การสลับ crank set ของหมอบและ MTB

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Titti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816596564
Bike: Canyon
ติดต่อ:

การสลับ crank set ของหมอบและ MTB

โพสต์ โดย Titti »

ช่วยผมหน่อยเต๊อะ ห้อง MTB ไม่มีฝครตอบผมเลย สงสัยจะไปลงผิดห้องแฮะ

รบกวนขอข้อมูลซักนิด รถผม Touring ใช้จาน FSA_Velo 3 ใบอยู่(50-39-30) ไม่ใช่กระโหลกกลวง(น่าจะเรียกว่ากระโหลกเหลี่ยม) ผมอยากจะอัพช่วยหาคำตอบให้หน่อย
1. เปลี่ยนจาน SOLA หรือ Tiagra 3 ใบพร้อมกระโหลกกลวงได่หรือไม่?

2. ใจจริงแล้วชอบจาน 48-36-26 เช่น SLX หรือ Deore ของ MTB เราสามารถเปลียนพร้อมกระโหลกกลวงได้มั้ย? เพราะเท่าที่รู้ แกน MTB จะยาวกว่าหมอบซักครึ่งเซนต์ ถ้าได้เราจะใช้สับจานเดิม Tiagra สามใบ ต่อได้มั้ย?

3. คำถามสุดท้าย ผมมีหมอบอีกคันใช้จาน FSA grosammer กระโหลก FSA Mega exo ที่นี้มีเสียงดังก็เลยสงสัยจะเป็นที่กระโหลก เลยจัดการเอากระโหลก 105 มาเปลี่ยน แต่มันฟิตมากครับ ถ้าจะเอาเข้าเรียกว่าต้องข่มขืน แต่ตอนเอาออกนี่สิไม่อยากคิด เลยต้องการทราบว่ามันใส่กันไม่ได้ใช่มั้ย? แปลว่าจานและกระโหลก FSA ต้องใช้ด้วยกันไม่สามารถเอากระโหลกยี่ห้ออื่นมาแทนได้?
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

Re: การสลับ crank set ของหมอบและ MTB

โพสต์ โดย parinya-ake »

ช่วยตอบแก้ขัดก่อนนะครับ.... :D
Titti เขียน:ช่วยผมหน่อยเต๊อะ ห้อง MTB ไม่มีฝครตอบผมเลย สงสัยจะไปลงผิดห้องแฮะ

รบกวนขอข้อมูลซักนิด รถผม Touring ใช้จาน FSA_Velo 3 ใบอยู่(50-39-30) ไม่ใช่กระโหลกกลวง(น่าจะเรียกว่ากระโหลกเหลี่ยม) ผมอยากจะอัพช่วยหาคำตอบให้หน่อย
1. เปลี่ยนจาน SOLA หรือ Tiagra 3 ใบพร้อมกระโหลกกลวงได่หรือไม่?
ได้ครับถ้าต้องการให้ใบจานกระโหลกกลวงขยับออกมาให้ได้เซนเตอร์กับเฟืองก็ใช้แหวนพลาสติก(ที่มาพร้อมกับกระโหลก)รองตามต้องการ ถ้าไม่มีก็ต้องหามาอ่ะครับ.. :) :D

2. ใจจริงแล้วชอบจาน 48-36-26 เช่น SLX หรือ Deore ของ MTB เราสามารถเปลียนพร้อมกระโหลกกลวงได้มั้ย? เพราะเท่าที่รู้ แกน MTB จะยาวกว่าหมอบซักครึ่งเซนต์ ถ้าได้เราจะใช้สับจานเดิม Tiagra สามใบ ต่อได้มั้ย?
ได้ครับ ตามข้อหนึ่งกระโหลกกลวงใช้แหวนรองปรับเซนเตอร์ใบจานได้

3. คำถามสุดท้าย ผมมีหมอบอีกคันใช้จาน FSA grosammer กระโหลก FSA Mega exo ที่นี้มีเสียงดังก็เลยสงสัยจะเป็นที่กระโหลก เลยจัดการเอากระโหลก 105 มาเปลี่ยน แต่มันฟิตมากครับ ถ้าจะเอาเข้าเรียกว่าต้องข่มขืน แต่ตอนเอาออกนี่สิไม่อยากคิด เลยต้องการทราบว่ามันใส่กันไม่ได้ใช่มั้ย? แปลว่าจานและกระโหลก FSA ต้องใช้ด้วยกันไม่สามารถเอากระโหลกยี่ห้ออื่นมาแทนได้?
เข้าใจถูกแล้วครับ
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

Re: การสลับ crank set ของหมอบและ MTB

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ขออภัยหากเป็นการขโมยกระทู้ แต่อยากขอคำแนะนำจากคุณparinya-akeครับ ผมใช้จานเสือหมอบcompact อยู่ 50-34 ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้SLX M660 double cranksets 38-24หรือ 36-22 จะได้ไหมครับ? ไม่ต้องการความเร็วครับ จะเอาไว้ขึ้นเขา ถ้าได้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ? FD(สับจานหน้า)เป็นดูราเอซ10สปีดครับ อยากใช้มือตบSTIเดิม
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:ขออภัยหากเป็นการขโมยกระทู้ แต่อยากขอคำแนะนำจากคุณparinya-akeครับ ผมใช้จานเสือหมอบcompact อยู่ 50-34 ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้SLX M660 double cranksets 38-24หรือ 36-22 จะได้ไหมครับ? ไม่ต้องการความเร็วครับ จะเอาไว้ขึ้นเขา ถ้าได้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ? FD(สับจานหน้า)เป็นดูราเอซ10สปีดครับ อยากใช้มือตบSTIเดิม
ได้สบาย เลื่อนสับจานลงมาหน่อย
TS57.3 CS35± AV28 LT240
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:ขออภัยหากเป็นการขโมยกระทู้ แต่อยากขอคำแนะนำจากคุณparinya-akeครับ ผมใช้จานเสือหมอบcompact อยู่ 50-34 ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้SLX M660 double cranksets 38-24หรือ 36-22 จะได้ไหมครับ? ไม่ต้องการความเร็วครับ จะเอาไว้ขึ้นเขา ถ้าได้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ? FD(สับจานหน้า)เป็นดูราเอซ10สปีดครับ อยากใช้มือตบSTIเดิม

ได้ครับ แบบท่านพี่ข้างบนว่า แต่ดูความยาวโซ่ด้วยครับ คงต้องตัดออกซัก 2 ข้อ :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

parinya-ake เขียน:

ได้ครับ แบบท่านพี่ข้างบนว่า แต่ดูความยาวโซ่ด้วยครับ คงต้องตัดออกซัก 2 ข้อ :mrgreen:
สงสัยต่อด้วยครับ เปลี่ยนจานหมอบมาเป็นจานภูเขา จะทำให้ chainline เพี้ยนมั้ยครับ
มีวิธีแก้มั้ย เพราะจานภูเขามี chainline ยื่นออกมามากกว่าจานหมอบตั้งเยอะ
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ขออภัยที่เข้ามาขอบคุณ สำหรับคำแนะนำทั้งสองช้าไปครับ
madman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BS Grandtech
ติดต่อ:

โพสต์ โดย madman »

tidno1 เขียน:
parinya-ake เขียน:

สงสัยต่อด้วยครับ เปลี่ยนจานหมอบมาเป็นจานภูเขา จะทำให้ chainline เพี้ยนมั้ยครับ
มีวิธีแก้มั้ย เพราะจานภูเขามี chainline ยื่นออกมามากกว่าจานหมอบตั้งเยอะ
ครับ ขอความรู้ด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”