รบกวนเพื่อนๆที่ใช้แรคท้ายรถเก๋งด้วยคร๊าบ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แจ๊คครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-569-แปด สอง เจ็ด ห้า
team: ซังฮี้เรซซิ่ง!!(พระรามแปดปลอมตัวมา555)
Bike: Giant ATX Elite
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร

รบกวนเพื่อนๆที่ใช้แรคท้ายรถเก๋งด้วยคร๊าบ

โพสต์ โดย แจ๊คครับ »

เพื่อนๆที่ใช้แรคท้ายรถเก๋งแบบในรูป(ขโมยรูปคุณkoeมาครับ :lol: ) ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ คือผมจะหามาใช้บ้าง มันมีข้อเสียยังไงบ้างมั้ยครับ เช่นกันชนท้ายตกหรือบุบ(ตอนนี้มันก็ตกอยู่แล้วนิดนึง) สายรัดกินเนื้อสีมั้ย รถผมมันเก่าแล้วแต่ก็รักมันน่ะครับ ไม่อยากมันให้เป็นรอย(ไม่อยากเสียเงินทำสี555) เป็นรถเก๋งนิสสัน เซนทร่า บี12 ตัวแรก คันมันก็เล็กนะไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่
เคยถอดล้อหน้า-หลังออกไว้ท้ายรถ แล้วยัดตัวรถไว้เบาะหลังก็พอได้ครับเหงื่อแตกนิดหน่อยตอนยัด แต่ถ้ามีคนนั่งไปด้วยอีก4คนและอาจมีจักรยาน2คัน มันไม่รู้จะยัดยังไงแล้วครับ ข้อสงสัยเยอะครับ ผมแบ่งเป็นข้อๆนะครับ เพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ
1.ถ้าผมติดหางหลังแบบยางรีดน้ำแบนๆ(แบบรถซิ่ง)ที่ฝากระโปรงท้ายแขนแรคมันจะติดมั้ยครับ
2.ที่กันชนหลังมันมีไฟส่องป้ายทะเบียนอยู่ มันจะติดมั้ยครับ(กันชนท้ายเป็นไฟเบอร์ไม่ใช่เหล็ก)
3.ข้อดี-ข้อเสียมันเป็นยังไงบ้าง เพื่อนๆที่ใช้อยู่ช่วยบอกด้วยครับ ใส่ได้ไม่ต้องยั้งเลยครับ ถ้าข้อดี-ข้อด้อยมันพอรับได้จะได้ไปหามาใช้บ้างครับ
4.ราคาของใหม่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วมีสีดำมั้ย อยากได้เป็นสีดำครับ
มาดูรูปกันครับ
แรคแบบนี้(รูปขโมยคุณkoeมา)
รูปภาพ
รถผมคันนี้
รูปภาพ
ท้ายมันเป็นแบบนี้
รูปภาพ
ช่วยๆกันแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบ :mrgreen:
"วันนี้ เราจะปฏิบัติงานให้ถูกวิธี ไม่ประมาท จะลดอุบัติเหตุให้เป็นศูนย์...YEAH!!"
ปั่นชิลแต่มันส์ กลั้นไม่อยู่กับพวกเค้า!! พระราม8ชวนปั่น อั่นๆๆๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=127629
2die4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834486162
ตำแหน่ง: Rama III
ติดต่อ:

Re: รบกวนเพื่อนๆที่ใช้แรคท้ายรถเก๋งด้วยคร๊าบ

โพสต์ โดย 2die4 »

มารอคำแนะนำด้วยคนครับ กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน
Stay away from me!!
ต๊องแน่ง☆•°°•.•°°•☆ต๊องแน่ง☆•°°•.•°°•☆\m/
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

Re: รบกวนเพื่อนๆที่ใช้แรคท้ายรถเก๋งด้วยคร๊าบ

โพสต์ โดย sunny »

ของผมเอาแบบที่ทำสำหรับรถเก๋งมาใช้กับCaptivaก็ใช้ได้ครับ
เขาออกแบบมาเพื่อ 3-4 คัน แต่ผมคิดว่า 2 คันน่าจะพอได้
ที่ผ่านๆมาแขวนแค่คันเดียวครับ เวลาใช้ดูจะมีสายรุงรังไปหน่อย
เคยใช้แบบอนยู่บนหลังคาต้องคอยรแวงว่าจะเกี่ยวต้นไม้
เปลี่ยนมาเป็นแบบนี้หายกังวลครับ แต่คงจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้แน่เลย
กลัวมีคนมาช่วยแกะออกให้น่ะครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Rack แบบนี้ในความเป็นจริง (ซึ่งไม่เหมือนที่โฆษณาไว้ข้างกล่อง)มันรับน้ำหนักไม่ได้มากเท่าไรหรอกครับ บางรุ่นโฆษณาว่าแขวนจักรยานได้ 3 - 4 คัน แต่ตามลักษณะการยึดเข้ากับตัวรถแล้ว น่าจะอยู่ที่ 2 คัน (เฟรมจักรยานอย่างเดียว) + ถอดล้อหน้าและหลังเก็บในตัวรถ (ใส่ล้อจะหนักมากเกินไปและล้อยื่นออกนอกแนวด้านข้างของรถยนต์ครับ) ถึงจะปลอดภัยและพอไว้ใจได้ว่าตัวจักรยานจะไปถึงปลายเส้นทางได้พร้อมรถ(เก๋ง)ครับ

ก่อนแขวนจักรยานต้องแน่ใจว่าผูกสายรัดแน่นหนาดีแล้ว ต่อจากนั้นควรหาแผ่นกระดาษลูกฟูก แผ่นโฟมหรือฟิวเจอร์บอร์ดคั่นระหว่างเฟรมจักรยานและระหว่างตัวถังรถกับจักรยานเพราะเวลาเจอความสะเทือนของผิวถนนเฟรมมันจะกระทบกันและโขกเอาตัวถังรถยนต์เป็นรอยหรือสีกระเทาะได้ครับ โดยเฉพาะตรงส่วนบันใดนั้นทำอันตรายสีรถได้มากที่สุดครับ

หลังจากยึดจักรยานเข้ากับ Rack แล้ว สุดท้ายควรหาเชือกหรือสายรัดคาดทับเพื่อความปลอดภัยเป็นชั้นที่ 2 และเพื่อไม่ให้เฟรมจักรยานกระทบกันเวลารถยนต์ตกหลุมหรือเจอผิวทางไม่เรียบครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าจะติดกับ Spoiler หรือไม่คงต้องรอความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นมาเสริมครับ :D :D :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
KOY
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897063311
Bike: MTB JAMIS

โพสต์ โดย KOY »

ของเราใช้ขนาด 3 คัน รู้สึกว่าราคาจะประมาณ 3,900 (อาจจะซื้อแพงไปกว่าคนอื่นก็ได้นะค่ะ) พอใช้บรรทุกได้ในระยะทางไม่ไกลมาก และน่าจะเหมาะกับทางเรียบมากกว่า (ไม่แนะนำทางขึ้นเขาหรือทางโค้งไปโค้งมา) เพราะไม่แข็งแรงมาก
เท่าที่ดูรถของคุณก็น่าจะใส่ rack ได้ค่ะ เพราะของเราก็ใช้ Masda Protoje (เขียนถูกป่าวนะ) แบบไม่มีสปอยเลอร์ ก็ใส่ได้ค่ะ
Argon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: N/A
team: SPRC Bike Club (Rayong)
Bike: Ellsworth Truth
ตำแหน่ง: เลขที่ 1 ถ. I-3B ต. มาบตาพุด อ. เมือง จ. ระยอง 21150

โพสต์ โดย Argon »

ระวังรถจักรยานเป็นรอยตรงจุดรัดด้วยนะครับ เคยโดนมา แต่ก็มีวิธีแก้ คือ หาอะไรนิ่มๆ มารัดที่จุดรัด ผมไปซื้อผ้าร่มมาเย็บเป็นสีเหลี่ยมผืนผ้าแล้วติดตีนตุ็์์ฺู๊๊กแกหัวท้าย ยัดใส่ด้วยฟองน้ำแบน แล้วเอาไปพันรอบจุดรัดก้ไม่เป็นรอยแล้วครับ
อ๋อจุดที่รถยนต์จะ้้เป็นรอยคือ จุดที่เอาตะขอของสายรั้งไปเกี่ยวครับ ป้องกันได้โดยการเสริมความนิ่ม เข้าไป อาจจะใช้เทปกา่วแบบหนาๆ พันเสริมเข้าไปก็ได้ครับ
เรืี่องแขวนได้กี่คัน ผมซื้อแบบแขวน 3 คันมาใช้ก็แขวนได้แค่สองคันครับ (ไม่ถอดล้อนะ)
ส่วนเรื่้องความแข็งแรงผมว่าขึ้นอยู่กับคุณภาพที่ผลิตครับ ผมแขวนสองคันไม่ถอดล้อ วิ่ง 130-140 Km/hr ก็ยัง O.K. นะ (วิ่งลาดยางไปเขาใหญ่) ผมใช้ของ Thule 962XT Speedway-3 ครับ
ไฟล์แนบ
Rack Thule05.JPG
Rack Thule05.JPG (61.89 KiB) เข้าดูแล้ว 694 ครั้ง
Argon
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunny »

sunny เขียน:ของผมเอาแบบที่ทำสำหรับรถเก๋งมาใช้กับCaptivaก็ใช้ได้ครับ
เขาออกแบบมาเพื่อ 3-4 คัน แต่ผมคิดว่า 2 คันน่าจะพอได้
ที่ผ่านๆมาแขวนแค่คันเดียวครับ เวลาใช้ดูจะมีสายรุงรังไปหน่อย
เคยใช้แบบยู่บนหลังคาต้องคอยระแวงว่าจะเกี่ยวต้นไม้
เปลี่ยนมาเป็นแบบนี้หายกังวลครับ แต่คงจอดรถทิ้งไว้ไม่ได้แน่เลย
กลัวมีคนมาช่วยแกะออกให้น่ะครับ
เอารูปมาให้ดูประกอบครับ
ซื้อมา 1,950 เป็นแบบใช้กับรถเก๋ง แต่ปรับเลื่อนจุดยึดใหม่เพื่อให้คานอยู่ในแนวระนาบ
ก็โอเคครับ ซื้อมาประมารเดือนนึงใช้ไปสองครั้ง ระยะทางรวม 1,200 กม. ทั้งทางเรียบ
ทางขรุขละ ขับ 120 ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ ล้อหน้าหลังอยู่กรอบรถพอดี
ถ้าถอดล้อคงจะแขวนได้มากกว่าครับ
ไฟล์แนบ
ครั้งแรกกลัวมากเลยมัดเยอะไปหน่อย
ครั้งแรกกลัวมากเลยมัดเยอะไปหน่อย
Rack.JPG (36.1 KiB) เข้าดูแล้ว 582 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”