อยากทราบเทคนิคการติดตั้งอุปกรณ์บนแฮนด์ปีกผีเสื้อครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
minimon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal-T

อยากทราบเทคนิคการติดตั้งอุปกรณ์บนแฮนด์ปีกผีเสื้อครับ

โพสต์ โดย minimon »

ผมเพิ่งซื้อมาลองติดเป็นครั้งแรก ต้องการติดชิพเตอร์กับมือเบรค(เป็นชุดขับเคลื่อนของเสือภูเขา) ไว้ที่มือจับด้านใน
ปรากฏว่าใส่ชิพเตอร์เข้าไปยากมาก โดยเฉพาะตรงช่วงโค้งยาวๆ แต่ก็พยายามจนได้
แต่พอมาถึงมือเบรคนี่ ใส่ไม่ได้เลยครับ เข้าไปได้แค่โค้งแรกก็ติดแหง็กแล้ว

แฮนด์ที่ซื้อมา คือแบบในรูปเลยครับ

รูปภาพ
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากทราบเทคนิคการติดตั้งอุปกรณ์บนแฮนด์ปีกผีเสื้อครับ

โพสต์ โดย juppy »

ปกติเห็นเค้าใส่มือเกียร์ มือเบรคด้านปลายแฮนด์นิครับ ไม่ได้เอาเข้าโค้งไปอยู่ขั้งใน
mfz6
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870083000
team: พ่อน้องมุก
Bike: principia pro 2003 / SURLY Long Haul Trucker/Rit/Haro WLS3/ Jamis Dakar XLT 2.0/Peugeot P10
ตำแหน่ง: hs6mfz@gmail.com

Re: อยากทราบเทคนิคการติดตั้งอุปกรณ์บนแฮนด์ปีกผีเสื้อครับ

โพสต์ โดย mfz6 »

ใส่แบบนี้ครับ
ไฟล์แนบ
IMG_1325 (Small).JPG
IMG_1325 (Small).JPG (46.36 KiB) เข้าดูแล้ว 1273 ครั้ง
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

โพสต์ โดย e20xem »

ผมก็ใช้แฮนด์รุ่นนี้และซื้อจากร้านนี้ สามารถใส่ได้ทั้งชิพเตอร์และมือเบรคครับ มีเทคนิคนิดหน่อยครับ ก่อนใส่เอาจารบีทาบางๆบริเวณแฮนด์ตั้งแต่ปลายมาจนถึงกลางแฮนด์ คลายน็อตที่ชิพเตอร์และมือเบรค เมื่อใส่ชิพเตอร์และมือเบรคเข้าไปให้หมุน..ชิพเตอร์หรือมือเบรคไปด้วยเพื่อให้มันผ่านจุดโค้งงอของแฮนด์ ไม่ยากครับแต่ให้ใจเย็นๆค่อยๆขยับผ่านจุดโค้งทีละนิดถ้ามันยังผ่านโค้งไม่ได้ก็ให้หมุนขึ้นหมุนลงก็จะผ่านสะดวกครับ
รูปภาพ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

จากภาพ
คุณe20xem
ใช้ตัวต่อซางฯด้วยใช่ไหม ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

- ใช้จารบีทางบางๆ ครับ ถ้าต้องการให้ชิพเตอร์ม้วนเข้าไปอยู่ด้านใน ตามที่คุณ e20xem กล่าวไว้ครับ ลื่นปรื้ดๆ
แต่อาจจะลำบากเวลาอาเข้า (และเอาออก) หน่อยนะครับ ต้องขยับกันหลายทีกว่าจะหลุด หรือเคลื่อนออกจากตำแหน่งเดิม

ผมใช้ใส่ปลายแฮนด์ครับ ตามภาพ ง่ายกว่ากันเยอะทั้งเอาเข้าเอาออก
แต่อาจจะต้องคำนวนใหม่เรื่องระยะของแฮนด์กับมือ ที่จะเลื่อนเข้ามาด้านในมากกว่าเดิมครับ
ถ้าเข้ามาใกล้ตัวเกินไป ต้องซื้อสเต็มยาวอีกนิด ให้ตำแหน่งจับแฮนด์ยาวออกมาเท่าจุดดิม

เพราะตำแหน่งมือจับ มันเลื่อนมาอยู่หลังสเต็มฮะ ผมแก้ด้วยวิธิใช้สเต็ม 100 ยกปรับระดับได้ (ยาวกว่าเดิมที่เคยใช้ 90)
หน้าตาสเต็มออกมาประหลาดๆ แบบที่เห็น แต่ใช้งานแล้วโอเคครับ ไม่เมื่อยมือและคอ

รูปภาพ
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

ของผมใช้วิธี "ถ่าง" ครับ
เอา nut หกเหลี่ยม ตัวหนาๆ หน่อย ยัดไปตรงช่วงกรอบสีแดง
ไฟล์แนบ
Untitled-2.jpg (5.35 KiB) เข้าดูแล้ว 1212 ครั้ง
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:จากภาพ
คุณe20xem
ใช้ตัวต่อซางฯด้วยใช่ไหม ครับ
ไม่ได้ใช้ตัวต่อซางและไม่ได้ใช้ตัวแปลงจากจุ่มเป็นหนีบหรอกครับอ.สนั่น ผมซื้อสเตมจุ่มที่มีช่วงจุ่มสูงๆ(สูง18ซม.จากปลายถึงบน)แล้วผมก็ตัดส่วนที่เป็นสเตมทิ้งไป แล้วนำไปให้ร้านกลึงให้กลมเพื่อให้ใส่ได้กับสเตมหนีบ (สเตมคอจุ่มมือสองญี่ปุ่น ขนาด 25.4) มันจึงสูงกว่าตัวแปลงจากคอจุ่มเป็นคอหนีบ(13ซม)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สเต็มจุ่มสูง ๆ ซื้อจากร้านไหน
แบบนิ้ว หรือว่าโอเวอร์ครับ ผมอยากได้
โอเวอร์ แบบสูง ๆ ยาวสัก ๙๐-๑๑๐
แฮนด์แบบที่ใช้ กว้างเท่าไหร่ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
minimon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal-T

โพสต์ โดย minimon »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ เมื่อวานลองหมุนขึ้นหมุนลงตั้งนาน เข้าไปได้แค่โค้งเดียว
เดี๋ยวจะลองใช้ทั้งจารบี แล้วก็ "ถ่าง" ประกอบกัน น่าจะเข้าได้ละ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สอบถามเจ้าของกระทู้
แฮนด์รุ่นนี้กว้างเท่าไหร่ ครับ

e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:สเต็มจุ่มสูง ๆ ซื้อจากร้านไหน
แบบนิ้ว หรือว่าโอเวอร์ครับ ผมอยากได้
โอเวอร์ แบบสูง ๆ ยาวสัก ๙๐-๑๑๐
แฮนด์แบบที่ใช้ กว้างเท่าไหร่ ครับ
ตอบอ.สนั่นครับ สเตมจุ่มคันนี้เป็นคอโอเวอร์ครับ(25.4) ร้านที่ขายเป็นร้านที่เอาจักรยานมือสองจากเชียงกงมาขาย อยู่จ.ชัยนาทครับ และแฮนด์ตัวนี้ วัดจุดกว้างสุดจากซ้ายไปขวาด้านนอก-ด้านนอก 23นิ้วหรือ58.5ซม.ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

e20xem เขียน:
สนั่น อันทเกตุ เขียน:สเต็มจุ่มสูง ๆ ซื้อจากร้านไหน
ตอบอ.สนั่นครับ สเตมจุ่มคันนี้เป็นคอโอเวอร์ครับ(25.4) ร้านที่ขายเป็นร้านที่เอาจักรยานมือสองจากเชียงกงมาขาย อยู่จ.ชัยนาทครับ และแฮนด์ตัวนี้ วัดจุดกว้างสุดจากซ้ายไปขวาด้านนอก-ด้านนอก 23นิ้วหรือ58.5ซม.ครับ
ฝากดูเผื่อให้สักตัวนะครับ
เผื่อมีเข้ามาอีก ผมไม่อยากใช้ตัวต่อ
และถ้าส่วนของเสตมยาวพอก็ใช้เดิม ๆ ไปเลย
ถ้าสั้นไปค่อยกลึงใส่สเต็มหนีบ
ขอบคุณ ครับ

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมชอบแฮนด์ทรงนี้
แต่มันกว้างจัง เทอะทะ
ยังนิกในใจว่าถ้าเอาไปให้ร้านที่มีเครื่องดัดแบบไร้รอย
เขาจะดัดได้ไหม นี้

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”