เป็นที่พึ่งทางธรรมสมปรารถนา :) :D

รูปภาพรูปภาพรูปภาพเมื่อวันที่ ๑๙ เมษายน พวกเรานักเรียนชั้นประถมปี ๒๕๐๒-๒๕๐๕ โรงเรียนหอพระได้รวมตัวกันรดน้ำดำหัวคุณครูสมัยที่พวกเรายังเป็นเด็ก ๆ ปีนี้เป็นปีที่ ๔ ที่เรารวมตัวกันทำกิจกรรมนี้ ขณะนี้ครูที่ยังเหลือให้พวกเราได้กราบไหว้ เหลือไม่กี่คนแล้ว เป็นไปตามวัฏจักร อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ก็ขอให้คุณครูมีสุขภาพแข็งแรงอยู่ให้ถึงปีหน้า พร้อมขอพรจากคุณครูว่าขอให้เราได้อยู่พบครูในปีหน้าเช่นกัน :lol: :lol: :?
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

:lol: :lol: วันเกิดของ"คุณใช่เลย"เรียบร้อยไปแล้ว ๓ วันกับอีก ๒ คืนที่ผมพาคุณใช่เลยไปฉลองครบรอบ ๑ ปีที่มาอยู่ในความครอบครอง ใช่เลยได้ให้ความสุขสนุกสนานกับการเดินทางแบบไร้ปัญหา ไร้กังวลตลอดหนึ่งปีไม่มียางรั่วยางแบน เรียกว่าไม่ "งอแง" สุดยอดจริง ๆ เป็นความสุขแสนจะคุ้มค่าคุ้มราคาครับ

ช่วงนี้มีความสุขของคนทั้งประเทศมาฝากครับ สำหรับน้องเมย์ นักแบตมินคันหญิงเดี่ยว ที่มาทำให้คนไทยได้หันหน้าเข้าหากันแสดงความสุขความดีใจร่วมกันอีกครั้ง เป็นทางการแล้วแบดโลกยืนยัน’น้องเมย์’แซง’มาริน’ยึดมือ1โลก

“น้องเมย์” รัชนก อินทนนท์ นักแบดมินตันสาวไทยเจ้าของรางวัลแชมป์ระดับซุปเปอร์ซีรีส์ 3 รายการติดต่อกันในรอบ 3 สัปดาห์ล่าสุด ซึ่งถูกคาดหมายว่าจะมีคะแนนสะสมแร้งกิ้งโลกแซงหน้า แคโรลิน่า มาริน นักแบดมินตันสาวจากสเปน ขึ้นมาเป็นมือ 1 โลก ในการจัดอันดับสัปดาห์นี้นั้น

ล่าสุดเมื่อวันที่ 21 เมษายน ซึ่งสหพันธ์แบดมินตันโลก (บีดับเบิลยูเอฟ) จะปรับอันดับโลกทุกวันพฤหัสบดี ประกาศอันดับโลกอย่างเป็นทางการออกมาแล้ว โดย “น้องเมย์” ทะยานขึ้นมาเป็นมือ 1 โลกตามความคาดหมาย โดยมีคะแนนสะสม 84,708 คะแนน ขณะที่ แคโรลิน่า มาริน หล่นมาเป็นอันดับ 2 ของโลกมี 84,230 คะแนน

ส่วนอันดับ 3-5 ของโลกไม่มีการเปลี่ยนแปลงมีดังนี้ อันดับ 3 หลี่ เสวี่ย รุ่ย (จีน) 76,187 คะแนน / อันดับ 4 โนโซมิ โอกูฮาระ (ญี่ปุ่น) 74,572 คะแนน / อันดับ 5 หวัง ซิ เซียน (จีน) 73,618 คะแนน

มาแสดงความดีใจร่วมกันครับสุดยอดจริง ๆ สำหรับผู้หญิงคนนี้ กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้น้องเขาผ่านอุปสรรคมากมายน่าเอาแบบอย่างไว้สอนลูกหลานนะ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพกรุงเทพธุรกิจ (BangkokBizNews) ผู้สื่อข่าวรายว่า เมื่อช่วงเช้าวันที่ (23 เม.ย.) ว่า นายบรรหาร ศิลปอาชา ประธานที่ปรึกษาหัวหน้าพรรคชาติไทยพัฒนา อดีตนายกรัฐมนตรีคนที่ 21 ถึงแก่อนิจกรรมแล้ว ด้วยอาการสงบในวัย 83 ปี 8 เดือน หลังเข้ารับการรักษาตัวเนื่องจากอาการภูมิแพ้ หอบหืด กำเริบ ที่โรงพยาบาลศิริราช ปิยมหาราชการุณย์ เมื่อวันที่ 21 เมษายนที่ผ่านมา ทั้งนี้ ทางศิริราชพยาบาล จะเป็นผู้แถลงข่าวอย่างเป็นทางการอีกครั้ง อย่างไรก็ตามทางญาติจะมีการเคลื่อนศพไปวัดเทพศิรินทร์ในวันเดียวกัน

สำหรับอาการป่วยนายบรรหาร ศิลปอาชา อดีตนายกรัฐมนตรี ถูกนำตัวส่งมาที่โรงพยาบาลศิริราชเป็นการด่วน เมื่อช่วงเช้าวันที่21เมษายนที่ผ่านมา เนื่องจากมีอาการของโรคภูมิแพ้ ทำให้หายใจไม่สะดวก ขณะนี้ บรรหารยังคงนอนรักษาตัวอยู่ในหอผู้ป่วยวิกฤต

​ย้อนไปเมื่อวันที่ 13 เม.ย. ที่บึงฉวาก สุพรรณบุรี "บรรหาร" วัย 84 ปี ได้เปิดให้ชาวสุพรรณบุรี เข้ามาขอพรและรดน้ำขอพรเนื่องในวันขึ้นปีใหม่ไทย

​ดังที่ทราบ บรรหารเป็นนักการเมืองในดวงใจของชาวสุพรรณบุรีมานานร่วม 40 กว่าปี ​เมื่อหลายปีก่อน บรรหารได้สร้างพิพิธภัณฑ์ลูกหลานพันธุ์มังกร หรือ อุทยานมังกรสวรรค์ ริมฝั่งแม่น้ำสุพรรณบุรี เพื่อรำลึกถึงบรรพบุรุษของเขาที่มาข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากเมืองจีน ​แน่นอน บรรพบุรุษของบรรหาร ก็อพยพหนีความยากจนมาสร้างเนื้อสร้างตัวที่ริมฝั่งแม่น้ำสุพรรณบุรี ​ที่ตลาดทรัพย์สิน ต.ท่าพี่เลี้ยง เมืองสุพรรณ ก่อนการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ไม่กี่เดือน เซ่งกิม กับ สายเอ็ง แซ่เบ๊ ได้ให้กำเนิดบุตรชายชื่อ เต็กเซียง แซ่เบ๊ หรือชื่อไทย บรรหาร ศิลปะอาชา ​บรรหารจบการศึกษาชั้นประถมที่จังหวัดสุพรรณบุรี เข้ากรุงเทพมาเรียนหนังสือชั้นมัธยม แต่ต้องหยุดเรียนไป เนื่องจากเกิดสงครามโลกครั้งที่ 2 ก่อนจะหันไปทำงานกับพี่ชาย

​ปี 2499 บรรหารก่อตั้งบริษัทรับเหมาก่อสร้างเป็นของตัวเองชื่อ บริษัท สหะศรีชัยก่อสร้าง จำกัดถัดจากนั้น บรรหารได้แต่งงานกับ "แจ่มใส" สาวลูกพ่อค้าแม่ค้าในตลาดท่าพี่เลี้ยง คนบ้านเดียวกัน ​บรรหารกับคุณหญิงแจ่มใส มีลูก 3 คน คือ กัญจนา ,ปาริชาติ และวราวุธ ​ปี 2533 บรรหารก่อตั้งบริษัท สหศรีชัย เคมีคอลล์ จำกัด เป็นตัวแทนจำหน่ายคลอรีนให้การประปาส่วนภูมิภาค ​บรรหารเริ่มสะสมความมั่งคั่งจากธุรกิจก่อสร้าง และขายเคมีภัณฑ์ให้การประปาฯ ทำให้เขากลายเป็น "นายกรัฐมนตรีที่ร่ำรวยที่สุด" ​อีกด้านหนึ่ง บรรหารเริ่มเข้าสู่วงการเมือง โดยเป็นสมาชิกสภาเทศบาลเมืองสุพรรณบุรี และได้รับการแต่งตั้งเป็นสมาชิกวุฒิสภา ปี 2518

การเลือกตั้ง 4 เมษายน 2519 บรรหาร ลงสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส. และได้เป็น ส.ส.สุพรรณบุรี พรรคชาติไทย สมัยแรก ​นับตั้งแต่นั้นมา บรรหารได้รับเลือกตั้งเป็น ส.ส.มาทุกสมัยที่มีการเลือกตั้ง ​บรรหาร ได้ก่อตั้งมูลนิธิบรรหาร-แจ่มใส พัฒนาการศึกษาภายในจังหวัดสุพรรณบุรี รวมถึงสร้างตึกคนไข้ตามโรงพยาบาลต่างๆ วัด สวนดอกไม้ สร้างถนนหนทาง หอนาฬิกา อาคารสาธารณประโยชน์ ฯลฯ ​ผลงานการพัฒนาท้องถิ่นที่โดดเด่น ทำให้สื่อมวลชนขนานนามสุพรรณบุรี เป็น "บรรหารบุรี" ​ปี 2538 บรรหารได้ขึ้นดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี คนที่ 21 อันเป็นความฝันสูงสุดของเขา ​ด้วยความรักของชาวสุพรรณ จึงมีการสร้างหอเกียรติยศ บรรหาร ศิลปอาชา ด้านหลังพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติสุพรรณบุรี ภายในมีการจัดแสดงเรื่องราวประวัติชีวิตของ บรรหาร ศิลปอาชา ตั้งแต่วัยเด็ก จนถึงปัจจุบัน

ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

ชีวิตเน่ายิ่งกว่านิยาย! แชมป์โลกที่คนไทยไม่รู้จัก เดชดำรงค์ ส. อำนวยศิริโชค

ชีวิตเขาไม่มีทางลัด และก็เป็นชีวิตไม่ใช่โชคชะตาที่พระเจ้าประทาน หากกว่าจะไขว่คว้าเอาคำว่า 'ชนะ' มากอดก่ายไว้แนบกาย กว่าจะผ่านไปแต่ละยก แต่ละแมตช์ ต้องแลกด้วย ความเจ็บปวด ยิ่งหากวินาทีไหนพลาดท่า สมาธิหลุด ถูกอวัยวะ หมัด ศอก แขน ขา ที่เปลี่ยนแปลงเป็นอาวุธแข็งเหมือน 'เหล็กกล้า' ฟาดลงมาบนใบหน้าตรงส่วนกระดูก-เนื้ออ่อนๆ เลือดอุ่นๆ ก็ไหลท่วมออกมา ย้อมสังเวียนให้แดงฉาน กลิ่นคาวคลุ้งแรงออกมาได้ทุกเวลา

หาก 'ร่างกาย' ไร้ระเบียบวินัย ไร้การฝึกฝน และหาก 'หัวใจ' ไร้น้ำอดน้ำทน ไร้ซึ่งความมุ่งมั่นไปถึง 'เป้าหมาย' ใครหรือจะอดทนยืนระยะเผชิญหน้ากับความเจ็บปวดเจียนตายได้เกือบมาครึ่งค่อนชีวิต

จากเด็กบ้านนอกแร้นแค้นเดินหน้าต่อยมวยเพราะพ่อ จับพลัดจับผลู เอาฝีมือ และการฝึกปรือหนัก กระทั่งมีชื่อจากดินแดนใต้ขวานไทยมาโด่งดังเป็นแชมป์มวยไทยในเมืองกรุง นอกจากเรื่องเส้นทางหนุ่มใต้ที่ไม่มีแต้มต่อ ล้ม ลุก คลุกคลาน น่าสนใจ อีกมุมดราม่าที่ต้องเผชิญหนักๆ ในชีวิต ฟังแล้วน่าขนลุกน้ำตารื้นได้เหมือนกัน

ตอนนั้นพ่อป่วยในเรือนจำ จนอาการโคม่า... เขาเว้นจังหวะคล้ายมีอะไรจุกอยู่ที่คอ น้ำตาลูกผู้ชายเริ่มเอ่อ 'โคม่า' ทั้งยังมีตรวนติดอยู่ที่ 2 ขา ผมตัดสินใจว่าถ้าไปบอกทางเรือนจำแล้วไม่ปลดล็อกพ่อ จะเอาเลื่อยเหล็กที่เตรียมมาตัดตรวนเพื่อให้พ่อไปสบาย...

คงจะไม่ผิดหากจะบอกว่า นอกจากเขาจะเป็นนักมวยครบเครื่องมากที่สุดคนหนึ่งในยุคนี้ ครบเครื่องทั้งฝีมือ ความมุ่งมั่น การต่อสู้ ชีวิต แนวคิด แต่จะช่วงวัยก็น่าสนใจอย่างยิ่ง

ด้านล่างนี้คือเรื่องราวยิ่งใหญ่ นักมวยโด่งดังที่ต่างประเทศให้การยกย่องมากมาย เดินทางกลับมาป้องกันแชมป์ที่บ้านเกิด แผ่นดินพ่อ แผ่นดินแม่ ที่บอกไทยรัฐออนไลน์เป็นหนักเป็นหนาด้วยเสียงสั่นเครือว่า

ทุกครั้งที่คว้าชัยชนะบนเวที เขาจะเอารูป 'พ่อของแผ่นดิน' ชูสุดแขน ไว้ 'เหนือหัว' แล้วตะโกนก้องว่า 'ทรงพระเจริญ'

บทที่ 1 : ชัยชนะแรก 10 ขวบ กับเงิน 10 บาท

ชีวิตเหมือนพลอตหนังดราม่า...เดชดำรงค์ ส. อำนวยศิริโชค โตมาอยู่กับยายตั้งแต่เด็ก (มีพี่น้อง 3 คน) พ่อ-แม่ทำงานหนัก กว่าจะกลับบ้านก็ในฤดูทำนา ช่วงไหนไม่มีเงิน ก็อาศัยยิงนกตกปลาทำอาหารประทังชีวิตไป แต่ส่วนใหญ่จะฝากท้องไว้กับวัดแถวบ้านซะมากกว่า

"ผมชกมวยบนเวทีครั้งแรกในชีวิตตอนอายุ 10 ขวบ (จริงๆ ชกก่อนหน้า เพราะลุงพนันเหล้าตามประสาคนชนบท) พ่อชอบพาผมไปดูมวย ผมชอบ เพราะมันเป็นศิลปะป้องกันตัวและยังเป็นกีฬาลูกผู้ชาย แต่แม่ไม่อยากให้ชก (ยิ้ม) กลัวลูกเจ็บ แมตช์แรกแม่รู้อีกทีตอนอยู่บนเวที ชนะได้ค่าขนมมา 70 บาท ถือว่าเยอะ จำได้ว่าผมเอาเงินไปให้แม่ และก็ขอเงินซื้อกินขนมตามประสาเด็ก"

จากชัยชนะและการบอบช้ำเล็กน้อย เขา 'ซ้อมหนัก' เรื่อยมา แพตเทิร์นต้องแม่นยำ แตกต่างกับปัจจุบัน อย่าง กระสอบปุ๋ยข้าวใช้ซ้อมเตะ-ต่อย ไม่ได้ใส่แกลบเหมือนสมัยนี้ ใช้ขี้เลื่อย ใช้ทราย ฝนตกมาก็เลอะเทอะกันหมด อย่างยืนการ์ดมวยธรรมดาให้ถูก-แน่น ใช้เวลาเป็นอาทิตย์

"วันหนึ่งมีครูมวยชื่อ “ประเสริฐ รักแก้ว” เห็นเด็กๆ ซ้อมมวยกัน จึงตัดสินใจตั้งยิมสร้างเป็นค่ายชื่อ “ป. ปาหนัน” โดยแกเป็นคนซ้อม ซ้อมมวยก็ไม่เหมือนสมัยนี้ เมื่อก่อนกว่าจะยืนการ์ดมวยธรรมดาๆ ทำเป็นอาทิตย์ ออกหมัดแย็บ 1-2 ใช้เวลาเกือบเดือน มันถึงจะได้รูปมวยที่คมและสวยงาม"

พื้นฐานมวยสมัยก่อนกับสมัยนี้แตกต่างกัน โดยเฉพาะเรื่องซ้อมที่น้อยมาก นักมวยไทยชื่อดังรำพึง สมัยก่อนแน่นมาก เอาท่ายืน ท่าต่อย ท่าปล่อยหมัดใช้เวลานาน กว่าจะได้เตะเป้า เตะอุปกรณ์ ซ้อมหนัก ให้แน่นแบบนี้ทุกวัน กระทั่งเวลาผ่านไป 2-3 เดือนจึงนำมวยมาเปรียบต่อยกัน

บทที่ 2 : เส้นทางลูกผู้ชาย มวยเล่นของ สู่บัลลังก์แชมป์

เดชดำรงค์ บอกว่า หลังจากต่อยจนเริ่มมีชื่อเสียงในภาคใต้ ขณะนั้นใช้ 'ดำรงค์ ปอปาหนัน' สามารถชกกับคนนี้ได้ในน้ำหนักนี้ คนนี้ได้ แล้วจึงไปรอชั่งน้ำหนักเช้า-ชกค่ำไม่ต้องรอเปรียบมวยให้เสียเวลา

"เรื่องชื่อที่จริงชกครั้งแรกผมใช้ชื่อจริง 'ธำรงค์' นะ แต่คนเขียนชื่อเขียนผิด" เจ้าของฉายาไอ้ตาดุหัวเราะเบาๆ ครั้งแรกและว่า หลังจากต่อยหลายร้อยครั้งสร้างชื่อขึ้นมา จึงตัดสินใจมาต่อยมวยรอบที่กรุงเทพฯ ปรากฏว่าแพ้ ร่างกายบอบช้ำมาก และไปตั้งหลักที่บ้านก่อน รักษาแผลหายก็เข้ามา ก็ไม่ประสบความสำเร็จ เจ็บตัว

เวลาพ่ายแพ้ คุยอะไรกับตัวเอง - ผมสงสัย เขานิ่งไปก่อนจะบอกว่า บางครั้งท้อ แต่ก็กลับมาซ้อม และแก้ข้อผิดพลาดให้น้อยที่สุด

"มวยบ้านนอกกับมวยกรุงมันมีความแตกต่างกันมาก ทั้งการฟิตซ้อม การดูแล กลับไปเราก็ต้องปรับปรุงใหม่ ต่อมาก็เปลี่ยนค่ายอีก 2-3 ครั้ง จนกระทั่งมาเป็น ส. อำนวยโชค ตอนนั้นผมก็คิดนะว่า ชีวิตทำไมมันติดๆ ขัดๆ ลุ่มๆ ดอนๆ ไม่ดังซะที ก็มีคนทักว่าใช้ชื่อ 'เดช' ไว้หลังชื่อเราไม่ดี เพราะเป็นชื่อหัวหน้า จึงเปลี่ยนชื่อมาเป็น 'เดชดำรงค์' ชื่อที่ทำให้เขามีชื่อเสียงจนได้แชมป์มวยที่ลุมพินีตอนอายุ 22 ปี"

"แมตช์นั้นจำได้ดี ชนะแบบบอบช้ำมาก..." ซัดกับยอดแสนไกล เพชรยินดี รุ่นไลท์ฟลายเวท 105 ปอนด์ ได้นับยก 3 แต่ก็ถูกฟันศอกคิ้วแตก 3 แผลเลือดอาบ คิ้ว-หน้าผาก เย็บไป 31 เข็ม กระทั่งที่สุดก็มาถึงแมตช์ล้างตา และมาเสียแชมป์ให้ยอดแสนไกล จากนั้นก็มีโอกาสได้ชิงแชมป์อีกครั้งรุ่น 105 ปอนด์ จาก 'จอมยุทธ พิทักษ์ครูชายแดน' เป็นสมัยที่ 2

บทที่ 3 : ชีวิตตกต่ำ เปลี่ยนผ่านไปตามชะตา ตัดตรวนปลดปล่อยวิญญาณ

ชีวิตเดชดำรงค์เดินต่อต่อยมาเรื่อยจนอายุ 27-28 ปีเริ่มโรย ค่าตัว 8 หมื่น ลดเหลือ 3 หมื่น คล้ายจะเป็นช่วงสุดท้ายของชีวิต แต่ก็พลิกอีกครั้ง เพราะมีคนชวนไปต่อยมวยที่ญี่ปุ่นปี 2007 เขาเอาเสื้อผ้าไปชุดเดียว ชกเสร็จคิดว่าจะกลับบ้าน แต่ปรากฏว่าที่นั่นอยากมีครูมวยเป็นคนไทย เลยมีโอกาสไป

ชีวิตที่ญี่ปุ่นสบาย ไม่ออกไปไหน 3 เดือนแรก เพราะอุปสรรคเรื่องภาษา ต้องดิ้นรนเรียนรู้ให้มาก บางครั้งอยากโทรกลับไปหาพ่อแม่ลูกเมีย ก็ไม่รู้จะโทรยังไง

"ผมทำงานอยู่ช่วงหนึ่ง คุณพ่อก็ป่วย และโดนคดี กำลังจะขึ้นชกที่ญี่ปุ่น คุณแม่โทรมาบอกว่ารีบกลับมา พ่อป่วย ต้องออกมาจากเรือนจำและมีโซ่ตรวนติดขาตลอด หลายครั้งที่เราคุยเขาน้ำตาไหล แกรับรู้ แต่พูดไม่ได้ เป็นช่วงเวลาที่เจ็บปวดมากๆ อยากจะเจ็บแทนเขา แต่ทำอะไรไม่ได้"

15 วันคุยนั่งจับมือให้แกสู้ คุยให้กำลังใจแบบนั้น 3 เดือนไม่ได้ทำอะไร ช่วงสุดท้ายอาการไม่ดีทุรนทุราย จึงตัดสินใจไปที่เรือนจำขอตัดตรวนออก เพราะคิดว่าถ้าไม่มีตัวนี้พ่อคงไปสบาย ซึ่งแล้วแต่ดุลพินิจเจ้าหน้าที่นะ แต่ไม่ว่าจะเป็นยังไง เราซื้อใบเลื่อยไว้แล้ว ถ้าไม่ตัดก็จะปล่อยพ่อเอง แต่โชคดีที่เรือนจำอนุญาต พอไขกุญแจเสร็จอยู่ได้แค่ 10 นาทีก็เสียชีวิต

"ก่อนพ่อตาย ผมบอกกับแกว่า หลับให้สบาย ทางนี้ผมดูแลทุกคนเอง ไม่ต้องห่วงอะไร" เป็นคำสัญญาลูกผู้ชาย

'ร้ายสุด' - 'ดีสุด' MMA วิกฤติสร้างฮีโร่คนไทย

ท้อแท้นะ! เขาเปรยแต่ทรุดไม่ได้ เพราะเป็นเสาหลัก ทว่า 'โชคดี' ท่ามกลาง 'โชคร้าย' ขณะจะไปต่อญี่ปุ่น เพื่อนโทรมาชวนไปอยู่ 'อีโวฟยิม' ที่นี่ทำให้เขารู้จัก MMA (Mixed Martial Arts - ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน) อยู่ที่นี่ได้ 6-7 เดือน เพื่อนชาวบราซิลที่ชก MMA เราสังเกตการซ้อมและลองเรียนรู้ พอร่างกายดีเลยขอพี่ชาตรีขึ้นชก

ครั้งแรกกับ MMA ใช้ศาสตร์มวยไทยเป็นหลัก พบกับนักมวยสไตล์ 'Boxing' จากฟิลิปปินส์ ซึ่งเขาต้องการจะ 'Take Down' ให้เขาอยู่ข้างล่าง แต่ชั้นเชิงมวยไทยของเราดีกว่ามาก ทำให้ชนะน็อกไปในยกแรก

แมตช์ที่ 2 ไปชกที่ดูไบ พบกับนักชกชาวมาเลย์ ตามคาด แต่ครั้งนี้เขาเอาชนะด้วยการใช้ท่า Suspension หรือ 'ล็อกคอ' แบบที่เรียนมา ทำให้คนทั่วโลกฮือฮา เพราะประจักษ์ว่านักมวยไทยคนนี้ไม่ได้มีดีแค่ศาสตร์มวยไทย

แมตช์ที่ 3 ไปชกที่มาเลเซีย ชกกับเจ้าถิ่น และเขาก็ชนะคู่ชกด้วยลูกที่ล็อกแขน โดยใช้ขาหนีบแล้วก็ดึง Suspensions มาใช้อีก ต่างกันตรงที่เขาเป็นนักมวยไทย แต่ทว่าสามารถเอาเทคนิคของศาสตร์แขนงอื่นๆ มาใช้ จึงกลายเป็นจุดเด่น และคนทั่วโลกชมชอบเชียร์และชื่นชม

ครั้งที่ 4 ชกที่ฟิลิปปินส์ ในวันที่ 5 ธันวาคม วันพ่อ แล้วก็ชนะตามคาดด้วยแม่ไม้มวยไทยในยกแรก ซึ่งครั้งนี้สร้างความตื่นตะลึง นอกจากเป็นคนไทยคนเดียวในรายการให้คนทั่วโลกทึ่ง ด้วยการทำในสิ่งที่ตั้งใจ ชู 'พระบรมฉายาลักษณ์ของพระเจ้าอยู่หัว' (และธงชาติ) ที่นำติดตัวไปด้วยทุกครั้ง ชูเหนือศีรษะ พร้อมกับก้มกราบ พ่อในวันพ่อ

'ชาวต่างชาติฮือฮากันใหญ่ เขาไม่รู้ว่าทำไมผมต้องนั่งกราบ เพราะเราคนไทยถือว่านี่คือพ่อหลวงของเรา ผมทำไปร้องไห้ไป คิดถึงในหลวง คิดถึงพ่อ'

ด้วยฝีมือ และภาพเหล่านี้ กลายเป็นภาพการจดจำของคนทั่วโลก และกลายเป็นคนมีชื่อเสียงในพริบตา หลังจากนั้นจึงมาชกชิงแชมป์ โดยมีรุ่นสตรอว์เวทขึ้นมาใหม่ หรือรุ่น 52 กิโลกรัม ชิงแชมป์ที่ประเทศสิงคโปร์ ครั้งนั้นเขาชกกับนักชกชาวฟิลิปปินส์ที่ถนัดบ็อกซิ่ง พยายามเทคดาวน์เดชดำรงค์เพื่อให้อยู่ด้านล่าง แต่ทว่าฮีโร่ชาวไทยได้เรียนลูกแก้มา แม้แมตช์นั้นเดชดำรงค์จะแตกในยก 5 แต่ก็สามารถคว้าแชมป์ในรุ่นนี้มาได้ในที่สุด

ศาสตร์ที่น่ากลัวที่สุดใน MMA

ในฐานะที่เป็นครูมวย เป็นนักมวย และแข่ง MMA ด้วย คิดว่าศาสตร์ไหนน่ากลัวที่สุด - เขาตอบผมแบบไม่ต้องคิดว่า แม่ไม้มวยไทยสามารถชนะได้หมด เพราะทั้ง หมัด เท้า เข่า ศอก ที่เป็นอาวุธหนัก อย่างไรก็ดีสิ่งที่ต้องเรียนรู้ก็คือเรื่องการปล้ำ เวลาล้มลงด้านล่างทำอย่างไรให้ลุกขึ้นมาสู้ให้ได้

"MMA ไม่ใช่มวยมั่ว ครั้งแรกผมซ้อมก็แอบคิดแบบนั้นว่า ทำไมเขาชกกันอย่างนี้ ยังอคติเป็นมวยวัดหรือเปล่า แต่เมื่อเราศึกษาศาสตร์ของเขา เป็นศาสตร์ที่ว่าด้วยการลงล่างหรือนอนเพื่อจับล็อกคอล็อกแขน เขามีกฎเหมือนกับกีฬามวยไทยเช่นกัน"

เมื่อถามว่าแมตช์ที่จะถึงนี้ต่อยที่ประเทศไทยแผ่นดินพ่อ-แม่กดดันไหม? เดชดำรงค์ย้ำสีหน้ามุ่งมั่นว่า ไม่กดดัน และสัญญาว่าจะทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด

"ถามว่าวันแรกชกเพื่อตัวเอง ต่อมาชกเพื่อครอบครัว ครั้งนี้ชกเพื่อใคร ผมชกเพื่อป้องกันแชมป์ และชกเพื่อทุกคนครับ เพราะตอนนี้เหมือนกับผมเป็นตัวแทนของคนไทยคนแรก ผมจะให้ความรู้การฝึกฝน พยายามทำให้ดีที่สุด เพราะรู้ว่าทุกคนในประเทศให้กำลังใจผมอยู่ ผมจะต้องผ่านและรักษาแชมป์ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วผมจะเอาพระบรมฉายาลักษณ์ และธงชาติไทย ของพ่อจะอยู่บนหัวของผมอีกครั้งในแผ่นดินไทยผมสัญญา"

สุดท้ายไม่ว่าแพ้หรือชนะในแมตช์ที่ชกในประเทศไทย ผมสงสัยว่า เดชดำรงค์เขาอยากให้คนไทยจดจำเขาในรูปแบบไหน ผมเป็นนักมวยไทย ก็อยากให้จดจำเรื่องความพยายาม สู้ อย่าท้อทุกอย่าง สักวันต้องเป็นวันของเรา

และทั้งหมดนี้คือเรื่องราวของ แชมป์โลกรุ่นสตรอว์เวท มวย MMA ของ ONE Championship คนไทยคนแรกและคนเดียวที่ทั่วโลกให้การยอมรับ แต่น่าแปลกที่คนไทยไม่รู้จัก เรื่องราวที่ต้องการกำลังใจ.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”