อยากทราบหลักการทำงานของ V-brake adapter หรือ [Travel agent]ครับผม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826544868
team: อ้วนผอมไซคลิ่ง
Bike: Planet X Kaffenbcak [ V-Brake ]

อยากทราบหลักการทำงานของ V-brake adapter หรือ [Travel agent]ครับผม

โพสต์ โดย jump_ai »

เนื่องจากประกอบหมอบกึ่งทัวริ่งเเละอยากใช้ วีเบรคกับมือรวมหมอบ เลยเกิดผลให้ต้องมาหาความรู้เพิ่ม

พี่ๆคนไหนเคยใช้หรือใช้อยุ่ ถ้าพอทราบหลักการของมันรบกวนเเชร์ความรู็หน่อยฮ่ะ(เผื่อว่าจะมั่วโมเอาได้)

หรือว่า จริงๆเเล้ว มีกับไม่มีมันเหมือนกัน เเต่ตอนนี้ผมต้องตั่งผ้าเบรคขค่อนข้างชิด มาก บางทีเสียดสีกับล้อ

เเละรวมถึง รู้สึกไม่มั่นใจเท่าไร

เเล้วพี่ๆคิดว่า เปลี่ยนมาใช้ ผีเสือ หรือ ใช้เเค่แอดปเตอร์พอฮ่ะ

รูปภาพ
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม
KoKi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Avalanche-Hongfu FM079

Re: อยากทราบหลักการทำงานของ V-brake adapter หรือ [Travel agent]ครับผม

โพสต์ โดย KoKi »

ตามนี้ฮะ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=304256

ผมใช้วิธีนี้กับรถพับที่ใส่แฮนด์หมอบกับวีเบรคแล้วได้ผลดี แม้จะตั้งผ้าเบรคเกือบชิดขอบล้อแต่ปลดง่ายมากฮะ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: อยากทราบหลักการทำงานของ V-brake adapter หรือ [Travel agent]ครับผม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หลักการมันคือรอกทดแรงครับ

วงในที่มาจากมือเบรคมีขนาดเล็ก เก็บสายได้น้อย ดึงสายสั้นๆ ก็หมุนครบรอบแล้ว
ส่วนวงนอกใหญ่กว่า หมุนรอบเดียวเก็บสายได้เยอะ

เอามือเบรคหมอบที่ดึงสายได้สั้นมาคล้องไว้ด้านวงเล็ก เอาวีเบรคที่ต้องการสายยาวไว้ด้านวงใหญ่ รอกหมุนรอบเดียวเท่ากัน ระยะเดินสายสองด้านจึงไม่เท่ากัน

ที่ว่าจะใช้มือเบรคหมอบนั่นเฉพาะเบรคหรือเป็นเกียร์ด้วยครับ ถ้าใช้แค่เบรคมันมีมือเบรคหมอบชนิดดึงยาวขายด้วย เอาไว้ใช้กับวีเบรคโดยตรง ราคาแพงกว่ารอกตัวนั้นนิดหน่อย แต่จบได้ในตัว
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Planet X Kaffenbcak [ V-Brake ]

KoKi เขียน:ตามนี้ฮะ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=304256

ผมใช้วิธีนี้กับรถพับที่ใส่แฮนด์หมอบกับวีเบรคแล้วได้ผลดี แม้จะตั้งผ้าเบรคเกือบชิดขอบล้อแต่ปลดง่ายมากฮะ

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูครับผม
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:หลักการมันคือรอกทดแรงครับ

วงในที่มาจากมือเบรคมีขนาดเล็ก เก็บสายได้น้อย ดึงสายสั้นๆ ก็หมุนครบรอบแล้ว
ส่วนวงนอกใหญ่กว่า หมุนรอบเดียวเก็บสายได้เยอะ

เอามือเบรคหมอบที่ดึงสายได้สั้นมาคล้องไว้ด้านวงเล็ก เอาวีเบรคที่ต้องการสายยาวไว้ด้านวงใหญ่ รอกหมุนรอบเดียวเท่ากัน ระยะเดินสายสองด้านจึงไม่เท่ากัน

ที่ว่าจะใช้มือเบรคหมอบนั่นเฉพาะเบรคหรือเป็นเกียร์ด้วยครับ ถ้าใช้แค่เบรคมันมีมือเบรคหมอบชนิดดึงยาวขายด้วย เอาไว้ใช้กับวีเบรคโดยตรง ราคาแพงกว่ารอกตัวนั้นนิดหน่อย แต่จบได้ในตัว

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งสองข้อมูล ขอถามนิ๊ดครับ ใส่แอดปเตอเเล้ว เบรคจะทำงานเต็มประสิทธิภาพมัียครับ

ผมใช้ Avid SSDG 7 ตอนนี้(เเค่ตั้งชิด)ลงเขาไม่มั่นใจเลย
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

วิธีนี้เคยทำครับ ก็ขี่ดีไม่มีปัญหา แต่พอถึงช่วงหน้าฝน ปั่นไปไม่ถึง 1 สัปดาห์
ยางเบรคหายเกือบหมด เลยหา Travel Agent มาใส่แทน
ปัจจุบัน ถอดเก็บไว้อยู่กล่อง...
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ

Toshi เขียน:

วิธีนี้เคยทำครับ ก็ขี่ดีไม่มีปัญหา แต่พอถึงช่วงหน้าฝน ปั่นไปไม่ถึง 1 สัปดาห์
ยางเบรคหายเกือบหมด เลยหา Travel Agent มาใส่แทน
ปัจจุบัน ถอดเก็บไว้อยู่กล่อง...

สนใจจะปล่อยต่อมั๊ยฮ่ะ ^^
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ปัก...ไว้ศึกษาครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ผมได้ ตัวเเปลงเเล้วฮ่ะ ผมว่า สำหรับคนที่มีฝีมือด้านงานช่าง น่าจะทำ DIY อันนี้ได้ง่ายกว่า

จากรูปก็จะเห็นว่า มันเป็นจานเบียว จุดหมุนไม่ได้อยู่ตรงกลาง หลักการคือถ้าสายเบรคดึง ตัวจานเบี้ยว จะไปยืดระยะสายเบรคฮ่ะ

ผมขอเวลาทดสอบเเป๊ปหนึ่งครับ สำหรับข้อเสียตอนนี้ คือ ทางร้านบอกว่าต้องปรับทุกครั้งที่ถอดสายเบรค

เเต่ผมว่าจะมาร์กในตำเเหน่งที่พอเหมาะ รอบนี้ถ้ารู้สึกว่าไม่เวิร์คจริงๆ จะหนีไป ผีเสื้อเเล้วฮ่ะ T..T

เเล้วจะรีบมารายงานฮ่ะ
ไฟล์แนบ
_DSC1844.jpg (97.11 KiB) เข้าดูแล้ว 584 ครั้ง
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

ผมเพิ่งได้ travel agent มาเหมือนกันครับแต่ยังไม่ได้ใส่เลย
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ

SIDEWINDER เขียน:ผมเพิ่งได้ travel agent มาเหมือนกันครับแต่ยังไม่ได้ใส่เลย
ใส่เเล้วชิวิตดีขึ้นมากฮ่ะ 555+
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

jump_ai เขียน:
SIDEWINDER เขียน:ผมเพิ่งได้ travel agent มาเหมือนกันครับแต่ยังไม่ได้ใส่เลย
ใส่เเล้วชิวิตดีขึ้นมากฮ่ะ 555+
ยังหาก้ามวีเบรคไม่ได้เลยครับ อิอิ มีแนะนำบ้างไหมครับ
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ

avid sigle digit 7 ราคาโอเค คุณภาพรวมๆใช้ได้ฮ่ะ

ตอนขี่เสือภูเขา มันเจ๋งมากฮ่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”