จักรยานวินเทจ2คัน ฟูจิ sample/Roadstar/แฮนด์+คอจุ่ม วินเทจ โรดแมน/ชิฟเตอร์2*8/.... ( กระทู้ตัวอย่าง ซื้อถูกขายแพง โดนแบน)

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

Re: อยากให้เป็นตัวอย่างกระทู้คับ ถ้าmodจะลบหรือแบนผมเข้าใจคับ อย่างน้อยก็ได้ชี้แจง

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

...ผมก็เคยเจอแบบนี้ โดนพวกเอาไปทำราคา สุดท้ายก็ทำได้แค่เอาไปไว้ใน"รายชื่อศัตรู"

จะได้ไม่ต้องพบต้องเจอกันอีก :evil: :evil:
jjackk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875508008
team: BB Club(BangBor)
Bike: Gian,Mongoods

Re: อยากให้เป็นตัวอย่างกระทู้คับ ถ้าmodจะลบหรือแบนผมเข้าใจคับ อย่างน้อยก็ได้ชี้แจง

โพสต์ โดย jjackk »

มด แป่ะ Sticky! ไปเลยครับ
ความชั่ว ไม่ทำเสียเลย ดีกว่า
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek3900,TCR2
ตำแหน่ง: หนองจอก+ร่มเกล้า

โพสต์ โดย jimmy524 »

เลิกเถอะครับ คนที่จับของถูกไปขายแพงอะครับ

แบ่งปันคนที่เค้าต้องการใช้จริงๆ เหอะครับ
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
name_joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894888XXX
team: Y@H / BRC
Bike: EV4

โพสต์ โดย name_joker »

ว่ากันตามตรง ผมมองว่าห้องนี้คือห้องขายของมือสอง ผู้ซื้อคือผู้ที่ยอมซื้อของใช้แล้ว ยอมรับตามสภาพสินค้า ณ ราคาที่ผู้ซื้อหนึ่งหนึ่งยินดีที่จะขาย ทั้งนี้ราคาจะแพงจะถูกเรานั้นตัดสินไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ไม่ใช่ของใหม่ เราไม่รู้ต้นทุนของเขา จะไปตัดสินเขาเหมือนร้านค้าที่รับของมาจากตัวแทนแหล่งเดียวกันแบบนั้นไม่ได้ เหมือนรถยนต์เก่า ที่บางคันมีราคาสูงกว่ารถใหม่ๆรหัสรุ่นเดียวกัน

ผู้ซื้อมีสิทธิที่จะซื้อของมาถูก และมาขายต่อในราคาแพงในห้องนี้ เพราะขายตามสภาพ ถ้าเราไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อครับ ถ้าเค้าขายได้ก็หมายความว่ายังมีคนที่ต้องการ และรับได้ที่ราคานั้น มากกว่าเรา เท่านั้นเอง

เราคงบังคับใครทุกคนบนโลกไม่ได้ สังคมนี้มันก็อยู่ยากขึ้นทุกวัน เห็นเจ้าไหนคิดว่าเค้าขายแพง เราก็อย่าซื้อ เจ้าไหนขายถูก เราซื้อทันก็ซื้อ ไม่ทันก็รอเอาใหม่ หากมามองว่าคนนู้นคนนี้เอาเปรียบกัน ว่ากันด่าทอกัน มันจะยิ่งอยู่ยากขึ้นอีกครับ สังคมเราขาดการให้อภัย ลองคิดเล่นๆว่าเขาจะกำไรซักเท่าไหร่กันเชียว กว่าจะโอนเงินตอนซื้อ รอของ มานั่งประกอบแปรรูป เหนื่อยถ่ายรูปลงขาย ดากหน้ามาลงเสี่ยงuserโดนPMด่า แพคของส่งอีก เหนื่อยนะนั่นหนะกว่าจะได้กำไรหลักร้อย ขับแท็กซี่ยังได้เยอะกว่าอีก

ปล่อยพวกเขาไปเถอะครับ เราเองก็จะมีความสุขขึ้นด้วยนะ ;)
Sketcher Shop
ขายปลีก ขายส่ง อุปกรณ์ศิลปะ เครื่องเขียนทุกประเภท จัดส่งทั่วไทย
Line ID : kitchai1965
Tel: 092-403-6476
facebook : sketcher shop

by Siam Sketch Supply Co,.Ltd
burgman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Vintage Mbk Super Sprint Racing Bike

โพสต์ โดย burgman »

name_joker เขียน:ว่ากันตามตรง ผมมองว่าห้องนี้คือห้องขายของมือสอง ผู้ซื้อคือผู้ที่ยอมซื้อของใช้แล้ว ยอมรับตามสภาพสินค้า ณ ราคาที่ผู้ซื้อหนึ่งหนึ่งยินดีที่จะขาย ทั้งนี้ราคาจะแพงจะถูกเรานั้นตัดสินไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ไม่ใช่ของใหม่ เราไม่รู้ต้นทุนของเขา จะไปตัดสินเขาเหมือนร้านค้าที่รับของมาจากตัวแทนแหล่งเดียวกันแบบนั้นไม่ได้ เหมือนรถยนต์เก่า ที่บางคันมีราคาสูงกว่ารถใหม่ๆรหัสรุ่นเดียวกัน

ผู้ซื้อมีสิทธิที่จะซื้อของมาถูก และมาขายต่อในราคาแพงในห้องนี้ เพราะขายตามสภาพ ถ้าเราไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อครับ ถ้าเค้าขายได้ก็หมายความว่ายังมีคนที่ต้องการ และรับได้ที่ราคานั้น มากกว่าเรา เท่านั้นเอง

เราคงบังคับใครทุกคนบนโลกไม่ได้ สังคมนี้มันก็อยู่ยากขึ้นทุกวัน เห็นเจ้าไหนคิดว่าเค้าขายแพง เราก็อย่าซื้อ เจ้าไหนขายถูก เราซื้อทันก็ซื้อ ไม่ทันก็รอเอาใหม่ หากมามองว่าคนนู้นคนนี้เอาเปรียบกัน ว่ากันด่าทอกัน มันจะยิ่งอยู่ยากขึ้นอีกครับ สังคมเราขาดการให้อภัย ลองคิดเล่นๆว่าเขาจะกำไรซักเท่าไหร่กันเชียว กว่าจะโอนเงินตอนซื้อ รอของ มานั่งประกอบแปรรูป เหนื่อยถ่ายรูปลงขาย ดากหน้ามาลงเสี่ยงuserโดนPMด่า แพคของส่งอีก เหนื่อยนะนั่นหนะกว่าจะได้กำไรหลักร้อย ขับแท็กซี่ยังได้เยอะกว่าอีก

ปล่อยพวกเขาไปเถอะครับ เราเองก็จะมีความสุขขึ้นด้วยนะ ;)
สังคมมันบิดเบี้ยวเพราะคนพวกนี้ครับ พ่อค้าคนกลางที่พร้อมตักตวงผลประโยชน์ในทุกๆด้าน ถ้ายอมๆให้อภัย ก็ได้แค่ปลงครับ แก้ปัญหาอะไรไม่ได้

ผมมองกว่าช่วยกันแก้ไขย่อมดีกว่า นั่งทนเห็นสิ่งไม่ถูกต้องเหมาะสมเกิดขึ้น
BigSpin
สมาชิก
สมาชิก
team: เข้ากับทุกทีม
Bike: Surly Bianchi Kona Luis

โพสต์ โดย BigSpin »

ไม่ได้ต่อว่าใครแต่เข้ามาบ่นมั้ง

ซื้อของไม่ทันจริง ไอ้ผมก้อสงสัยเอ่ะทำไมมันรวดเร็ว บางกระทู้รูปยังลงไม่ไม่หมดเลย
ยังคิดอยู่ว่าเค้าเฝ้ากระทู้กันหรือ แต่ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น เพราะมือให่มในบอร์ดนี้
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

มือสองของดีราคาพอควรส่วนมากจะไม่ทันท่านเหล่านั้น รูปไม่ทันลงเลยท่านจอง Q1 ซะแล้ว./
chatchai bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ผสมกันไปเรื่อย ข้ามสายพันธุ์

โพสต์ โดย chatchai bike »

มันเป็นมาตั้งแต่ระดับผู้นำบ้านเมืองเราบางคนแล้วครับ
ทำสิ่งที่ไม่ผิดกฎหมาย...แต่มันไม่เหมาะสม

กรณีนี้ยังเล็กน้อยครับ เงินไม่กี่บาท

แล้วร้านค้าต่างๆ ที่ซื้อมาถูก ขายเอากำไรนี่ผิดด้วยหรือเปล่าครับ
ถ้าผิดจะให้ร้านค้าทำอย่างไร....หรือร้านขายของใหม่ๆ เค้าก็ได้กำไรไม่ใช่หรือ

ผมว่ามันสำคัญหารขายเราต้องซื่อสัตย์ ไม่หมดเม็ด บอกสภาพตามความจรองมากกว่า
ถ้าเค้าขายแพง เอากำไรเยอะ เค้าก็ขายไม่ออกตามหลักอึปสงค์อุปทานนะ...ผมว่า
kokolok
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815992022
team: เสือกระดาษ
Bike: trek4300
ตำแหน่ง: อ. สุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส

โพสต์ โดย kokolok »

STI2011 เขียน:ดีครับ ช่วยกันตรวจสอบ ว่าใครจับ ของมาขาย

บอดร์นี้ สำหรับเพื่อนๆ แบ่งของกันใช้

สำหรับเพื่อนสมาชิก ที่วันๆ เฝ้าหน้าบอดร์

เพื่อจับของมาขาย เลิกซะเถอะ

ไปหาอาชีพอื่นทำดีกว่า อาชีพที่มันไม่เอาเปรียบคนอื่นมีตั้งเยอะแยะ

สังคมจะได้ น่าอยู่ขึ้น
kokolok
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: อ. สุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส

battery3k เขียน:ขอบคุณสำหรับคนที่เห็นแล้วทักท้วงครับ ช่วยๆ กันครับ
อย่างน้อยคนพวกนี้ก็จะได้ทำได้ ไม่ง่ายอย่างที่คิด
ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ เนื่องจากเหตุผลอะไรก็แล้วแต่
ถ้าจะเอามาขายใหม่เต็มที่ก็ควรจะขายเท่าเดิมครับ ถึงแม้จะได้ของมาถูกกว่าราคาที่ควรจะเป็นก็ตาม
ไม่มีกฏเกณฑ์หรอกครับ แต่ผมว่ามันเป็นหลักการของลูกผู้ชายที่รักการปั่นเหมือนกันครับ
ความเห็นส่วนตัว ไม่ใช่ข้อสรุปใด ๆ
kokolok
ขาประจำ
ขาประจำ

burgman เขียน:พวกจับของขายเอากำไร ตัดโอกาสเพื่อนๆคนอื่นที่เขาอยากซื้อไปใช้จริงๆ บางคนไม่ได้เฝ้าบอร์ดทั้งวัน ก็ไม่ทันพวกพ่อค้าที่เอาไปขายต่อ จริงๆน่าจะ feedback สำหรับผู้ขายแบบ ebay

จะได้ทำให้เรารู้ประวัติผู้ขาย และเลิกอุดหนุนผู้ขายที่มีพฤติกรรมไม่เหมาะสม
มดฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841119181
team: SlowRide
Bike: XTC Advance3

โพสต์ โดย มดฟ้า »

เหอะ ๆ งั้นวันๆไม่ต้องทำไรกันแล้ว นั่งจ้องช้อนของแรงๆ ปล่อยต่อ หากำไรชิ้นละ 200 วันละ 5 ชิ้น รายได้ดีกว่าเงินเดือนซะอีก
ไอ้พวก Q2 Q3 ก็มองกันตาปริบๆ จองไม่ทัน ซื้อไม่ทัน เพราะต้องทำงานทำงาน อย่างอื่น
สุดท้ายคนซื้อของมือสองในนี้ ก็โดนผ่านคนกลางอยู่ดี ตรรกะบางท่าน ก็เลอะเทอะ หาเหตุผลมองให้ชาชิน เดี๋ยวก็มีโผล่มาอีกเรื่อยๆ
ถ้าลงท้ายกันอีหรอบนี้ สรุป คนซื้อไม่ได้ใช้ ส่วนคนใช้ ต้องซื้อแพงกว่าเดิม ดูยังไงก็"เชิงพานิชย์" ไม่ได้ดูช่วยเหลือแบ่งปันกันเลย
ทั้งๆที่มีกระทู้แจกของใจบุญ ซึ่งดีสุดโต่ง กับกระทู้หยิบจับมาขายหน้าเงิน อยู่ในหน้าเพจเดียวกัน " ท่านไม่อายเหรอ" :lol: :lol:
Krit009
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยาน อ.นาดี จ.ปราจีนบุรี
Bike: TREK 4500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Krit009 »

กระทู้ตัวอย่างครับ โดนยังไงบ้าง ดูเอาครับ ผมโดน ห้ามการซื้อขายไปเลยนะครับ มดท่านที่ทำแบบนั้นกับผมไปอยู่ไหนครับ อย่าง 2 มาตรฐาน นะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=492913
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”