ตะแกรงหลังเอียงมาด้านหน้า.. ขอคำแนะนำเรื่องการโมครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Gabby
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Madone
ติดต่อ:

ตะแกรงหลังเอียงมาด้านหน้า.. ขอคำแนะนำเรื่องการโมครับ

โพสต์ โดย Gabby »

พอดีต้องการแปลงหมอบเพื่อให้ติดตะแกรงหลังได้สำหรับบรรทุกสัมภาระ
ตอนไปซื้อตะแกรงทางร้านก็หยิบตะแกรงทัวรืริ่งมาให้ ... แต่หลังจากติดตั้งมันก็เอียงมาทางด้านหน้า ตามรูป
Lexa1.JPG (111.35 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
สาเหตุก็เพราะว่า rack รุ่นที่ผมได้มา มีโครงที่ยึดระหว่างตะแกรงกับท่อตั้ง ค่อนข้างสั้น...
ในความคิดผมจึงต้องทำการโมโดยหาอลูมิเนียมเส้นที่มีความยาวแบบรูปด้านล่าง..
rack rail.JPG
rack rail.JPG (27.74 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำ ร้านขายอะไหล่ชิ้นนี้ให้หน่อยครับ.. (หรือจำเป็นต้องซื้อใหม่ทั้งตัว?)

หรือใครพอจะทราบว่าตะแกรงแบบในรูปด้านล่างคือ ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน.. รบกวนชี้แนะด้วยครับ.. (ผมคิดว่าใส่รุ่นนี้แล้วไม่น่าจะเอียง)
Rack1.jpg (95.69 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
ขอบคุณมากๆ ครับ
บ้านไทยซิลค์ ผลิตและจำหน่าย ผ้าไหมไทยทอมือ 100%
http://www.baanthaisilk.com
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

Re: ตะแกรงหลังเอียงมาด้านหน้า.. ขอคำแนะนำเรื่องการโมครับ

โพสต์ โดย biohazard »

Gabby เขียน:พอดีต้องการแปลงหมอบเพื่อให้ติดตะแกรงหลังได้สำหรับบรรทุกสัมภาระ

หรือใครพอจะทราบว่าตะแกรงแบบในรูปด้านล่างคือ ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน.. รบกวนชี้แนะด้วยครับ.. (ผมคิดว่าใส่รุ่นนี้แล้วไม่น่าจะเอียง)
tubus cargo ครับ มีขายตามร้านทัวริ่ง
Is it possible that there are no coincidences ?
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: ตะแกรงหลังเอียงมาด้านหน้า.. ขอคำแนะนำเรื่องการโมครับ

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

Gabby เขียน:พอดีต้องการแปลงหมอบเพื่อให้ติดตะแกรงหลังได้สำหรับบรรทุกสัมภาระ
ตอนไปซื้อตะแกรงทางร้านก็หยิบตะแกรงทัวรืริ่งมาให้ ... แต่หลังจากติดตั้งมันก็เอียงมาทางด้านหน้า ตามรูป
รูปภาพ
นึงจากรูปมันไกลเลยมองไม่เห็น แต่เอาเบื่องต้นลองขยันน๊อตยึดแร๊คลงไปที่รูคู่หลังก่อน(ถ้ามี 2 คู่)ครับ ดูเหมือนตรงก้านบนที่คุณสงสัยของคุณน่าจะยังขยับได้รบกวนขอดูรูปที่ชัดกว่านี้ครับ
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
Gabby
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

biohazard เขียน:

tubus cargo ครับ มีขายตามร้านทัวริ่ง
ราคาแรงมากพี่.. งบไม่ถึงครับ..
บ้านไทยซิลค์ ผลิตและจำหน่าย ผ้าไหมไทยทอมือ 100%
Gabby
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

SIDEWINDER เขียน:
รูปภาพ
นึงจากรูปมันไกลเลยมองไม่เห็น แต่เอาเบื่องต้นลองขยันน๊อตยึดแร๊คลงไปที่รูคู่หลังก่อน(ถ้ามี 2 คู่)ครับ ดูเหมือนตรงก้านบนที่คุณสงสัยของคุณน่าจะยังขยับได้รบกวนขอดูรูปที่ชัดกว่านี้ครับ
ตามรูป ยืดสุดๆ แล้วครับ..
photo 2.JPG
photo 2.JPG (85.81 KiB) เข้าดูแล้ว 945 ครั้ง
ส่วนรูยึดด้านหลังมีแค่รูเดียวตามรูป.. (รถในภาพคือ trek lexa)
photo 1.JPG
photo 1.JPG (89.86 KiB) เข้าดูแล้ว 945 ครั้ง
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

รูปภาพ
ลองกลับฝั่งมาเสียบด้านหน้าดูครับอาจจะช่วยได้
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

โพสต์ โดย biohazard »

ขนาด diameter เท่าไหร่ครับ
Is it possible that there are no coincidences ?
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The_Cyclist »

ผมเคยใช้แร็คคล้าย ๆ แบบนี้ จากรูปน่ะครับ ให้ดูที่รางรูปตัว U สีดำใหญ่ ๆ ที่ยึดก้านอลูมิเนียม ตัวนี้สามารถเลื่อนได้โดยการขยับสกรูที่ยึดอยู่ด้านบน ให้เลื่อนรางตัว U ออกมาจนได้ระยะที่ตัวตะแกรงอยู่ในแนวระนาบ ถ้ารูมันไม่ตรงก็เจาะเพิ่มเอาได้ อลูมิเนียมเจาะง่ายครับ
photo 2a.JPG
photo 2a.JPG (44.45 KiB) เข้าดูแล้ว 910 ครั้ง
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

มี 2 - 3 วิธีครับ

ถ้าบรรทุกไม่ดุเดือดมาก ตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างมีแผ่นอลูมิเนียมบางๆ ขาย ถอดตัวยึดตระแกรงด้านหลังอานออก จับตระแกรงตั้งให้ตรงแล้ววัดระยะห่างที่ขาดอยู่ ตัดอลูฯ เสริมต่อให้ได้ความยาวที่ต้องการ หลังจากนั้นเจาะรู ก็เสร็จแล้ว แต่แผ่นอลูฯ ไม่น่าจะแข็งแรงกับการรับน้ำหนักบรรทุกสูงมากนะครับ

หรือหากรอบบานมุ้งลวด/สายอากาศ TV เก่า/ไม้บรรทัดอลูฯ ขนาดเล็ก มาตัดตามความยาวที่ต้องการก็น่าจะได้

สำหรับ อลูฯ จากสายอากาศ TV หลังจากตัดด้วย Cutter ตัดท่อ แค่บีบปลายตามทิศทางที่ต้องการ-เจาะรูที่ปลายทั้ง 2 ด้านตามขนาดน๊อต เท่านี้ก็ได้อุปกรณ์ใช้งานแล้วครับ

อีกวิธีคือหาซื้อแผ่นเหล็กเจาะรูสำเร็จรูปตามร้านเครื่องมือก่อสร้างมาตัดตามความยาวที่ต้องการครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The_Cyclist »

ดูตามรูปนี่เลยครับ เลื่อนรางตัว U แค่นั้นเอง ก็จะได้ระยะเพิ่มขึ้นมา ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรเพิ่มเติมให้สิ้นเปลือง :mrgreen:

รูปภาพ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

สั้นไปก็ ต่อเอา ขอรับ :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
Gabby
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

biohazard เขียน:ขนาด diameter เท่าไหร่ครับ
ราวๆ 6-7 มม ครับ
the first men
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 023287875/0830639309
team: -Love Adn Care Pet
Bike: -mini,Gt,mini java

โพสต์ โดย the first men »

:D ไขสกรูด้านบนออกแล้วจับตัวยึดรางกลับด้านเลยครับ มันจะยื่นออกมาแบบในรูปครับ :D
ไฟล์แนบ
กลับด้านมันซ่ะ.jpg (49.44 KiB) เข้าดูแล้ว 766 ครั้ง
แค่ขี่ไปทำงานจะอัฟทำไมนักหนาเนี่ย ตังค์ก็เสียเ_ียก็ด่า....
น้องหมาน้องแมวป่วยเรารักษาได้ ถ้าอยู่ไกลก็พามาถ้าใกล้ๆเดียวไปหาถึงที่ครับ
083-0639309
Gabby
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกๆท่านครับ..
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ขอแนะนำ หาซื้อตระแกรงเหล็กซ้อนจักรยานแม่บ้านมาตัดขาที่ยึดกับหางหลังครับ ผมก็ทำอยู่...ใช้งานได้ดีครับ
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”