ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะเริ่มปั่นจักรยาน

ผู้ดูแล: เสือเพชรบูรณ์, V3 ป่าเลา

กฏการใช้บอร์ด
ที่อยู่ มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบูรณ์ อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tapaung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Optima Nova4000

ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะเริ่มปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย tapaung »

มือใหม่ครับ อยากได้คำแนะนำการเลือกซื้อจักรยานครับ งบไม่เกิน 13,000 บาท
เน้นปั่นทางเรียบครับ ควรซื้อเสือภูเขา หรือเสือหมอบดีครับ สำหรับมือใหม่ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
ผมสูง 174 ซม. อยู่อำเภอเมืองครับ :?: :?: :?:
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะเริ่มปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย de win »

เน้นปั่นทางเรียบ ไม่ลุย ไม่ไปทางขรุขระลูกรัง ดินโคลน เอาหมอบเลยครับ
ถ้าไม่มั่นใจ กลางๆ ก็เลือก ไฮบริดจ์ มี2แบบหลักๆ
1. ล้อ 26" ใส่ตะเกียบ
2. ล้อหมอบ 700c ใส่โช๊ค(แต่ถ้าเน้นทางเรียบ ใช้ตะเกียบจะปั่นได้ดีกว่า)

ราคารุ่นผมไม่ค่อยรู้ ลองดูที่ร้านค้าจักรยานหลักๆในตัวเมืองนะครับ
จับๆ ลูบๆ คลำๆ ดูตัวที่ถูกใจในงบที่เรามี
เพราะฟังมากอ่านมากก็กิเลสมาก เล่นแล้วโรคงอกจะถามหาเองครับ :lol: :lol: :lol:
หาข้อมูลในเวบนี้ต่อ หรือ http://pantip.com/tag/%E0%B8%88%E0%B8%B ... 2%E0%B8%99
จะเข้าใจมากขึ้น

แผนที่ดูลิ้งค์นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1043043
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะเริ่มปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย de win »

เพิ่มเติมครับ เดี๋ยวจะเจอข้อมูลอื่นแล้วจะงง
1. ล้อ 26" ใส่ตะเกียบ(คือเป็นกลุ่มล้อ 26, 27.5 29 ไว้ลุย แต่เปลี่ยนโช๊ค=>ตะเกียบ, หรือใส่แฮนด์หมอบ)
2. ล้อหมอบ 700c ใส่โช๊ค(แต่ถ้าเน้นทางเรียบ ใช้ตะเกียบจะปั่นได้ดีกว่า) (กลุ่มนี้ใช้ล้อเล็ก 650, 700 เน้นทางเรียบ เปลี่ยนตะเกียบ หรือเป็นแฮนด์ตรง ไม่ใช่แฮนด์หมอบ)
วิทยาธรณ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899601801
team: เพชรบูรณ์
Bike: terk

โพสต์ โดย วิทยาธรณ์ »

เอาจักรยานอะไรก็ได้สักอย่างปั่นออกทิปกับเพื่อนบ่อยๆพอเก่งแล้วค่อยเปลี่ยนไปตามความต้องการของใจ เพื่อนผมหลายคนเห็นเขาปั่นก็อยากปั่นกะเขาบ้างซื้อมาปั่นยังไม่พอเดือน
ประกาศขายแล้วววว อ้างว่าไม่มีเวลา อ้างว่าเจ็บตูด บ้างก็อ้างว่าเมียบ่นกลัวรถเชียวชนอันตราย ฯลฯ คนที่จะปั่นจักรยานต้องมีใจรักจักรยานจริงๆ แล้วก็ต้องใจเกินร้อยขอบอก โดยเฉพาะมือใหม่อย่าปั่นคนเดียว ต้องมีเพื่อนนักปั่นคอยให้คำแนะนำแล้วจะสนุกกับการปั่นมีปัญหาก็ถามเพื่อนถามผู้รู้ ขอให้โชคดีมีความสุขกับการปั่นนะครับ :lol:
"พกกายพกใจไปกับจักรยาน ไกล้ไกลก็ปั่นได้ทุกเส้นทาง"
หนุ่มใหญ่วัยฉะกันแห่ง "บ้านนิรนาม"
tapaung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Optima Nova4000

โพสต์ โดย tapaung »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ^^
เสือเพชรบูรณ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801187686
team: ทีมเสือเพชรบูรณ์
Bike: Bianchi MUTT - Cannondale F3-Six13
ตำแหน่ง: มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเพชรบูรณ์ »

มือใหม่จะมีแนวคิดคล้าย ๆ กันครับ ....ตอนนี้ท่านมีจักรยานอะไรอยู่บ้างลองเอามาปั่นแบบเอาจริงสัก 1 สัปดาห์แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะเลือกซื้อจักรยานอะไร ถ้าอยากลุย ๆ ปั่นทางเรียบหรือปั่นทางไกลก็เสือภูเขาเลยครับ ถ้าต้องการเร็วบนทางเรียบตัวจริงก็เสือหมอบเลยครับ แต่ใช้ปั่นบนทางลาดยางเท่านั้น ส่วนประเภทอื่น ๆ ผมไม่แนะนำ เพราะสักวันท่านจะต้องเข้ากลุ่มในสองกลุ่มนี้แหละ พอได้รถมาก็หากลุ่มปั่นเลยครับอย่ามัวแต่ซ้อมเองคนเดียว หวังว่าคงจะสนุกกับการปั่นนะครับ
ไม่ปั่นตอนนี้ แล้วจะไปปั่นตอนไหน..ล่ะ โดย..เสือคลองคล้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือเพชรบูรณ์”