To say sorry...

ผู้ดูแล: kunpa

กฏการใช้บอร์ด
ห้องเดิมชื่อ " เสือสาวอยากคุย"
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือรถฝืด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดสุโขทัย,เทียนทะเล(TTL)
Bike: Trek3900, bianchi

Re: To say sorry...

โพสต์ โดย เสือรถฝืด »

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง
ต่อการจากไปของ เตี่ย นะ ซึ่งกันฯ
ขอให้ซึ่งกันฯ เข้มแข็งนะจ๊ะ
สมาชิกห้องคุณป้า ขอเป็นกำลังใจให้ ซึ่งกันฯ สู้ๆ เข้มแข็งๆ จ้ะ
น่าเสียดาย ที่ไม่สามารถไปร่วมงานได้ แต่อยากบอกว่า เราเสียใจด้วยจริงๆจ้ะ
สุโขทัย ชวนคุย7 http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=124
เทียนทะเล เฮฮาสรรหามาเล่า http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=209336
ต้นอ้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นอ้อย »

ซึ่งกันฯที่รัก...
พี่ขอแสดงความเสียใจในการสูญเสียในครั้งนี้ด้วยจ๊ะ ..
จากการได้โทรคุย และได้ยินน้ำเสียงของน้องในขณะที่ดูแลคุณพ่ออยู่ ...
พี่รับรู้ได้ถึงความเข้มแข็งของจิตใจ พี่ว่าน้องได้ทำดีอย่างที่สุดแล้ว ...
และสมควรยกย่องที่ได้อยู่ดูแลจนสุดความสามารถ
ท่าน หมดทุกข์แล้ว....
พวกเราที่อยู่ข้างหลังต่างหาก ที่ต้องเข้มแข็ง และต่อสู้ต่อไป....
เล็ก จันทบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี »

ผมเล็กจันทบุรีครับ..ผมก็สูญเสียพ่อไม่นานมานี้เหมือนกัน....ผมขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ...วันพ่อผมเป็นแกนนำในการนำข้าวสารไปมอบให้นักเรียนในพื้นที่ทุรกันดาน..พี่เล็กแหลมสิงห์ก็ไปพี่กบก็ไป..เช้ามืดวันนั้นผมได้เพียงแต่ไปไหว้กระดูกพ่อขอพรท่านก่อนออกเดินทาง...เพื่อนๆเดินทางกับเราวันนั้นร้อยกว่าชีวิตมีรอยยิ้มมีความสุข...ทุกคนมาร่วมเพื่อพ่อหลวง..เสียใจด้วยนะครับ
กระจกเงาใช่ส่องความสกปรกและงดงามของร่างกาย
ผู้คนที่ห่างหายหรือศรัทธาเป็นเครื่องส่องความสกปรกและงดงามของจิตใจเรา
ปลายฝน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08x-sottstt
Bike: TREK

โพสต์ โดย ปลายฝน »

ขอบคุณทุกท่านแทนน้องซึ่งกันฯ นะคะ
หลายท่านมีประสบการณ์แบบเดียวกัน
อ่านแล้วก็รู้สึกเศร้าไปด้วย

ขอแสดงความเสียใจย้อนหลังกับทุกท่านด้วยนะคะ

เมื่อวานเป็นพิธีพระราชทานเพลิงศพคุณพ่อ
ตามที่ซึ่งกันฯ ได้แจ้งไว้ คงเรียบร้อยดี
ปลายฝนไม่ได้โทร.หา หรือติดต่อแต่อย่างใด
เกรงว่าจะรบกวนค่ะ

หวังว่า..เวลาผ่านไปสักพัก น้องซึ่งกันฯ
คงจะเข้ามาอ่านและเข้ามาทักทายกัน
เหมือนเดิมนะ
ทุ่งแสลวงหลวง ปั่นชมทุ่งหญ้าและป่าสน http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 203&type=3
โส(เสือดำ)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 205-9422
team: *ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพตาก / เสือ 5 ภาค จังหวัดตาก*
Bike: *VOO DOO*SOMA SAGA*TREK*
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โส(เสือดำ) »

พี่โสและพี่มอง ขอแสดงความเสียใจกับน้องซึ่งกันด้วยนะคะ และขอโทษที่พี่เข้ามาที่นี่ช้าไปเพราะพี่ไม่ทราบค่ะ เพิ่งจะอ่านพบที่ห้องคุณป้าเมื่อสักครู่นี้เองค่ะ
ขอให้ดวงวิญญาณของคุณพ่อน้องซึ่งกันไปสู่สุขคติในสัมปรายภพด้วยเทอญ
ไฟล์แนบ
.jpg
.jpg (51.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1002 ครั้ง
♥♥ เวลาที่เหลืออยู่ มีน้อยกว่าเวลาที่ผ่านมา สิ่งไหนดีที่อยากทำ ทำไปเถิด ♥♥
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
♠♠♠ แวะเยี่ยม"กลุ่มจักรยานเสือ 5 ภาค" ที่นี่ครับ..http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=433 ♠♠♠
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-XXX2944

โพสต์ โดย Pita Sakaeo »

ขอขอบคุณพี่สาวที่แสนดี..พี่ปลายฝนคนจ๋วยของน้อง
ขอบคุณมากถึงมากที่สุดสำหรับกำลังใจและความห่วงใย
ที่มีมาให้เสมอๆ จ้ะ
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณและสวัสดีพี่กบดูคาติ เราไม่เคยรู้จักพูดคุยกันมาก่อน
แต่ก้อได้รับกำลังใจและไมตรีจากพี่ ขอบคุณมากสำหรับกลอนดีดีนะคะ

พี่นู๋.. ขอบคุณมากมายสำหรับกำลังใจทุกอย่างที่ส่งมา
ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณหวานใจรถฝืด BNZ ..ใช่เราจะต้องเข้มแข็งและก้าวไปข้างหน้าต่อไป
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ BNZ
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่เล็ก เค้าไม่เคยอยู่ห่างเตี่ยของเค้าเลย เค้าจึงเห็นความเป็นไปทั้งหมด
ในช่วงระยะเวลาที่เตี่ยจะจากไป เตี่ยเข้มแข็งมาก แต่ก้อรู้สึกสงสารเตี่ยมากๆ ด้วยเช่นกัน
เตี่ยต้องการออกซิเจน แต่ออกซิเจนที่เตี่ยได้รับมัน..ไม่พอ แม้กระทั่งคำพูดของเรา
ที่บอกเตี่ยว่าอย่าห่วงอะไร ท่านก้อยังพยักหน้ารับ ท่านหอบเหนื่อยอยู่ทั้งคืน
กับอีกครึ่งวัน จึงจากพวกเราไป เตี่ยเป็นมะเร็งปอด แล้วยังลุกลามไปยังสมอง
และในสมองยังเป็นแบบกระจายอีกด้วย คุณหมอบอกเราตั้งแต่แรกที่ตรวจพบ
ว่าท่านเป็นระยะสุดท้ายแล้ว ขอบคุณมากๆเลยนะคะพี่เล็ก ที่แชร์ประสบการณ์
ที่คล้ายๆกันให้ฟัง..
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่บตส. นะคะ ค่ะ..เข้มแข็งเหมือนพี่บอก แปลกใจตัวเองเหมือนกัน
ทำไมทนได้ขนาดนี้ มาคิดอีกที..แค่ปรับความคิด ว่าท่านไปสบายแล้ว
สบายกว่าคนอยู่อย่างเราๆ ซะอีก จริงมั๊ยค่ะ

ขอขอบคุณคุณตาเป็นอย่างสูง สำหรับกำลังใจที่ให้มาเสมอๆ และคอยถามไถ่อยู่เรื่อยๆ
ตอนนี้ทำหน้าที่เป็นกาวอยู่ค่ะคุณตา

ขอบคุณคุณป้านะคะ สำหรับกำลังใจ กำลังใช้ให้เป็นแรง
มาเพิ่มความเข้มแข็งให้ตัวเองอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะคุณป้าคนขยัน
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่คมยส. นะคะ กำลังใจที่ให้มาขอคืนกลับเป็นแรงใจ
ให้น้องเพ็ชร์ฝ่าฟันปั่นผ่านอุปสรรคจนเป็นผู้ชนะทุกสนามนะคะ
(เพื่อพวกเราทุกคนด้วยค่ะ)

ขอบคุณพี่บีจ้ะ พี่บีเป็นพี่คนโต แต่เค้ากลับกัน ดันเกือบเป็นน้องคนเล็ก
แต่ก้ออ่อนแอไม่ได้ ยังต้องดูแลคุณแม่ ดูแลคนที่ยังอยู่อีกหลายๆคนค่ะ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะพี่บี ขอให้พี่บีเข้มแข็งเช่นเดียวกันนะคะ

ขอบคุณคุณพ่อน้องมอสนะคะ ใช่ค่ะท่านไปสู่สุคติแล้ว ไปสบายแล้ว
ก้อเหลือแต่เราผู้ที่ยังอยู่นี่แหละ ตอนนี้เหมือนมานั่งอยู่ในห้องนั่งเล่นในบ้านคุณป้า
แล้วทุกคนมาแสดงความเสียใจ และให้กำลังใจ ต้องขอขอบคุณอย่างจริงใจค่ะ
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณน๊ารถฝืด วันงานเค้าไม่ได้บอกเพื่อนๆเลยสักคน
เพราะรู้ว่าไม่มีเวลาต้อนรับเพื่อนๆ เพราะญาติผู้ใหญ่เยอะมาก
จนมาเสร็จงานแล้ว โดนเพื่อนบ่นจมเลย ขอบคุณสำหรับกำลังใจจ้ะ..คุณรถ(ไม่)ฝืด

พี่อ้อยที่รักเค้าขอบคุณมากเลยน๊า ไม่คุ้นเสียงตามสายที่ส่งถึง ต้องขออภัยด้วยนะคะ
เค้าดีใจอยู่อย่างเหมือนที่พี่อ้อยว่า คือ..เค้าได้ดูแลเตี่ยยามท่านเจ็บไข้ และได้ดูแล
จนถึงวินาทีสุดท้ายของท่านโดยมิขาดตกบกพร่องใดๆ จึงทำให้ไม่ต้องมานึก
เสียใจภายหลัง ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ส่งตามสายมานะคะ

ขอบคุณและขอกล่าวสวัสดีพี่เล็กจันทบุรี(คนจันมัยชื่อเล็กเยอะจังเลยเน๊อะ)
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะและขอขอบคุณจากใจจริงนะคะ
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณพี่โสและพี่มอง(เห็นท่านอื่นเปลี่ยนเรียกสรรพนามว่าอากันแระ
เรายังไม่ได้เจอกันขอใช้แบบนี้ไปก่อนนะคะ) บ้านคุณป้าของเรากว้าง
เราจึงอาจเดินคราดกัน ไม่เจอกัน แต่ตอนนี้เรามานั่งอยู่ในมุมเดียวกันและเจอกันแล้ว
ขอบคุณพี่โสพี่มองมากๆ เลยนะจ๊ะ

ขอปิดท้ายอีกทีถึงพี่ปลายฝน ไม่รู้จะกล่าวว่าอย่างไร ทั้งหลายทั้งปวงน้องขอขอบคุณพี่สาวมากๆเลยนะจ๊ะ แล้วเดี๋ยวค่อยคุยกันใหม่นะคะ เพราะน้องมีเรื่องต้องรบกวนและไหว้วานอีกเรื่องนึงอ่ะค่ะ

Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

....
เล็ก จันทบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี »

เราไม่เคยรู้จักกัน...ไม่เคยเห็นหน้ากัน...แค่ตัวอักษรน้อยๆก็ทำให้เรารู้ซึ้งถึงหัวจิตหัวใจความเมตตาความมีน้ำใจซึ่งกันและกัน..เพียงเท่านี้..หากวันใดมีโอกาสได้พบกัน..เราก็พร้อมที่จะโผกอด..ชาติปางก่อนพวกเราคงอยู่บ้านหลังเดียวกัน..เล็กจันทบุรีรักทุกคนครับ
กระจกเงาใช่ส่องความสกปรกและงดงามของร่างกาย
ผู้คนที่ห่างหายหรือศรัทธาเป็นเครื่องส่องความสกปรกและงดงามของจิตใจเรา
Pita Sakaeo
ขาประจำ
ขาประจำ

ร่างกายของเรา

กระูดูกเป็นเครื่องค้ำจุนร่างกายทั้งหมดของเราไว้
กระดูกมีสีค่อยข้างขาวและมีความแข็ง
กระดูกของเราแต่ละชิ้นมีรูปร่างต่างๆ กันและขนาดก็ไม่เท่ากัน
กระดูกบางชิ้นทำหน้าที่ป้องกันส่วนที่บอบบาง
และเป็นส่วนสำคัญของร่างกายเรา

กล้ามเนื้อคือมัดของเส้นใยที่เป็นเนื้อแผ่นหนาๆ
เมื่อกล้ามเนื้อดึงกระดูกมันจะทำให้เราเคลื่อนไหวได้
ุถ้าไม่มีกล้ามเนื้อเสียแล้ว
ก็ไม่มีทางเลยที่เราจะกระดิกตัวได้แม้แต่น้อย

เลือดเป็นของเหลวสีแดงซึ่งเดินทางไปทั่วร่างกาย
มันพาอาหารและออกซิเจนไปด้วย
เพื่อควบคุมให้ร่างกายทำงานได้ตามปกติ
คนโตแล้วที่มีสุขภาพดีจะมีเลือดอยู่ราว 4 ลิตร
หรือ 4,000 ซีซี. ในร่างกายของเรา

หัวใจคือปั๊ม (เครื่องสูบฉีด) ชนิดหนึ่ง ซึ่งขับดันเลือดไปทั่วร่างกาย
จังหวะการปั๊มตามปกติของหัวใจเรื่อยๆ ไปเราเรียกว่าการเต้นของหัวใจ
ถ้าหัวใจหยุดเต้นความตายก็เป็นผลตามมา เป็นเรื่องปกติธรรมดา

สมองทำหน้าที่ควบคุมการกระทำเกือบทุกชนิดของร่างกาย
เพื่อให้การทำงานราบรื่นเป็นปกติ สมองต้องการออกซิเจนจากอากาศ
ออกซิเจนจะถูกนำไปยังสมองด้วยระบบการหมุนเวียนของเลือด
มนุษย์มีสมองที่ดีกว่าและมีความสามารถมากกว่าสัตว์อื่นทุกชนิดในโลก

ทั่วทั้งหมดของร่างกายถูกปกคลุมไว้ด้วยหนัง
ผิวหนังจะคุ้มครองร่างกายไว้ให้ปลอดภัยจากการถูกเจ็บ
และการรับเชื้อโรคจากภายนอก
และบอกข่าวสารให้แก่ร่างกายด้วยเรื่องความเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ

ทุกส่วนในร่างกายเราต้องการให้มีความแข็งแรง
และมีสุขภาพดีอยู่ตลอดเวลา
เราต้องมีการพักผ่อนและหลับนอนให้เพียงพอ
เพื่อว่าสมองจะได้ตื่นตัวอยู่เสมอ
การให้ร่างกายได้รับอาหาร การพักผ่อน และการออกกำลังกาย
ตามจำนวนที่ถูกต้อง ร่างกาย (ภายใน) ของเรา ก็จะทำงานได้ดี
และจัดหาพลังงานมากมายให้แก่เรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคุณป้า”