ซื้อขายออนไลน์กับเว็บคนไทย ยังไม่วายเจอพวกโจรฝรั่ง Scammer ฝากแชร์ ฝากอ่านนะคะ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
Plazaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995077253
team: ไร้สังกัด ><
Bike: Trek 3900D(ใช้อยู่) + Fix Gear Meadow Indy(ขายไปแล้วววว)
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

ซื้อขายออนไลน์กับเว็บคนไทย ยังไม่วายเจอพวกโจรฝรั่ง Scammer ฝากแชร์ ฝากอ่านนะคะ

โพสต์ โดย Plazaa »

ดูภาพประกอบความสะใจได้ที่นี่ค่ะแชร์ Public ไว้ให้จ้าhttps://www.facebook.com/bkkretro/media ... 918&type=3

รูปภาพ

อันนี้เมล์ที่มันส่งมาตื้อให้เราโอนเงินไปให้ Shipping ของมันผ่าน Western Union
รูปภาพ

เรื่องมีอยู่ว่าได้ลงขายของใน internet ลงเว็บไทย ภาษาไทย เมื่อวันที่ 16/12/2013 พอช่วงบ่าย ก็ได้รับอีเมล์ว่าสนใจซื้อสินค้า(แต่ส่งมาเป็นภาษาอังกฤษ????? แต่ดูจากชื่ออีมล์แล้วน่าจะเป็นคนไทย ??? แค่เอะใจว่าทำไมไม่ส่งภาษาไทยมา??? การเจรจาซื้อขายตกลงที่ราคาประมาณ 263 USD โดยไม่มีการต่อลองราคาใดๆ (นึกในใจทำไมไม่ต่อซักบาท) ขอชำระผ่าน Paypal เราก็โอเคเพราะเค้าต้องการส่งแบบ Door to Door ผ่าน Shipping Agent คือให้ Shipping Agent มารับ-ส่งของถึงหน้าประตูบ้าน... ก็สบายเรา ...ว๊าวๆ

พอเช้ามืดอีกวันมันก็เมล์มาบอกว่ากำลังจะโอนเงินมาให้...แล้วจะโอนค่า Shipping มาให้ 250 USD อีกประมาณ 10 นาทีถัดมาก็ได้รับเมล์แจ้งเตือนจาก Paypal ว่ามีการชำระเงินมาทั้งสิ้น 600 USD (หากสังเกตุที่ Details แล้วจะพบว่ามันโอนค่าสินค้ามา 300 USD ค่าขนส่ง 250 USD ค่าธรรมเนียมสำหรับ Western Union อีก 50 USD ก็คือว่ามันโอนเกินมาทำไมฟะ สงสัยมั๊ย???? พอเราพบความน่าสงสัย ก็ต้องสืบกันนิดนึง....มันใจดีรึยังไง) ซึ่งในอีเมล์มันก็ปลอมมาซะเกือบเนียน(หน้าตาอีเมล์ไม่เหมือนเดิมเพราะได้เมล์จาก Paypal อยู่ประจำ!!! เอ๊ยังไงเนี่ย ทำไมหน้าตาอีเมล์แปลกๆ ??? สงสัยอีก) แต่มันยิ่งแปลกเพราะโอนมาทำไมมากมายเกินราคาสินค้าที่ตกลง แถมมันยังระบุเงื่อนไขว่าให้เราโอนค่าขนส่งให้ Shipping ของมันด้วยซึ่งอยู่ที่ รัฐ Kentucky U.S.A. ก็ยิ่งสงสัยว่าทำไมมันไม่โอนเอง ทั้งๆที่อยู่ปนะเทศเดียวกันค่าธรรมเนียมน่าจะถูกกว่า คือเคยซื้อขายสินค้ากับฝรั่งมาก็หลายคราว ไม่เคยเจอจ้าาา

หลังจากนั้นก็เข้าไปเช็คที่หน้าบัญชี Paypal ก็ไม่พบ Transaction ใดๆจากคนนี้ ...มาถึงจุดนี้คิดต่ออีกว่า ปกติเวลาทำรายการซื้อขายมันต้องเห็น Transaction แบบ Real time ขึ้นมาเลยนี่หว่า....แต่นี่ไม่มี เอ๊ยังไง???

ไอ้เจ้า Scammer ตัวร้ายยังจะพยายามเน้นย้ำให้โอนเงินให้....นึกในใจเรื่องไรจะโอนให้ฟะฟะเงินยังไม่เข้าซักบาท เ...มิงมันพวกโจรกรรมชัดๆ ว่าแล้วก็ส่งเรื่องให้ทาง Customer Support ของ Paypal ตรวจสอบว่าเราน่าจะเจอพวก Scammer เข้าแล้ว....ช่วยตรวจสอบ Transaction นี้ให้หน่อย เขียนภาษาอังกฤษแบบงูๆปลาๆพอให้เค้าเข้าใจ...

รอไม่นานทาง Customer Support Paypal ก็เมล์ลับมายืนยันว่าเป็นเมล์ปลอมและเป็น Scammer แน่แล้ว!!! ...แต่ต้องขอบคุณการทำงานทีรวดเร็วของคุณศรินทร์ เจ้าหน้าที่คนไทยที่ช่วยเหลือเรื่องการตรวจสอบเป็นอย่างดี และยังโทรมาแจ้งเพิ่มเติมว่าสำหรับ Transaction นี้เป็น Txn เก่าตั้งแต่ปี 2007 !!! และหมดอายุไปนานแล้ว ถูกแอบอ้างนำมาใช้ และให้เรามั่นใจได้เลยว่านั่นมันป็น Scammer พร้อมคำแนะนำอีกมากมาย

ฝากเพื่อนๆที่ยังไม่ทราบ...ที่ทำการซื้อขายสินค้าทางอินเตอร์เน็ตระมัดระวังด้วยนี่ขนาดลงขายเป็นภาษาไทย เว็บไทยก็ยังไม่วายโดนไอ้พวกแก๊งค์ต่างชาติพยายามมาหลอกลงให้โอนเงิน คาดว่าคงจะมีคนไทยร่วมด้วย!!! มันแสบตรงนี้

ข้อควรระวังง่ายๆคือพยายามสังเกตุเวลาเจรจากับพวกนี้ หากมีอะไรผิดปกติก็ไม่ต้องไปซื้อ-ขาย หลีกเลี่ยงความเสี่ยงด้วยตัวเอง หรือง่ายๆ search google จะมีข้อมูลรื่องการโจรกรรมรูปแบบต่างๆมากมาย ....อย่างกรณีนี้ซื้อขายผ่าน Paypal โดยปกติมีความปลอดภัยสูงพอสมควร หากพบความผิดปกติสามารถตรวจสอบได้กับเจ้าหน้าที่ CS (webform@intl.paypal.com) หรือโทรสอบถามได้โดยตรงซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้การช่วยเหลือ

เจ้าหน้าที่ CS ยังฝากแจ้งเตือนเพื่อนๆให้ระวังเนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงเทศกาล มีการซื้อขายกันจำนวนมากให้ระมัดระวังบรรดา Scammer ด้วยจ้า

ปล.ไอ้นี่มันยังไม่เลิกตื้อนะ พยายามส่งเมล์มาเรื่อยๆ แต่ก็แกล้งมันสนุกดี เลยจบบทโดยการส่งภาษาไทยไปบอกมันว่า นี่ฉันอยู่สถานีตำรวจ ถ้าไม่หยุด ฉันจะแจ้งความ!!! แล้วมันก็หายไปเลยยยย ^^ แอบสะใจที่แกล้งมันได้อยู่ 2-3 วัน อิอิ

เรื่องเล่ายาวหน่อยแต่มีสาระน้าาา ^^
รีสอร์ทปากช่องราคาประหยัด ใกล้เขาใหญ่ แวะไปพัก แล้วปั่นจักรยานกัน ^^ http://www.burayabarong.com
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: ซื้อขายออนไลน์กับเว็บคนไทย ยังไม่วายเจอพวกโจรฝรั่ง Scammer ฝากแชร์ ฝากอ่านนะคะ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

โชคดี เป็นผมเจอภาษาอังกฤษก็ไม่อ่านแล้ว .... 555
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

Re: ซื้อขายออนไลน์กับเว็บคนไทย ยังไม่วายเจอพวกโจรฝรั่ง Scammer ฝากแชร์ ฝากอ่านนะคะ

โพสต์ โดย merf »

น่าจะแกล้งปลอม เมล์ ว่าโอนไปแล้ว แกล้งมันให้สนุกนานๆ
ชอบคุณครับ ที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
aaeonline
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทรายคำ ลำพูน , นานๆเจอกันที
Bike: Merida matt 200D 2011
ตำแหน่ง: ลำพูน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aaeonline »

ขอบคุณครับ ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง
เรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น

แวะเวียนเยี่ยมชมเว็บไซต์ของผมได้ที่
http://www.mapsmile.com --> เว็บแผนที่
http://www.lomluang.com --> เว็บคนรักนก
Plazaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995077253
team: ไร้สังกัด ><
Bike: Trek 3900D(ใช้อยู่) + Fix Gear Meadow Indy(ขายไปแล้วววว)
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Plazaa »

merf เขียน:น่าจะแกล้งปลอม เมล์ ว่าโอนไปแล้ว แกล้งมันให้สนุกนานๆ
ชอบคุณครับ ที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
แกล้งมันค่ะ 555 แกล้งส่งรูปหน้า Western Union ที่ปิด(หาในเน็ต) ส่งไปให้มันเฉยๆ ไม่ได้บรรยายอะไร
มันรีบติดต่อกลับมาทั้งโทรศัพท์ (แต่ไม่รับสายมันค่ะ) มันเลยส่งเมล์มาถามใหญ่เลยว่าไปที่ไหน ทำไมมันปิด 555

ตอนมันโทรมาก่อนหน้านี้(หลายครั้งมาก) จนรำคาญ เลยแกล้งพูดภาษาต่างดาวแกล้งมันเล่น สะใจมากที่แกล้งมันได้ อิอิ
รีสอร์ทปากช่องราคาประหยัด ใกล้เขาใหญ่ แวะไปพัก แล้วปั่นจักรยานกัน ^^ http://www.burayabarong.com
thezeus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สไตรด้า

โพสต์ โดย thezeus »

ขอบคุณนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”