ไม่เข้าใจ อยากเรียนถามครับ

ผู้ดูแล: ชินโนะสุเกะ

ตอบกลับ
thinkofme
สมาชิก
สมาชิก
team: ฉายเดี่ยวอ่ะครับ
Bike: WHEELER 900ZX

โพสต์ โดย thinkofme »

วันนี้ 29 มิถุนายน 2556 เวลาประมาณ 19.00 น.
ผมปั่นจักรยานเสือภูเขา WHEELER 900ZX สีเหลือง จากในตัวเมืองจันทบุรีไปบางกะจะ
ผมปั่นจักรยานที่ความเร็ว 26 - 31 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
เพราะอยากทำรอบขาที่ ประมาณ 80
บนถนนท่าแฉลบผมได้แซงจักรยานแบบ FS คันนึง ซึ่งมีผู้ใหญ่ท่านนึงเป็นผู้ปั่น
ผมก็ปั่นไปเรื่อยๆจนขึ้นเนินค่ายเนินวง
พอขึ้นถึงยอดเนิน ผมเห็นว่าฟ้าเริ่มมืด แสงเริ่มน้อยลงแล้ว ผมเลยจอดเพื่อเปิดไฟท้ายและไฟหน้า
ผู้ใหญ่ที่ปั่น FS ท่านนั้นก็ตามมาแล้วพูดทำนองดูด่า ด้วยน้ำเสียงขุ่นเคืองอย่างมาก
ประมาณว่า ได้แค่นี้เองเหรอ หนีก็ไม่พ้น ขี่แบบนี้วันหน้ากูจะยิงหัวมึง
แล้วก็ประกาศชื่อด้วยครับ
แต่ผมปั่นจักรยานตั้งแต่บ่ายสองโมง ไปออกกำลังกายอย่างอื่น และเล่นเวทมา ร่างกายก็เหนื่อยล้าเต็มที่
เลยไม่ได้ตั้งใจฟัง อยากจะตั้งใจฟังก็ไม่ทันอ่ะครับ
พอผู้ใหญ่ท่านนั้นพูดจบก็ปั่นจักรยานเลี้ยวกลับลงไปทางถนนท่าแฉลบตามเดิม
ซึ้งผมไม่เข้าใจถึงการกระทำของผู้ใหญ่ท่านนั้นครับ
ถ้าผมแซงแล้วหมายความว่าผมท้าแข่งนั้นไม่ใช่เลยครับ ตอนที่แซงผมก็ปั่นที่ความเร็วมากกว่าเท่านั้นเอง
ถ้าการแซงเป้นการท้าดวล ผมคงต้องลดเกียร์ลงเพื่อปั่นตามผู้ใหญ่ท่านนั้น แล้วผมก็อยากจะกลับบ้านให้เร็วที่สุด เพื่อต้องการจะพักและกินอาหาร
หรือผมไปทำอะไรให้งั้นหรือครับ ผมเพิ่งปั่นจักรยานได้ 2 เดือน ไม่มีกลุ่ม ไม่มีทีม ไม่รู้จักใครๆเลย
ทุกครั้งที่ปั่นสวนทางกับผู้ที่ปั่นจักรยานท่านอื่นๆผมก็ยิ้ม พยักหน้าทักทายบ้าง
แต่ก็ไม่เคยคุยกับใคร
อยากเรียนถามทุกท่านที่อ่านครับว่า ผมทำอะไรผิดเหรอครับ???
หรือผู้ใหญ่ท่านนั้นที่พูดกับผมได้อ่าน ผมอยากบอกว่าผมขอโทษครับ ในสิ่งที่ผมไม่รู้ว่าไปทำอะไรให้ท่านโกรธเคือง
ผมขอความเห็นจากทุกท่านที่ได้อ่านนะครับ ขอบคุณครับ
งบน้อยปั่นจักรยานก็เหนื่อย
งบมากปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกัน
จะงบมากงบน้อยปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกันเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
DOCTORCHAN
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Saturday
Bike: CERVELO R3. R 5

Re: ไม่เข้าใจ อยากเรียนถามครับ

โพสต์ โดย DOCTORCHAN »

:P
ปั่นให้สนุก. เพื่อ สุขภาพ

คิดมากแล้วจะไม่สนุก. ครับ.

ทั้งคนแซง. และคน. ถูกแซง.
ผู้ชนะ ที่เหนือ ผู้ชนะ ทั้งปวง
คือ ชนะทั้ง การแข่งขัน และ ชนะ ใจ ผู้ร่วมแข่งขัน ด้วย
thinkofme
สมาชิก
สมาชิก

Re: ไม่เข้าใจ อยากเรียนถามครับ

ผมไม่ได้คิดมากมายนักหรอกครับ
เพียงแค่ไม่เข้าใจครับ
งบมากปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกัน
จะงบมากงบน้อยปั่นจักรยานก็เหนื่อยเหมือนกันเลย
kornzillias
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-526-3332
team: ปั่นอิสระ
Bike: จักรยานตราจระเข้
ตำแหน่ง: จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kornzillias »

อย่าไปใส่ใจอะไรมากคับ คนดี มีมารยาท เค้าก้อปั่นกันเยอะแยะ ส่วนแย่ก้อมีบ้าง อย่างที่คุณหมอบอกข้างบน ปั่นเพื่อสุขภาพคับ
หมอบไร้ใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่มี
team: ไม่มี
Bike: GT

โพสต์ โดย หมอบไร้ใจ »

เช่นเดียวกับคุณหมอครับเพื่อสุขภาพ..ไม่ใช่บ้าพลัง..ถ้างั้นต้องไปสนามแข่งแล้ว..ผมก็ขี่เดี่ยว..ม่ายสนใจใครหรอก..เพราะเราขี่เพื่อสุขภาพ
พุทธพจน์...
คนที่มัวเมา ผิดเมียคนอื่น ย่อมได้รับเคราะห์ร้าย สี่สถานคือ หนึ่งได้รับบาป
สองนอนไม่เป็นสุข สามเสียชื่อเสียง สี่ตกนรก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

เจอแบบนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ :lol:
ปล.ปั่นเดี่ยวแถวค่ายเนินวงเหมือนกันครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
giggogs
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: BMC

โพสต์ โดย giggogs »

ผมก็เพิ่งขี่มาได้สามเดือน ไปเส้นท่าแฉลบประจำเหมือนกัน ยังไม่เคยเจอแบบนี้นะ
สงสัยจะไม่มีแรง ไม่เคยแซงใคร :lol:
แต่เท่าที่เจอเวลาขี่สวนกัน มีแต่ยิ้ม ทักทายกันนะครับ
ขี่เพื่อสุขภาพครับ ไม่ได้แข่งกับใคร แข่งกับตัวเราเอง
อย่างมากเวลาแซงก็หันไปทักทาย สวัสดีครับ
คนถูกแซงก็หันไปทักทายสักนิดนึง
ออกกำลังกายให้จิตใจแจ่มใสเบิกบานดีกว่าครับ :D
DOCTORCHAN
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Saturday
Bike: CERVELO R3. R 5

โพสต์ โดย DOCTORCHAN »

:P ปั่นไป
พบ นักปั่น สวนทางมา
ยกมือ ขวา โบกมือ ท้กทายกัน
ทุกวันก็ได้ ความสุข แล้วครับ
ขอให้มีความสุขในการปั่นนะครับ :P
ผู้ชนะ ที่เหนือ ผู้ชนะ ทั้งปวง
คือ ชนะทั้ง การแข่งขัน และ ชนะ ใจ ผู้ร่วมแข่งขัน ด้วย
wiboon2501
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811669855
team: เสือหิว(ชมรมจักยานศรีเชียงใหม่)
Bike: mtb Gary Fisher ,Cannondale Caad9
ตำแหน่ง: อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย

โพสต์ โดย wiboon2501 »

ก่อนจะแซงก็ทักทายซะหน่อย สวัสดีครับ...ผมขออนุญาตไปก่อนนะครับบบ :D :D :lol: :lol: :lol:
ipromise79
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Chantaburi Cyclist (Thamai Team)
Bike: Trek

โพสต์ โดย ipromise79 »

อย่าไปสนใจครับ ปล่อยให้แกไปเจอเด็กแว้นเหอะ
นักปั่นน่องเล็ก
thinkofme
สมาชิก
สมาชิก

wiboon2501 เขียน:ก่อนจะแซงก็ทักทายซะหน่อย สวัสดีครับ...ผมขออนุญาตไปก่อนนะครับบบ :D :D :lol: :lol: :lol:
ตอนนั้นมันไม่ทันจริงๆครับ ผมทำรอบขาที่ประมาณ 80 ความเร็วประมาณ 30 แล้วท่านนั้นปั่นช้ามากเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ต่อไปจะแซงใครจะสวัสดีก่อนครับ
gtbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811762022
team: LEAMSING TEAM CHANTABURI
Bike: gt,paco,giant,pinarello

โพสต์ โดย gtbike »

คิดว่าเจอคนบ้าแล้วกันครับ :lol: :lol: :lol:
benjasak
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0876844768
team: ช่างเฟิส ปริ้นเตอร์ซิ่ง
Bike: FORD RANGER

โพสต์ โดย benjasak »

ผมคิดว่าท่านอาจจะเจอ กับพวกบ้าๆบอๆแล้วครับ.....วงการนี้มีเยอะครับ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานจันทบุรี”