หัวลาก (คนนำหน้าขบวนจักรยานปั่นเป็นขบวน)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ดาราวี
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

หัวลาก (คนนำหน้าขบวนจักรยานปั่นเป็นขบวน)

โพสต์ โดย ดาราวี »

หลังจากปั่นได้สักพัก คิดว่าขาแรงขึ้น อยากลากบ้าง หัวลากที่ดี ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
อันนี้ รับบ่ได้ ขึ้นลากแล้ว เร่งเครื่อง พาเพื่อน แตกกระจาย (เอาไห้หลุดเลย อยากดูดดีนัก)
รูปประจำตัวสมาชิก
baracudasit
สมาชิก
สมาชิก

Re: หัวลาก (คนนำหน้าขบวนจักรยานปั่นเป็นขบวน)

โพสต์ โดย baracudasit »

ลากให้นิ่งๆ ในความเร็วเดิม อย่าพยายามเร่งไปกว่าเดิม และฟรีขา หรือเบรคบ่อยๆ ถ้าจะลดความเร็วใช้การลดรอบขาลง เพราะเมือคนหลังเห็นคนหน้าฟรีขา คนหลังก็จะฟรีขาตาม หรืออาจจะเบรคช่วยเลย จะทำให้ต้องเร่งเครื่องใหม่อีกครับ จะทำให้เหนื่อยกว่าเดิม
และที่สำคัญ ต้องพยายามใช้เสียกบอกอุปสรรค ข้างหน้า และสัณญาณมือต่างๆ ให้คนข้างหลังได้ทราบคับ

รอคนอื่นมาเพิ่มเติมอีกครับ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: หัวลาก (คนนำหน้าขบวนจักรยานปั่นเป็นขบวน)

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ขาแรงขึ้นอันนี้คือประเมิณจากการปั่นคนเดียวหรือเปล่าครับ แต่ถ้าจะเทียบกับที่เคยปั่นกับเพื่อนๆประจำ
ผมว่ากว่าจะรู้ว่าเราขาแรงก็น่าจะเคยหมกจนมั่นใจมาก่อน ฉนั้นก็เอาความรู้สึกที่เคยโดนลากนั่นแหละเป็นหลักครับ
ว่าตอนหมกเราชอบหัวลากแบบใหน ตอนเราลากก็พยายามทำอย่างนั้นครับ
แต่หลักที่ผมต้องการคือหัวลากที่ลากนิ่งๆอย่างพี่ด้านบนเกิ่นครับ ไม่ฟรีขา ให้เสียงเวลามีอุปสรรค
อีกนิดครับ จะบอกว่าหัวลากผมนะชอบสั่งขี้มุก55ถึงผมจะไม่ชอบแต่เขาชอบบบบบบบบ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

หัวลากมีหน้าที่อย่างเดียวครับ คือนำหน้านิ่ง ๆ เพืรอให้คนข้างหลังได้ออมแรงแบบ "สบาย" ไม่ใช่ขึ้นลากแล้ว เร็วไปมั่ง ช้าไปมั่ง เดี๋ยวซ้ายที ขวาที สัญญาณไม่ส่ง เสียงไม่ให้

อันนี้ถ้าไม่เคย อย่าลากเยอะครับ ลากพอหอมคอหอมปาก 30 วิ ส่งต่อ พอแล้ว เวลาส่งต่อต้องเร่งส่งให้เขาด้วยนิดนึง ไม่ต้องเยอะ ส่งสัญญาณผลัดไม้

ที่จริงอย่าโชว์พาวนั้นแหละครับ คนตามเขาจะอี๋คุณเอา
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย junhom »

ผมว่าลากได้ทุกคนอยู่ที่ว่าจะกล้าขึ้นมาลากรึป่าว ส่วนมากจะประเมิณตัวเองต่ำเกินไปว่าตัวเองคงลากไม่ไหวหลอก ของแบบนี้ต้องลองครับแล้วเราจะรู้ขีดจำกัดของเราเอง แล้วมันก็จะค่อยๆพัฒนาขึ้นไปทีละนิดๆโดยที่เราไม่รู้ตัว ผมจะชอบหัวลากที่ 1.รอบขานิ่ง 2.อย่าปล่อยให้เพื่อนถูกเสือกิน 3.หูไวตาไวมือไว 4.กลิ่นตัวไม่แรง อิอิ
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

ลากนิ่งๆในความเร็วที่คงที่ครับ...ออกแรงลากเท่าที่ไหวสัก70-80%พอครับ...เผื่ออีก20-30% เผื่อเราลากแล้วหมด เพื่อนๆจะยิงหนีเอาได้นะครับ เจอหลุมตะโกนบอกและชี้นิ้ว(ถ้าปลอดภัยคิดว่าไม่ล้ม) เจอรถออกจากซอยยกมือก้มหน้าพยักหน้าขอรถที่ออกจากซอยให้พวกเราไปก่อน เจอเหตุการณ์ไม่คาดในให้ตะโกนบอกเพื่อนดังๆเลยครับ จะดื่มน้ำให้ชิดซ้ายและให้เพื่อนวนขึ้นมาลากแทน ตัวเราดื่มน้ำเสร็จให้ไปต่อท้ายครับพอหายเหนื่อยแล้วค่อยขึ้นไปลากใหม่ (แต่ถ้าลากสกายเลนไม่แนะนำนะครับอันตราย) ผมนี่เสียวเลยปั่นคนเดียวดีกว่า..อิ..อิ
bouum2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: KOLO TEAM PHRAE
Bike: DARK SCULTURA

โพสต์ โดย bouum2 »

ลากบ่อยเด๋วก็รู้เองครับ พอแรงตกเดี๋ยวมีคนขึ้นมาลากแทนเองครับ ถ้าหวังเอาถ้วยก็หมกเยอะหน่อยครับ เวลาปั่นงานแข่งถ้ารู้ตัวว่าหลุด10อันดับแรกแล้วผมขอลากดีกว่าครับ ขี้เกียจระวังคันหน้าครับ
Dark Scultura
สายเขาสายดอย หัดลาก
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

หัวลาก ตอนปั่นลากยังไง พี่ๆข้างบนบอกแล้ว
ขึ้นไปลากไม่ยากหรอกครับ ขอให้รู้จักการประมาณแรงตัวเอง ขึ้นเป็นแล้วต้องลงให้เป็น ต้องดูวิธีการวนของกลุ่มครับ
ไม่งั้นอันตรายตอนลงมานี่หละ บางคนลากๆจนตัวเองหมดก๊อกความเร็วตกวูบลงมา จะเกี่ยวกันล้มนะครับ
อีกอย่างดูอารมณ์กลุ่มด้วยครับ ไม่ใช่เค้าลากกันอยู่ 40 นิ่งๆ พอขึ้นไปลากซะ 45 แล้วคนอื่นเค้าไม่เล่นด้วยนี่
เดี๋ยวคนอื่นเค้าจะเอือมเราเอาครับ ผมเคยทำตอนห้าวๆหัดไปลากใหม่ๆ ตอนปั่นจบต้องขอโทษกลุ่มเลยครับ :lol: :lol: :lol:
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

หัวลากที่ดีต้องเป็นผู้หญิงครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

เวลาแซงกลุ่มอื่นหัวลากอย่าตบเข้าซ้ายเร็วเกินไปครับ ท้ายแถวจะรีบตบเข้าตามแล้วจะไปเบียดกลุ่มที่เราเพิ่งแซงมา
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

เพิ่มเติม...จากประสพการณ์ส่วนตัว กรณีที่เราเป็นหัวลากหน้าใหม่
"หัวลากประจำกลุ่มเค้ายืนความเร็วเท่าไหร่ ให้เรายืนเท่านั้น"..... (เด่วโดนเคือง...โดนมาแล้ว)

คหสต #1....หาความเร็วที่เหมาะสม ส่วนตัวผมเลือกไปเร็วที่สุดเท่าที่ คนอ่อนสุดในกลุ่มจะตามไหว หากไม่รู้ก็จัดความเร็วมิตรภาพไป 35km/h แล้วค่อยปรับตามคนที่สลับขึ้นมา
คหสต #2....ค่อยๆเพิ่มความเร็วทีละนิด ข้างหลังจะได้ไม่หลุด
คหสต #3....ความเร็ว ไม่สำคัญ เท่าความปลอดภัยกลุ่ม ดังนั้นลดความเร็วนิดนึงหากไม่แน่ใจสภาพถนน / อากาศ / การจราจรด้านหน้า / หรืออะไรก็ตามที่อาจก่อให้เกิดอันตรายกับกลุ่ม
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

คนไหนลากแล้วรู้สึกชอบ ดูว่าเขาทำไงบ้างก็ทำตามเขา
คนไหนลากแล้วไม่ชอบ เห็นเขาทำอะไรที่ไม่ชอบก็อย่าทำตามเขา
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

หัวลากที่ดีต้องอวบอวบครับ ฮิฮิฮิ
rac
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-2532643
team: อิสระ
Bike: WHEEL 7100
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rac »

จากการที่เคยขี่กันเป็นกลุ่มก็จะมีทั้งมือใหม่และมือเก่า...มือเก่าเรียกได้ว่าลายครามอดีตนักจรักยานทีมชาติ ก่อนที่จะขี่ก็จะมีการพูดคุยกันก่อนว่าจะขี่กันแบบไหนถ้าแบบเอื้ออาทรก็. 35_40แต่ถ้าไม่ได้พูดคุยกันก่อนก็เตรียมตัวไส้แตกส่วนความเร็วคงพอจะเดากันออกส่วนมือใหม่ก็จะมีรุ่นพี่คอยบอกว่าขี่ยังไงจะปรอดภัยหัวลากก็จะมี3_5คนจะสลับวนกันขึ้นจะไม่ลากยาว
gorath
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 100 ปี 2015

โพสต์ โดย gorath »

ส่วนใหญ่ผมปั่นคนเดียว เพราะไม่มีเพื่อน ก็เลยไม่ได้หมกใคร แต่มีคนมาหมกบ่อย ถ้ามีคนมาหมก ผมจะพยายามปั่นรอบขาเท่าเดิม ความเร็วเท่าเดิม ไลน์เดิม ไปนิ่ง ๆ ใครขัดใจแซงไปได้เลย ใครอยากอยู่ก็อยู่ด้วยกัน ช่วงนี้เริ่มซ้อมหมกชาวบ้านบ้างเพราะกะว่าจะลองไปปั่นแข่งรุ่น Open บ้าง ปรากฏว่ามีปัญหา ปรับความเร็วให้ตรงคันหน้าไม่ได้ เดี๋ยวฟรีขา เดี๋ยวช้า เดี๋ยวเร็ว ลำบากมาก เสียจังหวะเหนื่อย ไป ๆ มา ๆ กลับมาปั่นคนเดียวอีก - -"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”