ช่วยอุดหนุนคุณตาคุณยายขายขนมที่ปากเกร็ดกันครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อิ่มอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วยอุดหนุนคุณตาคุณยายขายขนมที่ปากเกร็ดกันครับ

โพสต์ โดย อิ่มอวบ »

เจอในเฟสบุ๊คครับ...ช่วยกันอุดหนุนคุณตาคุณยายกันด้วยครับ คุณตาคุณยายอยู้หน้าเมเจอร์ปากเกร็ด
อีกมุมคือ ช่วยกันรักษาคนทำขนมไทยให้ยังทำขนมขายต่อไปด้วยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

UltraVnuz ยอดมนุษย์อุลตร้าวีนัส

ช่วยกันแชร์ทีนะคะ
วันนี้ไปแวะซื้อกับข้าวที่เมเจอร์ฮอลลิวูด ตรงสะพานปากเกร็ด
เจอคุณตานั่งตั้งเก้าอี้ขายอะไรก็ไม่รู้เป็นใบตองวางทับๆกัน
เดินเข้าไปถามเลยรู้ว่าเป็นขนมกล้วย
จากที่ถามคุณตาและถามพี่ที่ขายเคสมือถือใกล้ๆ บอกว่าแกจะมากับคุณยาย
น่าจะเป็นภรรยา แต่แกจะให้ยายนั่งหลบแดดก่อน ยายจะนั่งหลบแดดคอยมองตาขายขนมอยู่ตรงหลืบประตูเมเจอร์
ไม่มีใครสนใจซื้อ ไม่มีใครสนใจถาม
คุณตากับยายที่แอบอยู่ในหลืบ นั่งมองคนโน้นเดินผ่านที คนนั้นเดินผ่านที
พอเข้าไปซื้อคุณตาแกดูดีใจมาก รีบคุยใหญ่เลยว่าขนมกล้วยอร่อยๆทำเอง
ถามคุณตาว่าอยู่ได้กี่วันคะ?(เพราะซื้อมาเยะมาก) คุณตาบอกวันเดียวก็เสียแล้วแหละอากาศมันร้อน
เลยนึกในใจว่าดูท่าคุณตาขายไม่ได้อย่างนี้ งั้นแต่ละวันคงเหลือทิ้งเยอะเลย

คนแก่อายุป่านนี้แทนที่จะมีความสุขอยู่บ้านพักผ่อนกับลูกหลาน
ยังมานั่งตากแดดเหงื่อท่วมสองคนตายาย เฮียว่าแกน่าสงสารนะ
(ดูแววตาคุณยายสิ)

ฝากทุกคนในระแวกใกล้ๆ ผ่านไปก็แวะอุดหนุนขนมกล้วยคุณตาด้วยนะคะ
รสชาติอาจจะไม่อร่อยเลิศหรูอะไรมากหรอก (แต่จะหากินขนมไทยเก่าแก่ฝีมือคนรุ่นปู่ย่าก็ยากนา)
เรามาซื้อเพื่อให้คุณตาขายให้หมดกันดีกว่า
คนละนิดคนละหน่อยนะ
คุณตาแกขาย 3 ห่อ 20 จ้ะ

:arrow: --- https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... 834&type=1
...น่าสนุกดีนะ...ไปด้วยกันมั้ย...
รูปประจำตัวสมาชิก
ผาลาด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ,เพื่อสิ่งแวดล้อม
Bike: speciallized ,trek

Re: ช่วยอุดหนุนคุณตาคุณยายขายขนมที่ปากเกร็ดกันครับ

โพสต์ โดย ผาลาด »

ช่วยกันอุดหนุนมากๆครับ
คนสูงอายุ นับวันต้องพึ่งตนเอง :( :( :(
เงินช่วยเหลือ ควรปรับเพิ่ม
ให้เพียงพอตามสภาวะเศรษฐกิจ :roll: :roll: :roll:
ใจ กายดี เพราะขี่จักรยาน และ วิ่งมินิมาราธอน
nunkasho
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 69/31ม.6 ถ.บรมราชชนนี ตลิ่งชัน ตลิ่งชัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: ช่วยอุดหนุนคุณตาคุณยายขายขนมที่ปากเกร็ดกันครับ

โพสต์ โดย nunkasho »

มีโอกาศจะไปอุดหนุนครับ :)
Ruampol
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREKmtb.

โพสต์ โดย Ruampol »

...ถ้าผ่านไป ผมซื้อหนมแกแน่นอน อาจจะขอฝึกวิธีทำขนมจากแกด้วย เผื่อวันข้างหน้า...
kxf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 034-243070

โพสต์ โดย kxf »

ขนมไทยราคาถูกมากๆๆเม่อเทียบราคากับขนมต่างประเทศ
สะมะชาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-103-4274
team: จอยแอนด์แจม
Bike: sugar3+/adept_ pro/fg_light
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สะมะชาย »

เป็นขนมไทยรักษ์โลก..ไว้ผ่านไปจะอุดหนุนครับ
sila wanchai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: touring

โพสต์ โดย sila wanchai »

เป็นขนมที่ผมชอบทานครับซื้อติดรถไว้ปั่นออกกำลังกายให้พลังงานดีมากกกก
ngo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย เหนื่อยก็พัก
Bike: L.A. เก่าๆ

โพสต์ โดย ngo »

อยู่ไกลด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”