สอบถามท่านที่ปั่นไปกลับที่ทำงานในเมือง 40+ กิโลทุกวัน

ผู้ดูแล: พลพล, Real

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

สอบถามท่านที่ปั่นไปกลับที่ทำงานในเมือง 40+ กิโลทุกวัน

โพสต์ โดย ziasong »

เดิมอยู่หอแถว BTS ราชเทวี ปั่นจักรยาน MTB ไปทำงานทุกวันแถว BTS ราชดำริ ไปกลับ 6 โลนิดๆ
แต่ตอนนี้มีเหตุจำเป็นต้องย้ายกลับมาอยู่ที่บ้านแต่ไม่อยากขับรถยนต์หรือนั่งอัดกันในรถตู้ :?: (เปลือง เพิ่มมลพิษและอึดอัด)
อยากขี่จักรยานไปทำงานเหมือนเดิม ไม่กลัวร้อน เหงื่อออก เพราะแถวออฟฟิศมีที่อาบน้ำ
บ้านผมอยู่ซอยอยู่เย็น (ซ.34 ติดถนนเลียบทางด่วน)
อยากสอบถามท่านที่ใช้ทางจักรยานเป็นประจำ เดินทางวันละ 40 โลนิดๆ
1) มีเส้นทางแนะนำมั้ยครับ ที่ไม่ต้องวุ่นวายกับฝูงชนและแยกไฟแดงมาก
ไปได้ทั้งบนฟุตบาท สะพานลอยคนข้าม และถนน(ที่มอเตอร์ไซค์ไม่แน่นมาก)
2) เวลาเดินทางแต่ละขา สามารถควบคุมให้ไม่เกิน 1 ชั่วโมงได้หรือไม่
3) ถ้าใช้รถพับหรือจักรยานไฟฟ้าจะช้าหรือเร็วต่างกันแค่ไหนครับ (แถวบ้านมีร้านจักรยานหลายร้านมาก ย้ายกลับมาบ้านต้องโดนอีกซักคันแน่เลย)
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
tum13
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819095957
team: รวมมิตร , ดอนเมือง , รามอินทรา, 347 Cycling Team
ติดต่อ:

Re: สอบถามท่านที่ปั่นไปกลับที่ทำงานในเมือง 40+ กิโลทุกวัน

โพสต์ โดย tum13 »

ziasong เขียน:เดิมอยู่หอแถว BTS ราชเทวี ปั่นจักรยาน MTB ไปทำงานทุกวันแถว BTS ราชดำริ ไปกลับ 6 โลนิดๆ
แต่ตอนนี้มีเหตุจำเป็นต้องย้ายกลับมาอยู่ที่บ้านแต่ไม่อยากขับรถยนต์หรือนั่งอัดกันในรถตู้ :?: (เปลือง เพิ่มมลพิษและอึดอัด)
อยากขี่จักรยานไปทำงานเหมือนเดิม ไม่กลัวร้อน เหงื่อออก เพราะแถวออฟฟิศมีที่อาบน้ำ
บ้านผมอยู่ซอยอยู่เย็น (ซ.34 ติดถนนเลียบทางด่วน)
อยากสอบถามท่านที่ใช้ทางจักรยานเป็นประจำ เดินทางวันละ 40 โลนิดๆ
1) มีเส้นทางแนะนำมั้ยครับ ที่ไม่ต้องวุ่นวายกับฝูงชนและแยกไฟแดงมาก
ไปได้ทั้งบนฟุตบาท สะพานลอยคนข้าม และถนน(ที่มอเตอร์ไซค์ไม่แน่นมาก)
2) เวลาเดินทางแต่ละขา สามารถควบคุมให้ไม่เกิน 1 ชั่วโมงได้หรือไม่
3) ถ้าใช้รถพับหรือจักรยานไฟฟ้าจะช้าหรือเร็วต่างกันแค่ไหนครับ (แถวบ้านมีร้านจักรยานหลายร้านมาก ย้ายกลับมาบ้านต้องโดนอีกซักคันแน่เลย)
ตอบคุณ ziasong เส้นทางจากซอยอยู่เย็นมาถนนราชดำริ มีระยะทางแค่22km เท่านั้นเอง ตามเงื่ิอนไขข้อที่1ไม่สามารถเลี่ยงได้ ตามแผนที่คุณวิ่งเส้นไบต์เลนท์ทางด่วนรามอินทราแล้ววิ่งเส้นเกษตรรวมินทร์มาถนนพหโยธินตรงยาวไปถึงอนุสวรีช้ยสมรภูมิเข้าปทุมวันระยะทาง22โลเท่านั้นเอง
ข้อที่2 สามารถควบคุมการเดินทางได้ไม่เกิน45นาที แต่คุณต้องปั่นความเร็วอยู่ระหว่าง25-30km/h ให้ได้
ข้อที่3 ขึ้นอยู่กับความพอใจของคุณเอง

ผมส่งแผนที่ goolglemap แล้วนะ

[googlemap=http://maps.google.co.th/maps/ms?msid=2 ... tput=embed]เส้นทางจากซอยอยู่เย็นมาถนนราชดำริ[/googlemap]
nuanchan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: chic chat cycling, sundaybike
Bike: Impulso,Dahon
ตำแหน่ง: bkk

Re: สอบถามท่านที่ปั่นไปกลับที่ทำงานในเมือง 40+ กิโลทุกวัน

โพสต์ โดย nuanchan »

บ้านและที่ทำงานใกล้กันคับ แต่ผมไม่ปั่นเพราะไม่มีที่อาบน้ำ และกลัวว่าเลิกงานไปแล้วจะเพลีย
*%#%$%$
Tagerg_Giant_noi
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นตามใจไปเลย
Bike: Giant_XTC

โพสต์ โดย Tagerg_Giant_noi »

ผมปั่นวันละ 48 กม. จาก เขตคลองสามวามา อสมท ครับ วันเว้นวัน
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike

^
^
ขอบคุณครับ ในหัวข้อ ผมหมายถึง ไป-กลับ 40 km อะครับ ขอโทษด้วยถ้าสื่อสารไม่ชัดเจน
ไปสำรวจเพิ่มเติมแล้วระยะทางสั้นที่สุดคือ 19 km ต่อขา ระยะทางขับรถ 22 km
ตอนนี้ผมกำลังฝึกทำความเร็วเฉลี่ยใกล้ๆ 30 ให้ได้ซัก 40 นาที
คิดว่าคงต้องใช้ MTB ไปก่อนยังไม่กล้าใช้รถหมอบเพราะไม่แน่ใจฟุตบาท
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
tum13
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819095957
team: รวมมิตร , ดอนเมือง , รามอินทรา, 347 Cycling Team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tum13 »

ziasong เขียน:^
^
ขอบคุณครับ ในหัวข้อ ผมหมายถึง ไป-กลับ 40 km อะครับ ขอโทษด้วยถ้าสื่อสารไม่ชัดเจน
ไปสำรวจเพิ่มเติมแล้วระยะทางสั้นที่สุดคือ 19 km ต่อขา ระยะทางขับรถ 22 km
ตอนนี้ผมกำลังฝึกทำความเร็วเฉลี่ยใกล้ๆ 30 ให้ได้ซัก 40 นาที
คิดว่าคงต้องใช้ MTB ไปก่อนยังไม่กล้าใช้รถหมอบเพราะไม่แน่ใจฟุตบาท
จากประสบการณ์ของผมบางที่ถ้าเราปั่นซอกแซกลัดเลอะตรอกซอกซอยขึ้นฟุตบาทบ้างสามารถลดระยะทางได้แต่ทำความเร็วเพื่อลดเวลาการเดินทางไม่ได้ลองดูแล้วกันครับ
lop@watkhoh
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982704426
team: RAMINDRA
Bike: TREK, COLNAGO, POLYGON, FUJI

โพสต์ โดย lop@watkhoh »

tum13 เขียน:
ziasong เขียน:^
^
จากประสบการณ์ของผมบางที่ถ้าเราปั่นซอกแซกลัดเลอะตรอกซอกซอยขึ้นฟุตบาทบ้างสามารถลดระยะทางได้แต่ทำความเร็วเพื่อลดเวลาการเดินทางไม่ได้ลองดูแล้วกันครับ
ผมเคยปั่นเสือภูเขาจาก ซ.วัดเกาะฯ ถ.สายไหม - ซ.วัชรพล - ถ.เกษตร นวมินทร์ - ถ.นวมินทร์ - ถ.ศรีนครินทร์ - ออฟฟิตตรงเดอะเนชั่น บางนา ระยะทางไป-กลับ 66 กม. ขาไปใช้เวลาประมาณ 1 ชม.ครึ่ง ข้ากลับแบบชิวๆ ผมวิ่งบนถนนปกติ ช่วงเช้ารถจะไม่เยอะ แต่ต้องควรทำความเร็วไม่ต่ำกว่า 30 และต้องคอยสปีดแซงรถเมล์เวลามันจอดรับคนต้องดูรถที่ตามมาด้วยว่าเราควรจะแซงหรือไม่ ควรติดไฟท้ายด้วย ที่ไม่ใช้ฟุตบาทเพราะฟุตบาทบ้านเราอันตรายกว่าบนถนนเสียอีก(เป็นความเห็นส่วนตัว) ควรใช้เสือภูเขาเพราะการควบคุมรถจะง่ายกว่าซอกแซกได้คล่องตัวกว่าหมอบ ระยะทาง 20 กม.ไม่ต้องใช้หมอบหรอกครับ...เหลือๆ
"HEAL THE WORLD"
ภูมิใจ ช่วยลดโลกร้อน
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากได้ทดลองปั่นวันศุกร์-เสาร์ ที่ผ่านมาและได้เริ่มปั่นไปทำงานจริงๆตั้งแต่วันจันทร์ ขอรายงานความคืบหน้าคร่าวๆครับ
หวังว่าจะได้ GoProHD มาบันทึกการเดินทางเร็วๆนี้ เผื่อท่านอื่นสนใจจะมาปั่นบ้าง เพราะทางจักรยานมันเป็นส่วนตัว(เหงา)เหลือเกิน
การปั่นบนถนนและขึ้นสะพานข้ามแยกสามารถช่วยให้ทำเวลาต่ำกว่า 1 ชั่วโมงได้ โดยความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 22-25 km/h ช่วงขึ้นสะพานอัดส่งนิ่งๆซัก 30 กว่าแล้วไหลลงประมาณ 50 เพื่อให้ความเร็วใกล้เคียงกับรถยนต์ที่มาจากทางซ้าย การปั่นบนนถนนก็มีตัวช่วยคือกระแสลมส่งจากรถยนต์ที่วิ่งอยู่ ช่วยรักษาความเร็วได้ดี

แต่สรุปผมก็เลือกทางจักรยานที่มีไว้ให้ครับเพราะ
1) เราไม่วางใจว่าคนขับรถบนถนนทุกคันจะมีสติตลอดเวลา อยู่เป็นส่วนตัวไว้ปลอดภัยกว่า
2) เผื่อเวลาตื่นไว้เช้าพอสมควร ปั่นซัก 1:10 ชั่วโมงก็ไม่เสียหาย
3) ไม่มีปัญหากับหมา วิ่งไล่เห่าก็เห่าไปสิ (ไม่คอยเจอหมาไล่)
4) ทางจักรยานเหมือนทางวิบาก XC ในบางช่วงซึ่งผมชอบมาก และมีเนิน Jump ไว้ฝึกทักษะด้วย

ตอนนี้รู้สึกเหมือนได้กลับสู่วัยเด็กอีกครั้ง ทั้งก่อนนอนและก่อนเลิกงาน ผมจะรู้สึกตื่นเต้นเมื่อได้คิดถึงทางจักรยานและด่านทดสอบ หลุมบ่อ เสา มอเตอร์ไซค์ หมา เป็นรสชาดการขับขี่ที่ยานยนต์ให้ไม่ได้เลย
ZiaSong
godsid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek,Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย godsid »

ยินดีด้วยครับที่ค้นพบชีวิตในการเดินทางไปทำงานที่มีความสุข ไม่ต้องนั่งเบื่อรถติดอยู่แต่ในรถ
ผมก็ปั่นไปทำงานเหมือนกันครับ ผมอยู่ซ.มัยลาภ ฝั่งเกษตร-นวมินต์ ปั่นไปทำงานที่ ตึก software park แจ้งวัฒนะ ผมจะวิ่งเส้น เกษตร-นวมินต์ ออกประมาณ 6.00-7.00 ครับ ถ้าเจอยังไงทักทายกันได้ครับ ผมใช้หมอบ bianchi ขาวแดง
gym
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814056530

โพสต์ โดย gym »

ผมขี่ไปกลับพระราม2สุขุมวิท26ไปกลับได้45กมพอดี
สบายมากแต่ถ้าฝนตกก็ไม่ขี่ :D
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ

พฤหัสที่ 28 ซื้อ กล้อง GoPro Helmet Hero Original มาเลยลองอัดขากลับไว้วิเคราะแนวทางการพัฒนาเทคนิคการปั่น
แต่รู้สึกว่ารัดหมวกไม่แน่นพอสำหรับน้ำหนักกล้อง มันเลยเอียงและโดดเป็นบางจังหวะ
อาจจะหันเยอะหน่อยคือผมต้องระวังเยอะๆอะครับ ขออภัยถ้าทำให้เวียนหัว
ถ้าดูไม่ไหว หลับตาฟังเพลงก็ได้ เพลงแต่งเอง มิกซ์เอง แบบบ้านๆ
ที่ภาพมันเบี้ยวๆเกิดจาก effect แก้ภาพสั่นไหวของ youtube เลยเบี้ยวแทน

ข้อมูลการปั่น
จักรยาน: 2011 Giant XTC3, ยางแทรค 26 x 2.1
(เปลี่ยน hand เป็นคาร์บอนสั้นลงพอดีไหล่ เพราะของเดิมยาว กลัวเฉี่ยวกระจกรถชาวบ้าน)
เวลาเดินทาง: 17:20-18:20
เวลาปั่นรวม: 52.39 min
ระยะทาง: 20.42 km
ความเร็วเฉลี่ย: 23.2 km/h
ความเร็วสูงสุด: 49.8 km/h
อุณหภูมิ: 35°C

ขาปั่นมาทำงานทำความเร็วเฉลี่ยได้ 28.1 เพราะวิ่งริมถนนตลอดและอัดขึ้นสะพาน เดี๋ยวจะเอาคลิปมาแชร์เพิ่มนะครับ
สัปดาห์นี้ความเร็วเฉลี่ยขากลับเริ่มเกิน 25 ได้ทุกวัน เริ่มพัฒนาขึ้นบ้าง (ขากลับยังยกรถข้ามสะพานลอยลาดพร้าวอยู่)
เป้าหมายคือ average เกิน 30 (พยายามรักษา cruising ไว้ที่ 32-35 บนทางราบ) จากนั้นก็จะลองทำกับเสือหมอบบ้าง
ZiaSong
oleang4d
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIOS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oleang4d »

อยู่แถวหน้ากองบินตำรวจ กำลังจะหาเส้นทางไปทำงานแถวพระราม 3 คงต้องขอศึกษาเส้นทางด้วยคนครับ
PAO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-9380966..095-9361011
team: รามอินทรา
Bike: giant-scoot-blue

โพสต์ โดย PAO »

ผมก็ปั่นเป็นบางวันจากคลองสองลำลูกกาถึงที่ทำงานลาดปลาเค้าไปกลับประมาณ35กม.แล้วแต่ว่าจะใช้เส้นทางแต่ถ้าเป็นวันอังคารและวันพฤหัสก็จะวนไปซ้อมกับเพื่อนสมาชิกที่อุโมงค์ราบ11สักสอง-สามรอบแล้วแต่แรงได้ระยะเพิ่มอีกหน่อย(ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ปั่นครับ)
llNuTToll
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA 903

โพสต์ โดย llNuTToll »

สวัสดีครับน้องใหม่ครับ
ใช้ MERIDA903 หมอบ
อยู่รามอินทรา109 ปั่นไปทำงานเขตบึงกุ่มครับ

ทักทายกันได้ครับปั่นคนเดียว มันเหงาาา T^T
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรามอินทรา”