แนะนำเส้นทางปั่นเที่ยวจันทบุรีให้ผมหน่อยครับ...

ผู้ดูแล: ชินโนะสุเกะ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
esc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817338106
team: บางมด สวนหลวง
Bike: Merida Matt40,Jamis Dakar,Java Fit

แนะนำเส้นทางปั่นเที่ยวจันทบุรีให้ผมหน่อยครับ...

โพสต์ โดย esc »

พอดีว่าต้องไปจันทบุรี...มีเวลาว่าง 3 วัน 17-19 ก.พ. ครับ

คงพักที่โรงแรม เค พี แกรนด์ ครับ...

ขอเพื่อนสมาชิกนักปั่นชาวจันทบุรีช่วยแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวโดยการขี่จักรยานไป-กลับในวันเดียวระยะทางไม่เกิน 100 กม. ให้หน่อยครับ

ใจผมอยากไปอ่าวคุ้งกระเบน เคยขับรถไปแต่ทาง ถ.สุขุมวิท (ทางที่ขับรถเข้ากรุงเทพฯอ่ะครับ) รู้สึกว่าหลายช่วงเป็นแยกใหญ่ รถเยอะ...ขับกันเร็ว พอจะมีทางอื่นไปได้ไหมครับ

อ้อ...ช่วยแนะนำด้วยครับว่าระหว่างทางพอจะมีร้านอาหาร หรือ ที่แวะพักให้หาของกิน + หลบแดด ได้บ้างไหมครับ

ถ้าไม่มีจะได้เตรียมเสบียงติดตัวไปด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ถ้ามีสถานที่อื่นแนะนำ...ก็ยินดีครับ...
ไoติม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานจันทบุรี

Re: แนะนำเส้นทางปั่นเที่ยวจันทบุรีให้ผมหน่อยครับ...

โพสต์ โดย ไoติม »

esc เขียน:พอดีว่าต้องไปจันทบุรี...มีเวลาว่าง 3 วัน 17-19 ก.พ. ครับ

คงพักที่โรงแรม เค พี แกรนด์ ครับ...

ขอเพื่อนสมาชิกนักปั่นชาวจันทบุรีช่วยแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวโดยการขี่จักรยานไป-กลับในวันเดียวระยะทางไม่เกิน 100 กม. ให้หน่อยครับ

ใจผมอยากไปอ่าวคุ้งกระเบน เคยขับรถไปแต่ทาง ถ.สุขุมวิท (ทางที่ขับรถเข้ากรุงเทพฯอ่ะครับ) รู้สึกว่าหลายช่วงเป็นแยกใหญ่ รถเยอะ...ขับกันเร็ว พอจะมีทางอื่นไปได้ไหมครับ

อ้อ...ช่วยแนะนำด้วยครับว่าระหว่างทางพอจะมีร้านอาหาร หรือ ที่แวะพักให้หาของกิน + หลบแดด ได้บ้างไหมครับ

ถ้าไม่มีจะได้เตรียมเสบียงติดตัวไปด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ถ้ามีสถานที่อื่นแนะนำ...ก็ยินดีครับ...

สวัสดีค่ะคุณ esc ยินดีต้อนรับสู่จันทบุรี ค่ะ ขออนุญาต แนะนำเส้นทางปั่นสักเล็กน้อยนะคะ ถ้าคุณสนใจอยากจะปั่นไปอ่าวคุ้งกระเบน ขอแนะนำอย่างนี้ค่ะ
:P :P ออกจากโรงแรม เคพีแกรนด์ เลี้ยวขวานะคะ ตรงไปจะเจอสี่แยกไฟแดง ตรงไปอีกค่ะ จนถึงปั๊ม เชลล์ศักดิ์ชัย ทางซ้ายมือ ให้เลี้ยวขวาค่ะ
ถนนเส้นนี้คือถนนสุขุมวิทเป็นเส้นทางที่จะไป จังหวัดตราดค่ะ คุณปั่นตรงไปเรื่อย ๆ ถนนเส้นนี้สวยมากนะคะ ข้างทางจะเป็นสวนผลไม้ ร่มรื่นและอากาศดีมากค่ะ
ปั่นไปประมาณ 15 กม. เจอสี่แยกไฟแดง ก็เลี้ยวขวาเข้า อ.แหลมสิงห์ค่ะ ปั่นไปอีกประมาณ 5 - 6 กม. จะเจอตลาดพลิ้วค่ะ ทางด้านขวามือจะเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวพลิ้ว ขอแนะนำค่ะ ร้านนี้อร่อยมาก ผ่านร้านนี้ ก็จะตรงเข้าชายหาดแหลมสิงห์แล้วล่ะค่ะ ถ้าถึงชายหาดแล้ว เรื่องของร้านอาหารคงไม่ต้องพูดถึง เพราะมีมากมายหลายร้านเลยค่ะ ถ้าสนใจแวะได้เลยนะคะ ถ้าอิ่มแล้ว และสนใจจะไปอ่าวคุ้งกระเบนต่อ ก็ปั่นไปสะพานแหลมสิงห์เลยค่ะ สะพานนี้จะเชื่อมต่อระหว่าง อ.แหลมสิงห์ กับ อ.ท่าใหม่ พอข้ามสะพาน ก็เลี้ยวขวาค่ะ ปั่นไปเรื่อย ๆ ก็จะเป็นเส้นทางเลียบชายทะเลเกือบตลอดเส้นทางค่ะ ผ่านอ่าวยาง ปั่นจนถึงสะพานอีก 1 สะพาน " สะพานข้ามปากน้ำแขมหนู " ไปเรื่อย ๆ อีกไม่นานก็จะถึงคุ้งกระเบนแล้วล่ะค่ะ ส่วนเรื่องอาหารการกิน ไม่ต้องกังวลค่ะ มีตลอดเส้นทาง :D :D
:roll: :roll: หรือ ถ้าสนใจที่จะไปไหว้พระ ก็ขอแนะนำค่ะ วัดเขาสุกิม กับ นมัสการรอยพระพุทธบาท ( พระบาทพลวง ) เส้นทางก็ไม่ยากค่ะ ใช้เส้นทางย้อนกลับตอนที่คุณเข้าเมืองน่ะค่ะ ตรงแยกเขาไร่ยา ตอนที่คุณมาจากกรุงเทพ คุณเลี้ยวขวาเข้าตัวเมืองจันทบุรี แต่ถ้าคุณจะไปวัดเขาสุกิม ก็ต้องเลี้ยวซ้ายไปค่ะ หรือถ้าออกจากเมืองพอเจอแยกเขาไร่ยา ก็ต้องตรงไปค่ะ เป็นเส้นทางที่จะไป น้ำตกกระทิง , ม.เทคโนโลยีราชมงคล และถ้าคุณจะไปวัดเขาสุกิมก่อน พอปั่นผ่าน วัดชำโสม ก็จะมีทางแยกให้เลี้ยวซ้ายเข้าวัดเขาสุกิมนะคะ ไหว้พระเสร็จ ก็ปั่นย้อนกลับออกมา เจอทางแยกให้เลี้ยวซ้ายนะคะ ปั่นไปเรื่อยๆ ก็จะถึง อ. เขาคิชฌกูฎ ที่นี่มีหลายแห่งที่น่าเที่ยว เช่น น้ำตกระทิง พระบาทพลวง น้ำตกคลองไพบูลย์ คิดว่าเส้นทางที่แนะนำคงไม่ยากเกินไปนะคะ :P :P
รักพ่อ...ต้อง...พอเพียง
esc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matt40,Jamis Dakar,Java Fit

Re: แนะนำเส้นทางปั่นเที่ยวจันทบุรีให้ผมหน่อยครับ...

ขอบคุณ คุณไอติม มากครับ...

อืม...ของกินมีตลอดทาง...
ช่วยลดน้ำหนักเสบียงที่ผมต้องบรรทุกไปด้วยได้เยอะเลย...ดีจัง...

จะได้ปั่นตัวเบา ๆ ไปเรื่อย ๆ ....

ขอบคุณอีกครั้งครับ
idia
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TOUR BIKE
Bike: Trek 950

โพสต์ โดย idia »

สนับสนุนเส้นทางคุณ ไอติม ครับ โดยเฉพาะ ร้านก๋วยเต๋ยวที่พลิ้ว อร่อยมากๆ
อย่าลืมแวะชิมให้ได้นะครับ ขอให้มีความสุขกับการไปเที่ยวจันทบุรีครับ
esc
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ...

ไม่ได้กินก๋วยเตี๋ยวที่พลิ้วมาเกือบ 10 ปีแล้วมั๊งครับ...

คงต้องแวะซะแล้ว... ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานจันทบุรี”