จะหาแผนที่ปั่นจักรยานรอบคูเมือง เชียงใหม่ได้ที่ไหนค่ะ

ผู้ดูแล: เล็ก.., หนูเบนท์

ตอบกลับ
somseagull
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangsaen RB
Bike: Somseagull

จะหาแผนที่ปั่นจักรยานรอบคูเมือง เชียงใหม่ได้ที่ไหนค่ะ

โพสต์ โดย somseagull »

เช้านี้ไปหัดปั่นรอบคู่เมือง เชียงใหม่ แล้วงงๆกับเส้นทางค่ะ
จะเลี้ยว จะข้าม รถยนต์บี้หลังตลอด กลัวๆ ก็เลยอยากขอแผนที่ค่ะ

ใครพอจะมีบ้างไหมค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
รูปประจำตัวสมาชิก
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-92039125
team: อิสระ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

Re: จะหาแผนที่ปั่นจักรยานรอบคูเมือง เชียงใหม่ได้ที่ไหนค่ะ

โพสต์ โดย oiltrips »

8-) ฉันมาช่วยบอกให้คุณ somseagull ลองไปขอแผนที่ผังคูเมืองในเชียงใหม่ ฟรีๆ ต้องไปติดต่อที่ ศูนย์บริการท่องเที่ยว ททท. เชียงใหม่ อยู่ตรงข้ามสะพานเหล็กริมแม่น้ำปิง ใกล้สี่แยกสะพานนวรัฐกับถนนเจริญราษฎร์ เป็นเรื่องที่ฉันชอบแวะมาที่ ททท.บ่อยๆ เพราะเช็ดกิจกรรมอื่นพร้อมแผนที่ด้วย ถ้าไม่ถูกใจก็หาซื้อแผนที่ในศูนย์หนังสือที่ใหญ่ก็มีค่ะ

รูปภาพ

นี่แหละ แผนที่เมืองเชียงใหม่ ดูเส้นทางศรชี้สีน้ำเงินแสดงบนถนนไหนที่เป็นถนนวันเวย์ค่ะ

ททท. เชียงใหม่เปิดทุกวัน แต่ปิดเร็วหน่อยตอนสี่โมงค่ะ

ถ้าจะไปกับชมรมจักรยานวันอาทิตย์เชียงใหม่ จะพาไปปั่นวอร์มรอบคูเมืองบ่อยๆ ก่อน 7 โมงเช้าค่ะ
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
เล็ก..
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815685612
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์เชียงใหม่
ตำแหน่ง: 194 ถ.กองทราย ต.วัดเกต อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000

Re: จะหาแผนที่ปั่นจักรยานรอบคูเมือง เชียงใหม่ได้ที่ไหนค่ะ

โพสต์ โดย เล็ก.. »

ขอขอบคุณ เสือออยที่แนะนำครับ ให้เพื่อนๆได้ทราบครับ
somseagull
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangsaen RB
Bike: Somseagull

โพสต์ โดย somseagull »

ขอบคุณมากๆนะคะ เพิ่งเข้ามาค่ะ เลยตอบขอบคุณช้าไปนิดค่ะ อิอ
gorsit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819301735
Bike: trek 4500, dahon p18,boardwalk,tern N8,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gorsit »

มาทำงานเหรอครับ ผมก็อยู่ชม.
nuke
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0653566582

โพสต์ โดย nuke »

ที่สถานีรถไฟเชียงใหม่มีเเจกเป็นเเผ่นพับหลายเเบบเลยครับ ผมมาเชียงใหม่ครั้งเเรกก็เอาเเผนที่ที่นั่นเเหละครับ
facebook :>> http://www.facebook.com/nukedoisuthep
สถานะ >> อากาศร้อน
karawara
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek, Cannondale

โพสต์ โดย karawara »

จะเลี้ยว จะข้าม รถยนต์บี้หลังตลอด
ปัญหาของคนปั่นจักรยานข้อนี้ การมีแผนที่ ก็ไม่ช่วยอะไรหรอกครับ

หากจะ หัด ปั่นจักรยานรอบคูเมืองเชียงใหม่ ควร หัด ทักษะการขับขี่จักรยานบนถนนร่วมกับรถยนต์ให้ดีเสียก่อน ศึกษาให้ดีว่า จะเลี้ยว จะข้าม ต้องทำอย่างไร และจะควบคุมรถ อย่างไร การถูกรถยนต์บี้หลัง เป็นเพราะผู้ขี่จักรยานขี่ไม่ชิดซ้าย และขี่ขวางรถยนต์หรือเปล่า จะเปลี่ยนเลน ทำโดยกระทันหันหรือเปล่า หรือผู้ขี่จักรยานน่ารักเกินไปหรือเปล่า ก็ต้องแก้ไขด้วยการใส่หมวก สวมแว่นปิดบังความน่ารักซะหน่อย อาจช่วยลดการถูกรถยนต์ไล่บี้ลงบ้าง

การขี่รอบคูเมืองเชียงใหม่ ง่ายนิดเดียว
เริ่มตรงไหน ก็ดูให้ดีว่า คูเมืองอยู่ทางแขนขวาหรือซ้าย ก็จงขี่ไป ขอแค่อย่าย้อนศร ให้คูเมืองอยู่ทางแขนด้านเดิมตลอด เดี๋ยวก็จะวนกลับมาที่เดิมเองแหละครับ ไม่น่าจะหลง
sanowpat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Attracttion Team
Bike: Miyata MTR 1000

โพสต์ โดย sanowpat »

เเนะนำนะครับว่า ถ้าเรายังไม่มีทักษะเเละความกล้าพอนี่ ผมว่าหลีกเลี่ยงดีกว่าครับ
ในเส้นรอบคูเมืองนี่ รถยนต์- มอเตร์ไซ ขี่โหดมากครับ ยิ่งการควมคุมจราจรเชียงใหม่ไม่เคร่งครัดเหมือนกรุงเทพ
คือผมเป็นคนกรุงเทพมาเรียนเชียงใหม่ เเค่ผมขี่มอเตอร์ไซ ไปเเถวรอบคูเมืองยังต้องระวังให้มากเลยครับ
ยิ่งรถเดงกะ ตุ้กๆ นี่ต้องระวัง คือเค้าไม่ค่อยยอมใครสักเท่าไหร่เลย

ยังไงก็เเนะนำครับ หาเส้นทางที่เป้นเส้นทางรองมากกว่านี้กว่าครับ หรือถ้าจะขี่จริงๆก็ระวังหน่อยเเล้วกันครับ
ยังดีที่มี เลนส์สำหรับจักรยานครับ
เอดส์ป้องกันได้ ถ้าไม่ได้ตรวจ
enu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๕ 6I6 ๖ I9I
team: ไปที่ไหน หลงที่นั่น
Bike: Neo Zeon

โพสต์ โดย enu »

ถ้ากลับไปบ้านแล้ว จะทำให้นะ แผนที่รอบคูมืองหนะ รอหน่อยละกันครับ

ยิ่งตอนนี้รอบคูเมืองมีการจัดการจราจรใหม่ เรื่องการ ยูเทิร์น อาจเกิดอาการงงซักเล็กน้อย
จักรยานทุกคันมีข้อด้อย แต่ไม่มีข้อด้อยใดที่บดบังข้อเด่นและมนต์เสน่ห์ของมันได้เลย
Love@FirstBike
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รวมชมรมจักรยาน-เชียงใหม่”