พี่สมพิศผมจะขอคำแนะนำเรื่องทำลิงค์ครับ

ผู้ดูแล: ชนินทร์, สมพิศ, watt

ตอบกลับ
ณัฐ สรรหา...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-0026-65xx
team: จักรยาน สรรหา...ทีม
Bike: TREK 4300,GIANT TCR

พี่สมพิศผมจะขอคำแนะนำเรื่องทำลิงค์ครับ

โพสต์ โดย ณัฐ สรรหา... »

สวัสดีพี่สมพิศ ผมจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำลิงค์ ที่ผมโพสในบอดร์โดยจะส่งไปทางอีเมล์ ให้เพื่อน
ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรีอไม่ รบกวนพี่สมพิศช่วยแนะนำวิธีทำให้ด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: พี่สมพิศผมจะขอคำแนะนำเรื่องทำลิงค์ครับ

โพสต์ โดย สมพิศ »

สวัสดีครับคุณณัฐ

การลิงค์ URL (ตัวชี้แหล่งในอินเทอร์เน็ต : Universal Resource Locator หรือ Uniform Resource Locator เรียกโดยย่อว่า URL) ทำได้สบายมากครับ

1. ที่ Address bar จะมี URL ของ Website อยู่ครับ
รูปภาพ

2. สั่ง Copy เอาจากตรงนี้ได้เลย ....... วิธีการ (1) คลิกซ้ายที่ Address bar ก็จะเป็นแถบสีเกิดขึ้น (หลักการ drag & drop : ป้ายดำ) และ (2) คลิกขวาสั่ง Copy (คัดลอก)
รูปภาพ

3. นำไป Paste (วาง) ใน e-mail ที่ช่องพิมพ์ข้อความ (Text) ก็จะได้ลิงค์ URL ที่ผู้รับ e-mail สามารถคลิกตามเข้าไปดูได้ทันทีครับ (ถ้าผู้ส่งจะพิมพ์ข้อความหัว/ท้าย URL ต้องวรรคไม่ให้ติดกันนะครับ)
รูปภาพ

ทดสอบโดยการส่ง e-mail ให้ตัวเองก่อนก็ได้ครับ :mrgreen:

ณัฐ สรรหา...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-0026-65xx
team: จักรยาน สรรหา...ทีม
Bike: TREK 4300,GIANT TCR

Re: พี่สมพิศผมจะขอคำแนะนำเรื่องทำลิงค์ครับ

โพสต์ โดย ณัฐ สรรหา... »

สวัสดีอีกครั้งครับพี่สมพิศ ผมทำตามที่พี่แนะนำผมแล้วครับ ใช้ได้แล้วครับ ตอนแรกผมก็ทำแบบที่พี่แนะนำ แต่ผมสับสนที่ไม่ได้ทดลอง
ส่งเข้าเมล์ลองดูมัวแต่ไปกดที่ช่องพิมพ์ข้อความ มันก็ไม่ขึ้นสักที นี่ผมทำตามที่พี่บอกแป๊ปเดียวใช้ได้เลย ต้องขอบคุณพี่สมพิศอย่างสูง
ที่ได้ชี้แนะ แล้วไว้มีโอกาสคงได้ออกทริปร่วมกันนะครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรวมมิตร”