วิธีการปั่นแบบทัวริ่ง แบ่งเวลาปั่นอย่างไรดีครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JewJew
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon , Gary Fisher , Trek , Rit

วิธีการปั่นแบบทัวริ่ง แบ่งเวลาปั่นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย JewJew »

ขอบสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่เคยปั่นทางไกลแบบทั่วริ่งแบบ หลายๆวันน่ะครับ ว่ามีการแบ่งเวลาการปั่นอย่างไรครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้าในวันแรกผมซ้อมปั่น 80 km ในวันถัดไปควรปั่นแบบใช้ระยะพอๆกับของเดิมหรือไม่ครับ เพราะรู้สึกว่าช่วงแรกๆมันจะล้ามาก
หรือควรลดระยะในวันที่สอง แล้วค่อยๆเพิ่มหรืออย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ :D
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: วิธีการปั่นแบบทัวริ่ง แบ่งเวลาปั่นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย jamzkub »

มันบอกลำบากครับ เพราะแต่ละคนความฟิตไม่เท่ากัน

ไหนจะสภาพเส้นทาง อุณหภูมิ กระแสลมอีก

เอาเป็นว่าแบ่งตามสภาพเส้นทางครับ วันไหนเขาเยอะ ลมแรง ก็ย่นระยะทางลงมา วันไหนทางราบ ลมส่งก็จัดให้มันเยอะๆหน่อย
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
วุด ส้มบางมด..ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4896586
team: บางมด
Bike: Fuji,สับถังเก่าๆ

Re: วิธีการปั่นแบบทัวริ่ง แบ่งเวลาปั่นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ »

การกำหนดระยะทางในการปั่นทางไกล ช่วงแรกๆของการเดินทาง เราควรจะปรับสภาพร่างกายของเราก่อนครับ
2-3 วันแรกเรามักจะแย่หรือหมดแรงอยู่เสมอ เราควรวางแผนปั่นด้วยระยะ ที่เริ่มจากน้อยไปหามากครับ

เช่น
วันแรกอาจจะสัก 50 Km.
วันที่สองเพิ่มอีกหน่อย 60 Km.
วันที่สามอาจจะเป็น 70-80 Km.

จริงๆแล้วการวางแผนระยะทาง เราควรคำนึงถึงจุดหมายที่เราอยากจะพัก อยากจะเที่ยวมากกว่าครับ
แล้วลองประเมินระยะทางเอาเป็นวันๆ อาจจะดูจาก Googlemap หรือแผนที่กระดาษประกอบ ว่าระยะทางประมาณเท่าไหร่
ออกจากบ้านทั้งที อย่ามุ่งหน้า ตั้งตาทำระยะให้ได้เป้า เราควรปั่นด้วยความสบายครับ
อยากเที่ยวไหนก็แวะตั้งเป็นจุดหมายเอาไว้ ที่ไหนสวยเราก็พักเราก็สิ้นสุดการดินทางในวันนั้น
ถ้าวางแผนแล้วหาข้อมูลจุดที่เราอยากเที่ยว อยากพักเอาไว้ล่วงหน้าเลย ก่อนเดินทางได้ยิ่งดีเลยครับ

ขอให้สนุกกับการปั่นท่องเที่ยวครับ :mrgreen:
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์
oldhippie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นั่งทางในเอาครับ
team: โดดเดี่ยว
Bike: เมื่อยละเด้อ

โพสต์ โดย oldhippie »

วุด ส้มบางมด..ครับ เขียน:การกำหนดระยะทางในการปั่นทางไกล ช่วงแรกๆของการเดินทาง เราควรจะปรับสภาพร่างกายของเราก่อนครับ
2-3 วันแรกเรามักจะแย่หรือหมดแรงอยู่เสมอ เราควรวางแผนปั่นด้วยระยะ ที่เริ่มจากน้อยไปหามากครับ

เช่น
วันแรกอาจจะสัก 50 Km.
วันที่สองเพิ่มอีกหน่อย 60 Km.
วันที่สามอาจจะเป็น 70-80 Km.

จริงๆแล้วการวางแผนระยะทาง เราควรคำนึงถึงจุดหมายที่เราอยากจะพัก อยากจะเที่ยวมากกว่าครับ
แล้วลองประเมินระยะทางเอาเป็นวันๆ อาจจะดูจาก Googlemap หรือแผนที่กระดาษประกอบ ว่าระยะทางประมาณเท่าไหร่
ออกจากบ้านทั้งที อย่ามุ่งหน้า ตั้งตาทำระยะให้ได้เป้า เราควรปั่นด้วยความสบายครับ
อยากเที่ยวไหนก็แวะตั้งเป็นจุดหมายเอาไว้ ที่ไหนสวยเราก็พักเราก็สิ้นสุดการดินทางในวันนั้น
ถ้าวางแผนแล้วหาข้อมูลจุดที่เราอยากเที่ยว อยากพักเอาไว้ล่วงหน้าเลย ก่อนเดินทางได้ยิ่งดีเลยครับ

ขอให้สนุกกับการปั่นท่องเที่ยวครับ :mrgreen:
ตามนี้เลยครับ

เวลาออกทริปจริงๆ (ไม่ใช่ซ้อมปั่น) ควรรู้ว่าจุดหมายปลายทางที่เราจะไปอยู่ในขีดที่เราสามารถปั่นได้หรือเปล่า อย่ากำหนดปลายทางให้ตึงเกินไปนัก สมมติว่าคุณสามารถปั่นได้วันละ ๘๐ ก.ม.(ทางราบ) ก็ไม่ควรกำหนดปลายทางที่ ๘๐ ก.ม. แต่ควรจะร่นลงมาเหลือสัก ๔๐-๕๐ ก.ม. เพื่อเวลาไว้ซักเสื้อผ้าบ้าง เดินเล่นชมเมืองบ้าง วันต่อไปก็ปั่นในระยะทางที่เท่าๆ กัน ร่างกายจะได้ไม่ล้า
ถ้าก้มหน้าก้มตาปั่นอย่างเอาเป็นเอาตาย แค่สองวันคุณก็จะล้า วันที่สามนี่ไม่อยากจะลุกจากที่นอน ไม่อยากจะปั่นแล้ว
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

คนอยู่ กทม 50กม ไปได้แค่บางปะอินน่ะสิ
อย่างน้อยวันแรกต้องฟาดไปซัก200-250 ในทิศเหนือ ชัยนาท นครสวรรค์
ทิศตะวันตกลงใต้ 120-150 เมืองกาณจน์ เพชรบุรี
ตะวันออก 150-200 เขาใหญ่ แกลง
อีสาน 130 7คต แล้วค่อยไปต่อลงทางแก่งคอย
ผมคิดตามประสาคนมีวันหยุดน้อย ไม่ได้หยุดยาวเป็นอาทิตย์นะ
TS57.3 CS35± AV28 LT240
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ผมปั่นเพื่อการท่องเที่ยวแบบตามใจฉัน
ไม่ต้องการความภาคภูมิใจกับเลขไมล์ที่ทำได้แต่ละวัน
จึงมักจะขึ้นอยู่กับ สถานที่แวะเที่ยว-ที่พักปลายทางซึ่งจะทำการบ้าน
ว่าจากจุดสตาร์ตจะแวะเที่ยวที่ไหน-พักที่ไหนในแต่ละวัน ถ้าเวลาน้อยก็งดรอให้มีเวลาเหมาะสม
สรุปแล้วก็อยู่ประมาณ ๘๐-๑๒๐ กม.โดยประมาณ ครับ
อ้อ ปกติจะปั่นออกกำลังกายตอนเช้าตรู ประมาณ ๓๐ กม.
วันเสาร์-อาทิตย์ก็จะไปไกลหน่อย แล้วแต่วันครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

ที่ผมอ่านการบ้านของพี่ๆ ขาอ่อนนะครับ

ทางเรียบ ปั่นตามไปเรื่อยๆ เจอเนิน ถ่ายรูป วันนั้นจะได้ 100กม.+

ทางเนิน แกไปก่อน ชั้นจะถ่ายรุปบ่อย วันนั้นจะได้50กม.+

ชันมาก เข็น รอมีใครโผล่มาเก็บ แต่โดยมากจะอด วันนั้น 20กม.+ก็บุญแล้ว

ปล.ห้ามถามเพิ่ม ผมมีแค่ประสบการณ์เสพการบ้าน
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
baro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869016668
team: Bike cafe' hatyai //BorderBike sadao
Bike: Velo orange poly valent //Velo Orange Campeur//

โพสต์ โดย baro »

อย่าคิดมากครับ :D ใช้คติแค่ลงมือทำแค่นี้ครับ แต่สิ่งที่สำคัญเบื้องต้นสำหรับการซ้อมเตรียมตัวปั่นเดินทางมีอยู่บ้างเช่น

-พยายามปั่นให้ได้ระยะ40-50กิโลเมตรต่อวัน สัปดาห์ละ3-4วัน

-ทำความเร็วให้ได้20-30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

-หากปกติออกปั่นเฉพาะเช้าหรือเย็น ควรฝึกเล่นแดดบ้างเช่นปั่นตอนเก้าโมงหรือปั่นตอนสามโมงเย็น

-ควรฝึกขึ้นเนินบ้างตามความเหมาะสม

-ฝึกบรรทุกสัมภาระให้คุ้นเคยกับน้ำหนัก

-หากเป็นไปได้ควรฝึกปั่นหนึ่งร้อยกิโลเมตรสัปดาห์ละครั้งหรืออย่างน้อยเดือนละครั้ง

เพียงเท่านี้กับเวลาสักสามถึงหกเดือนหากทำได้สม่ำเสมอรับรองว่าคุณจะไปไหนก็สบายตัวครับ :D
JewJew
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon , Gary Fisher , Trek , Rit

ขอบคุณมากคร๊าบที่เข้ามาช่วยกันตอบเยอะเลย :D

คือปรกติที่ผมปั่นจะมีเวลาปั่นอาทิตย์นึงไม่เยอะมากน่ะครับ เพราะยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ เลยอาศัยแค่มีเวลานิดๆหน่อยๆก็ซ้อมสะสมไปเรื่อยๆ วันหยุดถ้ามีโอกาสก็จะได้ยาวหน่อย
แต่พอวิ่งยาวๆแล้วมาสังเกตุว่า อีกวันนึงจะล้ามากเมื่อก่อนจะใช้วิธีหยุดปั่นในอีกวันไปเลย แต่จะรู้สึกปวดเมือยพอสมควร

เมื่อเร็วๆนี้ได้ปั่นทางยาวๆประมาณ 100 km ต้นๆ อีกวันก็มีอาการเดิมคือเมื่อยล้าตามตัว แต่พอช่วงเย็นๆก็เอาจักรยานไปปั่นเบาๆประมาณ 20 km ซึ่งตอนแรกคิดว่าจะไหวหรือเปล่า แต่พอปั่นไปซักพักมันรู้สึกสบายตัวขึ้นน่ะครับ เลยสงสัยว่ากรณีปั่นหลายๆวันต่อเนื่อง แบบที่ทัวริ่งหลายๆวัน (แต่ไม่เน้นระยะทาง เน้นวิวข้างทางนะครับ) ต้องปั่นอย่างไรถึงจะไปรอดโดยไม่กลับบ้านก่อนถึงจุดหมายน่ะครับ

จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้นะครับ คิดว่าหลายๆคนน่าจะสนใจเช่นเดียวกันครับ :D

แต่เห็นหลายๆคนที่ปั่นทัวริ่งท่ามกลางแดดจัดๆลมแรงๆนี่แข็งแกร่งมากครับ เพราะพอผมเจอแดดจัดๆทีไรแรงมันจะหายไปทุกทีเลยครับ :lol:

รถผมไม่มีวัดระยะทาง และความเร็วครับ ระยะทางกะประมาณเอาจากแผนที่เอาน่ะครับ
rock n surf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย rock n surf »

มือใหม่ขอเข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

การปั่นเดินทางไกลแบบทัวร์ริ่งหลายๆวัน หรือเป็นเดือน การรู้จักตัวเราเองสำคัญที่สุด
รู้ว่าตัวเราสามารถปั่นได้ขนาดไหนในขณะที่บรรทุกของ
การเดินทางไกลให้มีความสุข ร่างกายต้องไม่บอบช้ำ
ซึ่งส่วนใหญ่มักเกิดจากปั่นเร็วเกิิน จอดพักน้อย ไม่กินน้ำ บรรทุกหนักเิกิน
และที่มักเป็นกันมากก็คือ ปั่นตามขาแรงโดยไม่ดูตัวเอง
ขาแรงบางคนสามารถปั่นทางเขา 3 ชั่วโมงไม่จอดพักก็มี (ผมอ้วกแตกมาแล้ว)
หลักในการปั่นทางไกลของผมคือ 3 ไม่ ครับ
1.ไม่ปั่นดันลม
2.ไม่ปั่นดันเนิน และเขา
3.ไม่ปั่นจนหอบแฮกๆ(ควรปั่นอยู่ในโซนแอโรบิค)
ไม่ต้องกังกลว่าปั่นแบบนี้จะไปไม่ได้ไกลใน 1 วัน
วันหนึ่งเมื่อคุณพร้อม 200 กม./วัน โดยร่างกายไม่บอบซ้ำ(วัันรุ่งขึ้นคุณปั่นได้ปกติ)คุณทำได้แน่นอนครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆไม่ว่าความเร็ว การพัก การดื่มน้ำ ปั่นบ่อยๆจะเป็นไปเองโดยอัตโนมัติครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ไปตามแรงใจ และไปตามแรงกายของคุณครับ

ไม่มีมาตรฐานใดๆ มากำหนดว่าทัวริ่งจะต้องทำอย่างโน้นอย่างนี้ ไลฟ์สไตล์คนเราล้วนแตกต่าง แถมยังมีข้อจำกัดเรื่องของเวลาและเส้นทางเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอีก

ชอบขี่เร็ว ก็เลือกทางที่โล่งๆ รถน้อยๆ
ชอบไปเรื่อยๆ ก็หาเส้นทางสวยงาม ร่มรื่น
ชอบแวะ ชอบตระเวณกิน ก็ผ่าเข้ากลางชุมชนได้เลย

หากเป็นมือใหม่ ผมแนะนำให้กำหนดจุดหมายปลายทางขึ้นมาก่อนครับ แล้วค่อยมาดูว่าจะไปทางใด จะต้องพบอะไรในเส้นทางนั้นบ้าง เช่น ขึ้นภูเขา เลียบทะเล ท่องเที่ยวย่านชุมชนเก่า ฯลฯ เหล่านี้คือตัวแปรหลักครับ
fear is a mind killer
JewJew
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ข้อมูลมีแล้ว เหลือแต่หาจังหวะและโอกาสในการเดินทางอย่างเดียวครับ :lol:
วุด ส้มบางมด..ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4896586
team: บางมด
Bike: Fuji,สับถังเก่าๆ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ »

ขอต่ออีกนิด :mrgreen:
ปกติสมาชิกในนี้ส่วนใหญ่ก็มีงานประจำกันทั้งนั้นหละครับ จะไปทัวร์สักที่ถ้าไม่รอวันหยุดยาว ก็ต้องลาพักร้อน+ลาป่วย+ลากิจ กันทั้งนั้น

[<a class="ktg6us78hf8vdu7" href="javascript:void(0)">color</a>=#FF0040]เอาความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ[/color]
หากจะปั่นไปจากบ้าน(สมมุติว่าเป็นคนกรุงเต๊บ)ปั่นไปแล้วก็ปั่นกลับ ก็คงไปได้ไม่ถึงไหนหรอกครับ เพราะต้องเผื่อเวลาปั่นย้อนกลับมาบ้านอีก :lol:
แล้วแถวๆ กทม. หรือตามเขตเมืองปริมณฑล ผมว่าไม่น่าปั่นทัวร์ริ่งครับ รถเยอะ ฝุ่นเยอะ ร้อนด้วย
สู่นั่งรถทัวร์หรือรถไฟ ออกไปให้ไกลอีกหน่อยจะดีกว่า คืนนึ่งก็ไปได้ไกลตั้ง 4-5 ร้อยกิโลฯแล้วครับ

ถ้าเป็นผมนะ หากลาพักร้อนได้สัก 5 วัน ผมจะหาจุดหมายที่อยากไป เป็นจุดเริ่มต้นในการทัวร์สักที่(เชียงใหม่ช่วงนี้อากาศกำลังดี) แล้วก็จะนั่งทัวร์รถเอาจักรยานใส่ใต้ท้องไปเลยครับ ออกตอนเย็นหรือตอนมืดของ คืนก่อนวันที่ 1 เลย กะให้รถไปส่งที่จุดหมาย ถึงตอนเช้าๆ ของวัน 1 แล้วก็เริ่มปั่นครับ ระยะทางไม่ต้องไปสนมันก็ได้ครับ ขอให้มีจุดเที่ยว จุดแวะพักเยอะๆในเส้นทางนั้นเป็นพอ แต่ทั้งหมดนี้เราก็ต้องทำการบ้านเตรียมเอาไว้ก่อนออกเดินทางนะครับ หากปั่นได้ครบตามกำหนดการลา(5 วัน) หรืออาจจะกลับบ้านก่อน 1 วันก็ได้(เผื่อกลับมาพักผ่อนหรือเก็บของซักเสื้อผ้าก็แล้วแต่) เย็นของวันนั้น เย็นวันที่ 5 เราก็หารถทัวร์นั่งกลับมาบ้านครับ ถึงบ้านตอนเช้ามืดพอดี จะไปทำงานต่อเลยก็ได้หากไหว :lol:

ขอให้ปั่นเที่ยวให้สนุกครับ...
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

มือใหม่ทริปใกล้รอบเขาใหญ่ ได้ 4-5 วัน ระยะทาง ถ้าต้องกำหนดจุดพักด้วย ทางเรียบก็ซัก 120 กม. +/-30 ถ้ามีเขาไม่ชันมาก 80 กม. +/-20 ถ้ามีเขาสูงชัน 60 กม. +/-10 และถ้าสภาพเส้นทางเป็นดินลูกรัง ทางแทรค มีเขาชัน อย่างทริปลุยป่าแม่ฮ่องสอน 30 กม. +/-5

การปรับระยะทางขึ้นกับจุดที่เราพักด้วย ถ้าระหว่างทางบังคับต้องถึงที่พัก ซึ่งอาจจะเกินระยะที่กำหนด ก็ต้องเตรียมไนท์ทริปด้วย และต้องบริหารแรงอย่างไรให้รอดตลอดทั้งวัน ไม่เป็นภาระคนอื่นมากนัก

มือใหม่ต้องเลือกทริปให้เหมาะกับมือใหม่ อาจจะจัดทริปเองได้ เปิดกระทู้ชวนปั่นหาเพื่อนแรงใกล้เคียงกัน บางทีต้องวางแผนเผื่อข้อผิดพลาดต่างๆ เช่น อุบัติเหตุ ระมัดระวัง ไม่ประมาท หรือต้องใช้ตัวช่วยต่างๆ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”