มุมสนทนาเสือกรุงเก่า เดือนมิถุนายนครับ

ผู้ดูแล: packai, มุก

รูปประจำตัวสมาชิก
ชูชีพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924092839/0957890112
team: canal four, 347 , วิเศษ-อ่างทอง
Bike: rts / Haro / merida ฯ

Re: มุมสนทนาเสือกรุงเก่า เดือนมิถุนายนครับ

โพสต์ โดย ชูชีพ »

:P สวัสดีครับทุกๆท่าน ประทับใจทริปตลาดเก้าห้อง สุดยอดกันทุกๆท่านเลยครับ ลุงเทอร์โบ ที่ปั่นโคโนโก้เยี่ยมจริงๆ พี่ไก่ก็สุดยอดครับขี่ทัวร์ริ่งเกือบ 20 โลตามเสือหมอบได้ มีทริปดีดีๆอย่าลืมบอกอีกน่ะครับ
packai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860858777
team: Krungkao Cycling Club (KCC)
Bike: Trek 520 , Colnago

Re: มุมสนทนาเสือกรุงเก่า เดือนมิถุนายนครับ

โพสต์ โดย packai »

สวัสดีครับพี่เสือชีพ พี่เสือกบ พี่เสือมุก คุณโอ๊ตนนท์ และเพื่อนๆ
ช่วงนี้ยังเหมือนเดิมคือไม่ได้ออกปั่นเลย งานเพียบตลอดจนถึงสิ้นเดือนนั่นหล่ะถึงจะพอมีเวลากะเขามั่ง :?

เดือนหน้าอาจจะมีทริปทางไกลประมาณ 200 กิโลฯ(ถ้าซ้อมทัน)
แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ :D
packai
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย กบducati »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=72589
อยากให้อ่านหน่อยครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีเช้าวันพุธครับ สบายดีน๊ะคิดถึงทุกๆคนเลย
kunshon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894127989
team: KCC
Bike: Garyfisher,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kunshon »

สว้สดีพี่เสือทุกท่านครับ
ขอให้ทุกคนแข็งแรงมีความสุขกันทุกท่านนะครับ

ผมยังรอคอยทริปที่จะไปปั่นกับทุกท่านอีกนะครับ
ตอนนี้ก็พยามฝึกปั่นมาทำงานทุกวัน
ระยะทางก็เช้ามา เย็นกลับประมาณ 25 km.
(ขากลับก็พยามปั่นอ้อมเอาระยะทางแต่ถึงมืดภรรยาเป็นห่วงเลยอ้อมได้ไม่มาก)

ผมขอคำแนะนำในการฝึกซ้อมหน่อยครับ
ตอนนี้ผมปั่นคนเดียวแบบไม่มีทฤษฎี ก็ได้แต่แรงอย่างเดียวครับ
ทริบเก้าห้องที่แล้วแรงเกือบหมดกลางทาง
ต้องรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำแนวทางการฝึกให้ด้วยครับ
เอาตั้งแต่เริ่มคล่อมเลยก็ได้ครับ
รวมทั้งการ Set รถด้วย
ตอนนี้ผมมีปัญหาจากการออกทริปเก้าห้อง
นิ้วก้อยกับนิ้วนางมือขวาเกิดอาการชายังไม่หายเลยครับ
และในขณะปั่นเกิดปัญหาไข่หาย(มันชาจนคิดว่าหาย)
ขอโทษครับคำไม่สุภาพ

รบกวนพี่เสือทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ
:lol:

กุญชร (ช้าง)

.....................................................................................................

สวัสดีครับ คุณกุญชร โทรหาคุณหมอ Packai เลยครับ...เอารถไปด้วย รับรองขาด..เอ้ย!!! หายขาดครับ :mrgreen: :mrgreen: (เบอร์โทรก็อยู่ใต้ล้อคอินแกอ่ะแหละครับ)................................มุก
I'm Kunshon
http://kunshon.multiply.com/
สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
"สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ คุณช้างลองหากระทู้ของคุณเนิ่ม ชุมศรีดูน๊ะครับ พี่เนิ่มเขามีเทคนิควิธีการปรับเซ็ทรถ และเทคนิคการซ้อมมาให้อ่านมีประโยชน์มากๆครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=72589
ฝากคุณช้างครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=56005
ฝากให้คุณช้างครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=16200
ฝากคุณช้างครับ
kunshon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894127989
Bike: Garyfisher,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kunshon »

ขอบคุณ พี่มุก กับพี่กบครับ
สำหรับคำแนะนำครับ
ตอนเริ่มปั่นจักรยานแรกๆผมก็มีความกังวลใจนิดหน่อย
กลัวจะสูญพันธ์อยู่เหมือนกัน แต่ว่าพอดีมีทายาทแล้ว
ก็วางใจได้ในระดับหนึ่งครับ เลยลองดูกันสักตั้ง
ผมจะขออนุญาติคัดลอกบทความที่พี่กบส่งมาให้ไปศึกษานะครับ
และกำลังรอพี่ไก่เปิดร้านอยู่ มีของต้องรบกวนพี่ไก่อีกเยอะ
ตอนนี้ก็กำลังชักชวน(แกมบังคับ)น้องๆที่ทำงานมาปันจักรยานด้วยกัน
อยู่หลายคนครับ

ระยะทางอีกยาวไกล ต้องรบกวนพี่ๆทุกท่านอีกนะครับ
ผมเองก็ฝันอยากปั่นไปไกลตามฝันเหมือนพี่มุกครับ(แต่ภรรยาคงไม่อนุญาติแน่ๆคงต้องปรึกษาพี่มุก)
(ถ้าพี่มุกเขียนหนังสือเล่าเรื่องด้วยจะสุดยอดมากครับ ผมอยากได้หนังสือพร้อมลายเซ็นครับ)

ขอบคุณครับ
:D
Kunshon (ช้าง)
I'm Kunshon
http://kunshon.multiply.com/
สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
"สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ คุณช้าง ตอนนี้ใน Ayutthaya cafe' ของเราผมได้เปิดกระทู้รวบรวมข้อมูลการปรับเซ็ทรถ และสิ่งที่มีประโยชน์จากพี่ๆใน thai mtb ของเราเอาไว้ให้ผู้ที่สนใจเข้าไปหาข้อมูลกัน เชิญได้เลยครับ
Joe (KCC)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9866294
Bike: Gary Fisher,Bergamont

โพสต์ โดย Joe (KCC) »

สวัสดี น้ากบ (เช้า 19 มิย.52)
ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องการติดคลีตที่ร้องเท้า ติดแบบเดินหน้าสุด-ตรงกลาง-ถอยหลังสุด มีผลต่อการปั้นอย่างไร และขอคำแนะนำด้วยว่า ดีที่สุดควรจะติดอยู่ตำแหน่งใด ขอบคุณครับ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่โจ้ครับอย่าใช้คำว่าแนะนำเลยครับพี่พูดคุยตามประสาพี่ๆน้องๆดีกว่าน๊ะครับ
วิธีที่ผมใช้แล้วได้ผลในการปั่นที่สุดคือ นังกับเก้าอี้แล้วกระดกปลายเท้าเชิดขึ้นแล้วเอามือคลำดูนิ้วที่ชิดขึ้นไปพร้อมกับบริเวณที่ไม่สัมผัสพื้นไม่ต้องสนใจ หาบริเวณที่สัมผัสพื้นจุดแรกเอาจุดนั้นเป็นกึ่งกลางของคลีท จุดนี้จะเป็นจุดที่ถ่ายเทกำลังดีที่สุด การวางหน้าไป หรือหลังไปจะทำให้วงสวิง(ผมเรียกเองเอามันน๊ะครับ)ของรอบขาและการถ่ายเทแรงกดสำหรับผมแล้วทำได้ไม่ดี จึงนิยมวางคลีทในจุดที่ถ่ายเทกำลังได้ดีที่สุดครับ
การวางเอียงซ้ายเอียงขวาของคลีทนั้นไม่ต้องกังวลถ้าเป็นเท้าของคนปรกติวางตรงๆได้เลยครับ เพราะคลีทและลูกบรรไดสมัยใหม่เขาจะออกแบบให้มีการบิดซ้ายบิดขวาให้ตัวได้ดีมากๆ ผิดกับรุ่นเก่าที่ผมเคยใช้จะขยับซ้ายขวาไม่ได้เลยครับ รุ่นใหม่หายห่วงครับ
สรุปง่ายๆคือวางกลางๆไม่หน้าไม่หลังไม่บิดซ้ายบิดขวา คล้ายตอบแบบกำปั้นทุบดินแต่เชื่อเถอะครับ การทำอะไรที่วางอยู่บนสายกลางให้ผลลัภที่ดีที่สุด ที่เหลือลุยครับพี่โจ้ พี่โจ้สบายดีน๊ะครับ ยังไงคิดถึงเสมอครับ
Joe (KCC)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9866294
Bike: Gary Fisher,Bergamont

โพสต์ โดย Joe (KCC) »

สวัสดีครับ น้ากบ
เที่ยงแล้ว เข้า Web ได้แล้ว ขอบคุณมาก ทั้งตอบกระทู้และโทรมาอธิบายอีก ขนาดผมเล่นจักรยานตั้งนานแล้วยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย ความรู้มันเรียนไม่มีวันหมดจริงๆ สาเหตุที่ผมถามเพราะว่านิ้วโป้งทางมันชาเพราะผมตั้งคตีตเดินหน้าสุดเลย คงเป็นเพราะแป้นกดของเสือหมอบมันใหญ่กว่าเสือภูเขา นิ้วเท้าผมเลยชา (เสือภูเขาไม่เป็นคงเป็นเพราะแป้นเหยีบมันเล็กกว่า) เดี๋ยวผมจะลองเลื่อนถอยหลังลงมาบ้างจะค่อยๆขยับดูครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ และขอขอบคุณแทนน้องๆ KCC ด้วย มีคนชื่นชมว่าพี่กบหาความรู้และเทคนิคต่างๆมาให้ได้อ่านได้เรียนรู้ใน Ayutthaya Cafeอยู่เสมอ สมแล้วที่เป็นขวัญใจของน้องๆ
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าน้องๆชื่นชมผมขอยกความดีให้ พี่โกสุมและพี่โจ้ที่เป็นตัวอย่างที่ดีทำให้ผมมีแนวทางในการดำเนินชีวิตครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”