ผลผลิตของความเพียร พาเด็กศูนย์ฝึกไปแข่งควีนส์คัพสนาม 3

ผู้ดูแล: เนิ่ม ชมภูศรี

กฏการใช้บอร์ด
ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
เนิ่ม ชมภูศรี 081-7533298
รูปประจำตัวสมาชิก
เนิ่ม ชมภูศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 7533298
team: ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
Bike: connago....KAZA...GIANT...GT....

Re: ผลผลิตของความเพียร พาเด็กศูนย์ฝึกไปแข่งควีนส์คัพสนาม 3

โพสต์ โดย เนิ่ม ชมภูศรี »

สำหรับการแข่งขันในประเภทเดี่ยวเปอร์ซูท 2000 เมตร ยุวชนชาย นักกีฬาจักรยานที่ลงทำการแข่งขัน ทุกคนล้วนแล้วแต่ฝีมือระดับพระกาฬทั้งสิ้น ของเราทำได้แต่เพียงเทียบเวลาและสถิติเดิมที่เคยทำไว้ ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง และจะกลับมาปรับปรุงแก้ไขแผนการฝึกอย่างไร ซึ่งที่ผ่านมานั้น นับว่าจับทิศทางการฝึกซ้อมได้ดีพอสมควร คงต้องใช้เวลาเป็นแรมปีเหมือนกัน กว่าจะไล่ตามเวลาคนเก่งทัน....

มงคล มีมา ..เมื่อจบการแข่งขัน สามารถทำเวลาได้ดีขึ้นจากเดิมที่เคยทำไว้ 2.59.668 นาที ครั้งนี้ทำได้ 2.57.56 นาที ซึ่งมงคล มีการหลงรอบในช่วงครึ่งรอบสุดท้าย เขาเข้าใจว่าเข้าเส้นชัยแล้ว เลยปล่อยขาขี่ขึ้นเวลโรโดรม ส่งผลให้เวลาช้าลงไปอีกนิดหน่อย แต่ก็ไม่เป็นอะไร เนื่องจากขอให้เวลาดีขึ้นจากเดิมก็พอใจกันแล้วครับ...

'' การใช้พลังความเร็วอดทนอย่างต่อเนื่อง '' ...คือหัวใจของการขี่แบบเดี่ยวเปอร์ซูท ณัฐพล บำรุงรักษ์ ก็สามารถทำเวลาได้ดีขึ้นจากเดิมเช่นกัน ครั้งที่แล้วทำได้ 3.12.721 นาที ในครั้งนี้เวลาลดลงเหลือ 3.09.26 นาที

ส่วนศักดิ์สิทธิ์ กัลยา มีอาการช๊อต...เนื่องจากโดนไล่บี้จากคู่แข่งขัน เวลาเลยแย่ลงจากครั้งที่แล้วไปเกือบ 1 วินาที จากเดิม 3.03.579 เป็น 3.04.76 นาที สาเหตุใหญ่ น่าจะมาจากการฝึกซ้อมที่ไม่สม่ำเสมอที่ผ่านมาก่อนการแข่งขัน เนื่องจากช่วงเย็นต้องไปตามแก้ศูนย์ที่โรงเรียนทุกวัน กลับบ้านมาก็ไม่ได้ซ้อม.....
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
Bike: connago....KAZA...GIANT...GT....

Re: ผลผลิตของความเพียร พาเด็กศูนย์ฝึกไปแข่งควีนส์คัพสนาม 3

นักกีฬาท่านสุดท้ายที่ทำความเพียรให้ประสพความสำเร็จเป็นรูปธรรม และข้าพเจ้าเกิดแนวความคิดในเรื่องผลผลิตของความเพียร ซึ่งเป็นเรื่องของนามธรรมจนกลายเป็นรูปธรรมทางด้านเชิงการกีฬา สำหรับผลงานของชัยยุทธ เบญจมาศ นับว่าคงเส้นคงวา มาแข่งขันครั้งนี้ได้รับรางวัลเหรียญทองแดงทั้งสามสนามที่ผ่านมา ด้วยว่าผู้ชนะนั้น มีความเก่งกล้าสามารถ และถือว่าเป็นนักกีฬาในกลุ่มแนวหน้าของประเทศไทย ขอยกย่องเด็กนักกีฬาที่ครองตำแหน่งชนะเลิศ รองชนะเลิศ ตลอดจนชัยยุทธ เบญจมาศ ที่สามารถหยิบเหรียญทองแดงมาคล้องคอได้ตลอดทั้ง 3 สนาม กับการแข่งขันประเภท สปิ้นท์ 200 เมตร เยาวชนชาย..

เด็กจักรยานแต่ละท่านที่ขึ้นแท่นหยิบเหรียญรางวัลในประเทศไทยนี้ ข้าพเจ้าถือว่าเขามีความสามารถสูง เก่งมาก ๆ อีกชาติหนึ่งเหมือนกัน ด้วยกีฬาจักรยานนั้น ต้องอาศัยการฝึกซ้อมที่เกิดจากกระบวนการศึกษา เจาะลึก แต่สำหรับตนเองแล้ว ไปไม่ได้ไกลขนาดนั้น ทำได้แต่เพียงว่า ให้เด็กได้มีโอกาสในการเล่นกีฬาเป็นทางเลือก ให้เด็กมีความสุขกับการปั่นจักรยาน.....
.
ที่เป็นรูปธรรมชัดเจน เวลาว่างส่วนใหญ่หลังเลิกเรียนช่วง 5 โมงเย็น เขาจะอยู่บนอานจักรยานตลอดเกือบสองทุ่ม เสี่ยงภัยบนท้องถนน ต่อสู้กับความเหนื่อยล้า อดทนต่อความยากลำบาก สิ่งที่เขาได้รับ คือการขัดเกลาจากความไม่มีดี เพื่อเดินทางไปสู่วิถีแห่งจิตสำนึกใหม่ เด็กที่นี่จะไม่เหมือนที่อื่นในประเทศนี้ กล้าพูดได้เต็มปาก ว่าเด็กชายไม่มีดี แต่เราต้องทำให้เขาดีขึ้นมาให้ได้ นั้นคือความรับผิดชอบของเรา และถือได้ว่าเป็นความเพียรพยายามที่ทำคุณงามความดีให้ปรากฎเด่นชัดในการดำรงชีวิต ของเด็กจักรยานแต่ละคน....
ไฟล์แนบ
DSC09938.jpg (67.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1033 ครั้ง
lekbike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอลเอ ช็อป ชลบุรี..(ไม่มีสาขา)
Bike: MERIDA 09

โพสต์ โดย lekbike »

ยินดีด้วยค่ะ.... :mrgreen: :mrgreen:
...การมีชัยชนะไม่ได้หมายถึงการพิชิตคนอื่นได้เสมอไป การถอดถอนความรู้สึกอยากเป็นผู้ชนะนั่นต่างหากคือการมีชัยในความหมายที่แท้จริง...
ขาประจำ
ขาประจำ

lekbike เขียน:ยินดีด้วยค่ะ.... :mrgreen: :mrgreen:
ขอบพระคุณมากครับ กองเชียร์เด็ก ๆ ดีใจนะครับที่เข้ามาเยี่ยมกัน เพียงน้อยนิดด้วยภาษา ยิ่งใหญ่ต่อจิตใจนัก.... :D :D
ขาประจำ
ขาประจำ

.ขอบพระคุณมากครับ พี่นันท์ นาสาร...
.
ได้จังหวะที่จะกล่าวถึงพี่พอดี ด้วยในการแข่งขันจักรยานชิงถ้วยพระราชทานครั้งนี้ มีมิตรภาพจากเมืองสุราษฐ์...มาพบปะกับข้าพเจ้า ท่านมาสวัสดีกระผม ทำให้ตกใจมาก พูดคุยสอบถามที่มาที่ไปกันสักพัก จึงได้ทราบเรื่องราวว่าท่านติดตามอ่านงานเขียนของข้าพเจ้ามาโดยตลอด ได้รับคำแนะนำมาจากคุณนันท์ นาสาร ก็ได้เรียนให้ทราบว่าคุณนันท์ได้บริจาคเงินให้กับเด็กจักรยานจำนวน 500 บาท ให้กับเด็กจักรยานไว้ซื้อข้าวปลาอาหารทานกันนานมาแล้ว แต่พระคุณนี้ยังอยู่ ไม่มีโอกาสอันใดจะตอบแทนได้ นอกจากการช่วยกันสร้างความดีงาม สร้างสังคมอันสวยงาม โดยมิต้องอาศัยสิ่งอื่นใด ลงมือกระทำด้วยตนเอง ด้วยตัวเรา เพียงเราทุกคน จากหนึ่งกลายเป็นสิบ จากสิบกลายเป็นร้อย กลายเป็นแสน สู่ความสวยงามทั้งสยามอาริยะ เราควรเริ่มต้นที่ตัวเรา และใช้สิ่งที่เรารักเป็นสะพานเชื่อมโยง บอกให้ทุกท่านรู้ว่า เราขอทำความดี ความงาม [size=150]'' จากหนึ่งเรียงร้อย คล้องสายโยงใย ใส่ใจไทยทุกดวง....''[/size]..
ได้พูดคุยกับคุณ ติ นาสาร แล้ว ...ท่านยังคงไม่ทราบได้ว่า ข้าพเจ้าก็ได้รับพลังใจจากท่านด้วยเช่นกัน ที่ได้เจอมิตรภาพบนเส้นทางสายเดียวกัน ระหว่างขับรถกลับบ้าน การได้ระลึกถึงพี่ที่มอบพลังให้กับน้องนั้น ทำให้จิตใจสว่าง สงบ สวยงาม ได้หลักการถึงเรื่องแนวความคิดในสิ่งที่ข้าพเจ้าจะขอพูดคุยแต่ความเป็นจริง ไม่เบียดเบียนใครด้วยคำพูด ไม่โอหังอลังการ ขอความนอบน้อมถ่อมตนคาระวะแด่ทุกท่าน เพราะการได้พบปะกับมิตรภาพเมืองใต้ ติ นาสาร...
ไฟล์แนบ
DSC09972.jpg (69.96 KiB) เข้าดูแล้ว 1013 ครั้ง
lekbike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอลเอ ช็อป ชลบุรี..(ไม่มีสาขา)

เนิ่ม ชมภูศรี เขียน:
lekbike เขียน:ยินดีด้วยค่ะ.... :mrgreen: :mrgreen:
ขอบพระคุณมากครับ กองเชียร์เด็ก ๆ ดีใจนะครับที่เข้ามาเยี่ยมกัน เพียงน้อยนิดด้วยภาษา ยิ่งใหญ่ต่อจิตใจนัก.... :D :D
สักวันหญิงเล็กจะไปด้วยตัวเอง
ไปพบกับน้องๆและพี่เนิ่มค่ะ
:P
...การมีชัยชนะไม่ได้หมายถึงการพิชิตคนอื่นได้เสมอไป การถอดถอนความรู้สึกอยากเป็นผู้ชนะนั่นต่างหากคือการมีชัยในความหมายที่แท้จริง...
rimclong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-3383220
team: ฅน..ครยก
Bike: Trek 8.9 / Trek 8500 / Trek Emonda

โพสต์ โดย rimclong »

คอยเป็นกำลังใจให้เสมอครับ ...สู้นะครับ
จักรยานยังมีอะไหล่..แต่หัวใจไม่มีสำรอง
ปั่นละมัยจ้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0855265699
team: ปั่นจักรยานมาทำงาน
Bike: จักรยานราคาถูกๆ

โพสต์ โดย ปั่นละมัยจ้า »

:D สนามต่อไปเป็นเวโลฯหัวหมากใช่มั๊ยครับ วันไหนบอกด้วยนะครับ จะไปเกาะขอบสนามเชียรเลย :D
".....IMPOSSIBLE IS NOTTING...(จริงเหรอ)..."
lekbike
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นละมัยจ้า เขียน::D สนามต่อไปเป็นเวโลฯหัวหมากใช่มั๊ยครับ วันไหนบอกด้วยนะครับ จะไปเกาะขอบสนามเชียรเลย :D
สวัสดีครับ คุณ โก๋ ID ...น้องปั่นละมัย น่าจะเดือนตุลาคมนนะครับ แต่ยังไม่ทราบวันที่ ต้องรอการยืนยันอีกครั้งหนึ่ง สนามหน้าเป็นสนามสุดท้าย ถ้าหากว่าง ขอเรียนเชิญไปเป็นทีมงานกองเชียร์ติดขอบสนาม ไว้ไกล้ ๆ วันจะแจ้งกำหนดให้ทราบนะครับ สบายดีนะครับ ....
.
.
ไม่ลองปั่นระห่ำ จากกรุงเทพมาเมืองสองแคว บ้างละครับ จะไปคอยต้อนรับที่นครสวรรค์ กินนอนสักสองคืน ต้องรอให้มีจังหวะวันว่างสักสองสามวันนะครับ ....
ปั่นละมัยจ้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0855265699
team: ปั่นจักรยานมาทำงาน
Bike: จักรยานราคาถูกๆ

โพสต์ โดย ปั่นละมัยจ้า »

เนิ่ม ชมภูศรี เขียน:ไม่ลองปั่นระห่ำ จากกรุงเทพมาเมืองสองแคว บ้างละครับ จะไปคอยต้อนรับที่นครสวรรค์ กินนอนสักสองคืน ต้องรอให้มีจังหวะวันว่างสักสองสามวันนะครับ ....
สวัสดีครับอาจารย์เนิ่ม หมู่นี้แถว กทม. ฝนตกบ่อยมาก เลิกงานจะปั่นแน่ะ..ฝนก็ตก จนต้องวิ่งจ๊อกกิ้งเป็นการชดเชย เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ไปไม่ถึงจุดหมายเพราะฝนตกระหว่างทาง ผมต้องงดทริปปั่นทางไกล ในช่วงนี้ที่ฝนตกชุกไว้เสียก่อนครับ เพื่อเป็นการรักษาสุขภาพไปในตัวครับ

:D ทริปลุยเมืองสองแคว ผมคิดไว้ก่อนจะปั่นไปเขาใหญ่เสียอีกครับ ไว้หมดหน้าฝนเสียก่อน ผมจะปั่นไปแน่ๆครับ :D
".....IMPOSSIBLE IS NOTTING...(จริงเหรอ)..."
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นละมัยจ้า เขียน:
เนิ่ม ชมภูศรี เขียน:ไม่ลองปั่นระห่ำ จากกรุงเทพมาเมืองสองแคว บ้างละครับ จะไปคอยต้อนรับที่นครสวรรค์ กินนอนสักสองคืน ต้องรอให้มีจังหวะวันว่างสักสองสามวันนะครับ ....
สวัสดีครับอาจารย์เนิ่ม หมู่นี้แถว กทม. ฝนตกบ่อยมาก เลิกงานจะปั่นแน่ะ..ฝนก็ตก จนต้องวิ่งจ๊อกกิ้งเป็นการชดเชย เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ไปไม่ถึงจุดหมายเพราะฝนตกระหว่างทาง ผมต้องงดทริปปั่นทางไกล ในช่วงนี้ที่ฝนตกชุกไว้เสียก่อนครับ เพื่อเป็นการรักษาสุขภาพไปในตัวครับ

:D ทริปลุยเมืองสองแคว ผมคิดไว้ก่อนจะปั่นไปเขาใหญ่เสียอีกครับ ไว้หมดหน้าฝนเสียก่อน ผมจะปั่นไปแน่ๆครับ :D
เยี่ยม..ครับ จะพาไปขึ้นบ้ารรักไทย เขาโหดที่สุดในเมืองสองแคว.....
ขาประจำ
ขาประจำ

ดีใจเป็นอย่างยิ่งขอรับ ที่เห็นวิถีแห่งนักคิด ลุงเนตร..ท่านเป็นผู้หนึ่งที่ข้าพเจ้านับถือ ....
วาระของความเพียรในเรื่องผลผลิตนั้น เป็นเรื่องของคนกลุ่มเล็ก ๆ ที่ไม่ต้องการสิ่งอื่นใดอื่น เพราะมีสิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่าเรื่องของความเก่งกล้าสามารถ ยิ่งใหญ่กว่าเหรียญทองของรางวัล เพราะหากเด็กขาดการเรียนรู้ตนเอง รู้จักตัวเอง รู้แพ้ รู้อภัย รู้ชัยชนะ ก็เท่ากับเป็นการเดินทางไม่ถูกทิศ ทิศทางของข้าพเจ้านี้นั้น เป็นเรื่องความสวยงาม เรื่องของความรัก ถ้าหากขาดเรื่องแห่งรักกระทำการ งานที่ทำอยู่ก็ไม่สามารถจะทำได้ เพราะเราไปตั้งคุณค่าในตัววัตถุเงินเดือนค่าตอบแทนผลรางวัล ว่าทำไปแล้วจะได้ค่าตองแทนอะไร ทำไปแล้วใครจะมาเห็น ทำไปแล้วเราจะได้รับความยกย่องหรือปล่าว แถมทำไปแล้วไม่ได้อะไรอีก....
.
.หากขาดเรื่องแห่งรัก ย่อมมีผลมารองรับ ย่อมมีความต้องการที่เป็นมาตรวัดโดยทั่วไปตามรูปแบบของโลกวัตถุดิบ มีคำถามเกิดขึ้นภายในดวงใจว่า เราจะมีชีวิตอยู่เพื่อทำในสิ่งที่เรารักได้หรือไม่ โดยไร้ผล...ผลที่เป็นเงินตรา ผลที่เป็นอำนาจ ผลที่เป็นความน่ายกย่อง ผลที่เป็นอย่างอื่น...
.
ข้าพเจ้าสอนให้เด็กไม่ก้าวข้ามเศษขยะที่ตกอยู่ตรงหน้า เพราะเป็นความรับผิดชอบในสถานะมนุษย์ หากจิตใจเราไม่รกรุงรังไปด้วยความยิ่งใหญ่ ไม่เรื่อล้าไปด้วยเรื่องที่ยังมาไม่ถึง หากจิตของเราอยู่กับขณะปัจจุบัน เราจะเห็นขยะเพียงชิ้นเดียวที่คนทั้งโลกบอกว่ามิใช่หน้าที่ของเรา เป็นหน้าที่ของคนกวาดถนน คนเก็บขยะ จะต้องเป็นผู้เก็บ หากเราเดินก้าวข้ามขยะเพียงชิ้นเดียว นั้นหมายถึงเราไร้ซึ่งความสะอาดจากภายใน จิตของเขาขุ่นมัวเกินไป ภายในเขารกรุงรัง เมื่อจิตภายในรกด้วยเรื่องความที่คั่งค้าง รกด้วยความโกรธ เกลียด ชัง จิตเช่นนั้นจะมองไม่เห็นความสะอาดภายในตน และย่อมส่งผลมาสู่การกระทำจากภายนอก ด้วยการบอกกับตัวเองว่า ไม่ใช่หน้าที่ของเรา....

ยืดยาวไปนิด ออกนอกประเด็นไปหน่อย ด้วยความเคารพอย่างยิ่งขอรับ ที่ได้อ่านข้อความของลุงเนตร ทำให้เกิดความว่างทางภายใน สามารถเขียนอักษรที่เดินทางมาจากข้างในให้ทุกท่านอ่านได้อย่างฉับพลัน ตรงนี้คือเรื่องอันอัศจรรย์ใจอย่างยิ่ง ที่ความคิดดี ๆ ย่อมเกิดขึ้นเมื่อเราพานพบกัลยาณมิตรที่เป็นมิตรแท้ทุกท่าน ขอคาระวะในพลังใจที่ท่านมอบ และจะขอนำมาปฏิบัติต่อไป เพื่อผลผลิตของความเพียร จนลูกและดอกไม้ ไร้ผลแห่งความพยายาม.......
ขาประจำ
ขาประจำ

มีกองเชียร์จากกรุงเทพสองท่านด้วยกันในภาพ คุณเฉลิม แช่มชื่น ...แม่หญิงนำทัพเด็ก ๆ มาจากเมืองสองแคว คุณสุนันท์ ยอดดำเนิน และคุณออยทริป กองเชียร์จากเมืองหลวง ซึ่งทั้งหมดนี้ อดีตเคยเป็นนักจักรยานทีมชาติไทยทั้งหมด ปัจจุบันก็แยกย้ายกันไปอยู่คนละหัวเมือง เฉลิมก็คอยดูแลเด็ก ๆ ที่บ้านศูนย์ฝึก คุณสุนันท์อยู่แถวบางกระปิ ส่วนคุณออยทริปอยู่ฝั่งธน ขี่ท่องเที่ยวทั่วเมืองไทยครับ....
.
.
เลยยกให้เป็นกองเชียร์เด็ก ๆ เวลาไปแข่งขัน อีกหน่อยหากมีกองเชียร์เพิ่ม พลังจักรยานจะเพิ่มเป็นลำดับ ด้วยใจมหาชนขอรับ.....
ไฟล์แนบ
DSC09965.jpg (64.12 KiB) เข้าดูแล้ว 933 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

เหมือนเดิมทุกครั้งขอรับ การกินอยู่ร่วมกันตลอด เสียเงินค่าใช้จ่ายในการพาเด็กไปแข่งขันครั้งนี้เป็นจำนวน 5900 บาท......
มิได้มีเงินรายได้มาจากส่วนใด เป็นเงินสะสมที่มีอยู่ในเรื่องการขายกางเกงจักรยานส่วนหนึ่ง ส่วนหนึ่งเป็นของตนเอง จะสิ้นเปลืองมากคือค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ค่าสมัครแข่งขัน ค่าอาหารมื้อกลางวันและมื้อเช้า มื้อเย็นให้หาทานเอง เด็กแต่ละคนพ่อแม่ให้เงินมาไม่มาก เนื่องจากไม่ได้ยกชุดครัวตามไป ทำให้หมดเงินไปเยอะหน่อยครับ ในครั้งนี้.. ไปอยู่กันแบบประหยัด โดยไปทำเรื่องพักอาศัยที่สนามธูปเตมีย์ เสียค่าที่พักต่อหัว 20 ต่อคน นอนคืนเดียวจำนวน 200 บาท ไกลสนามแข่งขันหน่อยก็ทนเอา ขับรถมาแข่งกันตอนเช้า
ไฟล์แนบ
DSC09974.jpg (63.23 KiB) เข้าดูแล้ว 928 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46”