เรียนคุณreal

ผู้ดูแล: พลพล, Real

รูปประจำตัวสมาชิก
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนคุณreal

โพสต์ โดย น้าเป็ด... »

กรุณาช่วยประชาสัมพันธ์เพื่อระดมทุนหาเงินเข้ากองทุนด้วยครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=102018

ขอบคุณครับ
น้าเป็ด
Real
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-22000-98
team: Ramindra
Bike: RB, MTB, FOLDING
ติดต่อ:

Re: เรียนคุณreal

โพสต์ โดย Real »

ขอบคุณครับ จะแจ้งเพื่อนๆให้ทราบครับน้าเป็ด
พูดคุยกันในfacebook คลิ๊ก ---> http://www.facebook.com/real.bicycle

Project : ปลุกคืนชีพ เฟรมคาร์บอน คลิ๊ก---> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=281682
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณอย่างสูงครับคุณReal
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้เพิ่งได้รับตัวอย่างครับ...

รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

สิ่งดีดีที่คุณต่างมอบให้
สั่งจองเสื้อรวมญาติได้เกินเป้าหมาย
ขอบพระคุณมายังทุกชมรมฯทั้งหญิงชาย
สิ่งที่พี่น้องจะได้ไม่ใช่ได้แต่เพียงเสื้อ

ชุมชนนี้ยังเล็กอยู่แต่อยากทำบ้าง
เปิดรับบริจาคทุกสตางค์ที่ท่านเหลือ
ไปส่งเสริมทุกโรงเรียนทุกวงศ์เครือ
เงินส่วนที่เหลือจากเสื้อนั้นยังไม่พอ

จึงขอประกาศเชิญชวนทุกหย่อมหญ้า
ช่วยสละเวลาสละเงินตามที่ขอ
สละเวลาเข้ามาช่วยดีแท้นอ
สละเงินพอเป็นค่า?.....ใช้จ่ายเรา...

ว่าจะไปขอร้องน้องกับพี่
ขอยืมใช้ห้องดีดีห้องของเขา
เอามาใช้ประกอบการงานไม่เบา
ห้องนี้เราจะเอาไว้เป็นห้องเรียน

ไม่มีผู้ใหญ่ใครที่ไหนมาเปิดป้าย
ไม่มีเทียบหมายเชิญสื่อมาขีดเขียน
ไม่มีอคติไม่มีศัตรูมีแต่ครูมีนักเรียน
เสาร์อาทิตย์ต่างเพียรซ้อมเพิ่มพลัง

ครูอาสาไม่จำเป็นต้องมีชื่อ
เพราะที่นี่ไร้ชื่อให้ท่านหวัง
อยู่กันแบบพอเพียงเสียงไม่ดัง
ครูอาสามิตรสหายฟังไว้ก่อน...จะมาร่วมสอนเอย....

1.อาสุทธิชัย สุศันสนีย์
2.เฮียสมบูรณ์ กิจจา
3.คุณวิชา ว่องวทัญญู
4.คุณหมอเจษฎา
5.คุณปั่นละมัย...เสือโก๋ สาธุประดิษฐ์(ได้วันอาทิตย์)
6.คุณ nonlany
7.คุณโอ๊ตนนท์(บอกว่าถ้าเป็นปี 2553มาช่วยสอนได้)
8.คุณ akega.. Tel: 0851286221
9.คุณนพสิทธิ์ โชคศิริฐานันท์ (หนึ่ง) Tel: 0817439823
10.นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง Tel: 0818133583
11.คุณoatmam Tel: 0819151105
12.คุณ Nathan Tel: 0 8 1 6 6 7 0 7 7 6
13.คุณวรวิทย์ สุจริตพงศ์(โอ๊ก) Tel: 0875897608
14.คุณกิตติ(พ่อน้องมด)
15.เฮียไพบูลย์(โทรฯหาผมอีกครั้งครับ ลืมจดเบอร์โทรฯไว้)
16.และเพื่อนอีกสามสี่คน(ผมกำลังจะโทรฯถามเพื่อยืนยันครับ)

น่าจะครบ 20 คนแล้วในวันนี้
แต่ลงชื่อเผื่อไว้บ้างก็จะขอบคุณมากครับ...

ขอบพระคุณทุกท่านที่ขันอาสารับเป็นครูช่วยสอน....ถึงเวลาที่ใกล้จะนัดหมายมาทำความรู้จักกันก่อนในเบื้องต้น....รอผมเตรียมสถานที่ก่อนนะครับ...

ขอบพระคุณครับ
น้าเป็ด...
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ...

ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยกันเสียสละบริจาคทรัพย์เพื่อซื้อเสื้อรวมญาติสองล้อ โปรโมชั่นครั้งแรกที่สั่ง(โดยชมรมฯของท่าน)20ตัว ฟรี 1 ตัว ในราคาตัวละ 850 .00บาท(อ่านว่าแปดร้อยห้าสิบบาทถ้วน)ไม่รวมค่าส่ง และบุคคลทั่วไป ราคาตัวละ 850.00 บาทไม่รวมค่าส่งจะหมดเวลาลงในวันที่ 15 ตุลาคม 2552 นี้......

จึงขอเรียนว่าจะมีโปรโมชั่นครั้งที่สองในระหว่างวันที่ 16 ตุลาคม 2552 – 15 พฤศจิกายน 2552 ดังนี้

1.ชมรมฯ ที่มีสัญลักษณ์โลโก้อยู่บนเสื้อรวมญาตินี้ เป็นผู้สั่ง(ตามแบบที่ผมกำหนด)จะได้รับส่วนลดในการสั่งซื้อ 5 % ทุกขนาดจากราคาตัวละ 900บาทไม่รวมค่าส่ง

2.ท่านที่จองและชำระเงินในครั้งแรกรุ่นราคา 850 บาท สามารถสั่งซื้อในรุ่นที่สองไม่ว่าจะเป็นขนาดใด ท่านจะได้มีส่วนลด 5 %ทุกขนาดจากราคาตัวละ900บาทไม่รวมค่าส่ง

3.ชมรมฯที่ยังไม่มีโลโก้ไม่มีสัญลักษณ์อยู่บนตัวเสื้อ หากประสงค์จะส่งไปให้ลงเพิ่มเติม คิดดวงตราละ3,000.00(อ่านว่าสามพันบาทถ้วน) โดยจะกำหนดพื้นที่ให้ในส่วนบนอกเสื้อ เหนือธงชาติไทย และจะได้สิทธิในการสั่งซื้อได้รับส่วนลด 10 % จากราคาตัวละ 900.00บาท ไม่รวมค่าส่ง

4.ท่านบุคคลทั่วไปที่สั่งซื้อในช่วง 16 ตุลาคม 2552 – 15 พฤศจิกายน 2552 ราคาจะเป็นจะเป็นตัวละ 900.00บาท(อ่านว่าเก้าร้อยบาทถ้วน)ไม่รวมค่าส่ง ยกเว้นขนาด 3XL และ 3XLขยายพุง ราคาตัวละ 950.00บาท(อ่านว่าเก้าร้อยห้าสิบบาทถ้วน)ไม่รวมค่าส่ง...

5.ราคาครั้งต่อไปหลังจาก 15 พฤศจิกายน 2552 ไปแล้ว ราคาตัวละ 950.00บาททุกขนาดไม่รวมค่าส่ง และ 3XL,3XLขยายพุง ราคาตัวละ 1,050.00บาท จะมีส่วนลดให้กับข้อ 1 ข้อ 2 ข้อ 3 เช่นเดิมจากราคา 950.00บาทและ 1,050.00บาทตามลำดับ

ขอบพระคุณครับ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ถึงวันสุดท้ายครับ 15/10/2552 หวังว่าคงจะไม่มีแล้วหลังจากนี้นะครับ แต่ว่าเพื่อคงไว้ซึ่งสิทธิ์ดังกล่าว จึงเปิดรับถึง 24.00 น ตามเวลาของthaimtb.com แห่งนี้....

เรียนท่านสมาชิกทุกท่าน...ที่รักยิ่ง

รุ่นแรกนี้ขอขอบพระคุณเพื่อนสนิทมิตรสหายที่กรุณาให้การสนับสนุนและเป็นกำลังใจ ช่วยสั่ง ช่วยเผยแพร่ ประชาสัมพันธ์ไปยังทุกชมรมฯ เพื่อมาสั่งกันจนถึงวันสุดท้าย...
ผมหวังว่าทางชุมชนฯของเราคงจะได้มีโอกาสรับใช้ท่านบ้างในวันข้างหน้านี้...

ขอบพระคุณคุณโนบิตะ และทีมงานกระดานข่าวthaimtb.com ขอบพระคุณคุณReal ครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
น้าเป็ด...
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนคุณ toyomichi ทำเอาผมตื่นเต้นมากครับ เพราะว่าจองมาในเวลา 23.25 น ของคืนวานนี้ ขอบพระคุณครับ...
2X หมายถึง 2XL ใช่หรือเปล่าครับ...

ผมขอเดาว่าเป็น 2 XL นะครับเพราะว่าคุณtoyomichi พิมพ์ 2X ไปเฉยเฉย...
ขอบพระคุณครับ...
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

4-5-6 ธันวาคม ศกนี้
รวมใจพสกนิกรน้องพี่ชุมชนคนใช้จักรยานทั่วไทย
ปั่นทางไกลถวายพระพร ขอพระองค์ทรงมีพระเกษมสำราญ
เจริญพระชนมายุยิ่งยืนนาน ตลอดกาลนานไป
นัดเจอกันที่หน้าสวนลุม วันที่สี่เช้ารุ่งอรุณใหม่
๗.๐๐ น ล้อหมุน คลาไคล คุณคุณทั้งหลายอย่าลืมกัน
วันสำคัญครั้งเดียวในแต่ละปี

โดยทีมงานน้าเป็ด เสือหน่อยนครปฐม และมวลสมาชิกจักรยานทั่วไทย
เรียนเชิญทุกชมรมทุกท่านครับ ปั่นสนุกสนุก ไร้กังวล ลางานวันที่ ๔ ขอวันเดียวเอง เพื่อพ่อของแผ่นดิน

ทางเรียบตลอดไปได้ทุกประเภทจักรยาน ดูแลท่านเหมือนญาติ ทริปนี้ใครกินใครจ่ายครับ แต่กรุณาลงชื่อหรือแจ้งจำนวนเพื่อเราจะเตรียมความพร้อมในการหาที่พักและอาหารการกินครับ กินอิ่มนอนสบายครับ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เรียนคุณreal หัวข้อใหม่ " จักรยาน วาระแห่งชาติ"

จักรยานหรือรถถีบ

เมื่อพูดถึงเรื่องดังกล่าว จะประกอบด้วยหลายฝ่ายที่เกี่ยวข้องกันกล่าวอาทิเช่น...
1.ผู้ผลิตผู้นำเข้า ตัวแทนจำหน่าย ร้านซ่อม อุปกรณ์ต่อเนื่อง เช่นเสื้อผ้า กระดิ่ง หมวกกันกระแทก เป็นต้น
2.ผู้ใช้จักรยาน ชมรมจักรยาน กิจการการท่องเที่ยวด้วยจักรยาน(Bike Tour) เป็นต้น
3.นักแข่งจักรยาน สมาคมจักรยาน สถาบันนักแข่ง
4.ทางจักรยาน ระบบทางจักรยานเชื่อมกับระบบอื่นเป็นต้น
5.รัฐ(หมายถึงประเทศไทย) อบจ อบต เทศบาลตำบล อำเภอ จังหวัด และกรุงเทพมหานคร
6.หน่วยงานของรัฐที่เชื่อมโยงเกี่ยวข้องตั้งแต่ 1 ถึง 4
7.อื่นอื่นที่เป็น พ.ร.บ. และกฎหมายต่างต่าง

ด้วยว่าระเบียบวาระแห่งชาติ จะต้องเป็นมติของ ครม ดังนั้น...ไม่มีใครในข้อหนึ่งข้อใดที่จะไปมีกำลังส่งเสริมให้เกิดขึ้นมาได้ จึงขอเชิญชวนทุกคนทุกประเภทดังกล่าวข้างต้น ที่เล็งเห็นประโยชน์ของจักรยาน
ช่วยกรุณาเขียนสารถึงคณะรัฐมนตรี ขอให้จักรยานเป็นระเบียบวาระแห่งชาติ...
ขอให้มีการส่งเสริมให้ใช้จักรยานกันทั่วประเทศ สัปดาห์ละครั้ง
กำหนดเปิดถนน 1 เลน สัปดาห์ละวัน ให้เป็นถนนจักรยาน(Bike Lane)เท่านั้น ทุกจังหวัด ตัวอย่างเช่นในบางกอกกำหนดเริ่มจากสวนลุมฯ ไปยังสวนรถไฟ
ฯลฯ

เหล่านี้เป็นต้น...

จะเห็นว่าไม่สามารถทำได้โดยง่ายเพราะว่าขึ้นอยู่กับหลายหน่วยงาน หลายพื้นที่ฯลฯ ดังกล่าวแต่ต้น จึงต้องผลักดันให้เป็นระเบียบวาระแห่งชาติ

30 ตุลาคม 2552 วันศุกร์ ตอนเย็นจนถึง 19.30 น. นัดพบปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและร่วมลงชื่อส่งสารถึงท่านนายก ผ่านเลขาคณะรัฐมนตรี เรื่องขอให้จักรยานเป็นระเบียบวาระแห่งชาติ...
หน้าหอศิลปแห่งกรุงเทพมหานคร ห้ามพาด
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เราชุมชนคนใช้จักรยานไทยมีความประสงค์จะมีเพื่อนเหมือนญาติทั่วประเทศ จึงประกาศรับสมัครกันด้วยคุณสมบัติดังนี้...

1.เป็น สว.
1.1คุณผู้ชาย ร่างกายสุขภาพดีขับขี่จักรยานได้ อายุไม่น้อยกว่า 55 ปี
1.2คุณผู้หญิง อายุไม่น้อยกว่า 45 ปี

2.ชอบเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน หรือใช้จักรยานเป็นเครื่องออกกำลังกายที่บ้านในท้องถิ่น แต่ยังไม่เคยไปไหนไกลไกลเลย

3.สามารถรับภาระค่าใช้จ่ายตัวเองได้ตลอดรายการ(หากมี)

สนใจกรุณาลงชื่อ
แจ้งจังหวัดที่ท่านอยู่อาศัยในปัจจุบันนี้ พร้อมเบอร์โทรฯไปยังน้าเป็ด naaPed@yahoo.com

หรือFax ไปยัง 02-633-0424

หรือส่งไปรษณียบัตรไปยัง
คุณสัจจา ขุทรานนท์
ชุมชนคนใช้จักรยานไทย
77/249 อาคารราชเทวีทาวเวอร์ ชั้น 19 ถนนพญาไท แขวงราชเทวี กทม 10400

โครงการ สว.
1.ปั่นจักรยานท่องเที่ยวไปในแต่ละจังหวัด ของสมาชิก โดย ยกรถขึ้นรถไปยังจังหวัดนั้น และเช่าบ้าน 1 หลัง ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ หารกันด้วยจำนวนสมาชิกที่ไปในแต่ละคราว...เช่าระยะสั้น 1 เดือนเท่านั้น แต่ไปค้างกันทีอาจจะ 5 วัน 10 วัน หรือ 1 เดือน แล้วแต่สมาชิก แต่ว่าจะหารถัวเฉลี่ยเท่าเท่ากัน….ขากลับยกรถกลับ...จังหวัดต้นทางใครต้องรับภาระการจัดการรถขนส่งเอง....เช่นที่บางกอกนั้นผมจะใช้บริการของเฮียเอี่ยมอาจทั้งไปและกลับ ...(ทั้งนี้หากกลุ่มของท่านจะเดินทางไปด้วยจักรยานก็ไม่เป็นไรครับ)
2.ปั่นชมวิว ชมนก ชมไม้ และกลับบ้านมาทำอาหารกินกันเอง...เท่าที่โอกาสอำนวย อาหารเป็นแบบชาวบ้าน ไม่ใช้ผงชูรส และน้ำตาลทรายขาว เป็นต้น
3.อนุรักษ์ธรรมชาติตลอดการเดินทาง และไม่เบียดเบียนใคร...เป็นต้น

ท่านใดสนใจกรุณาแจ้งผมที่กระดานข่าวนี้ได้นะครับ
ขอบคุณครับ...
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

มีโครงการเรื่องกางเกงครับ เพราะว่ายังต้องการมีงบสนับสนุนเพิ่มเติม สนใจจองกันครับพี่น้อง...
รูปภาพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=115927

รูปภาพ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนทุกท่าน...ที่รักยิ่ง

เริ่มต้นเมื่อต้นปีนี้ผมได้ไปมีส่วนร่วมเข้าประชุมกับ ททท โดยมีพี่ทรงศักดิ์ ประธานชมรมจักยานเพื่อสุขภาพ TOT โทรมาชวนไปร่วมประชุม และน้าหมี รองประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย เรื่องการจัดทริปไปตลาดน้ำอัมพวา ที่ประชุมช่วงหนึ่ง พี่แอ๊ด ททท.ประธานจัดงานและประธานที่ประชุมของโครงการ กล่าวถึงเรื่องทางจักรยานขึ้นเขาใหญ่ รวมทั้งพี่ทรงศักดิ์ เล่าให้ฟังในที่ประชุม และน้าหมียังสนับสนุนว่าถ้าจะทำก็สามารถทำได้ ในเรื่องของทางเทคนิคไม่ได้ยากเย็นแต่ประการใด หลังจากผ่านวันนั้นไปแล้ว ก็เริ่มทีละขั้นตอนมาเป็นลำดับดังนี้...

1.ขอให้สมาชิกทุกทริปทุกครั้งที่ผมมีเวลาไปร่วมด้วย ร่วมลงชื่อสนับสนุนในแบบฟอร์มที่เตรียมไว้
2.นำเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ทให้ลงชื่อทางออนไลน์ ซึ่งสามารถรวดเร็วและทั่วถึง โดย
3.อย่างไรก็ดี ยังมีกลุ่มผู้ไม่มีคอมไม่ทราบเรื่องทางอินเตอร์เน็ทอีกส่วนหนึ่ง ดังนั้นจึงอาศัยเพื่อนสมาชิก เป็นคนช่วยกระจายข่าวสารนี้ โดยมีป้าอ๋อยTCC ช่วยทางภาคเหนือตอนบน มีเฮียฮ้อท่านประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพนครปฐม เสริมมาในให้ในส่วนของนครปฐม สุพรรณ บางเลน และในทริปของชมรมฯ ส่วนที่ปราจีนบุรี ได้ลุงเนตรนำร่องไปแจ้งข่าวสารนี้ให้ทางชมรมฯต่างต่างที่ปราจีนบุรีและใกล้เคียงทราบ ที่พัทลุงมีพี่ไพศาล ไม้ค้ำตะวัน มีคุณTiger30 รวบรวมส่งมาให้เป็นจำนวนมาก จังหวัดสมุทรปราการได้แรงใจจากหลายคนดังนี้ ลุงกุลประธานชมรมจักรยานสมุทรปราการ ตาเล็ก ลุ่มเจ้าพระยา อาจารย์นิยม คุณวิสูตร คุณเล็ก ปากน้ำ(สมุทรปราการ) เคยขึ้นเขาใหญ่ไปสำรวจและเตรียมงานกันสองครั้ง...ตรัง และภาคใต้หลายจังหวัด สนับสนุนมาจากลุงสมพลไม้ค้ำตะวัน คุณTigersong เสือยิ้มหาดใหญ่ เป็นต้น

ส่วนที่กรุงเทพมหานคร มีสมาชิกของTCC และสมาชิกอีกหลายชมรมฯที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงช่วยผมมามากมีดังนี้ คุณDust in the wind คุณหมาข้างถนน อาสุทธิชัย กลุ่มท่านผู้การสมพงษ์ ตักม้อ หมง น้องหนุ่ย(ใบ้) อาวัลลพ (มักกะสัน) คุณเอก น้องตู่87 และเพื่อนน้องตู่87 เช่นพี่นก พี่โหนก เฮียดิษฐ์(อ้วน) ทีมงานบางมด กลุ่มธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาคลองตันโดยคุณอารียา คุณโลกสวยและพนักงานบริษัทในเครือ ซึ่งไม่ได้เป็นนักจักรยาน มีส่วนน้อยที่ปั่นจักรยาน แต่เห็นด้วย และไปหาชื่อมาสนับสนุนกันเพียบ...วันที่ไปสำรวจกันครั้งที่เท่าไหร่จำไม่ได้ มีเฮียเอี่ยมอาจเจ้าของกิจการหลายอย่างและมีรถขนส่งจักรยาน ก็มีส่วนทำให้พวกเราได้รับความสะดวกสบายเป็นอย่างมาก...

ยังมีอีกหลายท่านหลายชมรมฯที่ผมไม่ทราบจำได้หมด เช่นอาจารย์ที่ราชบุรี เจอกันเมื่อทริปอัมพวา อีกครั้งที่Car Free Day ปีนี้ที่เกษตรศาสตร์ คงจำได้แต่รูปร่างหน้าตา นึกชื่อเท่าไหร่ก็นึกไม่ออก...ขออภัยครับ เช่นเดียวกันที่ชุมพร ที่สุราษฎร์ธานี ที่หลังสวน อ้อ...มีอาจารย์โก มีพวกเราอีก20-30 คนที่ลงใต้เที่ยวนั้น ชื่อท่านก็อยู่ในจำนวนนี้ด้วย...มีอีกท่านหนึ่งปั่นไปกับผมด้วยกันวันที่ไปเยี่ยมชมรมฯเฮียฮ้อ งานอะไรจำไม่ได้ คุณkoko มีกำลังใจให้ผมโดยบอกว่าให้ทำหนังสือจดหมายไปยังท่าน แต่ผมเองไม่ได้ส่งไปให้ เนื่องจากว่าเวลาผ่านไปนึกอะไรไม่ทันจะลืมทันที...เนื่องจากผมต้องทำงานประจำให้มันเสร็จทันภายในเวลาทุกวัน วันต่อวัน ดังนั้นงานจักรยานต้องรอ

ต้องรอจนกว่าผมจะว่าง...ว่างแล้วมันลืมนะครับ ขอประทานอภัยท่านkoko(คุณกิตติ) ด้วย และผมว่าเรื่องนี้ผมยังรับปากกับอีกหลายหลายท่านหลายหลายชมรมฯแบบนี้แล้วไม่ได้ทำส่งตามไปทีหลังคงจะมีอีกมาก...ต้องขอภัยด้วย

พักสักครู่ครับ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

(ต่อครับ)
ในเวลาช่วงสิบเดือนที่ต้องพยายามรวบรวมรายชื่อ มีน้องน้องหลายคนที่อาสาเข้ามาช่วยอย่างเต็มที่ เช่นน้องหมีน้อย น้องสุ น้องนัท น้องpeesand น้องDust in the wind น้องเอก ป้าอ๋อย น้องพรภา(ไม่ทราบสะกดถูกมั๊ย)

น้องบุญถม น้องหน่อง อาวิสิทธิ์ หมุนเวียนสลับเปลี่ยนไปออกทริปด้วยกัน ในแต่ละทริปเช่นมีครั้งหนึ่งทริปคุณหมอวิรัช คุณหมอจินต์ เสือยุ่ง และน้องชายผมอีกคนที่ทำงานอยู่การไฟฟ้าบางปะกง ที่มีลูกสาวเป็นนักปั่นนักแข่ง หมดไปหลายแสน ได้ถ้วยรางวัลมาสองสามใบ หรือว่าเต็มบ้านแล้วไม่ทราบ ไปเจอกันที่วันไปกับน้าหมีกับTCC ที่ฉะเชิงเทรา....

วันนั้นเราลงแข่งด้วย แต่ส่วนใหญ่ผมหมดเวลาไปกับการแจกแผ่นพับให้ช่วยลงชื่อ คุณหมอจินต์ช่วยกรุณาประชาสัมพันธ์และร่วมรวมกันมาได้อีกมากเหมือนกัน

ส่วนน้องชายผมพอทราบเรื่องก็รับไปทางชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพไฟฟ้าบางปะกง กรอกกันจนแผ่นพับที่เอาไปหมดเกลี้ยง เพราะว่าผมเคยเตรียมไปเวลาออกทริปแต่ละที เหลือกลับมาเป็นประจำ คราวนั้นเตรียมไปสามร้อย หมดเกลี้ยงครับ น้องบอกว่าวันหลังให้ส่งไปให้อีก ผมรับปากว่าจะส่งไปให้ แต่กลับถึงบ้านทีไร ผมก็หมดแรงที่จะทำอะไรต่อ วันรุ่งขึ้นมีอย่างอื่นที่ต้องทำก่อน ก็ทำไปก่อนจนสุดท้าย เหมือนเดิม คือไม่ได้ส่ง

ทั้งของคุณ koko หรือคุณหมอจินต์ ประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพฉะเชิงเทรา หรือ ตัวอย่างของน้องชายผมนั้น จำได้ไม่ได้ลืม แต่ไม่มีเวลาจะสานต่อ.....เฉพาะที่ฉะเชิงเทรา มีทุกประเภทครับที่ร่วมลงชื่อมา ประทับใจมาก ไปแวะโรงเรียน ก็มีนักเรียน ไปแวะศาลเจ้าก็มีอาเฮียอากง ร่วมลงชื่อ...คนขายน้ำแข็ง ขายผลไม้รถเข็น คนขับรถ..แหมมีหมดครับ...นึกถึงเด็กนักเรียนนึกถึงทริปยิ่งใหญ่ที่นครปฐม...

ไปร่วมทริปกันกับเฮียฮ้อก็ประทับใจทุกครั้ง และไปทุกครั้งกี่ครั้งขอให้ช่วยลงชื่อทุกครั้ง คนที่เคยลงชื่อถามว่าน้าเป็ดครับ ลงซ้ำหรือเปล่าครับ ผมบอกว่าลงไปก่อนนะครับ ผมจะนำไปตรวจสอบให้ คราวนั้นหรืออีกคราวไม่รู้ รู้แต่ว่าเจอเฮียนุไปร่วมงานนี้ด้วย วันนั้นแผ่นพับไม่พออีกเช่นกัน จนต้องใช้กระดาษ เอ 4 อีกหลายสิบแผ่น ออกมากางกันกลางโต๊ะ แล้วส่งให้เขียนลงชื่อ ไม่ทราบคนมาจากไหน ทั้งนักจักรยาน ทั้งครูทั้งนักเรียน วันนั้นวันเดียวผมว่าเกือบสามร้อยกว่าคน และขอบพระคุณเฮียฮ้อและทางเจ้าภาพ ที่เชิญผมออกไปเรียนไปชี้แจงกันที่หน้าห้องประชุมเพื่อเสนอเรื่องเส้นทางจักรยานขึ้นเขาใหญ่และเรียกร้องให้ทุกคนช่วยกันลงชื่อ...สุดประทับใจครับ

พักสักครู่ครับ
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

น้าเป็ด... เขียน:ชลบุรี มีพี่แป๊ะ พี่ธีระสิทธิ์ และคุณพิเชษฐ์+น้องเพ็ญศรี ช่วยผมได้มาก และทริปนี้ทำเอาน้องแซงแซวกลับมาแล้วต้องเสียตังค์ถอยป้ายแดงสะเป๊ซให้กับน้องตุ๊กแฟนอีกคัน เพราะว่าเจอทางแบบนั้นเข้า 20 นิ้ว เสือพับไม่รอดครับ บอกผมว่าเห็นน้าเป็ดชวน 20 นิ้ว ไปทดสอบ...แหะแหะ ขอบคุณครับ....ชลบุรีผมไปสามครั้ง สองครั้งกับพี่แป๊ะ พี่ธีระสิทธิ์และคณะติดตามร่วมกันอีกหลายคน แต่ที่ผมไปเองก็อีกสองครั้งอย่างน้อย และมีครั้งหนึ่งที่ไปเยี่ยมคุณอาฅนหลังเขา อยู่ศรีราชา ยังคงคิดถึงกันอยู่.....รวมสามสี่ครั้งรายชื่อมีมาด้วยไม่น้อยเหมือนกัน

ที่ลำำพูนทางเหนือผมไปขอความร่วมมือมาจากพี่ชายผม อยู่โรงงานยาสูบแห่งหนึ่ง ผมว่านอกจากคนงานพนักงานที่โรงงานรวมกับสมาชิกชมรมจักรยานของ อบต เหมืองง่า ที่มีน้าแดง (น้องเขยน้องเมียพี่ชายผม) เป็นคนที่เคยปั่นจักรยานด้วยกันสมัยผมอยูที่ลำพูน ได้รายชื่อมาเกือบห้าร้อยคนเห็นบอกว่าบางคนไม่เคยขี่จักรยานเลยตั้งแต่เกิดมา แต่อยากช่วย...ขอบพระคุณครับ

กลับมาบางกอกอีกครั้ง จึงได้คุยกันกับพี่ทรงศักดิ์ พี่ธานินทร์๙๙ ทางโทรศัพท์ พี่ธานินทร์๙๙ พี่ทรงศักดิ์TOT พูดถึงเรื่องโครงสร้างของถนน และรายละเอียดมากมาประกอบหลายอย่าง สุดท้ายนัดกันว่าเราสามคนจะไปสำรวจกัน แต่พี่พี่เขาไม่ว่างเลย งานมากตลอดเวลา ผมจึงไปด้วยกันหลายครั้งพร้อมกับมีน้องน้องจากหลายชมรมฯไปเอง แล้วกลับมาเล่าให้ฟัง....
น้าเป็ด... เขียน:ถึงจุดสุดท้ายที่จะขอความกรุณาจากทุกท่านว่า โดยระยะเวลาที่ผ่านมาจนกระทั่งปัจจุบันนี้ คงจะมีรายชื่อมากแต่ยังไม่ครบสองหมื่นชื่อ จึงขออนุญาตมาให้ท่านช่วยกันอีกแรงหนึ่งโดยลงชื่อทางออนไลน์ที่ง่ายและสะดวกมาก โดยเข้าไปที่

http://www.thaicycling.com/register

ซึ่งผมขอขอบพระคุณท่านเจ้าของพื้นที่ TCC ด้วยนะครับ
รายการที่จำเป็นที่ท่านต้องกรอกนั้น เอาสั้นสั้น เพียงชื่อ นามสกุล (ชื่อกรุณาใส่คุณ หรือ นาย นาง นางสาว ด้วยนะครับ) และ เบอร์โทรฯ เท่านั้น นะครับ และรายการนี้เมื่อเสร็จงานใหญ่ เรื่องขึ้นเขาใหญ่แล้ว พื้นที่นั้นจะขอให้ทางTCC ลบทิ้งทันที (หลังจากผมส่งรายการสรุปเรื่องส่งไปยังกระทรวงที่เกี่ยวข้องแล้ว ต้องมีระยะเวลาอ้างอิงให้ทางการเพื่อเป็นหลักฐาน ส่วนเอกสารที่เป็นกระดาษผมจะยกไปส่งที่เขาใหญ่ 1 ลังครับ อันนี้ให้เลย ผมไม่เก็บไว้)

ในกรณีที่ลงรายการแล้วโปรแกรมไม่รับ แสดงว่าผมเคยลงให้ท่านแล้วก็ไม่ต้องลงใหม่นะครับ

กราบขอบพระคุณครั้งที่ ๑ ครับผม
น้าเป็ด... เขียน:ถึงจุดสุดท้ายที่จะขอความกรุณาจากทุกท่านว่า โดยระยะเวลาที่ผ่านมาจนกระทั่งปัจจุบันนี้ คงจะมีรายชื่อมากแต่ยังไม่ครบสองหมื่นชื่อ จึงขออนุญาตมาให้ท่านช่วยกันอีกแรงหนึ่งโดยลงชื่อทางออนไลน์ที่ง่ายและสะดวกมาก โดยเข้าไปที่

http://www.thaicycling.com/register

ซึ่งผมขอขอบพระคุณท่านเจ้าของพื้นที่ TCC ด้วยนะครับ
รายการที่จำเป็นที่ท่านต้องกรอกนั้น เอาสั้นสั้น เพียงชื่อ นามสกุล (ชื่อกรุณาใส่คุณ หรือ นาย นาง นางสาว ด้วยนะครับ) และ เบอร์โทรฯ เท่านั้น นะครับ และรายการนี้เมื่อเสร็จงานใหญ่ เรื่องขึ้นเขาใหญ่แล้ว พื้นที่นั้นจะขอให้ทางTCC ลบทิ้งทันที (หลังจากผมส่งรายการสรุปเรื่องส่งไปยังกระทรวงที่เกี่ยวข้องแล้ว ต้องมีระยะเวลาอ้างอิงให้ทางการเพื่อเป็นหลักฐาน ส่วนเอกสารที่เป็นกระดาษผมจะยกไปส่งที่เขาใหญ่ 1 ลังครับ อันนี้ให้เลย ผมไม่เก็บไว้)

ในกรณีที่ลงรายการแล้วโปรแกรมไม่รับ แสดงว่าผมเคยลงให้ท่านแล้วก็ไม่ต้องลงใหม่นะครับ

กราบขอบพระคุณครั้งที่ ๑ ครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรามอินทรา”