ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
rockky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909109976
team: เสือซุ่มตีห้า Peterjame
Bike: TrinX S1600
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

โพสต์ โดย rockky »

ขอรบกวน ถามผู้รู้หน่อย ครับ...ระหว่าง ตีนผี Sram x7 หรือ x9 กับ ตีนผี XT ของ shimano อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากัน
แล้วตีนผี Sram ใช้งานได้กับ ชิปเตอร์ Deore ได้หรือป่าวครับ
..กำลังหาข้อมูลอยู่ ว่าจะเปลี่ยน
Facebook>> Keng Nantawach
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 8107
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

Re: ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

โพสต์ โดย spacemee »

rockky เขียน:ขอรบกวน ถามผู้รู้หน่อย ครับ...ระหว่าง ตีนผี Sram x7 หรือ x9 กับ ตีนผี XT ของ shimano อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากัน
แล้วตีนผี Sram ใช้งานได้กับ ชิปเตอร์ Deore ได้หรือป่าวครับ
..กำลังหาข้อมูลอยู่ ว่าจะเปลี่ยน
ถ้าเทียบรุ่น เค้าเทียบ xt กับ x9 ครับ อันไหนใช้งานดีกว่ากัน ยังบอกไม่ได้ ยังไม่เคยใช้ sram x7,x9 ครับ ใช้แต่ xt ครับ xt ชอบมีปัญหาเกียร์เพี้ยน หลังจากใช้ไปนานๆ แต่ว่าตีนผี sram 8 speed ติดรถพับ ไม่เคยต้องตั้งเกียร์เลย แม่นตลอดเลยครับ

ตีนผี sram ใช้กับ shimano ไม่ได้ครับ
Khai_Wa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๘๖๗-๖๖๐๙
team: ฅนชานเมือง/แก๊งต้วมเตี้ยมหนองจอก
Bike: Bianchi nirone7

Re: ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

โพสต์ โดย Khai_Wa »

xo=xtr
x9=xt
x7=slx
x5=deore

เปรียบเทียบระหว่า sram กับ shimano x9 กับ xt อยู่ในระดับเดียวกันครับ x7 เป็นรุ่นล่างกว่า

ตีนผี Sram ใช้งานได้กับ ชิปเตอร์ Deore ไม่ได้ครับ

ลองใช้ ค้นหา ที่มุมขวาบนดูนะครับ ผมว่ามีคนถามเยอะอยู่นะ :mrgreen:
เผื่อจะได้ข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติมด้วยครับ

ใช้ sram ระวังนะครับ

ระวังจะติดใจเหมือนผม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
*~เต่ากัดล้อ~*
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

เคยใช้ตีนผี XT ปี 2000 ก็ไม่เคยมีปัญหาเกียร์เพี้ยน

ปัจจุบันใช้ตีนผี XT ปีปัจจุบัน ก็ไม่เคยมีปัญหาเกียร์เพี้ยน

ตีนผี sram เคยเทสแค่ตัว XO ไม่เคยลอง X9 X7
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
นุ 0-818-156-874
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 6874
team: ชมรมจักรยานดอนเมือง, แก็ง "ตุ้ย" สาย FS
Bike: ตอนนี้ติด "ม้า" อย่างแรงงง Iron Horse มาแร้วววว .......\\{^L^}// ........
ตำแหน่ง: Dongmuang, Bangkok

โพสต์ โดย นุ 0-818-156-874 »

rockky เขียน:ขอรบกวน ถามผู้รู้หน่อย ครับ...ระหว่าง ตีนผี Sram x7 หรือ x9 กับ ตีนผี XT ของ shimano อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากัน

จากที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ค่าย (Sram vs. Shimano)

1) มือบิด Sram X9, XO กับ ตีนผี X9, XO
2) มือบิด Sram Rocket กับ ตีนผี XT, XTR
3) มือกด XT, XTR กับ ตีนผี XT, XTR

โดยส่วนตัวชอบ Sram มากกว่าครับ เพราะปรับตั้งได้ง่า่ย เรื่องการเข้าเกียร์เพี้ยนน้อยกว่า Shimano มาก (ยกเว้นตีนผีรุ่น Shadow ที่พอๆกับ Sram)
ในการใช้งานจริง การเปลี่ยนเกียร์ขณะปั่นจะเนียนกว่า (ไม่กระโดด) ซึ่งน่าจะขึ้นอยู่กับการออกแบบอัตราทด 1:1 กับการยึดจุดหมุนของตีนผี Sram จะนิ่งกว่าชัดเจน ต่างจากของ Shimano ที่แกว่งไปมาอยู่ตลอด (ยกเว้นตีนผีรุ่น Shadow)

[youtube]06mM1KX1MM0&feature=related[/youtube] [youtube]82WPdmTVEWw&NR=1[/youtube]

มือกด Shimano จะไม่สามารถใช้กับตีนผี Sram ได้ แต่ถ้าใช้ตีนผี Shimano ทุกรุ่น จะต้องใช้คู่กับมือบิด Sram Rocket หรือ Sram Attack เท่านั้นครับ

ปล. อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
"เกาทัฑณ์" เมื่อพาดสายแล้ว ต้องยิงให้เต็มเหนี่ยว........!!!
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

นุ 0-818-156-874 เขียน:

จากที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ค่าย (Sram vs. Shimano)

1) มือบิด Sram X9, XO กับ ตีนผี X9, XO
2) มือบิด Sram Rocket กับ ตีนผี XT, XTR
3) มือกด XT, XTR กับ ตีนผี XT, XTR

โดยส่วนตัวชอบ Sram มากกว่าครับ เพราะปรับตั้งได้ง่า่ย เรื่องการเข้าเกียร์เพี้ยนน้อยกว่า Shimano มาก (ยกเว้นตีนผีรุ่น Shadow ที่พอๆกับ Sram)
ในการใช้งานจริง การเปลี่ยนเกียร์ขณะปั่นจะเนียนกว่า (ไม่กระโดด) ซึ่งน่าจะขึ้นอยู่กับการออกแบบอัตราทด 1:1 กับการยึดจุดหมุนของตีนผี Sram จะนิ่งกว่าชัดเจน ต่างจากของ Shimano ที่แกว่งไปมาอยู่ตลอด (ยกเว้นตีนผีรุ่น Shadow)

[youtube]06mM1KX1MM0&feature=related[/youtube] [youtube]82WPdmTVEWw&NR=1[/youtube]

มือกด Shimano จะไม่สามารถใช้กับตีนผี Sram ได้ แต่ถ้าใช้ตีนผี Shimano ทุกรุ่น จะต้องใช้คู่กับมือบิด Sram Rocket หรือ Sram Attack เท่านั้นครับ

ปล. อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

จบได้สมบูรณ์ จริงๆ แต่ติดนิซนึง

ระหว่าง 1. มือบิด Sram Rocket กับ ตีนผี XTR Shadow
2. มือกด XT กับ ตีนผี XTR Shadow
อันนี้ก่อน พี่ชอบตัวไหนครับ 1 รึ 2

3. มือบิด Sram XO + ตีนผี Sram XO กับสองตัวบนพี่เลือกอันไหนครับ (อันนี้ถามไปงั้นๆหละ)

เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

เป็นผมเลือก Sram ดิ XO และ XO เพราะอะไร ผมว่า สแรมลองใช้ปั่น run in มายาวๆ แล้วนิ่งมาก
สบายๆ ส่วน สับจานหน้า ผมแนะนำให้ใช้พวก SLX ขึ้นไปเลย เพราะถ้ารุ่นล่างๆ โดนมาหมดโซ่ตกครับพี่ท่าน
ปั่นจะกระชาก ตกเฟือง เซ็งต้องมานั่งหมุนใหม่ กว่าจะเข้า
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

คำคอบมันแน่นอนว่าต้อง Sram :mrgreen:
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

กลัวไปลอง SRAM แล้วมันจะติดใจ ทำให้ต้องเปลี่ยน

เลยยังใช้ Shimano ต่อไป :D
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
KOJACK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0835888966
team: format โมเต็ม
Bike: bike โทรม โทรม

โพสต์ โดย KOJACK »

siamman18 เขียน:เป็นผมเลือก Sram ดิ XO และ XO เพราะอะไร ผมว่า สแรมลองใช้ปั่น run in มายาวๆ แล้วนิ่งมาก
สบายๆ ส่วน สับจานหน้า ผมแนะนำให้ใช้พวก SLX ขึ้นไปเลย เพราะถ้ารุ่นล่างๆ โดนมาหมดโซ่ตกครับพี่ท่าน
ปั่นจะกระชาก ตกเฟือง เซ็งต้องมานั่งหมุนใหม่ กว่าจะเข้า
จะเป็นsramหรือshimanoถ้าจูนดีๆหน่อยโซ่คงไม่ตกครับdeoreก็ใช้ใด้ครับ พี่ๆครับมันยังมี
sram xx อีกตัวนะครับกับshimano xt10speedครับ [quote="rockky"]ขอรบกวน ถามผู้รู้หน่อย ครับ...ระหว่าง ตีนผี Sram x7 หรือ x9 กับ ตีนผี XT ของ shimano อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากัน
..กำลังหาข้อมูลอยู่ ว่าจะเปลี่ยน[/quote]ไม่ต้องคิดมากครับพี่ถ้าพี่จะใช้sramก็sram x5-xxครับ
ถ้าshimanoก็shimano deora-xt10speedครับใช้ดีทุกค่ายครับถ้ามีตังชื้อครับ[
army ittichai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804662415
team: ไร้สังกัด ปั่นกันแถวๆศูนย์การบินทหารบก ลพบุรีครับ
Bike: cannondale f1000 sobe team , cannondale f4000 , cannondale caad5 team saeco , cannondale six13 team saeco , cannondale system six , ginat nrs xtc team
ตำแหน่ง: กองบินปีกหมุนที่1 ศูนย์การบินทหารบก ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย army ittichai »

CAVOK เขียน:กลัวไปลอง SRAM แล้วมันจะติดใจ ทำให้ต้องเปลี่ยน

เลยยังใช้ Shimano ต่อไป :D
+1ครับ ใช้ชิมาโนอยู่ แล้วใช้มือตบด้วย
ถ้าเปลี่ยนย้ายค่ายว่าจะลอง xo ครับ มือบิดได้มาแล้วรอช้อตีนผี
ดิสเบรคคงหาjuicy 7 ไม่ก็ultimate ครับ :mrgreen:
เห็นที่รู้จักที่ปั่นด้วยกันย้ายค่ายไปsramเพราะมันแม่นกว่าชิมาโนครับ ตามที่เค้าว่ากันมา
[color=#0000BFเลขบัญชี 391-0-96569-2 ธ.กรุงเทพ สาขา สระแก้ว-ลพบุรี ชื่อบัญชี อิทธิชัย ประทัยเทพ ครับผม ขอบคุณครับ[/color]
TimeLess
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TimeLess »

นอกจากที่ WB แล้ว
มีที่ไหนขาย Sram อีกบ้างครับ

ชักสนใจซะแล้ว
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

ปัจจุบันผมใช้ XTR เคยไปลองใช้ X9 ยอมรับว่าติดใจ Sram แม้ว่าจะเป็นแค่ X9 ก็ประทับใจแล้ว ราคาก็ไม่แพง
:D :D :D :D :D :D :D :D :D

โดนใจข้อความนี้มาของ คุณ นุ 0-818-156-874

ในการใช้งานจริง การเปลี่ยนเกียร์ขณะปั่นจะเนียนกว่า (ไม่กระโดด) ........ ใช้เลยครับ
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
เสือเด็กมั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม
team: ศูนย์ฝึกกองบิน46 ,แอพอร์ตกรุ๊ป
Bike: orbea alma carbonสีuci ,specialized allez ,mini java สีขาว ,trek3900
ตำแหน่ง: 16°49′N 100°16′E / 16.82°N 100.27°E / 16.82; 100.27
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเด็กมั้ง »

Khai_Wa เขียน:xo=xtr
x9=xt
x7=slx
x5=deore
เปรียบเทียบระหว่า sram กับ shimano x9 กับ xt อยู่ในระดับเดียวกันครับ x7 เป็นรุ่นล่างกว่า
ตีนผี Sram ใช้งานได้กับ ชิปเตอร์ Deore ไม่ได้ครับ
ลองใช้ ค้นหา ที่มุมขวาบนดูนะครับ ผมว่ามีคนถามเยอะอยู่นะ :mrgreen:
เผื่อจะได้ข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติมด้วยครับ
ใช้ sram ระวังนะครับ
ระวังจะติดใจเหมือนผม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
xxล่ะค่ะ
หมอบแล้วร่างกายจะแข็งแรงไม่มีโรคภัยเบียดเบียน
cartoon : http://thaimanga.thai-forum.net/
http://www.cartooniverse.co.uk/
http://www.trekkingthai.com/
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

กระทู้นี้ Sram ชนะครับ
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”