ขอความรู้กับคำชี้แนะเรื่องแฮนด์ตรง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Darkwayder
สมาชิก
สมาชิก
team: Flying Dragon
Bike: TREK 6500 '09 / Surly CrossCheck / Optima Veloce

ขอความรู้กับคำชี้แนะเรื่องแฮนด์ตรง

โพสต์ โดย Darkwayder »

อยากทราบว่าแฮนด์ตรงที่ใส่กับรถนั้นมีส่วนช่วยการปั่นในลักษณะใดแล้วมือใหม่ๆใช้ได้หรือไม่

ขอบคุณครับ
กิเลส ย่อมระงับด้วยการทำให้มันเป็นจริงแล้วจะไม่ทรมาน
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: ขอความรู้กับคำชี้แนะเรื่องแฮนด์ตรง

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เท่าที่ทราบ จะใช้แฮนด์ตรง รึแฮนด์ยกนั้น เนื่องจาก 2 สาเหตุนี้เท่านั้นเองครับ
1. เพื่อให้ท่านั่งเหมาะสม มีความสบาย
2. เพื่อความสวยงาม ตามความชอบ
เท่าที่รู้ มีแค่นี้เองนะครับ :mrgreen: :mrgreen:

อย่าคิดมากไปเล้ย
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขอความรู้กับคำชี้แนะเรื่องแฮนด์ตรง

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แฮนด์พื้นฐานที่ติดมากับเสือภูเขานั้นมีแค่ 2 แบบเองครับคือ แฮนด์ตรง หรือ แฮนด์ยก

ส่วนมากหลังๆมานี่ก็มักจะเป็นแฮนด์ตรงเพื่อความสวยงามและตาม Trend ด้วยครับ

สำหรับแฮนด์ยกนั้นพื้นๆ ก็เอาไว้แก้ปัญหาเวลาติดตั้งแฮนด์ตรงแล้วตำแหน่งแฮนด์ยังเตี้ยไปจนรู้สึกว่าต้องก้มจับแฮนด์มาก เมื่อยหลัง ฯลฯ

แฮนด์ยกก็มี ยก 1 นิ้ว ยก 2 นิ้ว

ในทางเทคนิคบางท่านก็ว่าแฮนด์ยกเหมาะกับทางประเภทวิบากมากกว่าทางเรียบ เนื่องจาก บังคับทิศทางที่ความเร็วต่ำได้ง่ายกว่า ซับแรงสะเทือนได้มากกว่าครับ

ในการปั่นฯ ทางเรียบ หากไม่มีปัญหาอะไรส่วนมากก็มักนิยมใช้แฮนด์ตรง ตัดสั้น(ไม่แคบเกินกว่าความกว้างของใหล่) กันครับ :D :D :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Darkwayder
สมาชิก
สมาชิก
team: Flying Dragon
Bike: TREK 6500 '09 / Surly CrossCheck / Optima Veloce

โพสต์ โดย Darkwayder »

ขอบคุณครับ เข้าใจเพื่อความสวยงามเป็นหลักนี้เองงงงง แต่มันก็สวยจริงอ่ะครับ
กิเลส ย่อมระงับด้วยการทำให้มันเป็นจริงแล้วจะไม่ทรมาน
tpc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2 mtb & 1 touring

โพสต์ โดย tpc »

โดยทั่วไป
แฮนด์ยก องศาหุบเข้าหาตัว(rearward)มากกว่าคือ9องศา
แฮนด์ตรง หุบน้อยกว่าคือ5องศา
หากเปลี่ยน ยกเป็นตรง หรือ ตรงเป็นยก ระยะเอื้อมจะเพื่มขึ้นหรือลดลงด้วย
ไม่ใช่แค่สูงหรือต่ำเท่านั้น
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แฮนด์ยก องศาหุบเข้าหาตัว(rearward)มากกว่าคือ9องศา
หุบมากกว่านั้นก็มีครับ แฮนด์รุ่นเก่าบางอันก็ทำมาให้เวลาจับเกือบจะนั่งหลังตรงได้เลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมเองเวลาตอบมักจะหลุดๆ หรือตอบไม่ครอบคลุมทั้งหมด ต้องขออภัยด้วยครับ ตอบไปแบบตามธรรมชาติ นึกอะไรได้ก็ตอบไปครับ :D :D :D

หลักคิดผมคือตอบเพื่อให้คนอื่นได้ความรุ้เพิ่มครับ ไม่ได้ต้องการจะอวดภูมิรู้แต่อย่างใดขอรับ :lol: :lol: :lol:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
bongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867470266
Bike: ขอแค่มีล้อ
ตำแหน่ง: 60/2 ม.1 ซ.สุขนิรันดร์ ถ.เจ้าฟ้า ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bongza »

แฮนด์ยก ผมว่าได้อารมณ์ รถวิบากมากกว่าครับ
felipe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich : Faith

โพสต์ โดย felipe »

bongza เขียน:แฮนด์ยก ผมว่าได้อารมณ์ รถวิบากมากกว่าครับ
คิดเหมือนกันเลย :D และแฮนด์ตรงก็ได้อารมณ์สปอร์ตมากกว่าเช่นกันครับ
@@@@@ แขนเดียวก็ปั่นได้ @@@@@
Jaggies
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814929004
Bike: Dahon ขำๆ ปั่นเล่นกะลูกกะเมีย

โพสต์ โดย Jaggies »

แปลกจัง ที่ผมชองแฮนด์ตรงเข้าแทรค

เคยเอาแฮนด์ยกเข้า ขี่ไม่เป็นเลย...???
ถ้าไม่ลอง คุณจะไม่รู้ว่าทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ผมว่า แฮนด์ยก ขี่มันส์กว่าเยอะ มันได้อารมณ์เสือภูเขาแบบเต็มที่ อิอิ :mrgreen:
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HONG41 »

เสือ Spectrum เขียน:
หุบมากกว่านั้นก็มีครับ แฮนด์รุ่นเก่าบางอันก็ทำมาให้เวลาจับเกือบจะนั่งหลังตรงได้เลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมเองเวลาตอบมักจะหลุดๆ หรือตอบไม่ครอบคลุมทั้งหมด ต้องขออภัยด้วยครับ ตอบไปแบบตามธรรมชาติ นึกอะไรได้ก็ตอบไปครับ :D :D :D

หลักคิดผมคือตอบเพื่อให้คนอื่นได้ความรุ้เพิ่มครับ ไม่ได้ต้องการจะอวดภูมิรู้แต่อย่างใดขอรับ :lol: :lol: :lol:
ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณครับพี่เป็ค
champbkk
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย champbkk »

ขอถามต่ออีกนิดครับ
พอดีกำลังจะซื้อครับ

โอเวอร์กับไม่โอเวอร์ นี่แตกต่างยังไงครับและ เลือกใช้แบบใหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
หมาหอบแดด
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หมาหอบแดด »

โอเว่อร์ คือ ป่องตรงกลาง เนื้อวัสดุบางหน่อย
ไม่โอเวอร์ ก็ ไม่ป่องตรงกลาง เนื้องวัสดุหนาหน่อย ครับ
" ไม่มีเพื่อนอย่าไปไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปกับเพื่อน "

@@@กระทู้ Like สาระ(หนุ๊กกันนิคุณ)@@@
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”