กลุ่มรวมมิตร.....คุยกันสัพเพเหระ (ภาค ๒๕)

ผู้ดูแล: ชนินทร์, สมพิศ, watt

รูปประจำตัวสมาชิก
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กลุ่มรวมมิตร.....คุยกันสัพเพเหระ (ภาค ๒๕)

โพสต์ โดย สมพิศ »

รูปภาพ

หน่วยงานผมมี 2 ห้อง ผมอยู่อีกห้องหนึ่ง และนั่งโต๊ะนี้ครับ :mrgreen:
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กลุ่มรวมมิตร.....คุยกันสัพเพเหระ (ภาค ๒๕)

รูปภาพ

กำลังเต๊ะท่าดูกระทู้นี้ อิ.อิ :lol: :lol: :lol:

oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-92039125
team: อิสระ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

โพสต์ โดย oiltrips »

:cry: ฮือ ๆ เมื่อคืนวานนี้เล่นเน๊ตอยู่ดีๆ กำลังจะส่งภาพขึ้นบนบอร์ดรวมมิตรพอดี มีโปรแกรมเมก้าดิกชั่นที่ใช้อยู่เกิดอาการป่วนๆ ติดค้างหน้าจอโน๊ตบุคส์มีหลายหน้าต่างเยอะบานขึ้นเป็นดอกเห็ด ฉันพยายามปิดหน้าต่างเพจกี่หนแล้ว กลายเป็นโรคไวรัสขึ้น ใช้โปรแกรมสแกนฆ่าไสวรัสใช้งานได้ไม่เต็ม 73 % ทำให้ปิดเครื่องไม่ลง เลยถอดแบตหลังโน๊ตบุคส์จึงปิดได้ ต้องส่งไปให้ช่างตู่ข้างบ้านฉันเป็นร้านซ่อมคอมพ์ ตรวจสอบโน๊ตบุคส์ออยพังไปหรือไม่ล่ะ เพราะคลังภาพถ่ายเพิ่งไปทริปเขาใหญ่เมื่อวานนี้ลงในเครื่อง C : หมดไป 193 รูปค่ะ...ถ้าไวรัสมากินไฟล์ใหม่ๆ ก็หายเดี้ยงแย่จังค่ะ :cry:

:!: รอหน่อยกว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ จะเฉลยภาพห้องอะไรเอ่ย...ขออุบไว้ก่อน รอคนสุดท้ายคือ ลุงเกษม มาก่อนค่ะ
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
ทรงศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TOT
Bike: TREK, GIANT

โพสต์ โดย ทรงศักดิ์ »

ที่ทำงานใหม่ของพี่สมพิศ ฉลองปีใหม่ ยินดีด้วยครับ เครื่องข้างๆโต๊ะทำงานพี่สมพิศ เป้น scanner ใช่ไหมครับ ดูทันสมัยน่าใช้ ยังไม่ค่อยได้เห็น ราคาคงเฉียดหลักหมื่น

ขอบคุณพี่ธานินทร์๙๙ สำหรับที่พัก คุ้มจินตนา น่าพัก แล้วยังได้ราคาพิเศษมากๆ เจ้าของอัธยาศัยดีมากๆ ครับ ดูเขาเกรงใจพี่มากนะครับ

หลังจากห่างทริปทางไกลไปนาน มาเจอทริปเขาใหญ่คราวนี้ พิสูจน์สมรรถนะเราทั้งร่างกายและจิตใจได้ดี ผมไม่ได้เริ่มต้นปั่นจากต้นทาง เพราะนอนดึกมาหลายวัน และจัดงานกีฬาเหนื่อยทั้งวัน แถมตื่นแต่เช้ามืด เลยไปเริ่มต้นที่ปั๊ม ปตท.แยกองครักษ์

เป็นครั้งแรกที่ใช้เสือภูเขาในรอบสองสามปี เพราะหลังๆ ใช้รถพับลุยตลอด
เป็นครั้งแรกใช้เสือภูเขาของชมรมฯ ยี่ห้อ Jamis ราคาหมื่นต้นๆ มีคลิป แต่เราไม่ได้ใช้ เพราะรองเท้าขายไปแล้ว ใช้รองเท้าวิ่งนี่แหละ
เป็นครั้งแรกที่ปั่นจากด่านขึ้นไปถึงยอดเขาใหญ่ โดยไม่พัก เท้าไม่แตะพื้น และยังแถมปั่นไปที่กางเต๊นท์ลำตะคอง มองไปที่ๆ เราเคยไปกางเต๊นท์พักกันเมื่อสามปีก่อน ตอนนี้มันกลายเป็นอดีตเสียแล้ว ถอนหายใจหน่อยนึง บนนี้มีเราเพียงคนเดียวที่ปั่นจักรยานอยู่
จะยังไงก็ตามเสน่ห์ของการปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่ และความประทับใจของการได้นอนเต๊นท์บนยอดเขาใหญ่ ยังคงไม่จืดจาง แม้เวลาผ่านไป ผมตั้งใจหาโอกาสอย่างน้อยปีละครั้ง

ยังได้คุยกันที่คุ้มจินตนา ว่าถนนขึ้นเขาใหญ่ทางแคบ ไม่มีไหล่ทาง เสียวรถยนตข้างหลังจริงๆ เพราะเขาต้องหลบเรา และเขาต้องระวังรถสวนลงมาเร็วด้วย ฝันไว้ว่าหากชาวจักรยานช่วยกันออกเงินช่วยกันสร้างไหล่ทาง เพื่อทำเป็นทางจักรยาน (เฉพาะขาขึ้น) ซึ่งผมดูของจริงแล้วที่ยังมีเหลือ ทำได้ไม่ยาก การบริจาคอาจจะคิดตามระยะทางเป็นเมตร เช่นเมตรละ 500 บาท (สมมติ) ใครบริจาคก็สลักชื่อบนแผ่นหินเล็กๆ ติดไว้บนขอบพื้นไหล่ทางไว้ ไม่รู้ว่าจะเข้าท่าไหม แต่ถ้าทำได้ ก็จะเป็นเส้นทางใฝ่ฝันของนักจักรยานทั้งคนไทย และต่างชาติ
แก้ไขล่าสุดโดย ทรงศักดิ์ เมื่อ 22 ธ.ค. 2008, 21:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ลุงแซม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ดอนเมือง รวมมิตร
Bike: KHS alite 4000

โพสต์ โดย ลุงแซม »

ผมว่าเป็นห้องสุขา นะเสือออย
...คุณทรงศักดิ์ ความคิดก้าวหน้าดีจัง สมัยก่อนสมัยคุณปลอดประสพ สุรัสวดี เคยมีนโยบายจะออกโฉนดเขาใหญ่ ให้ผู้มีเงินซื้อไปดูแล้ว โดยออกโฉนดบนอากาศน่ะไม่ใช่บนดิน
...ได้ข่าวว่าทางคูคต จะจัดทริปเขาใหญ่อีกเที่ยว ประมาณต้นปี ถ้าจองบ้านพักทหารอากาศบนเขาใหญ่ ได้ เห็นว่าจะจองหลังใหญ่บนเนิน นอนได้ ประมาณ30 คน ให้สุภาพสตรีและเด็กนอน ส่วนสุภาพบุรุษ คงต้องนอนเต้นท์เช่นเคย
ทรงศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ ลุงแซม เข้ามาโพสต์ ทำให้นึกขึ้นได้ว่า ทริปเขาใหญ่คราวนี้ อ้างชื่อลุงแซมผ่านด่านโดยไม่เสียค่าผ่านด่านอีกแล้ว ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า พวกเราประมาณสิบคนปั่นมาถึงหน้าด้าน เอ๊ย! หน้าด่าน พักหายเหนื่อยเสียหน่อย ก็จะผ่านด่าน ซึ่งป้ายบอกว่า จักรยาน 20 บาท ก็เตรียมจะควักเงินกันแล้ว ผมก็บอกว่า รอเดี๋ยว ผมขอใช้วาทะศิลป์ก่อน เห็นเจ้าหน้าที่อุทยานที่อยู่ในตู้เป็นผู้หญิงกำลังง่วนอยู่กับการรับเงินจากรถยนต์ที่เข้ามาเยอะจริงๆ ในวันนั้น ก็คงเข้าไปคุยไม่ได้ แต่มีเจ้าหน้าที่ผู้ชาย (อายุราว 40 ปี) ยืนอยู่ข้างตู้ฝั่งขาลง ดูแล้วน่าจะเข้าไปคุยได้ ก็จูงจักรยานเข้าไปหาเขา พุดขึ้นว่า สวัสดีครับพี่ มีเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้เป็นนักจักรยานด้วย ชื่อ คุณเกษมสำราญ สิงหสุต แต่วันนี้พี่เขาไม่ได้มา พี่เขาบอกว่า ถ้ามาที่นี่ก็บอกชื่อพี่เขา ขอผ่านด่านได้ เจ้าหน้าที่เขาตอบว่า เอ!ผมไม่รู้จักนะ คงจะอยู่คนละหน่วยกัน แต่ถ้ามาเป็นหมู่คณะเนี่ย ทำเรื่องขอมีหนังสือมา ก็เข้าได้ (ไม่ต้องเสียค่าผ่านด่าน) ผมก็ตอบว่า แล้วครั้งนี้จะขอผ่านได้ไหมครับ เพราะมากันฉุกละหุก ไม่ได้เตรียมตัวกัน เลยไม่ได้มีหนังสือมา เขาตอบว่า ถ้าขอ ก็ได้ครับ เชิญครับ ผมก็รีบขอบคุณเขาสองครั้ง บอกพวกเรา ว่าเข้าได้ บางท่านก็รีบส่งเสียงขอบคุณ ให้เขาได้ยิน ขาลงเขามาถึงหน้าด่าน ผมก็ยังไม่ลืมที่จะขอบคุณเขาอีกครั้ง

มาคิดดู วันนั้นรถยนต์ รถชอปเปอร์เสียงดัง ก็เยอะ ของเราเงียบๆ ไม่กี่คัน ไม่มีมลภาวะทางเสียง ไม่มีไอเสียทำลายอากาศบริสุทธิ์ พวกเราจึงดูเป็นมิตรเป็นพวกเดียวกับเขามากกว่า อีกอย่างพวกเรามาถึงหน้าด่านก็อลวนอยู่แถวนั้น ซื้อน้ำซื้อข้าวหลามซื้อส้มโออุดหนุนป้าที่ตั้งร้านขายเล็กๆ อยู่ริมถนน ซึ่งป้าเขาบอกว่า ซื้อของเขาได้บุญ ผมก็ถามว่า ได้บุญอะไร ป้าเขาบอกว่า ก็เงินที่ได้นี้ ใช้ส่งลูกหลานป้าเรียนหนังสือ ผมก็หันไปมองเด็กผู้ชายสองคนที่ช่วยขาย พวกเราก็อุดหนุนป้าเสียเยอะ ป้ายังแถมข้าวหลามส้มโอให้เรากินฟรีอีกหน่อย ทั้งหมดนี้คงอยู่ในสายตาของเจ้าหน้าที่ที่ด่าน ซึ่งอยู่ไม่ไกล คงได้เห็นตลอด
แก้ไขล่าสุดโดย ทรงศักดิ์ เมื่อ 22 ธ.ค. 2008, 21:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ทรงศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงๆ แล้ว การขอผ่านด่านขึ้นเเตรียมควักเงินกันอยู่แล้ว เมื่อมีพวกเราท่านหนึ่งส่งเสียงว่า ค่าผ่านด่านจักรยาน 20 บาท เพียงแต่แวบหนึ่งผมคิดว่า น่าจะลองเข้าไปคุยขอเขานะ ด้วยเหตุผล 2-3ข้อ คือ หนึ่ง เป็นการฝึกการพูด สอง เพื่อพิสูจน์ว่า ใช้ชื่อลุงแซม จะขอผ่านด่านได้ ซึ่งผมได้ยินมาเช่นนั้น แต่ไม่รู้ว่าพูดแซวกันหรือพูดจริง (แต่ทริปเขาใหญ่ที่ผ่านมา2 ครั้ง เห็นลุงแซมเข้าไปพูดกับเจ้าที่ด่านเอง ไม่กี่คำก็ผ่านฉลุย ผมก็ขอลองมั่ง ไม่ว่ากันนะครับ) สาม ก็คือ เพื่อดูลักษณะท่าทีของเจ้าหน้าที่ด่าน ทำนองว่า เขามีมุมมองมีทัศนคติอย่างไรต่อประชาชนอย่างไร ในหน้าที่ของเขา ทำให้ผมนึกถึงพระราชดำรัสของในหลวง ซึ่งพอจะจำได้คร่าวๆว่า การที่คนจะทำแต่หน้าที่ของตน หรือทำตามหน้าที่ โดยไม่สนใจผู้อื่นนั้นไม่ถูกต้อง เพราะหน้าที่ของแต่ละคนต่างพาดพิงกัน เกี่ยวข้องกันไม่มากก็น้อย หากทำเช่นนั้น ก็จะกระทบถึงผู้อื่น ผลเสีย(ในภาพรวม) ก็จะเกิดขึ้นได้
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

:D วันนี้ได้คืนโน้ตบุคส์จากร้านซ่อมคอมพ์แล้วบอกว่าไม่ใช่ป่วย ไม่มีไวรัสกิน แต่เป็นอาการแฮ้งค์จากความร้อนของเครื่องโน๊ตบุคส์ใช้งานหนักไปหน่อยคือ ใช้พิมพ์งานนาน ๖ ชม. เครื่องจึงจะร้อนขึ้นมาก จนหน้าต่างโผล่ขึ้นหลายช่อง ทำให้ปิดไม่ได้ เลยถอดแบตหลังเครื่องออกพักทิ้งไว้ ๑ คืน ส่งให้หมอคอมพ์ตรวจดู โดยไม่เสียค่าบริการซ่อม เพราะเป็นเพื่อนข้างบ้านค่ะ

เดี๋ยวจะเฉลยภาพปริศนาออกมา ไม่ต้องรอถึง ๓ วันให้หลัง เพราะได้คนมาตอบครบทุกคนแล้วค่ะ :mrgreen:
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

โรจนา เขียน:น้องออย เล่นเจาะจงชื่อเลยเหรอ พี่ยิ่งชอบทายผิดทายถูกอยู่ด้วย แต่ลองทายดูนะ
สงสัยจะเป็นทางเข้าห้องน้ำมั้ง เห็นเค้าติดป้ายรูปผู้ชาย-ผู้หญิงอยู่เหนือประตู ใช่รึเปล่า
แต่กลัวดอกไม้ในพานทองค่ะ คล้ายๆบูชาอะไร...
สมพิศ เขียน:น่าจะเป็นห้องน้ำนะน้องออย เพราะมีผ้าเช็ดเท้าอยู่ตรงประตูและประตูผลักเข้าด้านใน(ส้วม) ประกอบกับมีต้นพลูด่างและกล้วยไม้ซึ่งอยู่ได้ดีในห้องน้ำ .... ถูกกกกกกก ต้องนะคร๊าบ :lol:
ลุงแซม เขียน:ผมว่าเป็นห้องสุขา นะเสือออย
รูปภาพ

เอาล่ะ...เมื่อได้ครบสามท่านผู้เฉลยออกมาแล้ว ฉันขอบอกว่า...ถูกต้องงงงงงงงแล้วค่ะ... โดยเฉพาะน้าพิศเดาได้ถูกแม่นยำดีแล้ว :lol:

ฉันบอกว่า...ที่มาจากทริปเขาใหญ่-คุ้มจินตนา ฉันไม่ได้ไปทางเขาใหญ่ กลับไปเที่ยวดูเล่นคนเดียวไปเจอเนินเขาพระที่มีวัดเก่าๆ เลยปั่นจักรยานเข้าไปใน วัดเขาทุเรียน ต.เขาพระ อ.เมือง จ.นครนายก บังเอิญฉันรู้สึกเกิดปวดนิ้งน่องพอดี เดินปรี่ไปห้องสุขา...เปิดประตูอ้า :o โอ้โห้ๆๆ :shock: เป็น
"ห้องสุขาติดแอร์" เย็นสบายฉ่ำบานไปเลยค่ะ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
นี่..แหล่ะ ที่มาจากป้ายเชิญชวนให้ไปวัดเขาทุเรียน เห็นบอกว่ามีห้องสุขาติดแอร์ เลยปั่นจักรยานไปตามดูต้นเกิดเหตุค่ะ
นี่..แหล่ะ ที่มาจากป้ายเชิญชวนให้ไปวัดเขาทุเรียน เห็นบอกว่ามีห้องสุขาติดแอร์ เลยปั่นจักรยานไปตามดูต้นเกิดเหตุค่ะ
Sucha1.jpg (65.32 KiB) เข้าดูแล้ว 801 ครั้ง
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาภาพที่ตัดตอนมาจากกล้องฉันมาให้ดูว่า ห้องสุขา ห้องน้ำติดแอร์ มีแห่งเดียวที่ วัดเขาทุเรียน และอีกยังเป็นที่ตั้งอนุสรณ์(สุสาน) ทหารญี่ปุ่นสมัยมหาเอเชียบูรพาไปยึดเมืองนครนายกมาแล้ว ได้บังคับทาสเชลยข้าศึกทำงานหนักสร้างวัดเขาทุเรียนแห่งนี้ จนตายบนเนินหลังป่าช้า ฉันเดินสำรววจทั่ววัดเขาทุเรียนแล้วพบว่า น่าสนใจ มีข้อมูลประวัติศาสตร์ดี แต่ไม่ปรากฎในคู่มือ ททท. เพราะไม่มีระบุชื่อวัดเขาทุเรียนเป็นแหล่งเที่ยวที่โดดเด่นค่ะ
ไฟล์แนบ
ถอดรองเท้าจักรยานออกให้หมด ใส่รองเท้าแตะเดินไปห้องน้ำ
ถอดรองเท้าจักรยานออกให้หมด ใส่รองเท้าแตะเดินไปห้องน้ำ
Sucha4.jpg (65.81 KiB) เข้าดูแล้ว 805 ครั้ง
ห้องสุขา-ห้องน้ำติดแอร์ อยู่ใต้ถุนศาลาเปรียญใหญ่ที่ก่อสร้างยังไม่เสร็จ
ห้องสุขา-ห้องน้ำติดแอร์ อยู่ใต้ถุนศาลาเปรียญใหญ่ที่ก่อสร้างยังไม่เสร็จ
Sucha3.jpg (65.97 KiB) เข้าดูแล้ว 806 ครั้ง
อันนี้ "ถูกต้องแล้วววววววววว" น้าพิศ ดูให้ชัดเจนด้วยค่ะ
อันนี้ "ถูกต้องแล้วววววววววว" น้าพิศ ดูให้ชัดเจนด้วยค่ะ
Sucha2.jpg (66.6 KiB) เข้าดูแล้ว 808 ครั้ง
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

มาดูกันเถอะ....เดินเข้าไปดูห้องสุขาค่ะ....มีเสียค่าทำบุญตามศรัทธาใส่กล่องหน้าห้องสุขาห้องน้ำ เราต้องช่วยกันแบ่งทรัพย์ทำบุญให้ด้วยค่ะ
ไฟล์แนบ
ที่นี่ ตกแต่งสวนหย่อมหน้าห้องสุขา มีช้างเป็นสัญญลักษณ์เขาใหญ่เมืองนครนายก
ที่นี่ ตกแต่งสวนหย่อมหน้าห้องสุขา มีช้างเป็นสัญญลักษณ์เขาใหญ่เมืองนครนายก
Sucha6.jpg (65.38 KiB) เข้าดูแล้ว 798 ครั้ง
หน้าต่างกระจก ตกแต่งสวยสะอาดตาสบายตาดีจังค่ะ
หน้าต่างกระจก ตกแต่งสวยสะอาดตาสบายตาดีจังค่ะ
Sucha5.jpg (64.08 KiB) เข้าดูแล้ว 799 ครั้ง
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

เปิดเข้าไปพบว่า :shock: โอ้โห้....ห้องสุขาติดแอร์จริงๆ สวย...กลิ่นหอม ไม่มีเหม็นสาบค่ะ
ไฟล์แนบ
โถส้วมใหม่สะอาดตาดี มีอ่างตักน้ำล้าง มีช่องแสงสว่างดี
โถส้วมใหม่สะอาดตาดี มีอ่างตักน้ำล้าง มีช่องแสงสว่างดี
Sucha10.jpg (66 KiB) เข้าดูแล้ว 782 ครั้ง
สังเกตมีเครื่องปรับอากาศติดตั้งข้างบนมีสองเครื่อง เปิดอ้าปล่อยลมเย็นปลิวสะท้านขนลุกค่ะ
สังเกตมีเครื่องปรับอากาศติดตั้งข้างบนมีสองเครื่อง เปิดอ้าปล่อยลมเย็นปลิวสะท้านขนลุกค่ะ
Sucha9.jpg (64.26 KiB) เข้าดูแล้ว 790 ครั้ง
ตรงนี้เป็นห้องสุขาหญิงเจ้าค่ะ
ตรงนี้เป็นห้องสุขาหญิงเจ้าค่ะ
Sucha8.jpg (64.96 KiB) เข้าดูแล้ว 791 ครั้ง
นี่ ห้องสุขาชาย...ห้ามสูบบุหรี่ข้างในด้วย...ดูสิ ป้ายมีดอกไม้สีม่วง แปลว่า ห้องสุขานี้มีให้คุณประเทืองเข้าร่วมได้ค่ะ
นี่ ห้องสุขาชาย...ห้ามสูบบุหรี่ข้างในด้วย...ดูสิ ป้ายมีดอกไม้สีม่วง แปลว่า ห้องสุขานี้มีให้คุณประเทืองเข้าร่วมได้ค่ะ
Sucha7.jpg (66.19 KiB) เข้าดูแล้ว 792 ครั้ง
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

ฉันบอกว่า มีคนแจกน้ำดื่มเย็นให้ฉันดื่มอีกด้วย ของฟรี ไม่ต้มหลอกฉันหรอก เพราะเห็นฉันมาคนเดียว แวะเข้าห้องสุขา แล้วเดินเที่ยวชมสวยหย่อมตกแต่งสวยงาม สมเป็นอุทยานวัดเขาทุเรียนค่ะ

ถ่ายข่าวมุมพิลึกจาก นสพ.เดลินิวส์ ติดบนเสาหน้าห้องสุขาติดแอร์

ปลดทุกข์เย็น

ช่วงนี้บอกตรงๆ สมอง เครียด กับสภาวะทางโลกเหลือเกิน ไม่ว่าเรื่องม็อบ-เศรษฐกิจ-การเมือง จะ ยิ้ม ออกก็ตอนนั่งนับถอยหลังวัน ปีใหม่(รับโบนัส) จ๊าก...ไม่ใช่ มีแผนไป เที่ยว เปิดสมอง เฮ่อ...หนีร้อนเข้าวัดฟังเทศน์ฟังธรรมที่วัดเขาทุเรียน จ.นครนายกดีกว่า ขณะซึ้งในรสพระธรรม จู่ ๆ มารมาผจญ สมาธิในร่างกายแตกซ่าน เหงื่อโซมขนลุกซู่ ข้าศึก บุกโจมตีกะทันหัน ไม่รอช้ารีบลาหลวงพี่ ปรี่หา ห้องน้ำ ปลดทุกข์ทันที ขณะทำธุระส่วนตัวสายตาสอดส่องมีติด กล้องจิ๋ว ไปลงคลิปหรือป่าว เอ้ย...ดูความสะอาดเรียบร้อย หลันเหงื่อเม็ดโป้ง ๆ กลับหายวับไปกับตา มี ลมเย็น ปลิวมาปะทะเงยหน้าไปดู โอ้โห...ห้องน้ำติดแอร์ เจ้าประคุณ...เลย

...หลังจากเสร็จรีบเดินไปถาม พระครูสิทธิคีรีรักษ์ เจ้าอาวาสวัดเขาทุเรียน ผู้สร้างห้องน้ำ.....ของ พระพรหมสุธี เจ้าคณะภาค ๑๒ กรรมการเถรสมาคม จัดสร้างห้องสุขา ห้องน้ำ แบ่งจัดห้องสุขาสำหรับชาย ๗ ห้อง หญิง ๗ ห้อง และผู้สูงอายุอีก ๔ ห้อง ซึ่งเจ้าของบำ..................ผู้สร้างให้ ใช้งบถึง ๑.๓ ล้านบาท จุดประสงค์เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับญาติโยมที่มาทำบุญวัด ทั้งนี้สร้างความ พอใจ ให้กับผู้ที่มาวัดเป็นอย่างมาก

...แหม...ไม่ธรรมดาจริงๆ ติดแอร์เย็นฉ่ำแถมจ้างคนดูแลความสะอาดทุกวันสบายกายแล้วยังได้ อิ่มบุญ ;)

:arrow: จบข่าวสั้นมาบอกแค่นี้ค่ะ

คุณธานินทร์๙๙ คุณทรงศักดิ์ นึกออกไหมค่ะ ตอนที่ขาลงจากเขาใหญ่ผ่านหน้าวัดเขาทุเรียนตรงนี้ จำได้เปล่าค่ะ
ธานินทร์๙๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lemond

โพสต์ โดย ธานินทร์๙๙ »

ครับ.. เสือออย.. ผมพาภรรยาและลูกสาวไปเที่ยวด้วย ขาไปออกจากบ้านเกือบเที่ยง(เพราะเช้ามาทำงานก่อน)
แวะกินมื้อกลางวันที่ร้านต้นไทร (เจอกลุ่มคูคต) แล้วพาสองคนไปเช็คอินที่คุ้มจินตนา สักพักกลุ่มคูคตก็มาถึง
ผมประกอบจักรยานปั่นออกไป มุ่งหน้าไปทางอ.ปากพลี บนถนนใหญ่สาย 33 กะไปรอรับกลุ่มที่กำลังลงจากเขาใหญ่ รออยู่พักใหญ่ก็คิดว่ารอไม่ไหว พอใกล้ห้าโมงก็ปั่นกลับ ถ้ารอช้ากว่านั้นจะมืดกลางทาง
เส้นทางที่ปั่นทั้งไปและกลับก็ผ่านวัดเขาทุเรียนนะครับ
เส้นทางนี้ในแผนที่ thinknet เขาเรียกว่าถนนสายนครนายก-เขาทุเรียน ทั้งๆที่เป็นตำบลเขาพระ และก็มีวัดเขาพระอยู่ด้วย
ก็แสดงว่าเขาให้ความสำคัญกับวัดเขาทุเรียนไม่น้อย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ไฟล์แนบ
Khoumluang-Lampoon-_-1.jpg (53.73 KiB) เข้าดูแล้ว 717 ครั้ง
Khoumluang-Lampoon-_-2.jpg (54.47 KiB) เข้าดูแล้ว 714 ครั้ง
Khoumluang-Lampoon.jpg (57.99 KiB) เข้าดูแล้ว 716 ครั้ง
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

ห้องน้ำสวยดีนะน้องออย :mrgreen:

น้องออยช่วยแปลให้หน่อยครับ :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรวมมิตร”