พี่สมพิศ...ช่วยที

ผู้ดูแล: ชนินทร์, สมพิศ, watt

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

พี่สมพิศ...ช่วยที

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

สืบเนื่องเรื่องผมชวนท่านผู้เกษียณ...ปั่นฟื้นสุขภาพ (กะจะทำเป็นประจำปี ปีนี้ก็เลยเรียกเป็นปีที่ ๑ ประจำปี ๒๕๕๓)

เดิมทีผมนึก...นึกตอนเริ่มทำกระทู้ ไม่คาดว่าจะได้รับความสนใจ

คิดว่าอาจจะมีสักท่านสองท่าน มาร่วมปั่นกันครับ

เอาจริง...ตอนนี้ มีแจ้งสนใจมากพอควร

และที่สำคัญ ตอนแรกคิด ก็คงจะไปกันแบบสบายๆ หมายถึงปั่นออกจากรุงเทพ แบบกลุ่มเล็กๆ...แบบนี้ไม่กังวล เพราะคนน้อย

แต่คาดว่า ด้วยกระทู้ทำมานานนับถึงวันปั่น...สี่เดือน คงกระตุ้นนักปั่น...นึกสนุกและช่วยเชียร์ ทั้งท่านที่สนุกไปด้วยใจไปให้กำลังใจ ทั้งแบบไปแบบ(เป็นหน้าม้า)...ผมจัดตั้ง :roll: :roll: ) ปั่นไปส่งให้วันแรกมันครึกครื้น ให้กำลังพูเฒ่า...ว่างั้นเถอะ :lol: :lol:

หากมีจำนวนเยอะ แบบไปร่วมเที่ยวเส้นทางปั่นกรุงเทพ บางคล้า ผม คาดคิดเอานะครับ

ผมจึงกังวลเรื่องอันตรายที่อาจจะเกิดอุบัติเหตุ จากรถราที่ร่วมถนน...เส้นทางปั่น ทั้งความเก้ๆกังๆ...ของผู้เฒ่า จะปั่นออกจากรุงเทพฯ...มันยากนะครับ

จึงคิดว่า...คงต้องมีการจัดการแบบพิเศษ เพื่อการเดินทางที่ปลอดภัยของวันที่หนึ่งที่เริ่มเดินทาง

ตรงนี้ละครับ ที่คงจะต้องมีการจัดการ เพราะห่วงจะเกิดอันตรายรถเฉี่ยวชน นักปั่น...ในเขตจราจรพลุกพล่านก่อนออกจากกรุงเทพ

จึงใคร่ขอรบกวนกลุ่มรวมมิตร โดยพี่สมพิศละครับ ช่วยจัดการพาพวกพูเฒ่า...ไปให้พ้นเขตกรุงเทพ โดยสวัสดิภาพและปลอดภัย แถมไม่หลงด้วยเถอะครับ

โดยผมจะขอให้พี่ธานินทร์๙๙ อีกท่านหนึ่งและพี่เสือไฝ(อยู่ในคณะปั่นฯ ) ช่วยทำแผนแสดงเส้นทางที่จะปั่นพาผมและพูเฒ่า ด้วยนะครับ

ก็ผมปั่นไปได้เฉพาะในที่ถิ่นกันดารครับ เส้นทางออกจากกรุงเทพ...ผมไม่รู้เรื่องหรอก :( :(

ช่วยผมทีนะครับ พี่สมพิศ

ควรไม่ควรประการใด โปรดช่วยด้วย

ขอบคุณครับ พี่

จารึก หลังสวน

ปล. กลุ่มผู้เฒ่า ขอนัดรอผู้นำทาง ที่หน้าสนามกิฬาหัวหมาก ประตูใหญ่ทางเข้า...ประตูที่ติดกับรั้วของมหาวิทยาลัยรามคำแหง หัวหมาก ถนนรามคำแหง

นัดปั่น วันศุกร์ที่ ๑๐ ธันวาคม ๒๕๕๓ เริ่มออกจากจุดนัด ที่สนามกิฬา กกท. หัวหมาก เวลา ๐๗.๐๐ น

เส้นทางปั่นกำหนด โดยผู้นำทาง กลุ่ม"รวมมิตร" อุ๊บอิ๊บ...เขียนประกาศเลยนะครับพี่

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: พี่สมพิศ...ช่วยที

โพสต์ โดย สมพิศ »

จ๊าก !! :shock: :shock: :shock:
พี่จารึกวางยานอนหลับผมหรือเนี่ย มิน่าล่ะยังมึน ๆ ศีรษะเฮดอยู่เลย จะไม่ให้มึนได้ไงก็ผมน่ะ สิงห์ตะวันตกถนัดแต่ปริมณฑล นครปฐม อยุธยา ด้านตะวันออกอย่างด็ก็สู้แค่หมด วัดพืชอุดม ยังพอได้บ้าง ส่วนบางคลงบางคล้าไม่รู้เรื่องเลย ..... แค่รามฯ ก็ไปไม่ถูกแล้ว เฮ้อ !! กลุ้มใจไม่มีลอลิง... :oops: :oops: :oops:

พี่ธานินทร์ คงรับได้นะครับ ? :P

คุณนาย ปากเกร็ด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปากเกร็ด - สนามบินน้ำ
Bike: trek 4400

โพสต์ โดย คุณนาย ปากเกร็ด »

สมพิศ เขียน:
จ๊าก !! :shock: :shock: :shock:
พี่จารึกวางยานอนหลับผมหรือเนี่ย มิน่าล่ะยังมึน ๆ ศีรษะเฮดอยู่เลย จะไม่ให้มึนได้ไงก็ผมน่ะ สิงห์ตะวันตกถนัดแต่ปริมณฑล นครปฐม อยุธยา ด้านตะวันออกอย่างด็ก็สู้แค่หมด วัดพืชอุดม ยังพอได้บ้าง ส่วนบางคลงบางคล้าไม่รู้เรื่องเลย ..... แค่รามฯ ก็ไปไม่ถูกแล้ว เฮ้อ !! กลุ้มใจไม่มีลอลิง... :oops: :oops: :oops:

พี่ธานินทร์ คงรับได้นะครับ ? :P

พี่คนปิดท้าย คุณนายขอเสนอ (โปรด) ร่วมด้วยช่วยกัน "ทำการบ้าน" เส้นทางแล้วไป..ทัวร์ริ่งปิดทริปประจำปี 53 กันค่ะ

..
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

นอนั้ง...น่อ พี่สมพิศ ช่วยไปปิดท้ายให้กะพูเฒ่าทีที มีเวลาให้พี่สมพิศ สำรวจอีกถมถืด :lol: :lol:

ถือโอกาสขอบคุณพี่ล่วงหน้าละครับ ฮ่าๆๆ

ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
น้าเอก รฟท.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66819152514
team: ชุมชนจักรยาน กลุ่มรวมมิตร....
Bike: Jamiss,Kona,Raleigh,Garry Fisher(Cro..) ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: หมู่บ้านสมชายพัฒนา(แปรงเรณู)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้าเอก รฟท. »

เอาหละซิท่านประธาน..ยุ่งแล้วซิ อ้าวเอ๊างัย..ดี...ครับ..ท่านประธาน..สมาชิกสภา..รวมมิตร ยินดีร่วมด้วยช่วย น้าสมพิศฯ อีกหนึ่งแรงครับผม..ขออาษา อิอิ ติดตาม..555
ปั่นไปเรื่อยๆ (แบบว่า เร็ว หลง เลย) เหนื่อยนักพักหยุด ปั่นไป ชิมไป สไตร์ น้าเอก รฟท.
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณน้าเอก รฟท. ขอบคุณครับ

น่าพี่สมพิศ น่า...

ส่วนคุณนาย...นั่น...ฮ่าๆๆ...ผมโทรฯบอกเป็นส่วนตัวก่อนจะโพสครับ (โทรบอกคุณนาย ฯ ให้ช่วย...แหะ...แหะ...เป็นนายหน้าจัดการเรื่องนี้หน่อย :lol: :lol: ขอบคุณ...ขอบคุณคุณนาย ปากเกร็ด ขวัญใจพี่บ่าวของพ้มมมม)

น่าพี่สมพิศ และขอรบกวนพี่ๆในถิ่นรวมมิตร ช่วยผลักดันออกปากขอร้องพี่สมพิศ ให้รับการใหญ่จัดกลุ่มปั่น...ช่วยปิดท้ายดูแลการเดินทางออกของพูเฒ่า...ให้พ้นเขต อตร...อันตรายในกรุงเทพ ด้วยเถอะครับ

อย่างประโยคคุณนาย...มันชอบพูดติดปาก พลี้ดดส์...พลี้ดดดส์... :lol: :lol:

น้าเอก รฟท.
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชุมชนจักรยาน กลุ่มรวมมิตร....
Bike: Jamiss,Kona,Raleigh,Garry Fisher(Cro..) ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: หมู่บ้านสมชายพัฒนา(แปรงเรณู)
ติดต่อ:

เรียนท่านประธานฯ ที่เคารพ...แฮะๆๆ ท่านกำลังทำผิดข้อบังคับ ข้อที่ 60 (อายุท่านพูเฒ่า..อิอิ) ท่านต้องวินิจฉัย..ท่านต้องวินิจฉัย อย่าให้สมาชิก ยกมือประท้วง...นานเกินเสียเวลาอภิปราย เดี๋ยวสมาชิก..วอร์กเอ้า..หมด แล้วท่านประธานฯ ปั่นคนเดียวน๊ะ อุ๊ย..ไม่ใช่ท่านจะต้องปิดประชุมน๊ะ
ปั่นไปเรื่อยๆ (แบบว่า เร็ว หลง เลย) เหนื่อยนักพักหยุด ปั่นไป ชิมไป สไตร์ น้าเอก รฟท.
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สมพิศ »

ก็บอกตั้งแต่ต้นแล้วว่าเจอยานอนหลับ ZZZzz :mrgreen: .... แล้วน้าเอกกินยาอะไรเข้าไปล่ะเนี่ย !!! :lol: :lol: :lol:
Yuthana
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-919-4971
team: กลุ่มรวมมิตร,กลุ่ม๖๐
Bike: Kona,Cannondale,SOMA-SAGA
ตำแหน่ง: เสนานิคม ๑ แขวง/เขต ลาดพร้าว
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yuthana »

ก็บอกตั้งแต่ต้นแล้วว่าเจอยานอนหลับ ZZZzz :mrgreen: .... แล้วน้าเอกกินยาอะไรเข้าไปล่ะเนี่ย !!! :lol: :lol: :lol:
น้าเอกน่าจะเจอยาปลุก...
น้าเอก รฟท.
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Yuthana เขียน:
น้าเอกน่าจะเจอยาปลุก...
ปลุก..อะไร ครับพี่ยุทธนา...แหน.ๆๆๆ ออ..ปลุกท่านประธานฯ ที่รักและเคารพ ของพวกเรา..นี่เอง...555
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตื่นได้แล้วพี่สมพิศ

พี่สมพิศใช้มุกโดนยานอนหลับนี่ ทำให้นึกถึงหลายวันก่อนดูแผ่นเรื่อง "วันเผด็จศึก" ตอนที่ฝ่ายสัมพันธมิตรเข้าบุกหาดนอมังดี

ทหารเยอรมันที่แนวรบ ต้องการให้รถถังที่ไปสุมนึกว่าฝ่านพันธมิตรจะบุกที่หาดอื่น เคลื่อนพลมาที่นอร์มังดีแทน

ปรากฎไม่กล้ามีใครออกคำสั่ง รอท่านผู้นำ อด็อฟฮิตเลอร์ ซึ่งโดนยานอนหลับอยู่เหมือนกัน นอนหลับสนิท

แผนบุกนอร์มังดีเลย ของฝ่ายสัมพันธมิตรเลยประสบผล...สำเร็จ

แต่เอ...พี่สมพิศตื่นแล้วนา :D :D

ธานินทร์๙๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lemond

โพสต์ โดย ธานินทร์๙๙ »

ผมเข้ามาแนะนำเส้นทางครับ

เริ่มต้น จากสนามกีฬ่าหัวหมาก ไปทางซอยรามคำแหง 24 มุ่งหน้าทิศตะวันออก ไปตัดถนศรีนครินทร์ ตรงเข้าถนนกรุงเทพกรีฑา
รูปภาพ

ตรงต่อไปจนไปตัดกับถนนวงแหวนตะวันออก (สาย 9) อ้อมลอดใต้สะพาน ไปเข้าซอยพยุงทอง
รูปภาพ

จากซอยพยุงทองเลี้ยวซ้ายเข้าซอยพัฒนาชนบท 3 ที่ผมปั่นอยู่ประจำ ไปตัดกับถนนร่มเกล้า ตรงไปเข้าถนนเจ้าคุณทหาร
รูปภาพ

ไปตามถนนเจ้าคุณทหารมุ่งทิศตะวันออก ไปจนจดถนนฉลองกรุง เลี้ยวซ้ายไปตามถนนฉลองกรุง มุ่งหน้าทิศตะวันออกฉียงเหนือ ไปข้ามสาย 304 เข้าถนนเชื่อมสัมพันธ์
รูปภาพ

ตรงไปหนองจอก ไปเข้าถนนผดุงพันธ์ (ช่วงนี้อาจงงทางแยกหลายแยก) มุ่งหน้าทิศตะวันออก
รูปภาพ

ถนนผดุงพันธ์เปลี่ยนชื่อเป็นถนนเทศบาล 4 ตรงไปเข้าสาย 3481
รูปภาพ

ตรงไปจะกลายเป็นสาย 3124 ผ่านตำบลบางขนาก ไปข้ามแม่น้ำบางปะกง เขตอำเภอบ้านสร้าง จังหวัดปราจีนบุรี เลี้ยวขวา วกลงทิศใต้ กลับเข้าสู่เขตจังหวัดฉะเชิงเทรา อำเภอบางคล้า
รูปภาพ

มุ่งใต้ ผ่านวัดบางกระเจ็ด แล้วผ่าน”ธาราบางคล้า” ไปจนถึงตัวเมืองบางคล้า (ที่เห็นมีถนน”วนภูติ”เยอะๆนั่นแหละครับ)
รูปภาพ

จากที่บรรยายมานี้ พี่สมพิศคงช่วยทำลิ้งค์แผนที่ Google Map ลากเส้นสีได้แล้วนะครับ

ข้างล่างนี้สรุปรวมตลอดสาย
รูปภาพ
ธานินทร์๙๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lemond

โพสต์ โดย ธานินทร์๙๙ »

มานึกดูอีกที เส้นทางที่อาจจะง่ายกว่าก็คือเส้นทางถนนอ่อนนุชผ่านหน้าสนามบินสุวรรณภูมิแล้วถนนเปลี่ยนชื่อเป็นลาดกระบัง-หลวงแพ่ง-เทพราช
ตามนี้ครับ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 1241&st=57
Bkk-Bangkla_13.jpg (52.29 KiB) เข้าดูแล้ว 1476 ครั้ง
ถ้าไปเส้นทางนี้ก็ผ่านตลาดคลองสวน ๑๐๐ ปี ..แวะได้สะดวก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณพี่ธานินทร์๙๙ ครับ

ยังไงๆ...ผมก็อุ๊บอิ๊บขอพี่ธานินทร์๙๙ ช่วนเป็นผู้นำปั่นพาไปละครับ จะได้ไม่หลง

ส่วนคนปิดท้ายปิดขบวน ดูแลพูเฒ่าที่อาจจะเงอะงะ...ฝ่าการจราจรในเขตชานเมืองกรุงเทพ กว่าจะถึงทางโล่งเป็นชนบท พูเฒ่ากลัวหัวใจวายก่อนได้จบวัน ยังไงๆ...ก็ยังต้องอ้อนขอ...ต้องขอพี่สมพิศ...โปรดช่วยด้วยคร้าบบบ

นายบัณฑิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866334459

โพสต์ โดย นายบัณฑิต »

ขอเป็นอีก 1 เสียงที่สนับสนุนทริปนี้คับ :D :D :D :D :D :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรวมมิตร”