ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชีวิต

ผู้ดูแล: ชินโนะสุเกะ

รูปประจำตัวสมาชิก
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก
team: เพื่อนรักนักปั่น
Bike: specialized

ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชีวิต

โพสต์ โดย bicycle2552 »

สวัสดีครับผมเสือเก่งจากกระทิง(ชมรมเพื่อนรักนักปั่น จันทบุรีนะครับ) เรื่องปั่นจักรยานขึ้นเขาพระบาท อำเภอเขาคิชฌกูฎ ทางชมรมเราจัดเป็นปั่นจักรยานขึ้นเขาพระบาทเพื่อไปติดป้ายรณรงค์ให้ตลอดเส้นทางเป็นเขตปลอดเหล้าและบุหรี่นะครับ ถือว่าเป็นการทำบุญร่วมกันครับ เพราะในแต่ละปีมีคนขึ้นไปนมัสการรอยพระบาทเป็นจำนวนมาก ปีที่แล้วก็ประมาณ 720,000 คนครับ มีทั้งเด็กและก็คนแก่ เราอยากให้อากาศข้างบนปลอดมลพิษนะครับ

การจัดกิจกรรมครังนี้ได้รับการสนับสนุนจากท่านพ่อเขียนและหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาคิชฌกูฎนะครับ เพราะโดยปกติจะห้ามคนอื่นเข้าไปรวมถึงคนในพื้นที่ก็ห้ามนะครับ ยกเว้นงานเทศกาลขึ้นเขานมัสการพระบาทปีละประมาณ 2 เดือนเท่าน้้นอีก 10 เดือนปิดครับ ยิ่งถ้าเป็นจักรยานก็เลิกพูดเลยครับ แต่นี่เป็นโอกาสพิเศษจริงๆ สำหรับชาวจักรยานเราเพราะเป็นครั้งแรกที่อนุญาตให้ขี่จักรยานขึ้นอย่างเป็นทางการนะครับ แถมเป็นคนกลุ่มแรกด้วยที่ได้ขึ้นไปทำกิจกรรม โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ วันที่ 30 มกรา เป็นวันพิธีเปิดเป็นทางการโดยเทศบาลครับ แต่จะให้บุคคลทั่วไปขึ้นเขาได้ก็วันที่ 4 กุมภา ถึง 4 เมษา ครับ

ลักษณะกิจกรรม เราจะปั่นขึ้นเขาประมาณ เจ็ดโมงครึ่ง วันที่ 29 มกรา โดยระยะทางประมาณ 3.5 กม ขึ้นเขาตลอดครับมีจุดพักเป็นช่วง ๆ ลักษณะทางเป็นทางรุกรังแต่ปรับผิวเรียบครับ ขี่สบายอากาศเย็นครับ เราจะขี่ไปถึงเจดีย์ ประมาณกลางทางครับ ใครขี่ถึงก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ แต่ระหว่างทางเราจะมีป้ายปลอดเหล้าและบุหรี่ให้ช่วยกันติดครับถือว่าพักกันไปในตัว เราจะจอดรถจักรยานไว้ที่นี่เพราะว่าส่วนที่เหลือจะชันมากครับทางเรากลัวเกิดอันตราย เรามีคนคอยดูแลให้ครับ ถ้าพี่ๆเพื่อนๆ อยากไปนมัสการพระบาทก็นั่งรถต่อไปได้ครับ ตลอดเส้นทางจะมีจุดบริการน้ำดื่มและเจ้าหน้าที่อุทยานคอยดูแลความสะดวกและความปลอดภัยให้ครับ ขาลงเราขอความอนุเคราะห์จากคิวรถประมาณ 20 คันให้ช่วยขนคนและรถลงจากเขาฟรี ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย เราจะลงประมาณ บ่ายสอง ครับ เมื่อถึงบริเวณเจดีย์เราจะให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ เสือทั้งหลาย ลงชื่อตัวเองหรือชมรมไว้เป็นที่ระลึกบนป้ายไวนิลแล้วนำไปติดไว้ตลอดเทศกาลขึ้นเขาครับ เป็นจุดที่ทุกคนที่ขึ้นเขาจะต้องผ่านครับ

สำหรับพื่ๆ ที่จะมาค้างคืนก่อนวันเริ่มกิจกรรมก็ขอให้แจ้งกับพี่สันติ (ร้านเพื่อนนักปั่นจันทบุรี) เบอร์ 0815906152 ด้วยนะครับว่าจะมากันเท่าไหร่ เพราะจะได้แจ้งทางอุทยานให้จัดเตรียมสถานที่สำหรับกางเต้นท์ไว้ให้ครับ มี 2 ที่ ที่คลองไพบูลย์ และที่น้ำตกกระทิง รับรองว่าสวยทั้งคู่ให้เลือกครับ พรุ่งนี้จะไปถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ส่วนเส้นทางขึ้นเขาและจุดติดป้ายอาทิตย์นี้จะไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ เสือมากันเยอะๆ นะครับถือว่ามาทำกิจกรรมและทำบุญร่วมกัน

ป.ล. สำหรับท่านที่จะเข้าร่วมกิจกรรมวันที่ 29 มกรา ช่วยแจ้งที่พี่สันติด้วยนะครับเพราะทางชมรมเราจะได้เตรียมอาหารกลางวันข้าวกล่องฟรีไว้บริการ
แก้ไขล่าสุดโดย bicycle2552 เมื่อ 10 ม.ค. 2011, 20:21, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
เล็ก จันทบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ฝากประชาสัมพันธ้ขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทด้วยครับ

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี »

ขอจอง2ที่ครับผมขอไปถ่ายรูปนะครับ
กระจกเงาใช่ส่องความสกปรกและงดงามของร่างกาย
ผู้คนที่ห่างหายหรือศรัทธาเป็นเครื่องส่องความสกปรกและงดงามของจิตใจเรา
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

Re: ฝากประชาสัมพันธ้ขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทด้วยครับ

ได้เลยครับ จัดให้แล้วครับ
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

Re: ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชี

วันนี้เอารูปเส้นทางมาให้ดูกันครับ ถ่ายเมื่อวันเด็กนี่เอง

เราจะเริ่มปั่นขึ้นเขาพระบาทจากจุดนี้ครับ

รูปภาพ

จากน้้นก็ปั่นขึ้นเขื่อนเป็นการวอร์ม ไปในตัว

รูปภาพ

แล้วเราก็พักตรงนี้เพื่อติดป้ายก่อนขึ้นเขาครับ ถ้าใครยังมีแรงเหลือก็ไปก่อนได้ครับเพราะมีอีกหลายจุด จากจุดนี้ก็เป็นการปั่นขึ้นความชันประมาณ 45-50 องศา

รูปภาพ
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

Re: ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชี

จากนั้นก็ถึงด่านของป่าไม้ครับ รถทุกคันต้องผ่านจุดนี้

รูปภาพ

หลังด่านจะเป็นทางลาดยางประมาณ 100 เมตร เราจะติดป้ายอีกจุดตรงหลังด่านนี้ครับ

รูปภาพ

จากนั้นก็เขาสู่ทางรุกรังปรับผิวเรียบครับ ความชันประมาณ 30-45 องศา แต่อากาศเย็นสบายร่มตลอดทางครับ

รูปภาพ
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

มีจุดพักขาบางช่วงครับระยะประมาณ 50 เมตร

รูปภาพ

จากนั้นก็เหนื่อยต่ออีกหน่อย บางช่วงความชันประมาณ 50 ครับ

รูปภาพ

แล้วก็มาถึงจุดพักขาช่วงที่ 2 ครับความชันประมาณ 20 ระยะประมาณ 20 เมตร ตรงนี้ด้านขวาวิวสวยครับ เห็นอ่างเก็บนัำในเขื่อน

รูปภาพ

จากนั้นก็ขึ้นต่อครับบางช่วงความชันประมาณ 45-50 และมี 60 บางช่วงครับ

รูปภาพ
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

ถ้ามาถึงตรงนี้ก็แสดงว่าถึงจุดหมายแล้วละครับ ใครมาถึงตรงนี้ได้ก็นับว่าเก่งแล้วครับ เราจะติดร่วมกันจารึกชื่อชมรมหรือชื่อผู้ร่วมกิจกรรมกันที่นี่ครับ แล้วจะเอาไปติดข้างบน ส่วนใครที่สนใจจะไปไหว้พระบาทพลวงก็ต่อรถยนต์จากที่นี่ครับ เพราะเราจะจอดจักรยานไว้ที่นี่ มีคนดูแลครับไม่ต้องห่วง และจะรับประทานอาหารกันที่นี่ด้วย

รูปภาพ

อันนี้รูปบนเขาพระบาทพลวง และวิวโดยรอบครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อยากให้มาลองทดสอบกันดูนะครับ เพราะผมคิดว่าเป็นการปั่นจักรยานที่ชันที่สุดในชีวิตแล้วละครับ
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

รูปสุดท้ายครับ ที่ผมอยากให้ทุกคนไปขอพรครับ

รูปภาพ
หนูRB only
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818637469
team: Khlung Cycling Club & Deep Teamจันทบุรี & Cyclone Racing team
Bike: รถถีบสองล้อ

โพสต์ โดย หนูRB only »

ผมต้องไปนมัสการรอยพระบาททุกปีเลยครับ แต่ว่านั่งรถขึ้นยังไม่เคยปั่นขึ้นเลย ทางชันดีน่าทดสอบสภาพร่างกายและจิตใจมาก ตอนเรียนอยู่ที่เกษตรกระทิง เพื่อนๆชวนมาเดินขึ้นกันทุกปีครับ สนับสนุนโครงการดีๆแบบนี้ด้วยคน เดี๋ยวจะประชาสัมพันธ์ให้ชมรมขลุงทราบนะครับ :mrgreen:
พูดคุยขำ ขำแบบคนขลุงปี2555 กดเลยครับ
****You"ll neverwalk alone****
ชนะใครได้ ก็ไม่เท่ากับชนะใจตัวเอง
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไป ถ้าไม่เดือดร้อนตัวเองและคนอื่น
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

หนูRB only เขียน:ผมต้องไปนมัสการรอยพระบาททุกปีเลยครับ แต่ว่านั่งรถขึ้นยังไม่เคยปั่นขึ้นเลย ทางชันดีน่าทดสอบสภาพร่างกายและจิตใจมาก ตอนเรียนอยู่ที่เกษตรกระทิง เพื่อนๆชวนมาเดินขึ้นกันทุกปีครับ สนับสนุนโครงการดีๆแบบนี้ด้วยคน เดี๋ยวจะประชาสัมพันธ์ให้ชมรมขลุงทราบนะครับ :mrgreen:
ขอบคุณมากครับ อยากให้มากันเยอะๆ เป็นการแสดงพลังของชาวจักรยานด้วยครับ ไม่แน่ว่าอาจกลายเป็นประเพณีติดป้ายก่อนวันเปิดขึ้นเขาพระบาทอย่างเป็นทางการครับ พวกเราจะได้มีกิจกรรมดีๆ อย่างนี้ทำกันทุกปี
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

bicycle2552 เขียน: ไม่แน่ว่าอาจกลายเป็นประเพณีติดป้ายก่อนวันเปิดขึ้นเขาพระบาทอย่างเป็นทางการครับ พวกเราจะได้มีกิจกรรมดีๆ อย่างนี้ทำกันทุกปี

...ขอยกมือ 2 ข้าง โหวต 1 เสียง ให้จัดเป็นทริปประเพณีไปเลยครับ :mrgreen:

...ผมมาเที่ยวที่นี่ ติดต่อกัน 4-5 ปีแล้ว แต่นั่งรถขึ้นไป

...เล็งว่าจะปั่นขึ้นมาสองปีกว่าแล้ว ก็ยังไม่มีโอกาส :?

...ครั้งนี้ก็ยังไม่แน่ว่าจะได้ไปหรือเปล่าครับ :? :? :?

...ถ้าได้ไปก็จะดีใจ เป็นอย่างยิ่ง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

...แต่ถ้าพลาดต้อง "ขอโอกาสหน้า" แล้วครับ :( :D

+++ "ขอบคุณ สำหรับกิจกรรมดีๆ" ครับ +++
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
bicycle2552
สมาชิก
สมาชิก

Re: ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชีวิต

เสืออิฐ คนหลังอาน เขียน:
bicycle2552 เขียน: ไม่แน่ว่าอาจกลายเป็นประเพณีติดป้ายก่อนวันเปิดขึ้นเขาพระบาทอย่างเป็นทางการครับ พวกเราจะได้มีกิจกรรมดีๆ อย่างนี้ทำกันทุกปี

...ขอยกมือ 2 ข้าง โหวต 1 เสียง ให้จัดเป็นทริปประเพณีไปเลยครับ :mrgreen:

...ผมมาเที่ยวที่นี่ ติดต่อกัน 4-5 ปีแล้ว แต่นั่งรถขึ้นไป

...เล็งว่าจะปั่นขึ้นมาสองปีกว่าแล้ว ก็ยังไม่มีโอกาส :?

...ครั้งนี้ก็ยังไม่แน่ว่าจะได้ไปหรือเปล่าครับ :? :? :?

...ถ้าได้ไปก็จะดีใจ เป็นอย่างยิ่ง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

...แต่ถ้าพลาดต้อง "ขอโอกาสหน้า" แล้วครับ :( :D

+++ "ขอบคุณ สำหรับกิจกรรมดีๆ" ครับ +++
ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ถ้าได้มาทำกิจกรรมร่วมกัน ถ้าเราได้มีโอกาสจัดครั้งต่อไป ทางผมอยากให้ทุกชมรมจักรยานในจังหวัดจันทบุรีมีส่วนร่วมเป็นเจ้าภาพนะครับ เพราะพระบาทเขาคิชฌกูฎ (พลวง) เป็นของพวกเราทุกคนครับ
จับฉ่าย 09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822551881
team: ก๋วยเตี๋ยวชากังราว จังหวัดจันทบุรี
Bike: Obea Wheeler Csk

Re: ชวนขี่จักรยานขึ้นเขาพระบาทพลวง จันทบุรี ที่ชันที่สุดในชีวิต

โพสต์ โดย จับฉ่าย 09 »

ไม่ทราบว่าวันนั้นว่างหรือเปล่าถ้าว่างไปร่วมด้วยแน่นอน แต่วันที่ 19 นี้ขอเดินขึ้นก่อนพอดีนายเก่ามาเขามาขึ้นก่อนเปิดงานทุกปี
ถือไว้ก็หนัก วางซะก็เบา เผาแล้วก็ไหม้
DESHA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0949936264
team: Team 2011
Bike: Cervelo S1 , Titan 10
ตำแหน่ง: 5 ม.1 ต.ตะพง อ.เมือง จ.ระยอง 21000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DESHA »

กลุ่มผมไปกันแน่นอนครับ..
โดยส่วนตัวผม...ไปนมัสการบนเขา ปีนี้เป็นปีที่เจ็ด.. โดยไปติดต่อกันตลอดไม่เคยเว้น..และจะไปอีกตลอดไป
หาโอกาสนี้มานานแล้วครับ มีความคิดที่อยากจะปั่นขึ้นมาตั้งนานแล้วครับ...แต่ไม่สามารถ.ขึ้นไปได้ เพราะทาง อุทยานไม่อนุญาต
คราวนี้เป็นโอกาสดีมากๆครับ..ที่จะได้ไปร่วมครับ
โอนเงิน ธ.ไทยพานิช SCB ออมทรัพย์ สาขาโลตัสระยอง 4019226621 Desha
หนูRB only
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818637469
team: Khlung Cycling Club & Deep Teamจันทบุรี & Cyclone Racing team
Bike: รถถีบสองล้อ

โพสต์ โดย หนูRB only »

DESHA เขียน:กลุ่มผมไปกันแน่นอนครับ..
โดยส่วนตัวผม...ไปนมัสการบนเขา ปีนี้เป็นปีที่เจ็ด.. โดยไปติดต่อกันตลอดไม่เคยเว้น..และจะไปอีกตลอดไป
หาโอกาสนี้มานานแล้วครับ มีความคิดที่อยากจะปั่นขึ้นมาตั้งนานแล้วครับ...แต่ไม่สามารถ.ขึ้นไปได้ เพราะทาง อุทยานไม่อนุญาต
คราวนี้เป็นโอกาสดีมากๆครับ..ที่จะได้ไปร่วมครับ
สวัสดีครับอีกครั้งครับพี่Desha ได้เคยพบเจอพูดคุยกันมาแล้วที่ทริปหัวหิน รถสวยมากครับพี่ พี่ตุ๋ยมาขึ้นเขาพระบาทด้วยมั้ยครับ :mrgreen:
พูดคุยขำ ขำแบบคนขลุงปี2555 กดเลยครับ
****You"ll neverwalk alone****
ชนะใครได้ ก็ไม่เท่ากับชนะใจตัวเอง
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไป ถ้าไม่เดือดร้อนตัวเองและคนอื่น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานจันทบุรี”