ห้องสุขภาพนักปั่น

ผู้ดูแล: kunpa

กฏการใช้บอร์ด
ห้องเดิมชื่อ " เสือสาวอยากคุย"
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือรถฝืด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดสุโขทัย,เทียนทะเล(TTL)
Bike: Trek3900, bianchi

Re: ห้องสุขภาพนักปั่น

โพสต์ โดย เสือรถฝืด »

ช่วยด้วยค่ะ...
อยู่ๆ รถฝืด ก็ปวดเอวด้านหลัง เอียงมาด้านขวา
มันปวดแบบเจ็บๆๆด้วย ไม่ใช่แบบปวดเมื่อย
สุโขทัย ชวนคุย7 http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=124
เทียนทะเล เฮฮาสรรหามาเล่า http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=209336
kunpa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KP[kunpa];ชากังราว
Bike: RMB,nirone7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kunpa »

กด นน.ลงที่ขาไม่เท่ากันน่ะสิ ลองสังเกตุตัวเองดูว่าใช่หรือเปล่า เคยเกิดอาการอย่างนี้เหมือนกัน กล้ามเนื้อตรงที่เจ็บใช้งานมากไป :P ลองฟังท่านอื่นมาวิเคราะห์บ้างนะ :D :D อ้อ :!: เกิดจากการปั่นหรือเปล่า หรือว่าไปยกของหนัก :roll: :roll:
สุขใจเมื่อได้ปั่น สร้างสายสัมพันธ์ ด้วย จั๊กกะยาน
kaka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Lady Ga Ga
team: VRSL
Bike: B i a n c h i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kaka »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆทุกท่านในห้องนี้
เห็นพี่ในนี้มีความรู้เรื่้องด้านสุขภาพนักปั่นจึงขออนุญาติปรึกษาออกของผมด้ังนี้

ผมมีอาการบาดเจ็บจากการฝึกซ้อม พฤติกรรมการะปั่นของผม จะปั่นเฉพาะวันหยุด เสาร-อาทิตย์
ซึ่งเมื่อสามสัปดาห์ก่อนหน้านี้ได้ไปปั่นเเสือหมอบซ้อมปกติกับเพื่อในกลุ่ม
โดยเป็นเส้นทางราบ แต่วันนั้นเป็นการปั่นทวนลมที่มีกะแสรมแรงมาก จึงใช้แรงมากเป็นพิเศษ
ลักษณะการปั่นก็เป็นการสลับกันเป็นหัวลากโดยให้ความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ 35 Km/h
โดยวันนั้นมีระยะทางการปั่นประมาณ 60 km.
ซึ่งจากการปั่นเสร็จในวันดังกล่าวผมมีอาการบาดเจ็บที่ต้นขา ด้านหน้า
เยื้องไปด้านซ้าย ลักษณะการเจ็บจะเกิดในจังหวะของการกดบันไดลง
โดยเจ็บเป็นแนวยาวประมาณ 1 คืบ ตั้งแ้ต่หัวเข่าขึ้นมาโคนขา
ซึ่งมารู้สึกว่าเจ็บหลังจากเลิกปั่นแล้ว

และผมก็หยุดปั่นมาจนถึงวันนี้ได้ออกไปปั่นอีกครั้ง ปรากฏว่าปั่นไม่ได้เนื่องจากมีอาการเจ็บอยู่
จึงขอเรียนขอคำแนะนำแนวทางในการรักษาอาการขอผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Attitude is a little thing that a big difference.............
kunpa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KP[kunpa];ชากังราว
Bike: RMB,nirone7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kunpa »

สวัสดีค่ะ ขออภัยที่เข้ามาทักทายล่าช้าไปหน่อย :P :P มัวแต่คุยกันที่ห้องใหญ่ค่ะ :P ปัญหาเกิดจากการกดหนักสู้ลม กลัมเนื้อคงอักเสบน่ะคะ การรักษาเบื้องต้น แต่ไม่ทันแล้ว เพราะถ้าหากเกิดอาการเช่นนี้หลังจากปั่น ให้ประคบเย็นเลยทันทีนะคะ ประคบให้อาการอักเสบลดลง แล้วอาการปวดจะทุเลาลงเร็ว และอาจจะไม่ต้องพึ่งยาทา (แล้วแต่ว่า อาการเป็นมากหรือน้อยด้วยนะคะ) มาจนเดี๋ยวนี้ ไม่ทันแล้ว คงต้องพึงยาเทาบรรเทาอาการ และยากินแก้กล้ามเนื้ออักเสบค่ะ หรืออีกวิธีก็คือ งดการปั่นหนัก ให้ใช้รอบขาอย่างเดียว ไปจนกว่า อาการจะดีขึ้นค่ะ :P ทุกอย่างที่แนะนำ ควรพิจารณาด้วยนะคะ เพราะคุณป้าไม่ใช่หมอ และไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ให้คำแนะนำจากประสพการณ์ของตัวเองค่ะ :P :P
สุขใจเมื่อได้ปั่น สร้างสายสัมพันธ์ ด้วย จั๊กกะยาน
kaka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Lady Ga Ga
team: VRSL
Bike: B i a n c h i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kaka »

kunpa เขียน:สวัสดีค่ะ ขออภัยที่เข้ามาทักทายล่าช้าไปหน่อย :P :P มัวแต่คุยกันที่ห้องใหญ่ค่ะ :P ปัญหาเกิดจากการกดหนักสู้ลม กลัมเนื้อคงอักเสบน่ะคะ การรักษาเบื้องต้น แต่ไม่ทันแล้ว เพราะถ้าหากเกิดอาการเช่นนี้หลังจากปั่น ให้ประคบเย็นเลยทันทีนะคะ ประคบให้อาการอักเสบลดลง แล้วอาการปวดจะทุเลาลงเร็ว และอาจจะไม่ต้องพึ่งยาทา (แล้วแต่ว่า อาการเป็นมากหรือน้อยด้วยนะคะ) มาจนเดี๋ยวนี้ ไม่ทันแล้ว คงต้องพึงยาเทาบรรเทาอาการ และยากินแก้กล้ามเนื้ออักเสบค่ะ หรืออีกวิธีก็คือ งดการปั่นหนัก ให้ใช้รอบขาอย่างเดียว ไปจนกว่า อาการจะดีขึ้นค่ะ :P ทุกอย่างที่แนะนำ ควรพิจารณาด้วยนะคะ เพราะคุณป้าไม่ใช่หมอ และไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ให้คำแนะนำจากประสพการณ์ของตัวเองค่ะ :P :P
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ Kunpa

ตอนนี้ผมยังไม่ได้รักษาอะไร
เพียงแต่หยุดปั่นมา 1 สัปดาห์แล้ว ตั้งใจไว้ว่าจะหยุดสักเดือนแล้วกลับไปลองใหม่

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
Attitude is a little thing that a big difference.............
wheeler pro 49
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dtac 081-531-6774
team: เสรี จักรยานเสือภูเขาน่าน
Bike: จักรยานขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: 152หมู่ 4 ต.หนองแดง อ.แม่จริม จ.น่าน 55170

โพสต์ โดย wheeler pro 49 »

เสือรถฝืด เขียน:ช่วยด้วยค่ะ...
อยู่ๆ รถฝืด ก็ปวดเอวด้านหลัง เอียงมาด้านขวา
มันปวดแบบเจ็บๆๆด้วย ไม่ใช่แบบปวดเมื่อย
ขอให้หายไวๆครับ.... :x :x :x :x :x
ไส้ติ่งอักเสบคงม่ายช่ายเจ็บด้านหลัง อิ.อิ .อิ ....
เกี่ยวกะไตต้องตรวจ urine อิ.อิ.อิ........
โรคเกี่ยวกับหัวใจคงไม่ใช่แน่นอนครับ5555....
ปั่นจักรยานแล้วยังปวดอยู่ให้หยุดปั่นดีกว่า....
ให้หมอตรวจดีกว่าครับ...
ปั่นไปทั่วทิศ ได้มิตรทั่วไทย
ยิ่งปั่น ยิ่งแข็ง แรงยิ่งดี ไม่มีโรคภัย
Tuk Tuk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-4623-684X
Bike: Mosso & Bianchi

โพสต์ โดย Tuk Tuk »

:P :P แอบเข้าอ่าน..ข้อมูลเพียบ.. :idea: :idea: :idea:
ไม่จำเป็นต้องปั่นเร็วเหมือนใครเขา.. แต่ให้ปั่นเท่าที่เราจะปั่นไหว...
แล้วรถเราไม่ต้องแพงก็ปั่นได้...ปั่นให้ถึงจุดหมายเท่านั้นพอ...
neungkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 74 bike
Bike: Giant TCR Advance 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย neungkung »

ปักๆครับ
https://www.facebook.com/74bikeFC
Our Memories trip
https://www.youtube.com/playlist?list=P ... djUmHfEACQ
56' - ปั่นทะลุเมฆ #5 ภูทับเบิก, ปั่นเสือสู้ฟ้า ท้าภูทับเบิก #1
57' - ปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์#7
58' - ท้าพิชิตอินทนนท์ คนพันธุ์อึด#8
ปรานพิสุทธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818621624
team: ระยองชวนปั่น
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย ปรานพิสุทธิ์ »

ข้อมูลเพียบ.....ผมเก่งคราวนี้แหละ555555
เพื่อนกูให้100%แล้วแต่ใครจะทำให้มันลดลง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคุณป้า”