ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
gosit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0801440798
team: วษท กระบี่
Bike: TREK 7.2 FX TREK MARLIN 7

ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2

โพสต์ โดย gosit »

ต้องการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2 จาก 8 เป็น 10 สปีด ใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำครับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2

โพสต์ โดย Mahasanook »

มีบางท่านมาโพสเอาไว้

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=422277

หากเป็นผมเพื่อ

1.ขี่ทางเรียบซะส่วนใหญ่ผมเลือกชุดหมอบ 105 และเลือกเฟืองเรียง
2.ขึ้นเขาลงห้วยชันๆ ผมเลือกชุุดภูเขา XT และเลือกเฟืองหลังใหญ่สุดครับ

รอท่านอื่นมาให้คำตอบอีกครับ
tinratre
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022411317
team: non
Bike: trek

Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2

โพสต์ โดย tinratre »

ผมใช้ 7.3มาประมาณ4-5ปี ปั่นไปทำงานวันละประมาณ30กม จนจานหน้าใบกลางเริ่มสึก ก็นึกอยากจะเปลี่ยนชุดขับ หาข้อมูลอยู่นาน ใจอยากได้ชุดขับเสือหมอบนะครับ แต่พอเริ่มหาข้อมูลก็เริ่มเจอความไม่ลงตัวหลายๆอย่าง
1 ล้อหลังเป็นดุม135 ล้อหมอบดุม130 chainlineเคลื่อนแน่นอน บางท่านอาจจะบอกว่าบีบเฟรมเลย แล้วบีบอย่างไรมันจะบีบได้ระยะเท่ากันทั้ง2ข้าง
2 ชิฟเตอร์แฮนด์ตรงหมอบแท้ๆที่เป็นใบ3จานหายากมากพอสมควรนะครับ พอจะใส่ของเสือภูเขาแล้วระยะทริมจะทำอย่างไร ปล.หรือไม่จำเป็นก็ไม่แน่ใจนะครับ
3 ถ้าเปลี่ยนล้อเป็นหมอบ หน้ายางเล็ก ความแข็งแรงน้อยลง วิ่งถนนในเมืองคงเกร็งพอสมควร
4 ล่าสุดเพิ่งเห็นกระทู้เรื่องการบีบเฟรมแล้วจะมีปัญหาเรื่องพื้นที่รองรับดุมล้อกับเฟรมไม่สมบูรณ์นะครับ ปล.เรียกไม่ค่อยถูกลองหาดูนะครับ์
โดยรวมผมว่ามันไม่ค่อยลงตัวสู้หาหมอบรุ่นต่ำๆมาใส่แฮนด์ตรงน่าจะมันกว่า สุดท้ายผมเลยเลือกดิโอเล่ยกชุดมาใส่ก็ตอบสนองความต้องการผมได้ค่อนข้างสมบูรณ์แล้วละครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับเผื่อพี่ๆจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้
ปล.แต่จะมีปัญหาเรืองอัพเกรดล้อเพราะต้องขึ้นเองสุดท้ายล้อที่มากับรถดุมพังผมต้องขึ้นล้อใหม่โดยใช้ดุมxtกับขอบmavic cxp22 ลื่นและแข็งแรงสุดๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

tinratre เขียน:ผมใช้ 7.3มาประมาณ4-5ปี ปั่นไปทำงานวันละประมาณ30กม จนจานหน้าใบกลางเริ่มสึก ก็นึกอยากจะเปลี่ยนชุดขับ หาข้อมูลอยู่นาน ใจอยากได้ชุดขับเสือหมอบนะครับ แต่พอเริ่มหาข้อมูลก็เริ่มเจอความไม่ลงตัวหลายๆอย่าง
1 ล้อหลังเป็นดุม135 ล้อหมอบดุม130 chainlineเคลื่อนแน่นอน บางท่านอาจจะบอกว่าบีบเฟรมเลย แล้วบีบอย่างไรมันจะบีบได้ระยะเท่ากันทั้ง2ข้าง
2 ชิฟเตอร์แฮนด์ตรงหมอบแท้ๆที่เป็นใบ3จานหายากมากพอสมควรนะครับ พอจะใส่ของเสือภูเขาแล้วระยะทริมจะทำอย่างไร ปล.หรือไม่จำเป็นก็ไม่แน่ใจนะครับ
3 ถ้าเปลี่ยนล้อเป็นหมอบ หน้ายางเล็ก ความแข็งแรงน้อยลง วิ่งถนนในเมืองคงเกร็งพอสมควร
4 ล่าสุดเพิ่งเห็นกระทู้เรื่องการบีบเฟรมแล้วจะมีปัญหาเรื่องพื้นที่รองรับดุมล้อกับเฟรมไม่สมบูรณ์นะครับ ปล.เรียกไม่ค่อยถูกลองหาดูนะครับ์
โดยรวมผมว่ามันไม่ค่อยลงตัวสู้หาหมอบรุ่นต่ำๆมาใส่แฮนด์ตรงน่าจะมันกว่า สุดท้ายผมเลยเลือกดิโอเล่ยกชุดมาใส่ก็ตอบสนองความต้องการผมได้ค่อนข้างสมบูรณ์แล้วละครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับเผื่อพี่ๆจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้
ปล.แต่จะมีปัญหาเรืองอัพเกรดล้อเพราะต้องขึ้นเองสุดท้ายล้อที่มากับรถดุมพังผมต้องขึ้นล้อใหม่โดยใช้ดุมxtกับขอบmavic cxp22 ลื่นและแข็งแรงสุดๆครับ
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก พอดีของผมชุดขับเดี้ยงแล้ว กำลังจะทำเป็นหมอบแฮนด์ตรงอยู่พอดี เจอกระทู้นี้เข้าหยุดเลย หาชุดขับเสือภูเขามาลงอย่างเดิม
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
gosit
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 7.2 FX TREK MARLIN 7

gosit เขียน:ต้องการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2 จาก 8 เป็น 10 สปีด ใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
scoute
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย scoute »

ถ้าเอามาทำเป็นทัวร์ริ่งบรรทุกของหนัก ขึ้นทางชัน ใช้ชุดเกียร์เสือภูเขา จะเหมาะกว่านะครับ ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น 10 speed โซ่จะบางกว่า 8-9 speed ถ้าบรรทุกของหนัก มีโอกาสขาดได้ง่ายกว่า 8-9 speed
ขาทัวร์ริ่งในนี้ส่วนใหญ่เลยนิยมใช้แค่ 9 speed ( Shimano Deore , Deore XT ) แต่ถ้าอยากใช้ เป็น 10 speed ก็ไม่ว่ากันครับ :D
ชุดเกียร์เดิมๆ ของ Trek 7.2 ก็น่าจะเป็น ชุดเกียร์เสือภูเขาอยู่แล้ว :D ลองดูนะครับ
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ไม่แน่ใจว่าเสร็จไปหรือยัง?

ขอให้ความคิดเห็นสองแง่ครับ

แง่แรกตามที่ขอ ก็ Tiagra 2x10 (road), Tiagra 3x10 (กึ่ง) และ Deore 3x10 (MTB) (ยี่ห้ออื่นก็ได้ที่เกรดเดียวกัน)

แง่สองตามใจผม ก็ ไม่ควรเปลี่ยน เพราะของทุกชิ้นทั้งคันมันเหมาะแก่กันอยู่แล้ว ถ้าไปเปลี่ยนอะไรให้มันดีโด่ขึ้นไป มันก็ยังดึงกันไม่ขึ้น เว้นแตใช้ไปจนมันหมดสภาพแล้วและคุ้มแล้ว วันนั้นอาจจะมีไอเดียที่ลงตัวทั้งรถทั้งใจเจ้าของ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
gosit
สมาชิก
สมาชิก

gosit เขียน:ต้องการเปลี่ยนชุดขับ trek 7.2 จาก 8 เป็น 10 สปีด ใช้แบบใหนดี ขอคำแนะนำครับ
ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับขณะนี้ขอใช้ของเดิมไปจนหมดสภาพแล้วค่อยเปลี่ยน ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”