*** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า "

ผู้ดูแล: ra_p

กฏการใช้บอร์ด
347 Cycling Team
รูปประจำตัวสมาชิก
CJ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team
Bike: Cannondale

Re: *** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า "

โพสต์ โดย CJ »

หวัดดีกิฟท์

ภาพสวยอีกแล้ว G10 ที่แขวนคอใช่มะ
รอดูต่อ....
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 cycling team
Bike: ......
ตำแหน่ง: หลักสี่, บางกอก

Re: *** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า "

โพสต์ โดย Gift »

และแล้วก็ถึงเชียงรายซะที...
ขับรถหาที่พักอยู่พักหนึ่ง เนื่องจากไม่ได้จองมาจากกรุงเทพฯ เพราะไม่แน่ใจว่าจะพักบนดอยเลยหรือในตัวเมืองดี..
สุดท้ายก็ได้มาพักที่ บ้านล้านนา..ราคาไม่แพง..พัก 3 คนราคา 1,100 บาท รวมอาหารเช้า..อยู่ใกล้ๆริมน้ำกก..แต่ไม่เห็นวิวแม่น้ำ...
ที่นี่หาโรงแรมยากมากค่ะ..รีสอร์ทและโรงแรมที่นี่มีน้อยกว่าที่เชียงใหม่เยอะเลยค่ะ..วนหาตั้งนาน อยากพักริมน้ำกก..แต่ก็มีน้อยมาก..จะมีก็แต่โรงแรมใหญ่ๆเลย ราคาคืนละ 4,500 บาท แถมไม่ได้อยู่เป็นหลังๆด้วย อยู่ในตัวโรงแรมซึ่งดูแล้วไม่ค่อยคุ้มค่าราคาเท่าไหร่...
มองจากบนสะพานข้ามแม่น้ำกก..เห็นริมน้ำยังเป็นที่ว่างๆอีกเยอะ..ในอนาคตอาจจะมีคนมาทำรีสอร์ทมากขึ้น...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หอนาฬิกาในตัวเมืองเชียงราย..ที่อ.เฉลิมชัย ออกแบบให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น...
รูปภาพ

แวะทานอาหารเย็นที่ร้าน สลุงคำ..อาหารอร่อย..บรรยากาศดี...
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

กลับมาจากทานอาหารเย็นเสร็จเข้าโรงแรมก็เริ่มโพล้เพล้
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีค่ะน้าเชาว์...
กล้องที่แขวนคออยู่คือ G10 ค่ะ..ชอบมากเลย..คุณภาพของภาพถือว่าใช้ได้ ไม่ถึงกับสุดยอด..แต่ว่าอยู่ในจุดที่พอใจค่ะ..สะดวกในการปรับใช้งาน..เมนูต่างๆปรับง่ายมากๆคล้ายๆกล้อง manual เลย..ขนาดกะทัดรัดมาก..สามารถใส่กระเป๋าเสื้อกันหนาวสบายๆเลยค่ะ..ไม่เกะกะ..เดินทางถ่ายรูปเยอะไม่ปวดไหล่ดีค่ะ.. stabilize ดีมากๆๆๆๆ...ขนาด speed shutter ต่ำมาก ภาพยังออกมาโอเคเลยค่ะ...

เดี๋ยวมาชมภาพกันต่อ...
กิฟท์
narongrama4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816131073
team: พระรามสี่
Bike: moutain/road

โพสต์ โดย narongrama4 »

....เข้ามาแอบดูคนไปแอ่วเจียงอายมา
ra_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-850-4092
Bike: Spe' SL 2/2

โพสต์ โดย ra_p »

Gift เขียน:กลับมาแล้วเจ้าค่า.....

น้าไมค์หายดีแล้วใช่มั้ยคะ..

สวัสดีค่ะโอ๊ค...ไม่แน่ใจว่าจะเรียกพี่หรือเรียกว่าน้องดี..แต่ดูหน้ายังหนุ่มๆอยู่น่าจะเป็นน้องกิฟท์ใช่ป่ะ.. :D

สวัสดีน้องกิฟท์....
น่าอิจฉาคนได้ไปเที่ยวจริงๆ ดูรูปมาตั้งแต่เช้าแล้ว ท่าทางจะอากาศดีมากๆ
น้าไมค์ใกล้จะหายดีแล้ว พรุ่งนี้ก็ว่าจะออกรอบไปกินโกโก้ แบบเบาๆ ซะหน่อย
ไม่รู้ว่าจะมีพี่น้อง มากันมั่งรึเปล่า ... :D :P

ส่วนโอ๊ค ขาซอย เคยถามแล้ว เกิดปีเดียวกับน้องกิฟท์เลย รุ่นเดียวกัน
r a _ p ...Yo!
Oak_Tcr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team!!
Bike: Giant TCR

โพสต์ โดย Oak_Tcr »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก 347 C4.
มันมากๆครับเมื่อวาน..เขาใหญ่
แต่ต้องกลับบ้านด้วยความคั่งแค้น..555
เพราะขึ้นเขาตามทีม มาโดเน่ ไม่ทัน..น้าไมค์ช่วยผมด้วย!!!
หวัดดีครับคุณ Gift..รุ่นเดียวกันหรอกหรือ..555
เรียกอะไรก็ได้นะครับ..แต่ถ้าให้ดี "เรียกพี่ได้ไหม แล้วพี่จะให้กินขนมหมื่นห้า" ก๊ากๆๆ
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

ว้าน้าไมค์...กิฟท์หน้าแตกเลย...นึกว่าคุณโอ๊คเค้าจะเป็นรุ่นน้องเพราะเค้าหน้าเด็กกว่ากิฟท์น่ะ...
แต่ถ้าให้กิฟท์เรียกว่าพี่ก็ได้นะคะคุณโอ๊คเจ้าขา...พี่โอ๊ค.. :mrgreen:

พี่รงค์สวัสดีค่ะ..เมื่อวันอังคารคนเยอะดีมั้ยคะ..

มาชมภาพกันต่อค่ะ..

เช้ามาอีกวันกิฟท์กับพี่ตุ๊ก็รีบเดินทางขึ้นดอยตุงกัน 2 คน..คุณแม่ไม่ได้ไปด้วยเพราะเกรงว่าจะเมารถค่ะ...เพราะต้องขึ้นดอย..ทางจะคดเคี้ยว..
จากโรงแรมไปดอยตุงก็ใช้เวลาประมาณ 1 ชม.กว่าๆ

จุดชมวิวจุดแรกค่ะระหว่างทางขึ้นดอย
รูปภาพ

รูปภาพ

เค้ามีร้านขายของกันนิดหน่อย..
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงแล้วตำหนักดอยตุง..ด้านนี้เป็นทางเข้าค่ะ..
รูปภาพ

ร้านกาแฟดอยตุง..อร่อยดี
รูปภาพ

ดอกไม้สวนบริเวณตำหนักของสมเด็จย่า
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ด่านหน้าตำหนัก..เค้าไม่อนุญาตให้เข้าไปถ่ายข้างในค่ะ..
รูปภาพ

ดอกไม้บริเวณรอบตำหนักด้านใน
รูปภาพ

ดอกไม้บริเวณระเบียงห้องต่างๆ ด้านหน้า
รูปภาพ

ปีกขวาของตำหนักด้านหน้า
รูปภาพ

รูปภาพ

และก็เดินออกมาจากบริเวณตำหนักมาผ่านตรงทางเข้าอีกรอบ
รูปภาพ
แล้วก็แวะซื้อกาแฟ ลาเต้ คาราเมล 1 แก้ว..อร่อยมากๆ..
รูปภาพ

ดอนลงเขามานิดหน่อยเพื่อมาชมสวน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ร้านกาแฟดอยตุงมองจากด้านล่างสวนดอกไม้
รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพกว้างของสวน
รูปภาพ
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

ด้านหน้ามีชาวเขามาขายของกันค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

เสร็จจากการท่องเที่ยวที่ดอยตุงแล้ว..ก็รีบกลับมาเช็คเอ้าท์ที่โรงแรม บ้านล้านนา..เพื่อจะรีบไปต่อที่เพชรบูรณ์ เนื่องจากต้องใช้เวลาเดินทางทั้งหมดประมาณ 6-7 ชม.ขึ้นอยู่กับว่าแวะเยอะหรือเปล่า...
ขับไปทางพหลฯ(ทางหลวงหมายเลข 1) ไปได้ยังไม่ได้ออกจากเชียงรายก็เจอม็อบกั้นทางไว้..โชคดีมี GPS ช่วยพาเลาะออกไปจนได้..เลาะไปเลาะมาไปเจอวัดร่องขุ่นจากที่แพลนกันว่าจะไม่ได้แวะแล้วเพราะไม่มีเวลา..สุดท้ายก็โผล่ออกมาเจอจนได้..แต่ไม่ได้เข้าไป..นั่งทานข้าวเที่ยงแล้วคุณสามีก็วิ่งไปถ่ายภาพมาอย่างรวดเร็ว...
สรุปทริปนี้เลยไม่ได้ไปเที่ยวเชียงของเลย..ไม่ผ่านมติประชุมค่ะ..เอาไว้ต้องแอบไปกับน้องชายขาลุย... ;)

เส้นทางไปเป็นเขาซะส่วนใหญ่ ผ่านบริเวณทุ่งแสลงหลวง..
เจอเขาเยอะช่วงแพร่..ไปหนึ่งรอบ...แต่เขาแตกต่างกับทาง เชียงใหม่ ไป เชียงราย...ไม่ค่อยน่าเวียนหัวเท่าไหร่นัก..แต่ยังงัยเราก็ขับไม่เร็วอยู่แล้วค่ะ..เพราะ
เดี๋ยวคุณแม่จะแย่...

ผ่านวัดร่องขุ่นที่ อ.เฉลิมชัยมาทำไว้..ของจริงสวยมากๆเลยค่ะ..เห็นกำลังจะก่อสร้างเพิ่มเติม..ปีหน้าน่าจะสวยกว่านี้อีกเยอะ..ใครมาเชียงราย
ควรแวะเลยค่ะ..สวยจริงๆ...มันเป็นศิลปะ..มากๆเลยค่ะ :D
รูปภาพ

รูปภาพ

เริ่มเข้าเขตแพร่
รูปภาพ

รูปภาพ

เจอดอกอะไรไม่รู้ค่ะข้างทาง เห็นเค้าปลูกเป็นแปลงใหญ่เลย..สวยมาก..เหมือนดอกลาเวนเดอร์แต่เป็นสีเหลือง..
รูปภาพ

ขับผ่านป่า ผ่านเขามานานมาก..เพิ่งได้มาเจอปั๊มแรกค่ะ..แวะดื่มน้ำ ปัสสาวะกันที่นี่..อุ้ย..แวะเข้าห้องน้ำ...ซื้อชาเย็นดื่มค่ะ... :mrgreen:
รูปภาพ

รูปภาพ

ยังไม่ถึงจุดหมายฟ้าเริ่มมืดแล้ว...ยังไม่ถึงพิษณุโลกเลย...
รูปภาพ
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

พอเข้าพิษณุโลก ผ่านตัวเมืองก็แวะทานข้าวมื้อเย็นกัน..แล้วขับต่อก็มืดแล้วค่ะ...
เส้นทางก็น่ากลัวทีเดียวเพราะเป็นเขาคดเคี้ยวและท่าทางจะเป็นทางบนเขาสูงๆทั้งนั้นเลย..หูอื้อเชียวค่ะ..ถ้ากลางวันก็โอเค แต่พอกลางคืนก็ต้องเพิ่มความระมัดระวังกันหน่อย..รถก็วิ่งไม่มาก..ที่แวะก็ไม่มี..เห็นรีสอร์ทบ้างประปราย..
แต่ในใจกิฟท์นึกสนุกมากเลยค่ะ..ขับรถแบบท้าทายดี..ชอบๆๆๆๆ อากาศสดชื่นมากๆ....(แต่กิฟท์ขับอย่างระมัดระวังสุดๆค่ะ..รับรองได้เลย..)

มาถึงที่รีสอร์ท เขาค้อทะเลภู ประมาณ 2 ทุ่ม...ดูภาพรีสอร์ทจากอินเทอร์เน็ตมาก่อนหน้านี้แล้ว..ว่าใช้ได้..มาถึงที่รีสอร์ท เลือกไม่ได้มาก..ก็เข้าพักเลยค่ะ..
ราคา พันกว่าบาทเอง สำหรับ 3 ท่าน พร้อมอาหารเช้าแบบง่ายๆ ข้าวต้ม กาแฟ...
ที่นี่มีห้องพักหลายแบบตั้งแต่แบบเป็นพัน จนถึงเป็นหมื่นค่ะ..รีสอร์ทใหญ่มาก...

ขับรถเที่ยวมาหลายจังหวัด อุตส่าห์ไปซะเหนือสุดเลย..ที่ไหนได้..มาเขาค้อหนาวมากกว่าซะอีก...
บ้านเป็นไม้..น่ารักๆอยู่กลางทุ่งหญ้า..หนาวสุดๆๆๆๆ

บรรยากาศที่รีสอร์ทตรงจุดจองห้อง ในยามเช้า...
รูปภาพ

บริเวณที่จองห้องพัก และทำเป็นที่ทานอาหารเช้า และขายของธรรมชาติด้วยค่ะ..ทั้งผัก ผลไม้ และของใช้เช่น ยาสระผม สบู่ ทำ package น่ารักมากๆ..ที่นี่เหมือนเป็นแหล่งรวมเลยค่ะ..
รูปภาพ

ภาพนี้สามีแซวว่า..ตั้งแต่มาปั่นจักรยานนี้ ขาใหญ่มาก..เราก็เห็นด้วยเหมือนกันนะ..ขาดูแมนมากๆเลยค่ะ... :lol:
รูปภาพ

แดดอ่อนๆในยามเช้า
รูปภาพ

ภาพที่พักจากมุมหนึ่งด้านนอก..
รูปภาพ

ทางเดินเข้าบังกะโล..กิฟท์นอนกันหลังทางขวามือค่ะ..นอนรักกันมากค่ะ 3 คน เตียงเดียวกัน..เนื่องจากมาดึกเค้าทำอะไรให้ไม่ทัน
น้องทิพย์พนักงานต้อนรับก็บอกว่า ต้องนอนกอดกันหน่อย...สรุปว่าตกดึกต้องนอนเบียดกันเลยค่ะ..หนาวมากกกกกกก....ขนาดใส่ซะหลายชั้น..
ต้องลุกขึ้นมาใส่อีกชั้น...
รูปภาพ

รูปภาพ

น้ำค้างยอดหญ้า..งามตาจริงๆ..อยากจะกระโดดลงไปถ่ายภาพมากเลยค่ะ..ตัวกลัวขึ้นมาไม่ได้..ไม่รู้ทางหนีทีไล่ว่าอยู่ทางไหน..
เพราะพงหญ้ารกเหลือเกิน...
รูปภาพ

รีสอร์ทเดียวกันในแถบอื่นๆ..ขับรถออกไปห่างกันประมาณที่ละ 300-400 เมตรได้..ทั้งรีสอร์ทนี้ที่เยอะมากๆ..
รูปภาพ

รูปภาพ

หลังนี้ใหญ่มากๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

ด้านหน้ารีสอร์ทค่ะ..
รูปภาพ

มีดอกบัวตองข้างทางเป็นระยะๆ..
รูปภาพ

เส้นทางที่นี่สวยสุดๆเลยค่ะ..ประทับใจมากๆๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขับรถกันมาเพื่อขึ้นตำหนัก..(อีกแล้ว) เห็นเค้าว่าตอนเช้ามาถ่ายทะเลหมอกที่นี่ได้..กิฟท์ตั้งนาฬิกาปลุกแล้ว..ตื่นแล้วแต่ไม่อยากลุก
เพราะหนาว..ไม่อยากไปถ่ายรูปบนเขาแล้วจะหนาวกันไปใหญ่..คราวหน้าจะได้มีข้ออ้างในการมาเที่ยวอีกว่ามาถ่ายทะเลหมอกที่เขาค้อ..เพราะ
เรายังไม่ได้ถ่ายเลย...
ตำหนักที่นี่ไม่ใหญ่มาก..เค้ามีทางให้ขึ้นเขาย่า..ระยะทาง 770 เมตร..
รูปภาพ

โอ้โห พระเจ้าช่วยกล้วยทอด..ไม่นึกเลยว่าจะต้องเจอทางชันๆขนาดนี้แล้วแถมเป็นทางดินด้วย..สะใจจริงๆ..
รูปภาพ

เดินมาถึงช่วงประมาณนี้ จะได้ยินเสียงลมพัดผ่านเขาเสียงดังเหมือนเสียงน้ำตกเลยค่ะ...
รูปภาพ

ได้แรงจากการปั่นจักรยานช่วยทำให้เราไม่เหนื่อยเลย..คนก่อนหน้าขึ้นมาก่อนเราตั้งนานแต่เราขึ้นถึงก่อน..(ขอโม้หน่อย..ต้องขอบคุณจักรยาน)
รูปภาพ

รูปภาพ

บรรยากาศข้างบนเย็นสบายมาก..เดี๋ยวจะเอาภาพอีกกล้องมาให้ชมกันค่ะ...กล้องกิฟท์แบ็ตหมดอีกแล้ว..
แก้ไขล่าสุดโดย Gift เมื่อ 19 ธ.ค. 2008, 20:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

นี่เลยหลักฐาน...ถึงแล้วยอดเขาย่า...
ทางชันมากๆ..น่าจะ 70-80 องศาได้ค่ะ...ทางชันสลับกับไม่ชัน แต่ส่วนใหญ่จะชัน..มันจริงๆ
เราว่าเราแข็งแรงแล้วนะ..เจอพี่ๆทหารเค้านอกจากจะขึ้นเขาชันๆแล้วนะ..เค้ายังแบกเจ้าที่ตัดหญ้าขึ้นมาอีก..นี่เค้ามีทางลัดทางอื่นหรือเปล่าเนี่ยะ
หรือว่าหนีขึ้นกระเช้ามาแล้วไม่บอกเรา

รูปภาพ

รูปภาพ

ขาลงแล้ว..
รูปภาพ

รูปภาพ

เค้าตัดต้นไม้มาทำรั้วริมทางให้..เจ้าความสมบูรณ์ของที่นี่ก็ช่วยทำให้ตอไม้นี้กลับมามีชีวิตอีกได้..ดู ดู๊ ดู ดูเธอทำ....
รูปภาพ

..ขากลับก็ผ่านวิเชียรบุรี ทานไก่ย่างอร่อยมาก ผ่านเข้าทางสระบุรีแล้วก็ถึงบ้านเวลาประมาณ 5 โมง เย็น..ง่วงสุดๆ..

จบการรายงานทริปแอ่วเหนือค่ะ
กิฟท์
พล 347
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team
Bike: Cannondale EVO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พล 347 »

หวัดดีครับพี่น้อง

น้องกิฟท์ รูปสวยมาก ๆ ครับ
ทั้งรูปทั้งบรรยาย ได้บรรยากาศดีมาก
กำลังว่า ถ้าไปเองจะไม่สนุกเท่านี้เป็นแน่ ๆ

พรุ่งนี้ปั่นเป็นเพื่อนน้าไมค์ครับ เบา ๆ

หวัดดีครับพี่ณรงค์ วันอาทิตย์จะขนครอบครัวไปแจมด้วยครับ

เบียร์ ผมจะลงกระบี่ 25 นี้ครับ แวะมาปั่นกระบี่ก็ได้นะ

โอ๊ค มันขึ้นอยู่กับเจ้า มาโดน นะ มันมาเป็นทีม :lol: :lol:
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

ลืมทักทายพี่นันท์...เป็นงัยบ้างคะพี่นันท์...ไปปั่นมาหลายที่เลยสิคะ..
ลืมทักทายคุณอาร์ต..ท่านนี้กิฟท์ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นพี่หรือเป็นน้องค่ะ..น้าไมค์ ช่วยแถลงไข... :?:
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

น้าพล สบายดีมั้ยคะ...ไปปั่นเขาใหญ่กันมาเหรอคะเมื่อวานนี้...
อาทิตย์นี้คงไม่ได้ไปแจมที่นนท์นะคะ..ต้องไปเมืองกาญจน์ค่ะ..ช่วงนี้ชีพจรลง vios ค่ะ... :D

เพิ่งเห็นว่าพี่เบียร์เข้ามาเช็คกระทู้ด้วย..เป็นงัยบ้างพี่เบียร์...หาดใหญ่อากาศเป็นงัยบ้างคะพี่...พี่ไม่อยู่เว็บเงียบเหงาไปเลย... :(
พี่เบียร์ได้เอาจักรยานไปปั่นเหรอเปล่าคะ...
กิฟท์
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ

มีภาพเพิ่มเติมจากกล้องคุณสามีค่ะ..
ถ่ายที่ราชพฤกษ์ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
กิฟท์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “347 Cycling Team”