สอบถามเกี่ยวกับการใช้ถ่ายวิดีโอ+ความเร็ว+แผนที่

กล้องติดรถ /พกพาไปปั่นจักรยาน

สอบถามเกี่ยวกับการใช้ถ่ายวิดีโอ+ความเร็ว+แผนที่

โพสต์ โดย AShinomura » 31 ก.ค. 2013, 15:55

อยากจะให้ออกมาคล้ายแบบนี้อะครับ :roll: :roll:

คือตอนนี้ทีมผมมี กล้อง GoPro แล้ว แต่ ไม่มี พวกไมล์ Garmin อยากจะถามว่า พวก Andriod มันมีโปรแกรมที่สามารถทำได้แบบในคลิปไหมครับ แล้วถ้าได้ วิธีใช้ โปรแกรม Dashware ผสมกันทำอย่างไร

ขอบคุณชาว Thaimtb ล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :D :D
Bike : Bianchi Kuma 5300

* เมื่อ 195 ปีที่แล้ว " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก "
** หากปัจจุบันวันใดโลกขาด " พลังงานกล " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก " เช่นเดียวกัน

Prachinburi Club

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้ถ่ายวิดีโอ+ความเร็ว+แผนที่

โพสต์ โดย Tdf » 31 ก.ค. 2013, 19:10

ไม่มีไมล์ garmin ก็ใช้สมาร์ทโฟนอะไรก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น android หรือ iphone แล้วเปิดโปรแกรมพวก tracking เช่น endomondo หรือ strava หรือ runtastic ให้มันบันทึกข้อมูลเส้นทางไป เสร็จแล้วอัพโหลดขึ้นเว็บแล้วให้มัน export ออกมาเป็นไฟล์ .tcx

มีโปรแกรม dashware ดาวน์โหลดลงมาแล้วใช่ไหมครับ ก็ใช้โปรแกรมเปิดไฟล์วิดิโอ แล้วอีกอันก็เปิดไฟล data ตามลูกศรที่ Data Field(s) ขึ้นมา แล้วเปิดแท็บ Synchronization เพื่อปรับตำแหน่งข้อมูลตำแหน่ง,ความเร็วของ gps บนแผนที่ให้ตรงกับตำแหน่งของภาพในคลิปวิดิโอ ตรงนี้ต้องใช้เวลาหน่อย เสร็จแล้วเลือกช่วงเวลาคลิปที่ต้องการ แล้วสร้างวิดิโอด้วย File > Create Video ลองทำดูครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Tdf เมื่อ 31 ก.ค. 2013, 22:55, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้ถ่ายวิดีโอ+ความเร็ว+แผนที่

โพสต์ โดย AShinomura » 31 ก.ค. 2013, 21:03

Tdf เขียน:ไม่มีไมล์ garmin ก็ใช้สมาร์ทโฟนอะไรก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น android หรือ iphone แล้วเปิดโปรแกรมพวก tracking เช่น endomono หรือ strava หรือ runtastic ให้มันบันทึกข้อมูลเส้นทางไป เสร็จแล้วอัพโหลดขึ้นเว็บแล้วให้มัน export ออกมาเป็นไฟล์ .tcx

มีโปรแกรม dashware ดาวน์โหลดลงมาแล้วใช่ไหมครับ ก็ใช้โปรแกรมเปิดไฟล์วิดิโอ แล้วอีกอันก็เปิดไฟล data ตามลูกศรที่ Data Field(s) ขึ้นมา แล้วเปิดแท็บ Synchronization เพื่อปรับตำแหน่งข้อมูลตำแหน่ง,ความเร็วของ gps บนแผนที่ให้ตรงกับตำแหน่งของภาพในคลิปวิดิโอ ตรงนี้ต้องใช้เวลาหน่อย เสร็จแล้วเลือกช่วงเวลาคลิปที่ต้องการ แล้วสร้างวิดิโอด้วย File > Create Video ลองทำดูครับ

รูปภาพ

ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองทำดูนะครับ ช่วงนี้หาโอกาส ปั่นยาก ฝนตก ทุกวัน ทุกวันยังไม่พอ ตลอดเวลา ปวดใจแท้ T T :lol: :lol:
Bike : Bianchi Kuma 5300

* เมื่อ 195 ปีที่แล้ว " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก "
** หากปัจจุบันวันใดโลกขาด " พลังงานกล " จักรยานคือยานพาหนะที่ดีที่สุดในโลก " เช่นเดียวกัน

Prachinburi Club

โพสต์ โดย oat116 » 02 ส.ค. 2013, 12:07

ผมมีไมล์ Garmin แล้ว แต่ยังไม่มีกล้องวีดรโออะครับ รบกวนแนะนำยึ่ห้อและรุ่น ที่นอกจาก gopro ให้หน่อยครับ อยากทำวีดีโอแบบนี้เหมือนกันครับ

โพสต์ โดย Tdf » 02 ส.ค. 2013, 12:26

ไม่ว่ากล้องอะไรยี่ห้อไหนก็ทำได้หมดแหละครับขอให้ถ่ายคลิปแล้วออกมาเป็นไฟล์ได้ก็พอ เพียงแต่ gopro มันติดตั้งง่าย ถ่ายได้นาน ไฟล์ภาพชัดดี แค่นั้นเอง

โพสต์ โดย โต้งพะเยา » 06 พ.ย. 2013, 19:07

เข้ามาปักไว้ก่อน.... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
// ปั่นช้าให้เป็นก่อน..เดี๋ยวก็แรงเอง //

โพสต์ โดย bnakrob » 12 พ.ย. 2013, 13:33

อ๋อ เค้าทำแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณที่แชร์นะครับ
คำว่า "หมด" สะกดยังไง
Line: bnakrob

โพสต์ โดย spidyc » 13 พ.ย. 2013, 10:01

ปั๊ก!! เผื่อสักวันได้มี GoPro ขอบคุณครับ :D
▄▀▄▀▄▀▄▀▄▀ สุขใจเมื่อได้ปั่น ▄▀▄▀▄▀▄▀▄

โพสต์ โดย roninkid » 13 พ.ย. 2013, 10:41

ขอบคุณคนตั้งกระทู้และเว็ปมาสเตอร์ อยากให้มีเรื่องนี้มานานแล้ว

โพสต์ โดย thanapote » 17 พ.ย. 2013, 11:25

ยิ่งเข้ามาดูยิ่งอยากลอง :D
Life is like riding a bicycle. To keep your balance, you must keep moving

โพสต์ โดย noomyaun » 19 พ.ย. 2013, 09:49

Tdf เขียน:ไม่มีไมล์ garmin ก็ใช้สมาร์ทโฟนอะไรก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น android หรือ iphone แล้วเปิดโปรแกรมพวก tracking เช่น endomondo หรือ strava หรือ runtastic ให้มันบันทึกข้อมูลเส้นทางไป เสร็จแล้วอัพโหลดขึ้นเว็บแล้วให้มัน export ออกมาเป็นไฟล์ .tcx

รูปภาพ

เป็นความรู้จริงๆครับ ขอบคุณครับ
การเริ่มต้นทำอะไรก่อน..ย่อมได้เปรียบเสมอ
MKN-Touring 2012