แบ่งปันประสบการณ์ครับ ขอขอบคุณ คุณก้อย ผู้ใจดี

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
middle.center
สมาชิก
สมาชิก
team: BKK
Bike: 2ndHANDsVintage, Cannondale, Bianchi

แบ่งปันประสบการณ์ครับ ขอขอบคุณ คุณก้อย ผู้ใจดี

โพสต์ โดย middle.center »

อยากแบ่งปันประสบการณ์เล่าสู่กันฟังครับ ;)
มิตรภาพ น้ำใจของเพื่อนนักปั่น

ปกติผมปั่น จกย.ไปทำงานผ่านเส้นวิภาวดีเป็นประจำ
สัปดาห์ที่แล้ว เมื่อวันพุธที่21 ขณะที่ปั่นถึงช่วงก่อนถึงแยกสุทธิสาร มุ่งหน้าดินแดง
ก็มีเสียงดัง ปุบ! :shock: เหมือนเหยียบอะไรสักอย่าง ไม่ทันเห็น แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร
มาติดไฟแดงตรงแยกสุทธิ พอไฟเขียว ออกตัว ก็เลยรู้ตัวว่าย่างรั่วเสียแล้ว :cry:
ปั่นพ้นข้ามแยกไป ก็จอดดู พบว่ายางแฟบแบบที่ปั่นต่อไม่ได้เลย :(
คิดๆๆ ทำไงดี นึกได้มีร้าน BO Velo อยู่ใกล้ๆตรงแยกพอดีเลย :)
แต่...เวลานั้นคือตอนเช้า ราว7.15 น่าจะได้ ร้านยังไม่เปิดแน่ๆ :?
สรุป ตัดสินใจ รอเรียกแท็กซี่ ถอดล้อ นั่งไปที่ออฟฟิสแล้วกัน ค่อยทำการแก้ไข
ระหว่างที่ยืนรอ ก็มีคุณผู้หญิงคนนึง ปั่น จกย.ผ่านมาพอดี :!:
คุณผู้หญิงแต่งตัวพร้อมในลักษณะของนักปั่นกึ่งมืออาชีพ :P
แล้วก็จอดตรงหน้าผม พร้อมกับถามว่า "คุณคะ มีถั่วมั้ย" :?:
ไม่ใช่...ล้อเล่นน่ะครับ :mrgreen: คุณผู้หญิงเขาถามว่า เป็นไรคะ ยางรั่วหรือ มีที่อุปกรณ์รึป่าว :|
ผมบอกว่า ผมมีที่ปะครับ แต่ไม่ได้ติดที่สูบมา เธอเลยบอกว่า ไปเอาสูบมาให้ยืมไหมคะ
บ้านอยู่ใกล้ๆในซอยนี่เอง ใจนึงก็เกรงใจ แต่ไหนๆคุณผู้หญิงเขาก็ออกตัวช่วยขนาดนี้แล้ว
ก็เป็นอันตกลงครับ :P คุณผู้หญิงปั่นกลับบ้านไปเอาสูบมาให้ ผมก็แกะยางไปพลางๆ
พอแกะยางออกมาเช็ครอยรั่ว ปรากฏว่า.... ยางรั่วตรงใกล้ขั้วจุ๊บลมพอดี :o
ถึงได้ที่สูบมาก็ไม่มีประโยชน์ เพราะปะไม่ได้แน่ๆ แอบนึกเศร้าใจในใจ และก็รอคุณผู้หญิงเอาที่สูบมา
เพียงอึดใจ คุณผู้หญิงก็มาถึงพร้อมกับที่สูบลมตามนัดหมาย ผมก็บอกคุณผู้หญิงไปว่า
คงทำไรไม่ได้แล้วล่ะครับ :( เพราะมันรั่วตรงขั้วใกล้จุ๊บพอดี ปะไม่ได้น่ะครับ
แต่ทันใดนั้น.... :o โอ้แม่เจ้า คุณผู้หญิงก็ควักยางในออกมาให้ แล้วถามว่าใช้ไซส์อะไรอยู่
700x18c-25c พอดีเป๊ะเลย ตอนแรกนึกว่ายังไงก็หมดหวังและคงต้องเรียกแท็กซี่อยู่ดี
แต่ด้วยความมีน้ำใจ ใจดี และรอบคอบของคุณผู้หญิง ทำให้ผมได้เปลี่ยนยาง แล้วปั่น จกย.ไปต่อได้
โดยที่ไม่ต้องเสียค่าแท็กซี่ และยังทันเวลาเข้างาน ไม่สายอีกด้วย
ผมจะจ่ายค่ายางให้ ก็ดูไม่ดี แต่จะเอาของเขามาเปล่าๆ ก็เกรงใจ และน่าเกลียด
คุณผู้หญิงก็บอกว่าไม่เป็นไร ให้เลย ไม่คิดเงิน :cry: ซึ้งใจ คุณผู้หญิงเขาใจดีมากครับ
ทำไงดี...ผมก็เลยถามคุณผู้หญิงว่า ทำงานอะไรแถวไหน ปรากฏว่าไม่ไกลกันกับที่ผมทำงาน
เลยบอกไปว่า เดี๋ยวผมไปซื้อยางในที่ร้านแล้วเอาไปคืนให้ที่ทำงานครับ :oops:
พอตกเย็นวันนั้น ผมก็ไปหาที่บริษัท เอายางในไปคืนพร้อมกับ ขนมอีก1กล่องเป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆครับ

ต้องขอขอบคุณ คุณผู้หญิงอีกครั้ง ขอบคุณมากๆครับ ไม่นึกว่าจะมีคนใจดีมีน้ำใจขนาดนี้ :)
มานึกดูว่า ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับผม คือเจอคนยางรั่วอยู่ใกล้ๆบ้าน ผมจะช่วยเหลือเขาขนาดนี้ไหม
ซึ๋งจากเหตุการณ์นี้ทำให้ผม บอกกับตัวเองว่า หากผมพบเจอแบบนี้ ผมจะต้องช่วยเหลือเพื่อนนักปั่นแบบนี้บ้างให้ได้ครับ

;) คุณผู้หญิง = คุณก้อย ณ สุทธิสาร
ไฟล์แนบ
tube.jpg (47.64 KiB) เข้าดูแล้ว 706 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”