อยากเข้าชมรมด้วยครับ

ผู้ดูแล: เสือเทคนิค

กฏการใช้บอร์ด
มีหัวหน้าชมรมใช้ชื่อว่า "เสือเษม" (เกษม หลังสัน 089-1120385 )
ผู้ดูแลบอร์ทมีชื่อว่า "เสือเทคนิค" (สุธีร์ กิจฉวี 081-7546499 )
ที่อยู่ วิทยาลัยเทคนิคมีนบุรี 67 ถ.สีหบุรานุกิจ มีนบุรี กรุงเทพฯ 10510 โทร. 02-5172041 02-5175134
รูปประจำตัวสมาชิก
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๖ ๖๑๐ ๒๔ ๒๒
team: เทคนิคมีน
Bike: จักรยานตราจระเข้

Re: อยากเข้าชมรมด้วยครับ

โพสต์ โดย @Rider »

ยังไม่เคยปั่นไกลถึงวันละ 100 กม.
แต่จะฟิตซ้อมร่างกายไปเรื่อยๆ ถึงเดือนตุลาน่าจะเกาะท้ายกลุ่มไปได้นะครับเนี่ย :lol: :lol: :lol:

เห็นทีต้องซื้อไมล์วัดะยะยี่ห้อ"ตาแมว" มาติดที่รถเพื่อดูข้อมูลตัวเองตอนปั่นแล้วล่ะครับ...

ส่วนเส้นทางไป เท่าทีพอจะจำได้นะครับ (เป็นคนไม่ชอบจดบันทึกอ่ะครับ)
ต้องไปผ่านจุดตรวจหนังสือเดินทางที่ด่านช่องเม็ก ห่างจากตัวเมืองอุบลประมาณ 25 กม. ตรงนี้จะเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากเพราะด่านเปิดทำการสายมาก ฝั่งไทยเปิด 8.00 น. แต่ของลาวเขาทำงานสายครับ ตอนขากลับจากลาวผมตกเครื่องบินกลับกรุงเทพไฟล์ 8.30 น. เพราะไปรอที่ประตูรั้ว(ลวดหนาม) ตอน 8.00 น. จนท.ด่านของลาวยังใส่ผ้าขาวม้ายืนแปรงฟันกันที่บ้านพักอยู่เลย กว่าจะเริ่มงานก้อ 8.30 น.

ขาเข้าไปในลาว พอผ่านด่านตรวจไปก้อจะเป็นทางลาดยางบ้าง ดินลูกรังบ้าง นั่งรถหัวสั่นหัวคลอนเพราะถนนไม่ดีไปราวๆ 2 ชั่วโมงจะถึงริมแม่น้ำโขง
อย่าแปลกใจนะครับ ที่ทำไมแม่น้ำโขงมันดันอยู่ในเขตประเทดลาวทั้ง 2 ฝั่ง ซ้าย-ขวา
เพราะคุณครูสอนภูมิศาสตร์เราสมัยเรียนป.4 ให้ท่องจำว่า "แม่น้ำโขงกั้นเขตประเทศลาวและไทย" แต่ตรงที่ติดกับจ.อุบลช่วงนี้ไม่ใช่ครับ ลาวกินรวบแม่น้ำโขงสองฝั่งเพราะ ฝรั่งเศษ (เวน) มานยึดดินแดนเราไปสมัย ร.5

รอเรือข้ามฟากอีกร่วมชั่วโมงอ่ะครับ ค่อยๆขับรถต่อคิวลงแพกว่าจะเสร็จ เพราะส่วนใหญ่จะเป็นรถพี่บิ๊กที่บรรทุก "น้ำมัน" และ "ปูนซีเมนต์" จากไทยไปส่งยังลาว พี่ๆคนขับบอกว่าต้องรอคิวผ่านด่าน + ข้ามเรือเป็นวันๆ แต่ถ้าเป็นรถเล็กๆ จักรยาน มอไซค์ไม่มีปัญหาข้ามได้ทุกเที่ยวครับ

จากนั้นต้องหยุดพักกินอาหารกลางวันที่ปากเซ แขวงจำปาศักดิ์หลังจากข้ามฝั่งแล้ว ผมไปพักที่โรงแรมที่เคยเป็นวังสมัยลาวมีเจ้าแผ่นดิน ถูกลาวฝ่ายซ้ายยึดมาทำโรงแรม(ซะ) น่าจะเป็นโรงแรมแห่งเดียวในปากเซเวลานั้น เพราะไม่รู้จะเปิดไปบริการแขกที่ไหน ลูกค้าทั้งหมดคือคนต่างชาติที่เค้าไปกอบโกย เอ้ยหากินในลาวตอนเปิดประเทดใหม่ๆ
@@@ Ride to the Moon @@@
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7546499
team: เทคนิคมีน BikeClub
Bike: KHS Alite team 4000 Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย Soo-T »

ครับคุณ @Rider ไว้นำเที่ยวให้ด้วยนะ เดือนตุลานี้
วันที่ 5-9 นี้ พอดีได้โควต้า ของ กทม. เขตมีนบุรีเขาเชิญครูเทคนิคมีนบุรี 3 คน ไปเที่ยวลาวใต้ เผอิญผมถูกเลือกให้ไปกับเขาด้วย ไปอุบล แล้วเข้าลาว 2 คืน แต่ยังไม่รู้ไปถึงไหน จะได้ไปสำรวจเส้นทางก่อน ไปปั่นเดือนตุลา
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

อะไรจะเหมาะเจาะพอดีแบบนี้ครับ อ.สุธี ได้ไปสำรวจเส้นทางล่วงหน้าด้วย
ผมเชื่อว่าทริปลาวใต้ตอนปิดเทอมกลางของอ.สุธี
ทุกอย่างต้องราบรื่นแน่ๆครับ :lol: :lol: :lol:

ถ้ามีเวลาช่วยสำรวจแหล่งท่องเที่ยว "คอนพะเพ็ง" ด้วยนะครับ
ตอนผมไปที่ลาวได้นอนที่ปากเซคืนเดียว จากนั้นไปอยู่ในไซต์งานเขื่อนพลังน้ำห้วยโฮะ (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) กลางป่ากลางเขาไม่มีบ้านคน ไม่มีที่ให้ไปซื้อของ ถ้าจะซื้ออะไรต้องฝากรถในไซต์ที่วิ่งเข้าปากเซสัปดาห์ละครั้ง

ผมไปอยู่แค่สัปดาห์เดียวนานเหมือนหนึ่งเดือน :D :D :D
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS Alite team 4000 Bianchi Nirone7

คุณ @Rider ครับ
ก็คงต้องไปตามคณะของ กทม. เขาแหละครับ อย่างไรแล้ว ผมก็กำลังรวบรวมข้อมูลลาวใต้อยู่ครับ
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วงนี้จะพยายามฟิตซ้อมครับ
แต่ได้เฉพาะวันอาทิตย์ (ทำงานจันทร์-เสาร์ เก็บตังค์ซื้อรถคันใหม่
:lol: )
สั่งซื้อไมล์ยี่ห้อ "ตาแมว" มาติดรถแล้วครับ
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ

@Rider เขียน:ช่วงนี้จะพยายามฟิตซ้อมครับ
แต่ได้เฉพาะวันอาทิตย์ (ทำงานจันทร์-เสาร์ เก็บตังค์ซื้อรถคันใหม่
สั่งซื้อไมล์ยี่ห้อ "ตาแมว" มาติดรถแล้วครับ
Trex 4300 ของ อ.ภานุเดช ยังอยู่ นะครับ ไม่ราบว่าได้คุยกันหรือยัง
หากต้องการซ้อม วันจันทร์ - ศุกร์ ปั่นทางถนน กับพวกที่แยกร่มเกล้าที่ตัดออกมอเตอร์เวย์ สำหรับเช้าวันเสาร์อาทิตย์ บางทีนัดกับเสือจ๊อด อัดกันไปหนองจอก
หากมีเวลาเตรียมตัวนะครับ สำหรับวันอาทิตย์ ปั่นชมวิว ไปเรื่อยๆ แต่ช่วงนี้ฝนตกเลยยังไม่ได้นัดกัน
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

Soo-T เขียน:
@Rider เขียน:ช่วงนี้จะพยายามฟิตซ้อมครับ
Trex 4300 ของ อ.ภานุเดช ยังอยู่ นะครับ ไม่ราบว่าได้คุยกันหรือยัง
หากต้องการซ้อม วันจันทร์ - ศุกร์ ปั่นทางถนน กับพวกที่แยกร่มเกล้าที่ตัดออกมอเตอร์เวย์ สำหรับเช้าวันเสาร์อาทิตย์ บางทีนัดกับเสือจ๊อด อัดกันไปหนองจอก
หากมีเวลาเตรียมตัวนะครับ สำหรับวันอาทิตย์ ปั่นชมวิว ไปเรื่อยๆ แต่ช่วงนี้ฝนตกเลยยังไม่ได้นัดกัน

จันทร์-เสาร์ ทำงานเลิก 6 โมงเย็น ต้องไป-กลับ หนองแค - มีนบุรี ทุกวันครับ :lol: :lol: :lol:
ปกติผมขับรถกลับในเส้นทางอ.หนองแค - หนองเสือ - รังสิต นครนายก คลอง 10
เหมาะสมในการปั่นจักรยานมาก รถใหญ่ไม่ค่อยเยอะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นเลียบคลอง 10 จากอ.หนองแค ไปถึง อ.หนองเสือ ระยะทางประมาณ 35 กม.

แต่ผมยังคิดไม่ออกว่าจะจัดเตรียมยังงัย
จะให้ลูกน้องขับรถยนต์ของผมตามไปถึงหนองเสือ ก้อขี้เกียจขับรถย้อนกลับไปส่งเค้าที่อ.หนองแคอีก (ข้อแม้เยอะครับ :lol: )

อ้อ...เกือบลืม เดี๋ยวเย็นๆตอนขับรถกลับมีนบุรีผมจะลองโทร.หา อ.ภานุเดช เรื่องรถTrex 4300
เผื่อจะได้ไปขอรับรถมาซ้อมปั่น
ขอบคุณ อ.สุธี มากนะครับที่เป็นธุระให้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานโทร.หา อ.ภาณุเดช ตอน 1 ทุ่ม
โทร.ไม่ติดครับ อ. ท่านปิดเครื่อง :lol: :lol: :lol:
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ

@Rider เขียน:
Soo-T เขียน:

จันทร์-เสาร์ ทำงานเลิก 6 โมงเย็น ต้องไป-กลับ หนองแค - มีนบุรี ทุกวันครับ :lol: :lol: :lol:
ปกติผมขับรถกลับในเส้นทางอ.หนองแค - หนองเสือ - รังสิต นครนายก คลอง 10
เหมาะสมในการปั่นจักรยานมาก รถใหญ่ไม่ค่อยเยอะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นเลียบคลอง 10 จากอ.หนองแค ไปถึง อ.หนองเสือ ระยะทางประมาณ 35 กม.

แต่ผมยังคิดไม่ออกว่าจะจัดเตรียมยังงัย
จะให้ลูกน้องขับรถยนต์ของผมตามไปถึงหนองเสือ ก้อขี้เกียจขับรถย้อนกลับไปส่งเค้าที่อ.หนองแคอีก (ข้อแม้เยอะครับ :lol: )

อ้อ...เกือบลืม เดี๋ยวเย็นๆตอนขับรถกลับมีนบุรีผมจะลองโทร.หา อ.ภานุเดช เรื่องรถTrex 4300
เผื่อจะได้ไปขอรับรถมาซ้อมปั่น
ขอบคุณ อ.สุธี มากนะครับที่เป็นธุระให้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เส้นทางนี้ผมเคยปั่นจากมีนบุรี ไปมวกเหล็กเมื่อปีที่แล้ว รถน้อยดีครับ พักที่มวกเหล็กแล้วปั่นต่อไปเขื่อนป่าสัก

มีรถเซอรฺวิส ก็ดีที่ฝากของได้ แต่บางทีทำให้เราขี้เกียจปั่นหากเราเมื่อยแล้ว
ถ้าต้องการปั่นเส้นทางนั้นจริงๆ ลองหาเวลาซักวันนึง เอาแค่มีนบุรี หนองแคก็ได้ครับ
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

โทร.หา อ.ภานุเดช ได้แล้วครับ :lol: :lol: :lol:
วันอาทิตย์นี้จะเข้าไปดูรถ Trek ที่เทคนิคมีน
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ

@Rider เขียน:โทร.หา อ.ภานุเดช ได้แล้วครับ :lol: :lol: :lol:
วันอาทิตย์นี้จะเข้าไปดูรถ Trek ที่เทคนิคมีน
เมื่อเช้าผมคุยกับ อ.ภานุเดชแล้วครับ ผมบอกว่ายังไงก็อย่าเพิ่งให้ใครไปนะ รอวันอาทิตย์นี้ก่อน
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ อ.สุธีร์ นะครับที่เป็นธุระให้
ที่จริงผมมีว่างวันพฤหัสฯนี้ตอนสายๆ
แต่อ.ภาณุเดชท่านติดงานสอน
เลยนัดเป็นวันอาทิตย์เช้าแทนครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงๆ แล้ว สายๆ วันพฤหัสก็ดี ผมก็อยู่ คุยกันผ่านจอมานาน จะได้เจอตัวเป็นๆ ซะที
@Rider
ขาประจำ
ขาประจำ

วันพฤหัส เมื่อวาน (3 มิ.ย.)
ไม่ได้เข้า Net เลยครับ :D
จะไปเจอ อ.ภาณุเดช วันอาทิตย์ที่ 7 มิ.ย. เช้า
ถ้า ok. กัน คงได้ปั่น Trek 4300 กลับบ้านใน ซ.พาณิชย์มีนฯ เลย :lol:

แต่ปีนี้ทั้งปี ถนนใน ซ.พาณิชย์มีนฯ เละเป็นโจ๊ก ด้วยฝีมือของ บ. ITD ที่กำลังก่อสร้างขยายถนนตลอดทั้งสาย (ย้ำ...ตลอดทั้งสาย) เชื่อมเส้นทางมีนบุรี - วัชรพล - สายไหม
ซ.พาณิชย์มีนฯ เนี่ยปกติเป็น "ถนนโลกลืม" ของกทม. เพราะเป็นซอยที่อยู่สุดไส้ติ่งของกทม.ที่ติดกับจ.ปทุมธานี เลยเป็น "พื้นที่เกรงใจ" ระหว่าง 2 จังหวัด :lol: :lol: :lol:
จากประสบการณ์ขับรถแร่ดไปทั่วกรุงเทพ ผมขอโหวตให้ ซ.พาณิชย์มีนฯ บ้านผมเป็น "ถนนด้อยพัฒนา" อันดับ 1 ของกรุงเทพ
ผมอยู่ในซอยนี้มา 15 ปี ถนนเคยห่วยยังงัยก้อยังห่วยไม่มีการเปลี่ยนแปลง
แม้ว่าจะโอนจากเขตมีนบุรีมาขึ้นกะเขตคลองสามวา
และเปลี่ยนจากชื่อ "ซอย" มาเป็น "ถนน" หทัยราษฎร์ ความรู้สึกก้อยังเดิมๆ

อันที่จริง "ถนนหทัยราษฎร์" สมัย 3-4 ปี ย้อนหลังกลับไป นับได้ว่าเป็นสวรรค์ของนักปั่นจักรยานเลยนะครับ เพราะรถไม่เยอะ ถึงจะเป็นถนนชนบท 2 เลนวิ่งสวนกันก้อเหอะ ถ้าถนนไม่พังเป็นหลุมเป็นบ่อ ปั่นกันไปได้หลายเส้นทาง
ทั้งไปลำลูกกา ไปวัชรพล ไปเลียบวงแหวนตะวันออก ไปออกรามอินทรา หรือไป "ร้านสู้แค่หมด" จุดแลนด์มาร์คของบรรดาเสือทั้งหลาย
ผมเองก้อได้แรงจูงใจให้หันมาสนใจการปั่นจักรยานจากพี่เสือทั้งหลายที่รวมทีมกันปั่นผ่านมาแถวนี้ทุกวัน :D

แต่ตลอดปี 2552 ผมไม่แนะนำให้ชาวเสือทุกท่านใช้เส้นทาง "ถนนหทัยราษฎร์" นะครับ
ตอนนี้ถนนเละสุดจะบรรยาย เป็นปลักโคลนทั้งสาย ขอให้หลีกเลี่ยง
หลังจากเป็นถนนคอนกรีต 4 เลนแล้ว ต้องประเมินความปลอดภัยกันอีกที
เพราะรถคงวิ่งกันเร็วมากขึ้น ทั้งสองแถวและรถตู้ รถเมล์ :o
แก้ไขล่าสุดโดย @Rider เมื่อ 05 มิ.ย. 2009, 17:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Soo-T
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณ @Rider ครับ ก่อนอื่นช่วยขยายขนาดตัวหนังสือหน่อยครับ ตัวเล็กไปนิด ผมก็เคยปั่นเส้นทางนั้น มันท้าทายดีครับ ระวังขอบถนน ท่อน้ำ มอไซ หลังๆ นั้ ไม่ค่อยได้เข้าไป ออกไปทางนิมิตรใหม่เลย

อย่างไรแล้ว วันอาทิตย์ ถ้าว่าง ไม่ไปไหน จะไปช่วยเชียร์ trek 4300
แต่พอ อ.ภานุเดชแกปล่อยไปแล้ว ผมคงต้องพาแกไปซื้อใหม่
คงมีโอกาสได้ปั่นเที่ยวด้วยกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคมีน BikeClub”